Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 1 of 6 123456 LastLast
Results 1 to 15 of 77

Thread: อยากรู้คนที่ใช้ D90 เป็นอย่างไรกันบ้าง ช่วย Share กันหน่อยครับ

Thanks
    1

Default อยากรู้คนที่ใช้ D90 เป็นอย่างไรกันบ้าง ช่วย Share กันหน่อยครับ

อยากรู้คนที่ใช้ D90 เป็นอย่างไรกันบ้าง ช่วย Share กันหน่อยครับ ว่า มันดีอย่างไร ข้อดีข้อเสีย แล้ว วีดีโอ แจ่มไหม รู้สึกว่า ไปถอยกันมาหลายท่านแล้ว

2. The Following User Says Thank You to MIO2005 For This Useful Post:

เอ้ (22nd October 2008)

Thanks
    85

ส่วนตัว ชอบมากๆๆๆ ครับ
    รู้สึกว่า ฟังก์ชั่นที่เค้าให้มา เกินค่าตัว ไปเยอะเลยทีเดียว
    คุ้มค่าเงินมากๆ

ที่ชอบหลักๆ ก็จะมี พวก
    -Auto ISO
    -D-Ligting
    -Filter Cross star

ผมไม่รู้ว่า ตัวอื่นๆ มีฟังก์ชั่นพวกนี้อยู่แล้วมั้ยนะครับ

พอดีย้ายมาจาก หนอน ก็เลยพึ่งเคยเจอฟังก์ชั่นพวกนี้
    ก็เลยหลงรักไปเลย

ส่วนเรื่อง Video จริงๆ เป็นประด็นหลัก ที่ผมย้ายมา
    เอาเข้าจริง ก็ผิดหวังพอสมควร คือ ต้องโทษตัวผมเองด้วย
    ไม่ได้ดูให้ละเอียด เห็นเค้าบอกกันว่าเป็น HD720

คือตัวผมเองชินกับ พวก หนัง Hidef 720p 1080p ก็เลย
    ทึกทักไปเอง ว่า Hidef เว้ย เฮ้ย

พอถ่ายมาดู เสร็จ ก็ fail เล็กๆ เนื่องจาก codec ที่กล้องใช้
    มันไม่ใช่ H.264 ตอนแรก นึกว่าจะใช้ codec นี้ (แบบพวกไฟล์ mkv)
    ก็เลย ผิดหวัง เนื่องจากมันไม่ได้ชัดแบบ Hidef แต่ก็ชัดในระดับ พอดูได้

เพราะงั้น สำหรับผม ก็เลย มีทั้งส่วนที่ชอบแล้วก็ผิดหวังด้วย

สุดท้าย ถ้าให้ย้อนกลับไป แล้วเลือกใหม่ ว่าถ้ารู้แบบตอนนี้ แล้วยังจะย้ายมามั้ย
    ผมตอบแบบไม่ต้องใช้ฟลังงานสมองคิดเลยครับ ว่า ย้ายดิพี่

4. The Following 11 Users Say Thank You to isenguard For This Useful Post:

burapha25 (6th January 2009), CANOMAN (15th January 2009), jasonwatt (22nd October 2008), ksddt (9th December 2008), peter 666 (20th December 2008), sell_EOS400D (16th November 2008), supersomle (25th October 2008), ttlboy (26th October 2008), xwoman (28th December 2008), ychairat (26th October 2008), เอ้ (22nd October 2008)

Thanks
    951

ชอบครับ

ถ้า
    - seal กันฝุ่นกันน้ำ
    - full frame
    มันไม่จำเป็น

ก็น่าจะเป็นคำตอบสุดท้ายได้ครับผม

Thanks
    951

วีดีโอ ถ้าพูดถึงความใสกับ resolution ผมว่าแจ่มนะ
    แต่ก็มีข้อด้อย ที่นึกได้มี 2 ข้อครับ
    1. ต้อง manual focus
    หมายเหตุ: ถ้าระหว่างถ่ายไม่ต้องเปลี่ยนจุดโฟกัส ก็ไม่เป็นไร (เปิด liveview ขึ้นมาแล้วให้มัน auto focus ก่อน) แต่ถ้าถ่ายๆ อยู่แล้วต้องการเปลี่ยนจุดโฟกัส อันนี้ต้องฝึก manual เอง
    2. ภาพพริ้วไหว (ถ้าเข้าใจไม่ผิดเป็นเพราะ 24fps มันยังน้อยไป ?? ถ้าเข้าใจผิดขออภัย) แต่ถ้าถ่ายมือนิ่งๆ ก็ไม่ค่อยเห็นนะครับ

theBest's Avatar
    theBest is offline วรุตม์ เพ็ญสุภา
    Victory Monument, BKK, THA
    Thanks
    53

Auto ISO เป็นไงบ้างครับ แม่นไหม
    เพราะในโลกที่วุ่นวายและสับสน การมองเห็นได้ชัดเจนที่สุด คือการมองภาพที่หยุดนิ่ง

Return to Retro, Back to Basic.

Thanks
    6,068

ได้ข่าว มาแว่ว ๆ นะ ว่ามี dead-hot pix หลายตัวเหมือนกันนะ (แว่ว มา)

Thanks
    8

Angry

Quote Originally Posted by TRYtoBEpro View Post
    ได้ข่าว มาแว่ว ๆ นะ ว่ามี dead-hot pix หลายตัวเหมือนกันนะ (แว่ว มา)
    ผมเจอไปเหมือนกัน ดีนะเอาไปเครมทัน เปลี่ยน บอดี้ใหม่

Thanks
    85

Quote Originally Posted by theBest View Post
    Auto ISO เป็นไงบ้างครับ แม่นไหม
    ถ้าให้มีเต็ม 10 ก็เอาไปเลย 10 เต็มน่ะครับ
    สำหรับผมนะ ^^

ตะกี้ พยายามจะโพสต์รูป ในกระทู้หัวข้อ ภาพถ่ายทั่วไปอยู่
    ทั้งเซ็ท ใช้ Auto ISO หมดเลย
    ทั้งที่ว่างและ ที่มืด

แต่โพสต์แล้ว Database Error อยู่
    เดี๋ยวโพสต์เสร็จแล้ว จะแจ้งอีกทีนะครับ

ดูรูป เลย ง่ายกว่า ^^

Quote Originally Posted by TRYtoBEpro View Post
    อ่านมาจาก pantip ก็มี เตือยกันอยู่น่ะครับ
    ของผม รอดไป เอิ๊กๆๆ ^^

Thanks
    531

ลองใช้ประมาณ ก็มันส์ดีครับ

แชะๆๆ รู้สึกมันส์กว่า50D เรื่องเสียงชัตเตอร์

แต่ตอนนี้กลับดอยเจ็ดลี้ละครับ
    Nikon D4 | Nikon V1 | Nikon D80 | Nikon F90X

Thanks
    130

ภาพนี้ใช้D90 กับเลนส์ 150 MACRO ~VR ถ่ายตอนกำลังปลดทุกข์
    แต่เอามากลับหัวทำเก๋นะครับ
    ใช้M mode F3.2 1/200 ISO 3200 Whitebalance Auto ถ่ายกับแสงนีออน + flashหัวกล้อง(REAR)

ภาพแรกเป็นRAW file ไม่ได้ปรับแต่งสีหรือnoise
    แค่ลดขนาดด้วยNX2.1.0และเพิ่มsharpenนิดนึง (ทดแทนภาพมัวหลังลดขนาด)
    แล้วค่อยsave JPEG มาใหท่านชมครับ

ภาพถัดมานี้ใช้funtion ในกล้องแปลงจากRAWเป็นJPEG แล้วใช้โปรแกรมในกล้องแต่งอัตโนมัตให้มันคำนวณให้ได้ภาพสวยที่สุดครับ
    สังเกตไหมครับว่าได้ภาพสีต่างกัน
    Attached Images Attached Images   
    Last edited by vorawat; 22nd October 2008 at 18:57.

13. The Following 5 Users Say Thank You to vorawat For This Useful Post:

burapha25 (6th January 2009), CANOMAN (15th January 2009), DOFJerk (22nd October 2008), Take@LookAround (14th November 2008), นาย ยาว (26th October 2008)

Thanks
    130

อันนี้cropที่100%
    Attached Images Attached Images   
    Last edited by vorawat; 21st October 2008 at 19:05.

Thanks
    130

แล้วโปรแกรมในกล้องกับในคอมอันไหนดีกว่ากันหว่า

จริงๆผมว่าแล้วแต่ชอบครับ เราสามรถปรับcolor balance จากการตั้งwhite balanceตามเฉดสีก่อนถ่ายก็ได้ หรือปรับหลังถ่ายก็ได้
    นอกจากนี้ยังมีเมนูปรับภาพหลากหลายหลังถ่ายเสร็จ (มากกว่าD80อีก) เรียกได้ว่าprocessในกล้องแล้วต่อปริ๊นเตอร์ออกได้เลย

ข้อดีนะครับ จอมอนิเตอร์ ใหญ่ ชัด สวย เทพ
    ISO สูงๆทำได้ดีขึ้นมาก เรียกว่าถ่ายใช้งานจริงได้เลย แต่แพ้่D3นะครับ
    ใช้เลนส์แมนวลได้
    เสียงชัดเตอร์ แซ๊บ สะใจโก๋
    มีเขย่าฝุ่น
    คุ้มราคา สุดๆ

ข้อเสีย
    โปรแกรมที่เปิดfile raw ของมันได้ยังมีไม่มาก NX2ก็เพิ่งออกตัวอัพเดทที่เปิดRAW D90ได้มาไม่กี่อาทิตย์ ทำให้ผมคิดว่า นี่ตรูซื้อมันมาเร็วเกินไปใช่ไหม ผมว่าสิ้นปีคงเปิดได้ทุกปรแกรมแล้ว
    บอดี้เล็กสำหรับคนมือใหญ่ ไปเอาD300ซะ
    มันไม่ใช่ full frame ไปเอาD700ซะ

สำหรับFile VDOที่ถกเถียงกัน ผมขอบอกว่ามันไม่ใช้ HDแท้ๆ ชัดน้อยกว่าHD แต่ละเอียดจนบางโปรแกรมในคอมที่เปิดDVD VCD หรือVDO เปิดไม่ได้ แถมคอมไม่แรงมีกระตุกนะครับ
    ผมเอาเลนส์มาโคร ไปถ่ายมดใต่บนกิ่งไม้แล้วหละครับ ชอบจริงๆหลังเบลอเขียวๆ
    แต่ถ้าเอาลงyoutube ให้ดูกันก็ต้องลดความละเอียดอีก มันก็ไม่ตรงกับภาพVDOจริงนะสิ
    Last edited by vorawat; 22nd October 2008 at 09:20.

16. The Following User Says Thank You to vorawat For This Useful Post:

CANOMAN (15th January 2009)

Thanks
    180

Quote Originally Posted by isenguard View Post
    ส่วนตัว ชอบมากๆๆๆ ครับ
    รู้สึกว่า ฟังก์ชั่นที่เค้าให้มา เกินค่าตัว ไปเยอะเลยทีเดียว
    คุ้มค่าเงินมากๆ

ที่ชอบหลักๆ ก็จะมี พวก
    -Auto ISO
    -D-Ligting
    -Filter Cross star

ผมไม่รู้ว่า ตัวอื่นๆ มีฟังก์ชั่นพวกนี้อยู่แล้วมั้ยนะครับ

พอดีย้ายมาจาก หนอน ก็เลยพึ่งเคยเจอฟังก์ชั่นพวกนี้
    ก็เลยหลงรักไปเลย

ส่วนเรื่อง Video จริงๆ เป็นประด็นหลัก ที่ผมย้ายมา
    เอาเข้าจริง ก็ผิดหวังพอสมควร คือ ต้องโทษตัวผมเองด้วย
    ไม่ได้ดูให้ละเอียด เห็นเค้าบอกกันว่าเป็น HD720

คือตัวผมเองชินกับ พวก หนัง Hidef 720p 1080p ก็เลย
    ทึกทักไปเอง ว่า Hidef เว้ย เฮ้ย

พอถ่ายมาดู เสร็จ ก็ fail เล็กๆ เนื่องจาก codec ที่กล้องใช้
    มันไม่ใช่ H.264 ตอนแรก นึกว่าจะใช้ codec นี้ (แบบพวกไฟล์ mkv)
    ก็เลย ผิดหวัง เนื่องจากมันไม่ได้ชัดแบบ Hidef แต่ก็ชัดในระดับ พอดูได้

เพราะงั้น สำหรับผม ก็เลย มีทั้งส่วนที่ชอบแล้วก็ผิดหวังด้วย

สุดท้าย ถ้าให้ย้อนกลับไป แล้วเลือกใหม่ ว่าถ้ารู้แบบตอนนี้ แล้วยังจะย้ายมามั้ย
    ผมตอบแบบไม่ต้องใช้ฟลังงานสมองคิดเลยครับ ว่า ย้ายดิพี่
    ยืนยันจากผู้ใช้หนอนตัวจิง เสียงจิง

ไม่มีหน้าม้า ไม่มีตัวแสดงแทน

ปล. อยากได้บ้างเหมือนกันคับ มันแหล่มจิงๆ โดยเฉพาะ video

Thanks
    4

เข้ามาติดตามเก็บข้อมูลซ่ะหน่อยครับ
    ฝึกฝนเพื่อค้นพบ... http://redstone08.multiply.com

Thanks
    16

ผมเองก็พึ่งใช้เองมาได้ 3 วัน เรื่องคุณภาพไฟล์คงไม่ได้ต้องพูด เพราะพูดกันมาเยอะแล้ว
    แต่เรื่อง Noise ถ้าแสงพอดีนี้ผมว่าแจ๋มเลย แต่แสงน้อยนี้ยังต้องทำใจนิดๆ ก็ถือว่าดีสมความเป็น D90
    เรื่องฟังก์ชันอื่นๆ ก็ดีเกินราคา ตามท่านอื่นๆกล่าว

แต่...VDO นี้ออกแนวผิดหวังเล็กๆ แต่ไม่ได้คิดจะใช้มันจริงจังอยู่แล้ว
    ที่ผิดหวังเพราะ Noise โหดร้ายมาก และสายกล้องไม่ได้ ไม่งั้นภาพเป็นคลื่นเลย

สิ่งที่น่ากลัวของ D90
    1. WB ผมไม่รู้ว่าเป็นอะไรหรือเปล่า ครั้งแรกที่ลองใช้ PRE วัดแสงวัดเสร็จ ถ่ายได้
    แต่พอออกมาMode Auto ภาพเป็น ม่วงทั้งภาพเลย แก้ไม่ได้อยู่พักใหญ่ จนต้องวัดแสงในPRE Mode ใหม่ถึงหาย
    ผมไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะผมไม่เข้าใจในการทำงานของมัันหรือเปล่า ช่วยชี้แนะก็ดีครับ
    2. Died,Hot Pix ตอนเทสที่ร้าน ISO 200 ไม่เป็นไร กลับมาบ้านซัด ISO 1600 Hot มากันสนุกสนานเลยเดี่ยวต้องไปคุยกับร้านอีกทีว่ายังไง

แต่สำหรับกับ D90 นี้ ผมถือว่าไม่ผิดหวังจริงๆครับสมกับราคาของเขาจริงๆ

เป็นอีกหนึ่งความเห็นครับ ผิดผลาดยังไงก็อภัยด้วยครับ

+ Reply to Thread
Page 1 of 6 123456 LastLast

Tags for this Thread

Bookmarks