Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Results 1 to 7 of 7

Thread: ผมขอวิจารณ์ microdrive muvo 4gb หน่อยนะครับ

Thanks
    0

Default ผมขอวิจารณ์ microdrive muvo 4gb หน่อยนะครับ

เอามาใช้กับ eos 300d แล้วถ้าถ่ายไปซักสองร้อยรูปนิดๆ จะเริ่มเกิดปัญหา มันเริ่มเขียนนานขึ้นเรื่อยๆ จนกด shutter ได้ทีละรูปแล้วต้องรอไปเกือบครึ่งนาที เป็นซักพัก (ประมาณ 5-6 รูป) อาการก็ดีขึ้นครับ เริ่มถ่ายได้ต่อเนื่อง สักพักเป็นใหม่อีกละ

มันขึ้นว่า ถ่ายได้ห้าร้อยกว่ารูป แต่อยากถามพี่ๆ ว่ามีใครเคยถ่ายจนหมดไหมครับ แล้วมีปัญหาแบบผมรึเปล่า

ผมเอามาใช้กับ card reader ใส่ข้อมูลไปสอง gig ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ แต่ไม่รู้ทำไมใช้กับ 300d แล้วมันติดๆก็ไม่รู้
    ถ่ายไป บ่นไป เฮ้อ วัยรุ่นเซ็ง

Thanks
    26

ผมว่า สาเหตุหนึ่งมาจากการที่คุณอาจถ่ายแบบ ต่อเนื่องหรือเปล่า เพราะต้องใช้เวลาสักนิดในการไรท์ลง Microdrive ผมก็ถ่ายได้เรื่อย ๆ ไม่มีปัญหาครับ ขอเพียงตัวกล้องไม่ชัตดาวอัตโนมัตหรือถ่านหมด เพราะ ถ้าถ่ายไปหลายรูปแล้ว จะเกิดอาการเวลาเปิดเครื่องมาใหม่ ๆ มันจะต๊อง ๆ หน่อย
    -= สวัสดี =-

Somewhere in time
    Thanks
    414

เช่นกันกับคุณTakecontrolครับ

ปัญหาของคุณก็คงจะเป็นเรื่องของการถ่ายต่อเนื่อง โดยไม่ยกนิ้วขึ้นจากปุ่มชัตเตอร์

ทั้ง 10Dและ 300D มีข้อด้อยคล้ายๆกันก็คือ ถ้าหากยังไม่ยอมยกนิ้วที่กดshutterไว้ครึ่งหนึ่ง ซึ่งหมายถึงว่าเป็นการกระตุ้นให้CPUของกล้องเริ่มขบคิด มันจะยุติกระบวนอ่าน หรือ เขียนทั้งหมด ต้องรอให้ระบบอยู่ในสภาพIdleก่อน จึงเขียนลงMDครับ

Bufferของ300Dไม่มากนัก ดังนั้นถ้าจะใช้กับMD ถ่ายแล้ว ต้องยกนิ้วออกก่อนครับ แล้วจึงกดต่อ ถ้าเผลอพักนิ้วกดไว้กึ่งนึ่ง ( กล้องมันจะรอครับ และก็จะไม่เขียนให้ )
    ก่อนจะซื้ออะไรก็ตาม ต้องคิดหาประโยชน์ของมันให้ได้อย่างน้อย 3 ข้อก่อน

Thanks
    0

อย่างที่บอกครับ สองร้อยภาพแรกไม่มีปัญหาเลย เพิ่งจะมามีเอาภาพหลังๆ แล้วผมก็ไม่เคยถ่าย continuous ด้วยครับ รู้สึกว่ามันช้าลงจริงๆ นะครับ คือ ไฟแดงที่เขียน muvo นี่ขึ้นประมาณครึ่งนาทีเลยอ่ะครับ แล้วช่วงนั้นคือกดอะไรไม่ได้เลยครับ

Thanks
    414

อืมมมมมม น่าคิดเหมือนกันนะครับ

อย่างแรกจะบอกว่า Hitachi 4GBตัวนี้ ไม่ค่อยจะถูกโฉลกกันกับ 300Dนัก โดยเฉพาะในแง่ของความเร็วในการเขียน หากดูใน http://www.robgalbraith.com/bins/mul...?cid=6007-6425 ซึ่งเป็นเวปที่อีตาrob แกทุ่มเททดสอบ CFหลากหลายรุ่น กับกล้องdSLRทุกตัวในตลาดเลยแหละครับ ในข้อมูลคุณzupanat จะเห็นว่า มันอยู่ในแถวล่างๆ ยิ่งถ้าหากคุณzupanat สั่งformat เจ้าHitachiตัวนี้ด้วย 300D มันก็จะกลายเป้น formatted FAT32 with 4K cluster size ซึ่งมันจะกลายเป็นที่โหล่ ด้วยระดับความเร็วในการเขียนจะช้าลงไปกว่าCFตัวอื่นๆที่เรานิยมใช้กันถึงเกือบ 2 เท่า

เรื่องถ่ายcontinue หรือ ถ่าย single นี่ ไม่ใช่ปัญหาหรอกครับ เพราะถ้ามันเขียนได้ช้า แต่บังเอิญ คุณไม่ได้รอให้มันเขียนหมด แค่ยกกล้องเล็ง แล้วกดชัตเตอร์ไว้สักครึ่งทาง มันก็จะหยุดเขียนแล้วครับ พอปล่อยนิ้วมันก็เขียนต่อ ถ้าbufferไม่เต็ม ก็กดลง ถ้าเต็ม ก็ต้องรอให้มันเคลียร์bufferให้หมดก่อน

การเอามาวัดกับCard readerคงให้ผลไม่เหมือนกันหรอกครับ ตัวMDมันไม่ได้มีปัญหา แต่ปัญหามันอยู่ที่ความเร็วในการเขียนของกล้องเองมากกว่า

ลองFormatด้วยPC เลือก cluster size 32 kb ตามที่อีตาrob แนะนำสิครับ บางทีมันอาจจะเร็วขึ้นอีกบ้าง

ปล. ที่มีปัญหานี่ ถ่ายเป็น jpg หรือ ว่า CRW ครับ
    Last edited by หนก บางหลวง; 12th July 2004 at 10:52.
    ก่อนจะซื้ออะไรก็ตาม ต้องคิดหาประโยชน์ของมันให้ได้อย่างน้อย 3 ข้อก่อน

Thanks
    0

ผมถ่าย raw ตลอดครับ ว่าแต่ format cluster size = 32kb นี่ทำไงอ่ะครับ

Thanks
    414

ถ้าถ่ายRaw ปัญหาจะมาจากกรณีที่fileมันมีขนาดใหญ่มากครับ ทำให้ต้องใช้เวลาในการเขียนนาน ( อาจจะนานจนคุณเผลอใจไม่กดปุ่มชัตเตอร์ไม่ได้ครับ )

ต้องformat โดยใช้คำสั่งformatจากWindow XP ครับ ( format ผ่านcard reader ) ลองอ่านดูรายละเอียดในหน้าlinkที่ผมให้ด้วยก็แล้วกันนะครับ

+ Reply to Thread