Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Results 1 to 6 of 6

Thread: ขอคำแนะนำ X-FI Xtreme Audio Notebook

Thanks
    640

Unhappy ขอคำแนะนำ X-FI Xtreme Audio Notebook

มีใครใช้ Creative X-FI Xtreme Audio Notebook กับ Vista บ้างครับ รบกวนขอคำแนะนำครับ เพิ่งซื้อมาใช้ ลงไดร์เวอร์แล้ว แต่เสียงไม่ออกที่การ์ด แล้วเปิดฟังก์ชั่นไม่ได้
    พอดีได้ดูข้อมูลจาก overclockzone

http://www.overclockzone.com/tns/Yea...book/index.htm

ทำตามขั้นตอนไปเรื่อยๆพอ Restart เครื่องแล้วทำตามขั้นตอนต่อไปไม่ได้
    รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ
    Attached Images Attached Images  

Thanks
    640

ไม่มีใครใช้เลยหรือครับ ตอนนี้ผมก็ลองทำหลายๆวิธี ลง Driver หลายรอบแล้วก็ไม่ได้ Serch ในเน็ตก็พอมี Driver ตัวใหม่แต่ลงแล้วก็ยังไม่มีเสียงออกที่การ์ดอยู่ดี
    นี่ว่าจะลอง ลงWindows Vista ใหม่ ไม่รู้ว่าจะได้ผลหรือเปล่า
    ยังไง ถ้ามีคำแนะนำก็ยินดีครับ

Thanks
    640

.....

Thanks
    640

Default ตอนนี้ใช้ X-FI Xtreme Audio Notebook ได้แล้วครับ

ตอนนี้ใช้ X-FI Xtreme Audio Notebook ได้แล้วครับ
    ทีแรกคิดว่าปัญหาอยู่ที่การ์ด X-FI Xtreme Audio Notebook จึงลองที่เครื่องอื่น ก็ใช้ได้ เลยตัดปัญหาออกไปได้ว่า การ์ดไม่เสีย
    หลังจากที่ลองอยู่หลายวิธี ทั้งลง Driver ใหม่ Format HDD ลง Vista ใหม่หลายรอบ ก็ยังเหมือนเดิม ปัญหาคือตอนที่เสียบการ์ดเข้าไปที่เครื่อง แล้วเชคที่ Device Manager
    จะเจอ High Definition Audio Controller 2 ตัว อันแรกเป็นของการ์ด จะมีเครื่องหมายตกใจ ( ! ) อยู่ และอันที่สองเป็นของเครื่อง(น่าจะเป็นของ Sound on Board )
    อันแรกของการ์ด อัพเดท Driver เครื่องหมายตกใจ ( ! ) ก็ไม่หายซักที
    ล่าสุดคือ ไปเซต Bios ให้เป็นค่า Defalt แล้วก็ Format HDD ลง Vista อีกรอบ จากนั้นก็ลง Driver ของเครื่อง แล้วก็อัพเดท Windows Vista เจอตัวล่าสุด อัพเดทให้เป็น Vista SP1 ก็จัดการอัพเดทเรียบร้อย พอ Restart เสร็จก็เสียบการ์ดเข้าไปที่เครื่อง เชคที่ Device Manager เครื่องหมายตกใจ ( ! ) หายไปแล้ว ก็ลองมาหลายวิธีไม่ได้ จึงลง Driver อีกรอบ , Restart และคราวนี้ก็สำเร็จครับ
    ก็เข้าไป Register แล้วอัพเดท Driver อีกที ผ่านทางโปรแกรม 2 ตัวคือ
    Creative Sound Blaster X-Fi Xtreme Audio Series for PCI Express Pack 1.03.0001
    http://support.creative.com/download...wnloadId=10524
    และอีกตัวคือ Creative Sound Blaster X-Fi Xtreme Audio Notebook Pack 1.01.0003
    http://support.creative.com/download...wnloadId=10117
    อัพเดทเสร็จแล้ว ก็ Restart อีกรอบ ก็ได้ยินเสีบงจากการ์ดเป็นครั้งแรก
    และสามารถเปิดโปรแกรม Console ของ Creative ได้ ตอนนี้ก็ลองปรับๆเสียงในโปรแกรมอยู่ครับ
    สรุปครับ Notebook ผมใช้ Dell Inspiron 1520 Windows Vista Home Premium ของแถมมากับเครื่อง Format HDD ลง Vista หลายรอบ ยังลง Driver X-FI ไม่ได้
    แต่อีกเครื่องเป็นของ HP รุ่นจำไม่ได้ ซื้อมาประมาณ 2-3 เดือน ใช้ Windows Vista Home Premium ของแถมมากับเครื่อง ลง Driver X-FI ทีเดียวใช้ได้เลย
    ก็เลยยังสรุปปัญหาที่แท้จริงไม่ได้ว่าเกิดจากเครื่อง หรือ Windows Vista หรือ Driver ของ Creative กันแน่ แต่ก็ดีใจครับที่ไม่ได้ซื้อการ์ดมาเสียของเปล่าๆ

Thanks
    7,107

ดีใจด้วยครับ
    อ่านแล้วปวดหัวแทนครับ
    ผมใช้vista อยู่ (รุ่นไหนช่างมันเถอะ ไม่อยากเอ่ยให้เสียปาก)ลิขสิทธิ์ถูกต้อง แต่มีปัญหากับอุปกรณ์หลายตัวเลยครับ หลายครั้งที่ซื้ออุปกรณ์พ่วงต่อมาแล้วคลำหาทางอยู่นานกว่าจะใช้ได้ บางทีกลับมาย้อนคิดว่า....
    เอ....เราซื้อมาใช้หรือมาคอยแก้ปัญหากันนี่
    ตอนหลังจะซื้ออะไรมาใช้ ผมยกnotebookไปลองที่ร้านเลยครับ set upได้ซื้อ ทำไม่ได้ก็ไม่ซื้อครับ เอามันง่ายๆแบบนี้แหละครับ
    เชื่อไหมว่า มันซิงค์กับอุปกรณ์ที่ผมเคยใช้อยู่กับNB ตัวเก่าไม่ได้หลายอย่างเลยครับ
    ตอนนี้หวานอมขมกลืนเก็บความเจ็บใจเอาไว้ครับ
    ช่วยกันคลิ๊กThanksให้กับPostภาพที่สวยในเชิงศิลป์
    ช่วยกันคลิ๊กVote ติดดาวให้กับกระทู้ภาพที่นำเสนออย่างปราณีต
    จะได้เป็นกำลังใจให้กับสมาชิกที่นำเสนอผลงาน

กระทู้ภาพที่ทรงคุณค่า ทีมงานจะนำแสดงที่...Gallery Room และ Gallery ห้องท่องเที่ยว

Thanks
    640

ทีแรกก็ใจหายครับ นึกว่าเสียตังค์ฟรี -_-" คิดว่าจะกลับไปใช้ XP ก็เสียดาย VISTA ที่แถมมา เลยต้องลองหลายๆวิธี อย่างที่คุณหลวงบอกแหละครับ ว่าซื้อมาใช้หรือซื้อมาคอยแก้ปัญหา ตอนนี้ใช้ได้แล้วก็ดีใจครับ

+ Reply to Thread