Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 1 of 75 12345671151 ... LastLast
Results 1 to 15 of 1112

Thread: กระทู้เครื่องเสียง, mp3, wav, wma ... จิปาถะ

Glendale, CA, USA
    Thanks
    26

Default กระทู้เครื่องเสียง, mp3, wav, wma ... จิปาถะ

มีห้องนั่งเล่นแล้ว เหนื่อยกับการถ่ายรูป ก็เข้ามานั่งฟังเพลง คุยกันเรื่องเครื่องเสียงบ้างเป็นไงครับ

ผมเริ่มด้วย iPOD เลยละกัน ตัวนี้เป็นอุปกรณ์ที่สามารถเล่นเพลงพวก mp3 แบบพกพาได้ สดวกที่สุดครับ ความจุ 20GB เห็นข้างกล่องเขาบอกว่าใส่เพลง mp3 เพลงละ 3-4 mb ได้ห้าพันเพลง ตอนนี้ใส่ไปได้แค่พันห้าเอง

จริงๆแล้วตอนแรกก็ได้ไปซื้อ Sony NetMD ตามที่ คุณนีออนได้แนะนำ ซึ่งก็ดีทีเดียวแต่เสียตรงทีไม่สามารถก็อปปี้เพลงได้ แล้วเผอิญผมดาวน์โหลดเพลงไว้เยอะซะด้วยช่วงก่อนที่ Napster จะโดนเปลี่ยนมาเป็นเวปลิขสิทธิ์ ก็เลยเปลี่ยนมาเป็นของ Creative Zen Nomad 30GB ก่อน ซึ่งทุกอย่างดูแล้วน่าจะลงตัวดีมากๆ แต่ (อีกแล้ว) การที่เราหนุ่มน้อยลง ทำให้หูตาฝ้าฟาง display ของ Creative ซึ่งตัวหนังสือสีดำ และ background เป็นสีฟ้า ทำให้ดูลำบากมาก ก็เลยสำรวจใหม่ ดูไป ดูมา ก็เลยมาจบลงที่ iPOD นี้

แล้วจะมาเล่าให้ฟังใหม่ถึงเรื่องเสียง และการใช้งาน ทั้งฟังเล่นทั่วไป และ ทั้งต่อเข้ากับเครื่องเสียงชุดใหญ่

Thanks
    0

ห้องนั่งเล่น ห้องฟังเพลง มันก็ห้องเดียวกัน อ่านะ...

พี่ครับ... IPOD น่าเล่นมาก (ราคาด้วย)

พี่ครับ ผมจะกลับมาเล่นเครื่องเล่นแผ่นเสียง อ่านะ
    ตอนนี้ซื้อเครื่องเล่นแผ่นแบบถูกๆ (มือสอง) มาชิมรางก่อน อ่า.. ได้อารมณ์ดีอ่านะ

ก็มอง Turn ของ Rega ไว้นะครับ เมืองไทยก็ราวๆ 23000-25000 ได้ครับ
    ทราบจากพี่ว่า พี่เล่นแผ่นมามากอ่านะ ก็เลยว่าจะถามๆเรื่องนี้เหมือนกัน แต่ยังหาเรื่องถามไม่ได้ครับ

เรื่องไฟล์ mp3 เนี้ย คุณภาพสู้ netmd ได้หรือไม่อ่ะเท่าที่พี่ฟังดูอ่านะ
    แต่ผมก็ยังใช้ netmd ตัวเดิมอยู่ ผมว่ามันพอแก่การใช้งานประเภท pack and go นะครับ

ส่วน system ก็ยกชุดใหม่ไปทั้งหมด

Power Amp: ADCOM GFA-555 (200WX2)
    Pre Amp: NAD C160
    CD: NAD C542
    SP: Spendor 3/5 SE
    Line: Supra over all
    Last edited by RUTch; 5th September 2006 at 17:29.

Glendale, CA, USA
    Thanks
    26

Quote Originally Posted by นีออน
    ห้องนั่งเล่น ห้องฟังเพลง มันก็ห้องเดียวกัน อ่านะ...

พี่ครับ... IPOD น่าเล่นมาก (ราคาด้วย)

พี่ครับ ผมจะกลับมาเล่นเครื่องเล่นแผ่นเสียง อ่านะ
    ตอนนี้ซื้อเครื่องเล่นแผ่นแบบถูกๆ (มือสอง) มาชิมรางก่อน อ่า.. ได้อารมณ์ดีอ่านะ

ก็มอง Turn ของ Rega ไว้นะครับ เมืองไทยก็ราวๆ 23000-25000 ได้ครับ
    ทราบจากพี่ว่า พี่เล่นแผ่นมามากอ่านะ ก็เลยว่าจะถามๆเรื่องนี้เหมือนกัน แต่ยังหาเรื่องถามไม่ได้ครับ

เรื่องไฟล์ mp3 เนี้ย คุณภาพสู้ netmd ได้หรือไม่อ่ะเท่าที่พี่ฟังดูอ่านะ
    แต่ผมก็ยังใช้ netmd ตัวเดิมอยู่ ผมว่ามันพอแก่การใช้งานประเภท pack and go นะครับ
    ปัญหาของการเล่นแผ่นเสียง ไม่ใช่อยู่ที่เครื่องครับ ณ ขณะนี้ ปัญหาใหญ่จริงๆ คือ ตัวแผ่นเสียงเองครับ หาจริงๆ พวกของมือสอง มือสาม หรือ มือสิบ ก็คงหาไม่ค่อยยาก ถ้าจะหาจริงๆ แต่ จะได้แบบที่เราต้องการนี่ซิ หายากชะมัด

ของผมมีใน collection อยู่ประมาณเกือบสองพันแผ่น ก็สะสมมานานเป็นสิบปีละครับ เป็นแผ่นพวก hi fidility ประมาณ 20% นอกนั้นก็เป็นแผ่นธรรมดา และ มากกว่า 90% เป็นแผ่นที่ถือว่าใช้ได้ดีทีเดียว ไม่ตกร่อง pops & ticks น้อยมาก ราคาที่เคยซื้อมาก็เริ่มจาก $0.15 ไปจนถึง $50 ต่อแผ่น แต่ส่วนมาก ผมจะซื้อพวกของมือสอง แต่สภาพดี บางแผ่นยังไม่เคยเล่นเลยซะด้วยซ้ำ แต่เป็นเพลงที่ไม่นิยมที่นี่ แต่ ไปดังระเบิดที่บ้านเรา

การเล่นแผ่นเสียงนี่ ทำให้เสียเวลามากขึ้นกับการที่จะต้องมาพิถึพิถันกับการที่จะต้องรักษาทั้งแผ่นเสียง และ ปรับแต่งเครื่องเล่นแผ่นเสียงให้เสียงออกมาดีที่สุด แต่สิ่งที่ได้กลับมามันเป็นสิ่งไม่สามารถได้จากการเล่นซีดีครับ มันเป็นเสียงแบบที่มีมิติ และมีความคมชัด แบบไม่คมเหมือนกับฟังจากซีดี และที่ผมชอบมากอีกอย่างก็คือ มันมีความสุขแบบบอกไม่ถูกครับ กับการที่บรรจงเอาแผ่นออกมาจากซองแผ่นเสียง ในห้องที่สงบเงียบ แล้ววางลงบนจานหมุน และก่อนที่จะยก tone arm และหย่อนให้ปลายเข็ม ลงบน track ที่ต้องการ ก็ต้องปัดฝุ่นออกจากแผ่นก่อนด้วยแปรงปัดฝุ่นที่สร้างมาโดยเฉพาะ (ค่อนข้างที่จะเรื่องมากครับ)

เสียงจากซีดี ณ ปัจจุบันนี้ได้พัฒนามาไกลมาก จากเสียงที่ค่อนข้างแข็งกระด้าง แห้ง แบน จากการเริ่มต้นเมื่อยี่สิบกว่าปีก่อน มาเป็นโทนเสียงที่อ่อนหวาน อบอุ่น พริ้ว และสามารถที่จะแยกเสียงออกมาเป็นสามมิติมากขึ้น แต่ถ้าเทียบกับเครื่องเล่นแผ่นเสียงชั้นดี และได้รับการปรับแต่งแล้ว มันคนละเรื่องกันเลยครับ

Rega เป็นเครื่องเล่นแผ่นเสียงที่ผมเคยเป็นเจ้าของมาก่อน ตอนนั้นเล่น Rega Planar 3 Tone Arm RB300 กับ หัวเข็ม Audio Technica AC-OC9 (ซึ่งตอนนี้ก็ยังใช้อยู่ แต่ใช้กับ Roksan Xerxes กับ Naim ARO Tone Arm) เป็นชุดที่ลงตัวมากชุดหนึ่ง เสียงดีครับ ไม่ผิดหวังครับ หาขาตั้งเครื่องแผ่นเสียงดีๆสักตัวจะทำให้เสียงดีขึ้นครับ

เวลามีเวลาก็เอาแผ่นเสียงออกมาฟังบ้างเสมอๆละครับ แต่ไม่ค่อยบ่อยเหมือนเมื่อก่อน เวลาฟังเพลงจำพวก classical ที่มี dynamic range สูงๆนี่ซะใจดีครับ เสียงดนตรีหลายๆชิ้นที่กระหึ่มขึ้นมาพร้อมๆกันมันชัดเจนดีครับ

ส่วน iPOD นี่เสียงดีครับ (ถ้าไม่เอาไปฟัง A/B เทียบกับ turntable) โดยปกติผมจะแปลงเป็น mp3 โดยตั้งอยู่ที่ 256bitครับ และสดวกจริงๆ เวลาหาเพลงนี่หาได้เร็วมาก แต่ทำให้เสียนิสัยอย่างคือ ชอบที่จะข้ามเพลง หรือเป็นประเภทที่ฟังเล็กๆน้อยๆแล้วก็หาเพลงใหม่ฟัง ไม่ค่อยปะติดปะต่อ นอกจากว่าเป็นbackground music แต่ที่ชอบมากที่สุดคือ แปลงเพลงจากแผ่นเสียงเข้ามาเป็น mp3 หรือ wav แล้วเก็บไว้เอาไปฟังในที่อื่นได้โดยที่ไม่ต้องมีเครื่องเล่นแผ่นเสียง

Thanks
    0

** กระแสมาแรง **

Turntable and Longplay กำลังเป็นกระแสในวงการ audiophile บ้านเราตอนนี้ครับ ย้ำว่ามันเป็นกระแสจริงๆครับ

ผมคิดว่านักเล่นเครื่องเสียงรุ่นใหม่อาจจะเริ่มหาอะไรที่มันเล่นไม่ได้แล้วมั้งครับ ก็เลยไปงัดเอา turn มาเล่น และโดยเฉพาะแผ่นมือสองนี่หาได้ไม่ยากนักหากไม่เลือกเพลงนะครับ หากเลือกหาเพลงโปรดจริงๆ ก็ยากชะมัด หากหาได้เห็นแล้วก็แทบจะกระโจนเข้าใส่ครับ อย่างแผ่นของ "Belafonte" คนนี้ผมก็หาแผ่นเก็บไว้ ถึงไม่ใช่คนรุ่นเดียวกับ Belafonte ก็จริงนะครับ แต่ความเป็นศิลปินมันสื่อได้กับทุกยุคทุกสมัย หรือพูดอีกนัยหนึ่งไม่มีวันตกยุคครับ ผมเชื่อว่าพี่ก็น่าจะเป็นแฟนพันธ์แท้ของเขาเช่นกันนะครับ หากพิสมัยเสียงห้าวหาญอันใหญ่แต่มีเสนห์อย่างคนนี้ ฟังแล้วหัวใจโตขึ้นอ่านะ

เป็นความจริงครับ... ความสูขแบบหาไม่ได้กับเครื่องเล่น CD ที่เล่น Turn มันจุกจิกมากๆ มากจนเราเอาใจใส่มันมากเกินไปหรือเปล่า ต้องมานั่งเล็งว่ามีฝ่นเกาะไหมต้องมานั่งเช็ดฝุ่นตั้งแต่แผ่นไปจนถึงแท่นเครื่อง ต้องมาค่อยดูว่าแผ่นเล่นหมดเพลงหรือยัง แต่สนุกตรงยก arm ไปแต่ละแทรกนี่นะสิ อันนี้สนุกกับการเล่นครับ

ผมก็มอง Rega ตัวใหม่เอาไว้ เพราะลองชิมรางดูแล้วว่าตนเองชอบ Turntable แน่นอนหรือเปล่า ก็ชอบครับ ว่างๆ ไม่มีอะไรทำ มานั่งเล่นเทริน มันสบายดีครับ ก็ดีกว่ากดปุ่มเครื่องเล่น CD แล้วเอาแต่ฟัง เพราะอารมณ์ตอนนั้นมันอยากจะเล่นมากกว่าอยากจะฟัง ก็ประมานนั้นครับ (ถือว่าเป็นของเล่นเพื่อความสูขมากกว่า)

คุณภาพผมว่ามันดีครับ แต่หากต้องการคุณภาพจริงๆ ผมเห็นงบตัว Turn กับชุดหัว และ เข็ม ผมว่าหนักเอาการครับ แทบจะซื้อเครื่องเล่น CD ได้ 3-4 ตัวเลยมั้งครับ
    Last edited by นีออน; 24th June 2004 at 13:07.

Somewhere in time
    Thanks
    414

สงสัยมันจะเป็นอีกขั้วหนึ่ง คล้ายกับกรณีฟิล์ม VS CCD เลยแฮะ

รูปแบบของAnalogue ยังไงๆมันก็มีชีวิตชีวา และอิ่มเอิบ เอมใจ มากกว่ารูปแบบdigital ที่มีเพียง 0 กับ 1

นึกถึงสมัยก่อนที่เคยฟังเพลงจากturn มีคนเอาแผ่น"ครั่ง" ( ไม่ใช่"คลั่ง"นะครับ เด๋วมีคนโดนจับไปเป็นตัวประกัน โดยผู้คลุ้มคลั่ง อิ อิ อิ ) มาเปิดให้ฟัง ผมว่าเสียงมันมีเสน่ห์ไปอีกแบบหนึ่ง อาจจะมีเสียงซ่า.... เหมือนฝนตกให้ได้ยิน แต่มันก็เป็นอีกรสชาดหนึ่ง

แต่หูของผมนั้นมันถูกพรรคพวกจัดไว้ให้เป็นพวกหูกระทะ คือจะฟังเพลงจากสื่อไหน มันก็ไม่เคยบ่น ไม่เคยวิจารณ์ เพื่อนพาไปนั่งฟังลำโพงคู่หนึ่งราคา 7 หลัก ก้อถามมันว่าราคาระดับนี้หนะ ฟังแล้วมันขึ้นสวรรค์ได้หรือ? เกือบโดนเพื่อนทุบตายคาห้องฟังแล้ว อิ อิ อิ โถ.... หูกระทะอย่างผมยังบอกได้เลยครับว่า มันแตกต่างจากลำโพงคู่ละเป็นหมื่นยังไง แต่ราคาครับ ราคา
    ก่อนจะซื้ออะไรก็ตาม ต้องคิดหาประโยชน์ของมันให้ได้อย่างน้อย 3 ข้อก่อน

Thanks
    0

ใช้ถึงเจ็ดหลักมันก็เกินไปนะพี่นะ ทำอะไรก็ให้มันสายกลางๆก็น่าจะพอดีๆ ไม่ต้องเจ็บใจทีหลัง (ว่า...ตูซื้อมาทำไมฟ่ะ แพงโครต ฮ่าฮา)

Santa Cruz, CA, USA
    Thanks
    66

ผมไม่เคยเล่นเครื่องเสียงชุดใหญ่เลย เล่นแต่พวกลำโพง multimedia ติดกับคอม ถูกดี เสียงดีด้วย ตอนนี้ผมก็ใช้อย่างนี้อยู่ครับ

Windows Media Player 9
    Altec Lansing 220 + Rocker Subwoofer
    Sound Blaster Extigy (Audigy แบบต่อภายนอกนั่นเอง )

อยากถามเพื่อนๆ หน่อยว่ามีโปรแกรมเล่นเพลงตัวไหนให้เสียงดีๆ มั่ง ผมกับเพื่อนลองฟังหลายตัวแล้ว สรุปความเห็นได้ว่า PowerDVD นั้นให้เสียงดีสุด รองลงมาก็เป็น Windows Media Player 9 เนี่ยแหละ (พัฒนาก้าวกระโดดมาก ตอนแรกใช้เวอร์ชัน 8 ก็ว่าดีแล้ว มาเป็นเวอร์ชันใหม่นี่ เสียงสุดยอด) แต่เพราะว่า Windows Media Player สะดวกสบายกว่าในหลายๆ เรื่อง ทั้งการ copy เพลงจาก CD ซึ่งสามารถดึงข้อมูล track จากอินเทอร์เน็ตได้เลย รวมไปถึงไฟล์ WMA แบบ Variable Bitrate ที่ถูกใจผมเป็นพิเศษ ผมเลยใช้ตัวนี้ครับ
    Facebook Page: www.facebook.com/chakrityau
    DeviantArt: http://palmbook.deviantart.com

"Men are not disturbed by things, but the view they take of things." - Epictetus (55-135 A.D.)
    "What about things like bullets?" - Herb Kimmel, Behavioralist, Professor of Psychology, upon hearing the above quote (1981)

13o48'19.93"N 100o35'31.27"E
    Thanks
    680

สำหรับผม แปลง CD เป็นMP3 หรือ wmv เอาลง iPAQ เสียบหูฟัง พอแร้ว.......

Thanks
    177

โอ้ย...เค้าคุยเครื่องเสียงราคาเป็นแสน มาเหลือแค่MP3เสียบหูฟัง กร่อยเลย...

Thanks
    0

เครื่องเสียงที่ต่อกับคอมฯ ผมไม่ค่อยได้ใส่ใจเป็นพิเศษมากเท่าไร ก็ใช้ Boston กับ Soundblaster 5.1 CH ก็ไม่ค่อยเปิดด้วยครับหากใช้คอมฯ ก็ไม่เปิดเท่าไร เพราะเปิดเครื่องชุดใหญ่ปกติอยู่แล้ว มันก็เปิดตลอด 24 ชม. หากผมอยู่ มันจะเงียบตอนผมหลับอ่ะ หรือไม่อยู่บ้าน เคยเปิดแบบไม่ได้ปิด 3 วันต่อเนือง
    เสียงมันพิกลๆครับ อาการคือเสียงมันนุ่มนิ่มไปหมด เหมือนมันจะเหนื่อยเอามากๆ ดังออกมาแบบไม่มีแรงเอาเลย ขนาดเป็น power amp นะครับ ผมเลยต้องจำใจปิดพักเครื่องมัน ฮ่าฮ่า ครึ่งชั่วโมงก็เล่นมันใหม่อีก

CD ก็เปิดเป็นส่วนมา ส่วน Turntable ต้องมีอารมณ์เล่นกันมัน ส่วนเครื่องในคอมฯ ไม่รู้จะมีไว้ทำไม (ไม่ได้เสียบปล๊กลำโพงเลย) ง่ะ
    ส่วน MD ก็ไว้ไปข้างนอกอาจจะหลายวันก็พกพาไปด้วยเพลินๆ โดยรวมๆก็ประมานนี้ครับ (เครื่องเล่น CD พังไปสองตัวแล้วเพราะเปิดไม่ได้พักมัน)

Thanks
    680

Quote Originally Posted by Plub
    โอ้ย...เค้าคุยเครื่องเสียงราคาเป็นแสน มาเหลือแค่MP3เสียบหูฟัง กร่อยเลย...
    อะแหม มี PPC ต้องใช้ให้มันคุ้มๆหน่อย พกไปไหนมาไหนติดตัวสบายดี คนไม่ค่อยอยู่บ้าน มี CD เป็นกะตั๊ก บางแผ่นไม่ค่อยได้ฟัง เลยต้องเอาย่อย ลง CF วนไปฟังวันละแผ่นสองแผ่นค่อยคุ้มหน่อย

Thanks
    0

Quote Originally Posted by Plub

ฮ่าฮ่า มันก็จริงอ่านะ

คือเรื่องนี้นะมันไม่ได้เกี่ยวว่าจะต้องแพงหรืออะไรมากมายนะครับ ขนาดเคยหันไปเล่น DVD และดูคอนเสริตรจาก DVD DTS ทุกอย่างดีหมด แต่สุดท้ายก็ต้องหันกลับมาเล่นแค่ลำโพงคู่เดียวแต่เซ็ทตำแหนงลำโพงกับห้องดีๆ ขาตั่งเหมาะ ระยะห่างจากหน้าหลังซ้ายขวา หากเซ็ทลงตัว ลำโพงคู่เดียวกับลำโพงประเภมวางหิ้ง ก็ได้เสียงที่ดีมากๆ ดีกว่าเสียง DTS 5.1 CH เสียอีกนะครับ

ส่วน MP3 มันก็เป็นเสียงที่เป็นดิจิตอลเต็มร้อยเปอร์เซ็นครับ ต้องจัดกลุ่มไปอีกแบบหนึ่ง คงเอามาแทบไม่ได้ในกลุ่ม audiophile ครับ ต่อให้เป็น netmd ก็เถอะนะ ยากครับที่จะได้แบบที่กล่าวมาครับ

เรื่องนี้มันเป็นเรื่องคนชอบอ่านะ พูดยากครับ บางคนก็ฟังออก บางคนก็ฟังไม่ออก อันนี้ก็ต้องถือว่าเป็นคนที่โชคดีที่ฟังไม่ออกนะครับ ไม่เสียเงินดี อิอิ

Quote Originally Posted by rutch
    อะแหม มี PPC ต้องใช้ให้มันคุ้มๆหน่อย พกไปไหนมาไหนติดตัวสบายดี คนไม่ค่อยอยู่บ้าน มี CD เป็นกะตั๊ก บางแผ่นไม่ค่อยได้ฟัง เลยต้องเอาย่อย ลง CF วนไปฟังวันละแผ่นสองแผ่นค่อยคุ้มหน่อย

คือจริงๆแล้วพวกที่บ้าเล่นเครื่องเสียงจริงๆ ที่ยอมจ่ายเงินมากๆ มันก็แค่เรื่องเดียวที่ต้องการรีดออกมาครับ คือ "เสียงที่เป็นธรรมชาติ" เลยต้องควักเงินจ่ายแพงไงครับ

นี่แหละคือสิ่งที่สำคัญของมัน ไม่งั้นก็เล่นมินิคอมโปสบายแห่ะๆ
    Last edited by RUTch; 5th September 2006 at 17:29.

Thanks
    680

Quote Originally Posted by นีออน
    ฮ่าฮ่า มันก็จริงอ่านะ

...ขนาดเคยหันไปเล่น DVD และดูคอนเสริตรจาก DVD DTS ทุกอย่างดีหมด แต่สุดท้ายก็ต้องหันกลับมาเล่นแค่ลำโพงคู่เดียว...
    ก็เคยครับ ถ้าอยู่บ้าน ดู DVD คอนเสริต เพลินตาดี แต่ยังไม่ค่อยสะใจ ผมชอบนอนฟังแล้วหลับ เลยแทนที่จะเอาเงินไปถม กับ DVD ภาพ เลยไปสะสม DVD Audio เสียงเต็มกว่าเยอะครับ เพราะลำโพงผมมันก็อยู่ในตำแหน่งอยู่แล้ว เพราะเป็นห้องทำงานกับห้อง Theater โดยเฉพาะ มาเสียเสียงตรงส่วนที่วางโต๊ะทำงานนั่นแหละไปหน่อยหนึ่ง

Santa Cruz, CA, USA
    Thanks
    66

พูดไปพูดมา เดี๋ยวจะไม่จบที่ iPAQ

ของผมจบที่หูฟังดีๆ สักอัน แค่นั้นแหละจบเลย สำหรับการดูหนังของผม
    Facebook Page: www.facebook.com/chakrityau
    DeviantArt: http://palmbook.deviantart.com

"Men are not disturbed by things, but the view they take of things." - Epictetus (55-135 A.D.)
    "What about things like bullets?" - Herb Kimmel, Behavioralist, Professor of Psychology, upon hearing the above quote (1981)

Thanks
    0

Quote Originally Posted by rutch
    DVD Audio
    DVD Audio หรือว่า DVD ปิด monitor ครับพี่รุจ เอาให้เครียร์นะ ฮ่าฮา

Quote Originally Posted by charles
    พูดไปพูดมา เดี๋ยวจะไม่จบที่ iPAQ
    ผมก็ว่างั้น โดยเฉพาะป๋ารุจด้วยแล้ว หายใจเข้าหายใจออกก็ ipaq อ่านะ
    Last edited by RUTch; 5th September 2006 at 17:31.

+ Reply to Thread
Page 1 of 75 12345671151 ... LastLast