Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 8 of 75 FirstFirst ... 2345678910111213141858 ... LastLast
Results 106 to 120 of 1112

Thread: กระทู้เครื่องเสียง, mp3, wav, wma ... จิปาถะ

Unregistered Guest

Quote Originally Posted by Unregistered
    -_-""

ไว้ว่างๆ อาจจะถ่ายมาให้ชมละกันครับ

แต่ตอนนี้อยู่บ้านเพื่อน ยังถ่ายบ่ได้
    อันนี้กระทู้ของผม นาย Charles นะครับ

พอดีไม่ได้ login

Thanks
    0

พี่ NaimNatNod

ผมไม่ได้ฟังแผ่นเสียงแบบเต็มระบบเท่านี้มาก่อน เพราะเจ้าตัวเก่าผมนั้นไม่ต้องพูดถึง มันแก่มากๆ เก็บเข้าตู้อนุรักษ์ไปแล้ววันนี้

พอเซ็ตอัพทุกอย่างเสร็จ ใช้เวลากว่าสองชั่งโมงนั่งทำตามคำแนะนำจากทางร้านมา ก็ให้ทางร้านวัดน้ำหนักหัว และตั้งอาร์ม และอื่นๆ (ผมพูดไม่ถูก) พอมาถึงบ้านก็ค่อยๆปรับไปฟังไปที่ละนิด

พอเริ่มลงตัว เสียงมันได้น้ำได้เนื้อกว่าเสียงจาก CD อย่างแตกต่าง ต่างได้ชัดว่าดีกว่าจากแผ่น CD จริงๆนะครับ ยิ่งฟังซ้ำๆยิ่งเข้าใจมัน

ก็หลงรักเล่นแผ่นเสียงไปแล้ว อย่างเต็มตัว.

CD สวยที่ตัวเลขสเปคจริงๆ แต่เสียงไม่ได้สวยเหมือนแผ่นเสียงเลย ขนาดแผ่นเก่าๆ มันยังปลงเสียงออกมาได้อย่างนุ่มนวล เนื้อเสียงเป็นเนื้อเสียง โดยเฉพาะเสียงแหลม ผมไม่เคยได้ยินที่หวานสะบัดพริ้วแบบนี้มาก่อน ชอบจิงๆ

อย่างแผ่นอริสมันต์... ได้เสียงร้องที่โอ่อามาก เสียงลูกคอของเขาเป็นจุดเด่นเห็นได้ชัด เป็นสไตล์เสียงที่ชอบ เพราะผมชอบฟังเพลงร้องมากๆโดยเฉพาะลูกคอของนักร้องชายที่โอ้บล้อมด้วยน้ำเสียงที่ออกแนวอบอุ่น อันนี้ชอบเป็นพิเศษ

ได้แผ่นของ ดิอิมพอสสิเบิลส์ มาด้วย ของ "ปราจีน ทรงเผ่า"
    ตักที่น่านอนตาย/ตักช้ำเพราะคุณนอน
    ปี พศ. 2521

ผมได้แผ่นของฟรีเบริดส์มาด้วย และ ผมก็มีแผ่นเป็น CD ด้วย เลยลองเอามาเปรียบเทียบฟังกัน แบบ AB วุยย์ทำไมมันเป็นแบบนั้น ที่เค้าเรียกว่าเสียงจาก CD มันสากๆ มันสากแบบนี้นี่เองหรอ (เวนกำ)

แล้วลองเอาแผ่นสตริงทั่วไป (CD) มาเปิดดูอีกรอบ ก็เลยเริ่มคิดว่า การบันทึกเสียงเพลงปัจจุบันดูเหมือนว่าจะดีกว่า แต่กลับไม่ใช่นะ ผมบอกไม่ถูกว่ามันแตกต่างกันด้วยเรื่องอะไร แต่เสียงเพลงที่อัดในปัจจุบันดูเหมือนไม่เนียนนวลกว่าเมื่อก่อน หรืออาจจะเป็นเพราะ ซีดี กับ แผ่นเสียงที่มันทำให้แตกต่างกันนะครับ อันนี้ยังสรุปไม่ได้

แต่พอเอาแผ่นเสียง jazz ที่อัดจากต่างประเทศมาเปิด ก็พอมองออกได้ว่าเสียงด้านแอมเบี้ยนของแผ่นเสียงมันดีกว่าแผ่นซีดีจริงๆ คนที่เล่นเครื่องเสียงจะเข้าใจ แอมเบี้ยน หากมีตรงนี้มากก็ทำให้ได้เนื้อได้หนังของเสียงดนตรีมาก นี่แหละที่ได้พบตอนเล่นแผ่นเสียง หากเป็นแผ่นซีดี จะพบแต่เสียงที่สดใส เสียงที่คมชัด แต่แอมเบี้ยนน้อยมาก จนทำให้ความเป็น Music First น้อยลงไป.

แต่...รู้สึกว่า pre phono ของผมชักจะมีปัญหานะครับ เสียงสู้ที่ร้านเขาใช้ไม่ได้ สงสัยเป็นเรื่องอีกแล้วเจ้าภาค pre phono ที่ติดมากับ C160 อ่ะ
    Last edited by นีออน; 2nd July 2004 at 02:00.

Glendale, CA, USA
    Thanks
    26

Quote Originally Posted by นีออน
    แต่...รู้สึกว่า pre phono ของผมชักจะมีปัญหานะครับ เสียงสู้ที่ร้านเขาใช้ไม่ได้ สงสัยเป็นเรื่องอีกแล้วเจ้าภาค pre phono ที่ติดมากับ C160 อ่ะ

อย่างงี้ เขาเรียกว่า ................. เสียตัว เอ้ย ไม่ใช่ ..... เสียเงินอีกแล้ว ..... อิ...อิ....

จริงๆแล้วลองดูที่ตัว pre phono ว่ามีตัวให้ปรับค่าต้านทานของหัวเข็มด้วยหรือเปล่า ก่อนที่จะเสียเงิน โดยปกติแล้ว ถ้าจำไม่ผิด จะอยู่ที่ 47K ohm หรือไงนี่แหละ และถ้าเป็นหัวเข็มใหม่ซิงๆ ต้องเปิดฟังอย่างน้อยสองอาทิตย์ ให้มัน broken in ก่อน เหมือนกับเวลาเปิดเครื่องฟัง อย่างน้อยต้องอุ่นเครื่องก่อนครึ่งชั่วโมง

ว่าแต่ Thorens กะหัวเข็มรุ่นไหนล่ะ

Thanks
    0

ผมจำยี่ห้อหัวไม่ได้ครับ ทางร้านบอกมาแต่วันนี้ผมมึ่นๆหลายอย่างเลยจำไม่ได้ไว้จะโทรไปสอบถามเค้าอีกที จำได้ว่าเป็น MC Hightoutput เท่านั้น แต่ให้เสียบตรงช่อง MM ล่ะครับ

แต่วงจร pre phono C160 มันยัง basic นะครับ

ก็คิดว่าจะมองหัวใหม่หากหายใจโล่งๆแล้วนะครับ ใจอยากใช้ MC แต่ pre ที่เล่น MC ได้ดีๆหายากมากๆเท่าที่รู้สรรพคุณมันอันเลื่องลือว่าเล่นยากมาก

Thanks
    7,107

แบ่งกันชมจากห้องเล็กๆ(และรกๆ)
    แบบที่คุณSoonว่าไว้ ศิลปิน ศิลปะ กองขยะมองดีดีก็มีศิลป์
    Attached Images Attached Images  

Thanks
    0

Ortofon OMB 10 cartridge. นะครับพี่ รุ่นนี้แหละที่ build in มากับ turn ครับ

Quote Originally Posted by หลวงลายไทย
    แบ่งกันชมจากห้องเล็กๆ(และรกๆ)
    แบบที่คุณSoonว่าไว้ ศิลปิน ศิลปะ กองขยะมองดีดีก็มีศิลป์
    ลำโพงตั้งพื้น AR ตัวนี้เหมาะกับดูหนัง แนวเสียงออกนิ่มนวลพอตัว แต่เป็นลำโพงตู้เปิด
    Last edited by RUTch; 5th September 2006 at 17:56.

Thanks
    11

Quote Originally Posted by นีออน
    ..............
    พอเริ่มลงตัว เสียงมันได้น้ำได้เนื้อกว่าเสียงจาก CD อย่างแตกต่าง ต่างได้ชัดว่าดีกว่าจากแผ่น CD จริงๆนะครับ ยิ่งฟังซ้ำๆยิ่งเข้าใจมัน...............
    ก็หลงรักเล่นแผ่นเสียงไปแล้ว อย่างเต็มตัว..................
    ผมได้แผ่นของฟรีเบริดส์มาด้วย และ ผมก็มีแผ่นเป็น CD ด้วย เลยลองเอามาเปรียบเทียบฟังกัน แบบ AB วุยย์ทำไมมันเป็นแบบนั้น ที่เค้าเรียกว่าเสียงจาก CD มันสากๆ มันสากแบบนี้นี่เองหรอ (เวนกำ)...............
    เท่าที่ทราบ...........เขาว่า หาแผ่น CD เสียงที่มีคุณภาพได้ยาก
    1.- แผ่น CD ที่มีคุณภาพ การเคลือบผิวที่มีคุณภาพ
    2.- การบันทึกเสียงลงแผ่น CD อาศัยเครื่องบันทึกทึ่มีคุณภาพ

และความเป็นหูของคนเรา
    1.- เด็กวัยรุ่นฟังเพลงสมัยคุณพ่อยังหนุ่ม น้อยคนจะเข้าถึง
    2.- คุณพ่อฟังเพลงวัยรุ่น น้อยนักที่จะเข้าถึง

และการปรับแต่ง
    1.- ความ matching กับชุดเฉพาะระหว่าง record กับ cd
    2.- ความพอดีระว่างอารมณ์กับความอยาก

Enjoy working and be happy with it.

Thanks
    0

Quote Originally Posted by soon
    และความเป็นหูของคนเรา
    1.- เด็กวัยรุ่นฟังเพลงสมัยคุณพ่อยังหนุ่ม น้อยคนจะเข้าถึง
    2.- คุณพ่อฟังเพลงวัยรุ่น น้อยนักที่จะเข้าถึง
    ตรงนี้เดี๋ยวผมต้องไปถามพี่รุจก่อน...นะครับ
    ว่าเป็นเหตุผลเดียวกันหรือเปล่าที่คนอายุประมานพี่เค้าจะชอบฟัง mp3 จาก PPC

*** ถูกต้องแล้วคร้าบบ ***

วุย..โดนพี่ soon เสียบกลางอก

(คนที่คุยๆกันในกรทู้นี้โดนพี่เค้าเสียบเข้าไปเต็มๆ)

มาที่หลัง...เอาแบบกรีกอีกแล้ว นาทีสุดท้ายเข้าประตูไปเลย
    Last edited by นีออน; 2nd July 2004 at 12:20.

Thanks
    26

Ortofon OMB 10 cartridge. นะครับพี่ รุ่นนี้แหละที่ build in มากับ turn ครับ
    ตัวนี้อ๊ะเปล่า ........... ว่าแต่ได้สีไหนมาล่ะ
    Attached Images Attached Images  

Thanks
    0

ตัวบนนั้นแหละครับ

Thanks
    26

ถ้าเล่น Thorens 850 ตัวนี้ก็จะได้ Rega RB300 Tonearm ติดมาด้วย

ดูกันให้จะๆ Worldclass Tonearm ในราคาที่สามารถใขว่คว้ามาได้ไม่ยากนัก

วันนี้มีแผ่นมาแนะนำอีกแล้วครับ
    เริ่มด้วยแผ่นคุณภาพจาก ODIN
    Album - Fairytales
    จากน้ำเสียงใสๆหวานๆของ Radka Toneff คลอด้วยเสียงเปียโนของ Steve Dobrogosz
    แผ่นนี้ 5 ดาวเต็มครับ
    Last edited by RUTch; 5th September 2006 at 17:57.

Unregistered Guest

Tonearm นี่มันส่งผลมากหรอครับ สำคัญขนาดไหน มันฟังออกแบบจะแแจ้งหรอครับ

แลัว turn ที่ผมใช้มันจะเปลี่ยนมาใช้ RB300 ไม่ได้หรอครับ

Thanks
    0

ข้างบนผม

Quote Originally Posted by NaimNatNod
    วันนี้มีแผ่นมาแนะนำอีกแล้วครับ
    เริ่มด้วยแผ่นคุณภาพจาก ODIN
    Album - Fairytales
    จากน้ำเสียงใสๆหวานๆของ Radka Toneff คลอด้วยเสียงเปียโนของ Steve Dobrogosz
    แผ่นนี้ 5 ดาวเต็มครับ

Turntable จะหายังไงก็หาได้ แต่เจ้าแผ่นเสียงนี่หายากชมัด ยากจนหมดหวังไปเลยกับแผ่นที่อยากจะได้จริงๆ ในเมืองไทยหายากมาก เพราะของใหม่ไม่มีให้เลือกมากนัก แต่เมืองนอกยังมีผลิตขายกันอยู่บ้าง

อาจจะต้องสั่งพี่ซื้อมั้ง
    Last edited by RUTch; 5th September 2006 at 17:57.

Thanks
    26

Quote Originally Posted by Unregistered
    Tonearm นี่มันส่งผลมากหรอครับ สำคัญขนาดไหน มันฟังออกแบบจะแแจ้งหรอครับ

แลัว turn ที่ผมใช้มันจะเปลี่ยนมาใช้ RB300 ไม่ได้หรอครับ
    ฟังออกครับ แต่ไม่แนะนำให้เปลี่ยนครับ เพราะ Thorens สมัยใหม่นี้ดีไซนด์แท่นมากับโทนอาร์มเลย เปลี่ยนแล้วมันจะเหลื่อมกันอยู่ ไม่เหมือนกับเจ้าที่ทำแต่แท่น Turntable แล้วให้เราเลือกหา Tonearm ที่เหมาะๆมาคู่กัน

เครื่องนี้เป็นของ Linn ซึ่งเมื่อก่อนจับคู่กับ Naim เป็นสุดยอดของ Stereo system ที่หาใครมาข่มยาก

Concept ของ Linn คือ ตัว turntable/power supply เป็นสิ่งสำคัญที่สุด ตามมาติดๆด้วย tonearm และ cartridge คือพูดง่ายๆ ถ้าจะเลือก stereo system ดีๆสักชุดหนึ่ง ควรที่จะเริ่มต้นจาก source ไม่ว่าจะเป็น turntable หรือ CD system

Linn Sondek LP12 ชุดนี้ออกมาครั้งแรกเมื่อปี ค.ศ. 1972 และก็พัฒนามาเรื่อยๆ จนถึง ณ ปัจจุบัน ถ้าเห็นผ่านตาในสภาพดีๆ ไม่ควรมองข้ามครับ

Turntable จะหายังไงก็หาได้ แต่เจ้าแผ่นเสียงนี่หายากชมัด ยากจนหมดหวังไปเลยกับแผ่นที่อยากจะได้จริงๆ ในเมืองไทยหายากมาก เพราะของใหม่ไม่มีให้เลือกมากนัก แต่เมืองนอกยังมีผลิตขายกันอยู่บ้าง

อาจจะต้องสั่งพี่ซื้อมั้ง
    เมื่อก่อนตอนที่ผมยังอยู่เมืองไทย รู้สึกว่าจะมีงาน Hi-Fi Stereo Show หรือไงเนี่ย จัดที่โรงแรม Ambassador สุขุมวิท เห็นมี Analogue อยู่หลายห้องพร้อมทั้งเอาแผ่นเสียง highend มาขายด้วย ผมยังซื้อมาสองแผ่นเลย แต่แพงชมัด

ที่นี่ผมก็ไม่ได้ซื้อแผ่นใหม่ๆนานแล้ว ของเก่ายังไม่มีเวลาฟังเท่าไร เอาเวลามาเลี้ยงลูก ทำงาน กับ ThaiD หมอ

ภาพนี้คือการตั้ง tracking force หรือให้ค่าน้ำหนักความกดของหัวเข็มตามที่โรงงานแนะนำ

ส่วนหนึ่งของอุปกรณ์ที่ใช้กับการเล่น Turntable

อิ.....อิ.....บอกแล้ว ว่า เรื่องมาก

ชัดๆกันกับ Audio Technica AT-OC9

แผ่นแนะนำอีกแผ่นจาก Linn Record เสียงของยาย Carol Kidd จากแผ่นนี้ถ้าฟังว่าเหมือนเสียงเป็นหวัด แสดงว่า ต้องปรับเครื่องใหม่ เพราะ เสียงเธอนี้เหมือนกับจะเป็นหวัด แต่ ถ้าทุกอย่างติดตั้งถูกต้อง ฟัง แล้วขนลุกครับ เพราะจริงๆ

แผ่นของ American Gramaphone ชุดนี้เป็นบรรเลงในลักษณะของ classical guitar ครับ โดยเฉพาะเพลง "Shady Dell" บรรยายไม่ถูกครับ เพลงนี้เสียงกีต้าร์คลอเคลียไปกับ violin ตลอดทั้งเพลงเด่นที่สุดครับ

Album - Classical Gas
    โดย Mason Williams & Mannheim Steamroller

แผ่นเพลง Classical แบบที่ไม่ต้องปีนบันไดฟัง ก็ขอแนะนำแผ่นนี้ครับ จาก Linn Record อีกแผ่นที่ให้สุ้มเสียงดีมากๆ

Album - Handel Water Musick
    โดย Philharmonia Baroque Orchestra, contuctor - Nicholas McGegan
    Last edited by RUTch; 5th September 2006 at 18:00.

Thanks
    0

Quote Originally Posted by NaimNatNod
    ภาพนี้คือการตั้ง tracking force หรือให้ค่าน้ำหนักความกดของหัวเข็มตามที่โรงงานแนะนำ
    อันนี้ผมก็นั่งทำกับทางร้านเหมือนกัน ทางร้านมีครบ และเอาแผ่นกระจกมาวางแทนแผ่นเสียงแล้วเปิด ดูว่าเข็มมันวิ่งออกไหมในแต่ละช่วงของระยะลึก หากมันวิ่งเข้า เค้าก็ปรับ (ผมไม่ทราบว่าเรียกว่าอะไร) แล้วก็เอาฉากมาเล็งว่าหัวเข็มวางตั้งฉากหรือเปล่า

ก็ปรับไปมาอยู่เป็นชั่วโมงตอนเซ็ทอัพที่ร้าน และก็มาปรับอีกเล็กน้อยเมื่อเอามาเข้ากับ system เราแล้ว แต่ผมก็ไม่ได้ปรับอะไรมาก เพราะดูเหมือนว่าเค้าปรับมาดีแล้ว

ชัดๆกันกับ Audio Technica AT-OC9
    ผมสนใจหัวเข็มตัวนี้ คิดว่าอีกไม่นานคงเปลี่ยนหัวไปเล่นตัวนี้นะครับ

วันนี้ก็เดินเล่นในร้าน CD ซื้อแผ่นมา 3 แผ่นอ่านะ ก็ได้ TAS The Absolute Sound 2003 และแผ่นอื่นๆตามอารมณ์ เกือบจะซื้อ DVD Audio มาแล้ว แต่อ่านสเปคแล้วแนะนำให้เล่นกับเครื่อง DVD Audio ถึงจะได้ 24Bit เลยวางไว้อย่างเดิม อิอิ

ก็เล่นสลับกันไป Tune กับ Compac Disc แต่วันไหนเล่นชุดไหน ก็เล่นชุดนั้นไปทั้งวันครับ เดียวหู้มันจะ งง เอา เพราะสอง system นี้เสียงดีคนละแบบอ่านะ

วันนี้ก็นั่งคิดคอนเซปเวป Audiohile ไว้ในใจแล้วว่าจะทำอย่างไร ก็คงจะค่อยๆเริ่มไปทีละนิดละครับ
    Last edited by RUTch; 5th September 2006 at 18:01.

+ Reply to Thread
Page 8 of 75 FirstFirst ... 2345678910111213141858 ... LastLast