Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 4 of 75 FirstFirst 123456789101454 ... LastLast
Results 46 to 60 of 1112

Thread: กระทู้เครื่องเสียง, mp3, wav, wma ... จิปาถะ

13o48'19.93"N 100o35'31.27"E
    Thanks
    680

Quote Originally Posted by นีออน
    เวปไซต์ทำโดยคนไทย หัวใจญี่ปุ่น

SONG JAPAN

เวปเพลงอันดับหนึ่งของเมืองไทย
    พอจะสนใจตามเข้าไปดูเสียหน่อย ชอบนักร้องสาว ญี่ปุ่นหน้าตาน่ารักดี พอเห็นสปอนเซอร์ เวปนี้แล้ว ขนลุกสยอง ปิดแทบไม่ทันเลย

Thanks
    0

อ่านะพี่รุจ สปอนเซอร์น่ากัวไปหน่อย ฮ่าฮ่า...
    อีกไม่นานก็โดนปรับปรุงไปหมดแหละครับ สปอนเซอร์แบบนั้นโดนเฉดหัวออกไปหมดไม่ช้าอ่านะ คิคิ

ที่ผมชอบ...คือเวปนี้สไตล์หนักดีครับ

Glendale, CA, USA
    Thanks
    26

ใจเย็นๆไอ้น้อง

ว่าแต่ว่า Turntable ตอนนี้ใช้ของอะไรอยู่ล่ะ

ถามคุณนีออนครับ

Thanks
    0

ผมใช้ของมือสองครับ เก่ามากๆ เป็นยี่ห้อ Mcdonald 610 Profresonal แต่เก่าเกินแกงแล้วครับพี่

คาดว่าต้นเดือนหน้าจะไปคว้า Rega มานอนกอดสักหน่อยหาก ผบ. อนุมัตอ่านะ แต่ถึงไม่อนุมัต ผมก็คว้ามาแน่นอนอ่านะ (ห้ามไม่ได้สักครั้ง)

แต่ Turn ตัวเก่าที่ผมคว้ามาใช้ ผมแค่ลองสัมผัสว่าผมรักที่จะเล่นเครื่องเล่นแผ่นเสียงจริงๆหรือเปล่า

ผลสรุป
    ผมไม่แน่ชัดครับว่าชอบมันมากแค่ไหนนะครับ เพียงแต่เวลาที่ผมฟุ้งซ่านไม่ว่ากับอะไรมา ผมจะสงบสติอารมณ์กับการไปนั่งเปิดเครื่องเล่นแผ่นเสียง แล้วก็ยกอาร์มเปลี่ยนเพลงเล่นไปมา แก้อาการคันไม้คันมาในอารมณ์ได้เป็นอย่างดี อ่านะ

แต่ด้วยงบของ Rega ไม่ได้สูง จึงคิดว่าไม่พลาดมันแน่ครับ อย่างน้อยผมก็รักที่จะเล่นมันบ้างไม่มากก็ไม่น้อยเกินไปที่จะจ่ายไปกับมัน

แต่ pre ของ NAD C160 ผมไม่แน่ใจว่าจะเอาอยู่หรือเปล่านะครับ แต่ข้อดีของ pre รุ่นนี้ก็คงตรงที่มันเป็น Class A แบบ Pure Class A นี่แหละ
    ผมสังเกตุว่า pre ตัวนี้ไม่มีน้ำเสียงออกไปทางใดทางหนึ่ง หรือ อาจจะคิดเข้าข้าง C160 ไปหน่อยว่ามันถ่ายทอดเสียงออกมาอย่างตรงไปตรงมา อย่างเปิดเผย หรือที่เรียกว่า No Color Sound อะไรแบบนั้น (ผมอาจจะคิดเข้าข้างมันไปหน่อยครับ)

กับ Pre ตัวอื่นๆไม่มีที่ถูกใจ นอกจาก คอนราจ์ อ่านะ

ขอคำแนะนำเรื่องการเล่น Turntable ด้วยนะครับ ผมยังอ่อนวัยกับมันอยู่้มากๆครับ

ต้องการคำชี้แนะครับ
    Last edited by RUTch; 5th September 2006 at 17:37.

Thanks
    26

Quote Originally Posted by นีออน
    ขอคำแนะนำเรื่องการเล่น Turntable ด้วยนะครับ ผมยังอ่อนวัยกับมันอยู่้มากๆครับ

ต้องการคำชี้แนะครับ
    การที่จะเล่น Turntable ให้สนุก ต้องทำความรู้จักกับระบบซักหน่อยครับถึงจะเล่นสนุก ประวัติความเป็นมาของ Turntable อ่านได้จากที่นี่ครับ
    http://www.enjoythemusic.com/tablehistory.htm

เริ่มต้นด้วยว่าเราจะเล่น Turntable แบบไหน แบบ Direct Drive หรือ Belt Drive
    Turntable ที่โด่งดังของระบบ Direct Drive คือ รุ่น SL1200 Mark II ของ Technics (ตอนนี้เป็น Mark V แล้ว) ที่นิยมใช้ในเธคทั้งหลาย แต่จะไม่นิยมในหมู่ audiophile

Turntable System จะประกอบด้วย ตัว Turntable + Tonearm + Cartridge แต่ละส่วนก็จะสัมพันธ์ซึ่งกันและกัน

Turntable ส่วนใหญ่ที่ชาว audiophile นิยมมีใตชุดเครื่องเสียงตามบ้านจะเป็นแบบ Belt Drive ซึ่งมีหลากหลายยี่ห้อมาก ไม่ว่าจะเป็น Linn, Rega, Pink Triangle, Basis, Oracle, ClearAudio, Bluenote, J.A. Michell, Kuzma, SME, Pro-ject, Thorens, Dual, Elite Townshend, Goldmund, Heybrook, Lloyds, Maplenoll, Micro Seiki, Music Hall, NAD, Revolver, Sonographe, SOTA, Systemdek, Versa Dynamics, VPI, CJ Walker, Well Tempered และ Roksan ที่ผมใช้อยู่

มี Turntable แล้วก็ต้องหา Tonearm ที่เหมาะสมกับ Turntable ซึ่งมีหลายยี่ห้อที่เสียงดีหาได้ในราคาพอสมควร อย่างเช่น Rega RB300, SME Series 309, IV, V, Kuzma, Graham หรือ Naim ARO ที่ผมใช้อยู่

ส่วนหัวเข็มก็เป็นอุปกรณ์ที่สำคัญอีกตัวหนึ่งของ Turntable system จะเป็นสองแบบใหญ่ๆคือแบบ Moving Magnet (MM) กับ Moving Coil (MC) เท่าที่ทราบตอนนี้ Pre-amplifier รุ่นใหม่ๆนี้ ถ้าต้องการที่จะให้เล่น Turntable system ได้ด้วย ก็ต้องซื้อ Pre pre-amplifier ต่างหากซึ่งเอามาเป็นตัวขยายสัญญาณเสียงอันเบามากที่มาจาก Turntable system ให้มีระดับใกล้เคียงกับ sources อื่นๆ อย่างเช่น CD, DVD, Tuner หรือ AuX

เรื่องมากครับ เรื่องมากจริงๆ ถ้าใจไม่รักจริงๆ เดี๋ยวนี้คงไม่มีใครเขาเล่นกันแล้วครับ แต่ถ้าจะเล่นจริงๆ Rega ก็เป็นตัวเลือกที่ดีครับ ซึ่งเมื่อก่อนผมก็เคยเล่นมาแล้ว Rega Planar 3 ซึ่งมาพร้อมกับ RB300 Tonearm และแนะนำหัวเข็ม Audio Technica AC-OC9 ครับ น้ำเสียงชุดนี้ออกมาลงตัวดีมากครับ ราคาก็สมเหตุสมผลดีครับ

การเล่นแผ่นเสียงมีหลักใหญ่ๆอยู่ตรงที่ว่าเวลาเก็บแผ่นเสียงให้วางตั้งครับ อย่างวางนอน ศัตรูตัวร้ายของแผ่นเสียงคือ ฝุ่น และ ความร้อน ถ้าระวังตรงนี้ได้ ก็จะลดอาการเสียง ซ่า ป๊อป คลิ๊ก และ อาการตกร่องได้มากพอสมควร ถ้าจะบ้ากันจริงๆ ก็น่าจะหา VPI model 16.5 Record Vaccuum Cleaner มาใช้สักตัว เอาฝุ่นออกได้หมดจดจริงๆครับ

ความสุขกับการเล่น Turntable System ของผมคือได้ทำอะไรที่มากกว่าการใส่แผ่นซีดีเข้าไปในเครื่องเล่นซีดีแล้วกดปุ่ม Play ขั้นตอนจริงๆ ก็คือเลือกแผ่นที่ต้องการจะฟัง ดึงซองในออกมาจากซองนอก บรรจงจับแผ่นตรงขอบแล้วนำไปวางลงบน Platter หรือจานหมุน เสร็จแล้วใช้แปลงปัดฝุ่นที่สร้างมาโดยเฉพาะปัดฝุ่นออกซะหนึ่งรอบ แล้วยก Tonearm ไปตรงร่องแผ่นเสียงโดยหย่อนให้ปลายหัวเข็มลงตรงช่วงเริ่มต้นของแผ่นหรือรอยแยกของเพลง เสร็จแล้วก็เอาปกแผ่นเสียงเดินไปนั่งตรงกลางโซฟาเพื่อที่จะนั่งฟังเพลงที่อยากงจะฟัง พร้อมทั้งชำเลืองหรืออ่านปกแผ่นเสียงไปด้วยเวลาที่ฟังเพลงไป

มันให้ความรู้สึกที่ดีไปอีกแบบครับ ถ้า เทียบกับการฟังเพลงจากซีดีหรือ iPOD ขอบคุณครับถ้าอ่านมาถึงตรงนี้ อาจจะมีอะไรตกหล่นไปบ้าง ก็ขออภัย

สำหรับเพื่อนๆที่เข้ามาใหม่ก็ลองเข้าไปอ่านที่กระทู้นี้ดูนะครับ
    http://www.thaidphoto.com/forums/sho...4&page=1&pp=15

Thanks
    0

ครับ...ค่อยๆ บรรจงวางแผ่น ค่อยๆบรรจงวางอาร์ม...

ค่อยๆ บรรจง...เขียนให้ฟัง...

ผมย้อนกลับไปดูห้องฟังเพลงพี่ใหม่... หือๆ อิจฉาซ่ะกระไรอ่านะ
    มันเป็นมุมพักผ่อนจิงๆ (นึกภาพออกเลย)

เขียนมาพอทำให้เข้าใจ พอเดินเข้าไปคุยกับคนขายรู้เรื่อง พอที่จะเถียงมันได้ว่าต้องการแบบนี้ไม่ใช่ยัดมือมาขายแบบนี้อ่านะ

สรุป Rega + RB300 + Audio Technica AC-OC9 ตามสเปคนี้เลย...

...ว่าแล้วเดินไปเปิด "Take Five" เร้าใจ...ปลุกใจเลยดีกว่า (Time Out เป็นแผ่นโปรดแผ่นหนึ่ง) โดยเฉพาะ take five นี่มันเร้าใจดี

มีคนปล่อย

- DUAL 415 พร้อมหัวเข็ม 7,500
    - Pro-ject 1 XPRESSION 25,000 พร้อมหัวเข็ม REGA รุ่นซุปเปอร์อีลี่
    - Technics SL 10 Quartz Direct Drive Automatic Turntable System Arm linears 4,500
    - Piomeer PL-200 Direct Drive Automatic Turntable System มีหัวเข็ม Shure m75 ราคา 5,500

Pre Phono
    linn linto 48,000 สภาพ 100%

และ Planar 25 ใช้ Rega หรือเปล่า มันคืออะไรครับพี่
    โดยส่วนตัวผมสนใจตัวนี้ Pro-ject 1 XPRESSION, Rega

ช่วยแนะนำด้วยพี่

พี่ตอบผมช้าง่ะ

ผม lock Pro-ject 1XPRESSION ไปแล้วนะครัตามรูปเลยครับ

ตัว Rega Planar 25

ได้ราคามา 25,000 ไม่มีหัว

คุณ charles ครับ... ตอนที่ msn มาพอดีผมติดโทรศัพท์ลูกค้าอยู่เลยคุยไม่สะดวก พอกลับมาคุณออกไปล่ะ

ผมเห็นรูปนี้แล้ว น้ำลายหกแม่ะๆ
    Attached Images Attached Images    
    Last edited by RUTch; 5th September 2006 at 17:38.

Santa Cruz, CA, USA
    Thanks
    66

คุณ charles ครับ... ตอนที่ msn มาพอดีผมติดโทรศัพท์ลูกค้าอยู่เลยคุยไม่สะดวก พอกลับมาคุณออกไปล่ะ

ผมเห็นรูปนี้แล้ว น้ำลายหกแม่ะๆ
    ไม่เป็นไครับ

แต่อย่าน้ำลายหกมากไปนะครับ เดี๋ยวคนรอบข้างจะสงสัย (มันดูอะไรอยู่เนี่ย???)
    Facebook Page: www.facebook.com/chakrityau
    DeviantArt: http://palmbook.deviantart.com

"Men are not disturbed by things, but the view they take of things." - Epictetus (55-135 A.D.)
    "What about things like bullets?" - Herb Kimmel, Behavioralist, Professor of Psychology, upon hearing the above quote (1981)

Thanks
    26

พี่ตอบผมช้าง่ะ

ผม lock Pro-ject 1XPRESSION ไปแล้วนะครัตามรูปเลยครับ

จะไม่ไห้หลับให้นอนกันบ้างเลยรึไง

โดยส่วนตัวแล้ว ผมค่อยคุ้นกับ Pro-ject 1XPRESSION เท่าไร แต่เท่าที่ดูสเปคแล้วก็น่าจะโอเค

แต่ส่วนตัวแล้วยังเชื่อว่า Rega น่าเล่นกว่า โดยเฉพาะ P25 ด้วยแล้ว ถ้าขยับขึ้นไปถึง ซื้อได้เลยครับ จะดีกว่า P3 เยอะ Tonearm RB600 จะเป็นรุ่น upgrade version ของ RB300

อ้อ.... ถ้าเล่น OC9 นั้น ต้องซื้อ Pre-pream เป็นแบบ MC นะครับ Out put มันต่ำกว่า MM แต่จะสูงกว่า MC ทั่วๆไป ขับไม่ยากครับ

Thanks
    0

โอเคครับ ผมเชื่อพี่

ตกลง Rega Planar 25 นะครับ (งบ 25,000) และจองได้แล้ว

ขั้นต่อไปขอชื่อรุ่นหัวเข็มด้วยครับ (ผมชอบ MC) (หากทราบราคาก็จะดีนะครับ)
    pre ผมเล่น mc และ mm ได้ครับ (NAD C160)

เร็วๆป๋า...ทำเวลาหน่อย
    Attached Images Attached Images  
    Last edited by นีออน; 29th June 2004 at 23:07.

Thanks
    26

โอเคครับ ผมเชื่อพี่

ตกลง Rega Planar 25 นะครับ (งบ 25,000) และจองได้แล้ว

ขั้นต่อไปขอชื่อรุ่นหัวเข็มด้วยครับ (ผมชอบ MC) (หากทราบราคาก็จะดีนะครับ)
    pre ผมเล่น mc และ mm ได้ครับ (NAD C160)

เร็วๆป๋า...ทำเวลาหน่อย
    ก็ Audio Technica AC-OC9 นั่นแหละครับ ราคาไม่แพง แต่เสียงเยี่ยม

แล้วตอนนี้มีกี่แผ่นแล้วล่ะ

Thanks
    0

ผมเห็นมีคนบอกว่าหัวของ Rega แบบ MC นะ ราคา 5 พันนิดๆ (เป็นไปได้หรอ)
    มี 2 แผ่นเองนะ...

Audio Technica AC-OC9 ราคาประมาน ???

ยัง baby อยู่ อิอิ
    Last edited by นีออน; 29th June 2004 at 23:14.

Thanks
    26

แล้วอย่าลืมซื้อสิ่งจำเป็นตามนี้ด้วยล่ะ

เครื่องวัดความกดของหัวเข็ม - เอาไว้ตั้งค่าแรงกดของหัวเข็มตามที่โรงงานกำหนดมา อย่างของ OC9 นี่จะอยู่ที่ 1.8 กรัม

แปรงปัดฝุ่นจากหัวเข็ม

แปรงปัดฝุ่นแผ่นเสียง

Anti-Static Gun ไม่แน่ใจว่าที่เมืองไทยควรต้องใช้หรือเปล่า ที่เมืองนอก จะมีไฟฟ้าสถิตเยอะ

แล้วสุดท้ายก็อย่าลืมถ่ายรูปมาให้ดูด้วย

Thanks
    0

Quote Originally Posted by NaimNatNod
    เครื่องวัดความกดของหัวเข็ม
    แปรงปัดฝุ่นจากหัวเข็ม
    แปรงปัดฝุ่นแผ่นเสียง
    แปรงปัดฝุ่นจากหัวเข็ม ผมใช้แปรงสีฟันได้ไหมพี่ (งบน้อยอ่ะ)
    แปรงปัดฝุ่นแผ่นเสียง ผมใช้แปรงทาสีได้ไหมพี่ (งบบานแล้ว)

ุ่พี่ครับ ฝากถ่ายรูปหรือหารูปมาให้ชมหน่อยอ่ะ แปรงทั้งสองอ่ะ (ผมไม่เคยเห็น)

Last edited by นีออน; 29th June 2004 at 23:22.

Thanks
    26

อีกอย่างที่สำคัญมากๆ แต่ลืมพูดไป ก็คือ การติดตั้งหัวเข็มเข้ากับ Tonearm

อันนี้พูดลำบากแฮะ มันต้องไม่เอียงซ้าย หรือ ขวา ต้องได้ฉากเวลาที่ Tonearm วาดไปบนแผ่นเสียง ส่วนเรื่อง Vertical Tracking นั้น บางคนก็ว่าสำคัญมาก ถ้าตั้งได้ตรงจุด (Sweet spot) แล้วเสียงจะออกมาแบบที่ว่าไปสวรรค์ได้เลย ... อิ...อิ...ว่าเข้าไปนั่น แต่ส่วนตัวผมแล้ว Tonearm ที่ดีๆทั้งหลาย เขาตั้งมาให้มาตรฐานอยู่แล้ว และอีกอย่าง Tonearm ของ Rega ก็จะปรับตรงนี้ไม่ได้ เพราะฉะนั้น ข้ามตรงนี้ไปได้เลย

ให้ดีที่สุดก็คือ ให้ทางร้านที่ซื้อเขาติดตั้งหัวเข็มให้ ดูด้วยว่าเขาใช้เครื่องมืออะไรเป็นตัวอ้างอิงหรือเปล่า ลองไปดูที่นี่ละกัน ขี้เกียจแปล
    http://www.audiophilia.com/features/cartridge_setup.htm

แปรงปัดฝุ่นจากหัวเข็ม ผมใช้แปรงสีฟันได้ไหมพี่ (งบน้อยอ่ะ)
    แปรงปัดฝุ่นแผ่นเสียง ผมใช้แปรงทาสีได้ไหมพี่ (งบบานแล้ว)

ุ่พี่ครับ ฝากถ่ายรูปหรือหารูปมาให้ชมหน่อยอ่ะ แปรงทั้งสองอ่ะ (ผมไม่เคยเห็น)

5555 ว่าแล้ว

บอกแล้วไง ว่ามันเรื่องมาก แค่จอง ยังเปลี่ยนใจทันนะ

จริงๆแล้ว มันต้องค่อยเป็นค่อยไป ไม่ใช่เล่นวันเดียวจบ ซื้อมาแล้วก็ต้องลองปรับแต่ไปเรื่อย ความสนุก + ความสุขมันอยู่ตรงนี้ไง
    Last edited by RUTch; 5th September 2006 at 17:39.

Thanks
    0

Thumbs up

สุดยอดป๋า สุดยอด นั่งอ่านกันหูแฉ่ะแน่คืนนี้
    มีอะไรอีกว่ามาเลยครับ สมองกำลัง get

สงสัยผมต้องหาแว่นขยาย 24X มาขยาย
    แต่ตัววัดระดับน้ำมีแล้วครับ

แล้วพวกโทเท็มรองแท่นมีผลไหม

เจอเวป REGA แล้ว
    Last edited by RUTch; 5th September 2006 at 17:40.

+ Reply to Thread
Page 4 of 75 FirstFirst 123456789101454 ... LastLast