Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 3 of 75 FirstFirst 1234567891353 ... LastLast
Results 31 to 45 of 1112

Thread: กระทู้เครื่องเสียง, mp3, wav, wma ... จิปาถะ

Thanks
    11

ขอบคุณคร้าบ

ทีแรกผมยังคิดไปว่าคุณ NaimNatNod เล่นทีเดียว 3 เครื่องซะอีกคร้าบ
    เฮ้อ, มะกานี่ดีนะ ไม่พอใจสินค้า-คืนได้เปลี่ยนได้สะดวกดาย
    ว่าแต่ Hi-MD นี่บ้านเรายังไม่มีของกระมังคร้าบ

Quote Originally Posted by NaimNatNod
    มาถึงพระเอก iPOD 20GB กันบ้าง เป็น portable music player ที่ design ออกมาเยี่ยมมากจริงๆ รูปทรงกระทัดรัด ดูแล้วมีราคา รุ่นนี้มีมาให้ครบชุดนะครับ มี AC adapter, FireWire IEEE1394 cable พร้อมทั้ง FireWire to USB adapter, iPOD Dock, Earbuds, iTunes program และ inline Remote Control ในราคา $399.99
    ทั้งหมดนี้ไม่รวม รังถ่าน AA และ กระเป๋าใส่ และ ไมค์สำหรับบันทึกเสียงด้วย รึอย่างไรคร้าบ?

Quote Originally Posted by NaimNatNod
    สาเหตุที่ผมเลือกที่จะจบลงที่ iPOD นั้นคือเรื่องที่ Display อ่านง่าย หาเพลงง่ายมากๆ และต้องการที่จะรวมเพลงทั้งหมดอยู่ในที่ๆเดียวกัน ตอนนี้เพลงใน playlist ในคอมผม sync กับ iPOD เรียบร้อยแล้วครับ
    เป็นคลังเพลงเคลื่อนที่ ดีจังคร้าบ
    แล้วมือกล้องดิจิตอลอย่างคุณ NaimNatNod นี่
    ลองถ่ายเทจากเมมมอรี่การ์ดในกล้องมาเก็บไว้ใน iPod รึยังคร้าบ
    Last edited by soon; 26th June 2004 at 20:06.
    Enjoy working and be happy with it.

Thanks
    0

เป็นเหตุผลที่สมเหตุสมผลครับ เหมาะสำหรับท่านที่กำลังหา music portable ไว้ข้างกายอีกสักตัว หากยังไม่มีตัวไหนในดวงใจ อย่าลืมเหลียวไปมอง IPOD เป็นทางเลือกทีดี น่าใช้อีกรายการหนึ่งนะครับ

Santa Cruz, CA, USA
    Thanks
    66

มาอัพเดตนิดหน่อย ความจริงไม่น่าเรียกว่าอัพเดต เพราะว่าข่าวนานเอาเรื่องแล้ว

เป็นเรื่องเกี่ยวกับ Windows Media Player 10 Beta ซึ่งตอนนี้ผมได้โหลดมาเรียบร้อยแล้ว แต่ยังไม่ได้ลง ไว้จะเอาผลการฟังเพลงมาโพสต์ครับ

http://www.microsoft.com/windows/win...0/default.aspx

สำหรับ iTunes ตอนนี้ผมก็กำลังโหลดอยู่ครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากๆ ครับ และตอนนี้ก็กำลังจะดาว์นโหลด Musicmatch Jukebox 7.5 ด้วย ไว้ดาว์นโหลดครบสามตัวเมื่อไร คงมีเรื่องให้ติดตามแน่นอนครับ

ส่วนอันนี้เป็นผลการทดสอบ media player 6 ตัว จาก PC magazine ลองอ่านดูก็ได้นะครับ
    http://www.pcmag.com/article2/0,4149,805233,00.asp

กลับมารีวิวแล้วครับ แต่ไม่มีใครโพสต์ต่อเลย สงสัยไปถ่ายแฟชั่นโชว์กันหมด

เริ่มกันที่ Windows Media Player 10 beta กันก่อนเลยละกัน ถ้าโหลดมาฟังเผินๆ จะนึกว่าไม่มีอะไรแตกต่าง แต่ถ้าตั้งใจฟังนิดนึง (นิดจริงๆ เพราะมันแตกต่างพอควร) จะพบว่ามิติของเสียงกว้างขึ้น จากเดิมเป็นแบบยิงผ่านหู คราวนี้จะกระจายออกไป เสียงทุ้ม เสียงแหลมเป็นธรรมชาติมากกว่าตัวก่อน ถ้าในเพลงมันไม่ลงต่ำ หรือขึ้นสูงจัดจริงๆ มันก็จะไม่ไปตามนั้น ไม่เหมือนตัวก่อนที่จะขึ้นจัด ลงต่ำ เสียงมีรายละเอียดมากกว่าเดิม ฟังแล้วลื่นหู (หรือรื่นหู ???) เสียงแหลมใสกว่าเดิม

สรุปว่าดีกว่าเดิม แต่เพราะมิติที่เปลี่ยนไป ในบางเพลง บางคนอาจจะไม่ชอบเสียงที่ได้ แต่โดยรวมแล้วดีกว่าเดิมครับ

แต่ที่น่าสังเกตุคือ กินทรัพยากรเครื่องมากกว่าเดิมเอาเรื่อง ในบางครั้งถ้าคุณเล่นไฟล์วิดีโอแบบ Full-screen พร้อมๆ กับเปิดโปรแกรมอื่นให้ทำงานเบื้องหลังไปเรื่อยๆ หลายตัวหน่อย จะมีการกระตุกเป็นบางช่วง แต่คิดว่าน่าจะมีการแก้ไขในเวอร์ชันเต็ม

ถัดมาที่ iTune ทดลองฟังดู พบว่าแนวเสียงไปทางโทนอุ่นมากกว่า Windows Media Player แต่อย่างไรก็ตาม ในเรื่องอื่นๆ ผมคิดว่าแพ้ Windows Media Player 10 หมด ถ้าจะเปรียบมวยกันอย่างสูสี น่าจะเอาไปเปรียบกับ Windows Media Player 8 มากกว่า

ตัวสุดท้ายกับ Musicmatch Jukebox 8.2 เป็นโปรแกรมเล่นเพลงที่น่าสนใจอีกตัว น่าเสียดายถ้า windows media player 10 beta ไม่ออกมาก่อน โปรแกรมนี้คงจะชนะไปแล้ว เสียงที่ได้สามารถแข่งขันกับ Windows Media Player 9 ได้อย่างสูสี และดีกว่าในหลายส่วนด้วย เพียงแต่ว่ายังไม่สามารถเอาชนะ Windows Media Player 10 ที่มีการพัฒนาไปอีกขั้นได้ อย่างไรก็ตาม มันทำให้ผมต้องสลับฟังระหว่างโปรแกรมสองตัวนี้หลายรอบทีเดียว กว่าจะสรุปออกมาได้

เอาเป็นว่าผมขอยกให้ Windows Media Player 10 Beta เป็นผู้ชนะครับ และหวังว่าในเวอร์ชันเต็มจะปรับปรุงให้เสียงดีกว่านี้ รวมไปถึงกินทรัพยากรน้อยกว่านี้ด้วยครับ

ทั้งหมดนี้เป็นความคิดเห็นของผม ซึ่งถ้าคนอื่นฟังอาจจะคิดไม่เหมือนผมก็ได้ อย่างไรก็ตาม โปรแกรมทั้งสามตัวเป็นโปรแกรมฟรี สามารถโหลดได้โดยเสียเพียงค่า internet เท่านั้น จึงไม่เสียหายอะไร ถ้าจะทดลองโหลดมาใช้ทั้งสามตัวครับ

อันนี้เป็นข้อมูลเทียบระหว่าง DVD-A กับ SACD

http://www.techtronics.com/uk/shop/6...o-vs-sacd.html

ส่วนอันนี้เป็นข้อคิดเห็นเกี่ยวกับ SACD ผมว่าสมควรอ่านนะครับ

http://sound.westhost.com/cd-sacd-dvda.htm
    Last edited by RUTch; 5th September 2006 at 17:35.
    Facebook Page: www.facebook.com/chakrityau
    DeviantArt: http://palmbook.deviantart.com

"Men are not disturbed by things, but the view they take of things." - Epictetus (55-135 A.D.)
    "What about things like bullets?" - Herb Kimmel, Behavioralist, Professor of Psychology, upon hearing the above quote (1981)

Thanks
    11

คุณ charles คร้าบ
    ฟัง ลื่นหู น่ะระวังเสียงจะไหลเข้าไปเสียบส่วนลึกของหูเป็นรูพรุนนะคร้าบ
    ฟัง รื่นหู ก็ระวังจะเพลินเพลิดเตลิดไปในอารมณ์กับขวดกลมขวดแบน หุ หุ

ฟังไพเราะเสนาะหู ก็อาศัยลำโพงพร้อมซับวูเฟ่อร์และการ์ดเสียง
    ของคุณ charles ใช้แบบไหนบอกกับบ้างซิ
    Last edited by soon; 27th June 2004 at 20:44.
    Enjoy working and be happy with it.

Thanks
    66

Quote Originally Posted by soon
    คุณ charles คร้าบ
    ฟัง ลื่นหู น่ะระวังเสียงจะไหลเข้าไปเสียบส่วนลึกของหูเป็นรูพรุนนะคร้าบ
    ฟัง รื่นหู ก็ระวังจะเพลินเพลิดเตลิดไปในอารมณ์กับขวดกลมขวดแบน หุ หุ

ฟังไพเราะเสนาะหู ก็อาศัยลำโพงพร้อมซับวูเฟ่อร์และการ์ดเสียง
    ของคุณ charles ใช้แบบไหนบอกกับบ้างซิ
    งั้นผมฟังไพเราะเสนาะหูละกันครับ ขืนรื่นหู อาจจะฟังไม่รู้เรื่อง
    Facebook Page: www.facebook.com/chakrityau
    DeviantArt: http://palmbook.deviantart.com

"Men are not disturbed by things, but the view they take of things." - Epictetus (55-135 A.D.)
    "What about things like bullets?" - Herb Kimmel, Behavioralist, Professor of Psychology, upon hearing the above quote (1981)

ข้างๆบ้านนี่แหละ
    Thanks
    0

Quote Originally Posted by charles
    อันนี้เป็นข้อมูลเทียบระหว่าง DVD-A กับ SACD

http://www.techtronics.com/uk/shop/6...o-vs-sacd.html

ส่วนอันนี้เป็นข้อคิดเห็นเกี่ยวกับ SACD ผมว่าสมควรอ่านนะครับ

http://sound.westhost.com/cd-sacd-dvda.htm
    อ่านที่ คุณ charles ให้มาก็รู้ว่า มีการมั่วนิ่ม อีกแล้ว ไม่เข้าใจบางคน ไม่รู้ก็น่าจะบอกว่าไม่รู้ ไม่มีก็น่าจะบอกว่าไม่มี มานั่งมั่วนิ่มให้ชาวบ้านจับได้อยู่นั่นแหละ
    Quote Originally Posted by นีออน
    DVD Audio หากใช้ให้ได้สมบรูณ์รู้สึกว่าต้องมีภาคถอดรหัสด้วยนะครับ

Thanks
    66

Quote Originally Posted by MenInBlack
    อ่านที่ คุณ charles ให้มาก็รู้ว่า มีการมั่วนิ่ม อีกแล้ว ไม่เข้าใจบางคน ไม่รู้ก็น่าจะบอกว่าไม่รู้ ไม่มีก็น่าจะบอกว่าไม่มี มานั่งมั่วนิ่มให้ชาวบ้านจับได้อยู่นั่นแหละ
    ผมเองก็ไม่ใช่นักเล่นเครื่องเสียงอะไรมากมายนักหรอกครับ แต่มีความสุขกับการฟังเพลง เจอข้อมูลอะไรในเน็ตก็อยากเอามาแบ่งปันกันบ้าง

ผมเคยอ่านเรื่อง SACD ใน QuickPC มาก่อน ซึ่งจากเสปคที่ลงในหนังสือนั้น ถือว่าดีสุดยอด แต่พอมาดูในเว็บก็แปลกใจเหมือนกันว่าทำไมกลายเป็นอย่างนี้ ???

แต่ผมมีข้อสังเกตุอย่างหนึ่ง คือพวก bit หรือ khz ของ SACD นั้น หาได้ค่อนข้างยาก แม้กระทั่งเว็บ official ก็ไม่ยอมเขียนไว้ให้ชัดเจน เบี่ยงๆ ไปเรื่องอื่นเรื่อย กว่าจะเจอตารางนี้ก็ใช้เวลานานพอตัว

ผมยอมรับครับว่าไม่รู้ เพราะไม่ได้ใช้ ไม่มีการมั่วนิ่ม แต่ผมอาจจะได้ข้อมูลมาผิดๆ

อย่างไรถ้าคุณ MenInBlack รู้รายละเอียดที่แท้จริง ก็ช่วยกรุณาไขให้กระจ่างเถอะครับ เอาในทุกๆ เรื่องเลยครับ จะได้ไม่เป็นข้อกังขากันต่อไป

13o48'19.93"N 100o35'31.27"E
    Thanks
    680

คงไม่เกี่ยวกับคุณ charles มั้งครับ เพราะคุณ charles อ้างอิงถึงข้อมูล จาก WebSite ไม่ได้เขียนเอง

Thanks
    0

ไม่แวะมาสองวัน อ่านะ...

เค้าไม่ได้ว่าคุณ charles หรอกครับ...
    เค้าว่าที่กระผมที่ว่ามั่วนิ่ม

อยากบอกว่า วันหน้าก็ว่าให้ตรงชื่อ ระบุชื่อให้ชัดๆนะครับ เดี๋ยวเพื่อนๆที่ไม่ได้รู้เรื่องอะไรด้วยโดนหางเลขกันไปหมด

การให้ข้อมูลผิดพลาดมันก็ไม่ดี หากเห็นว่าผิดก็แจ้งให้ทราบ อันนี้ดีอยู่แล้วครับ

ลดอาการด่าลงบ้าง ผิดถูกตรงไหนก็แจ้งให้ทราบ เมื่อผิดก็แก้ไขให้มันถูกครับ
    ผมก็ออกมารับว่ารู้ข้อมูลผิดสำหรับ DVD Audio ขนาดคนขายยังบอกผมผิดมาเหมือนกัน นับประสาอะไรที่ผมจะฟังมาผิดๆ

ขอบคุณ charles ด้วยนะครับสำหรับข้อมูลที่ยอมเสียเวลาหามาให้ดูกัน ขอบคุณครับ

Quote Originally Posted by MenInBlack

ผมอ่านใจความที่เขียนแล้ว ผมรู้สึกไม่ชอบเลย เสียบรรยากาศของห้องนั่งเล่นหมดนะครับ

ห้องนั่งเล่นก็มีไว้พักผ่อน ไว้คุยเล่นกันคลายเครียด ลดความตึงลงบ้างเถอะครับ อยากให้เป็นห้องสบายๆ สักห้องหนึ่งครับ

อ่านที่ คุณ charles ให้มาก็รู้ว่า มีการมั่วนิ่ม
    ถามจริงๆ ว่าคุณเขียนแบบนี้ลง "ลงคอ" ไปได้ยังไง อ่านแล้วรู้สึกหดหู่ใจ นี่หรือน้ำใจให้แก่กัน

อยากให้มีน้ำใจ และ กำลังใจให้แก่กันบ้างครับ อยู่กันได้ก็ด้วยน้ำใจแก่กันนะครับ

โอเคนะครับ ประเด็นนี้ขอให้จบเท่านี้นะครับ รักษาน้ำใจกันดีกว่าครับ

คนต่อไปก็โพสเรื่องเครื่องเสียงต่อกันไปดีกว่าครับ
    ขอบคุณครับ.
    Last edited by RUTch; 5th September 2006 at 17:36.

13o48'19.93"N 100o35'31.27"E
    Thanks
    680

Quote Originally Posted by นีออน
    ...ห้องนั่งเล่นก็มีไว้พักผ่อน ไว้คุยเล่นกันคลายเครียด ลดความตึงลงบ้างเถอะครับ อยากให้เป็นห้องสบายๆ สักห้องหนึ่งครับ
    นั่นซิครับ หยุดนิ่งสยบเคลื่อนไหว ...

Thanks
    66

โดเรมีฟาซอลล๊าาาาา

งั้นเปลี่ยนเรื่องมาเรื่องเพลงกันดีกว่า เพื่อนๆ ชอบเพลงไหนมากที่สุดในชีวิต (ณ ปัจจุบัน) เอาแค่เพลงเดียวนะครับ

ผมชอบโหวตให้ Ashitae ของ ryoko hirosue ละกัน ฟังมาสามปีแล้ว ฟังเกือบทุกวัน

สงสัยจะทะลุไปอีกหลายหน้าก็งานนี้แหละ
    Last edited by charles; 28th June 2004 at 23:17.

Thanks
    0

Quote Originally Posted by charles
    กลับมารีวิวแล้วครับ แต่ไม่มีใครโพสต์ต่อเลย สงสัยไปถ่ายแฟชั่นโชว์กันหมด

เริ่มกันที่ Windows Media Player 10 beta กันก่อนเลยละกัน ถ้าโหลดมาฟังเผินๆ จะนึกว่าไม่มีอะไรแตกต่าง แต่ถ้าตั้งใจฟังนิดนึง (นิดจริงๆ เพราะมันแตกต่างพอควร) จะพบว่ามิติของเสียงกว้างขึ้น จากเดิมเป็นแบบยิงผ่านหู คราวนี้จะกระจายออกไป เสียงทุ้ม เสียงแหลมเป็นธรรมชาติมากกว่าตัวก่อน ถ้าในเพลงมันไม่ลงต่ำ หรือขึ้นสูงจัดจริงๆ มันก็จะไม่ไปตามนั้น ไม่เหมือนตัวก่อนที่จะขึ้นจัด ลงต่ำ เสียงมีรายละเอียดมากกว่าเดิม ฟังแล้วลื่นหู (หรือรื่นหู ???) เสียงแหลมใสกว่าเดิม

สรุปว่าดีกว่าเดิม แต่เพราะมิติที่เปลี่ยนไป ในบางเพลง บางคนอาจจะไม่ชอบเสียงที่ได้ แต่โดยรวมแล้วดีกว่าเดิมครับ

แต่ที่น่าสังเกตุคือ กินทรัพยากรเครื่องมากกว่าเดิมเอาเรื่อง ในบางครั้งถ้าคุณเล่นไฟล์วิดีโอแบบ Full-screen พร้อมๆ กับเปิดโปรแกรมอื่นให้ทำงานเบื้องหลังไปเรื่อยๆ หลายตัวหน่อย จะมีการกระตุกเป็นบางช่วง แต่คิดว่าน่าจะมีการแก้ไขในเวอร์ชันเต็ม

ถัดมาที่ iTune ทดลองฟังดู พบว่าแนวเสียงไปทางโทนอุ่นมากกว่า Windows Media Player แต่อย่างไรก็ตาม ในเรื่องอื่นๆ ผมคิดว่าแพ้ Windows Media Player 10 หมด ถ้าจะเปรียบมวยกันอย่างสูสี น่าจะเอาไปเปรียบกับ Windows Media Player 8 มากกว่า

ตัวสุดท้ายกับ Musicmatch Jukebox 8.2 เป็นโปรแกรมเล่นเพลงที่น่าสนใจอีกตัว น่าเสียดายถ้า windows media player 10 beta ไม่ออกมาก่อน โปรแกรมนี้คงจะชนะไปแล้ว เสียงที่ได้สามารถแข่งขันกับ Windows Media Player 9 ได้อย่างสูสี และดีกว่าในหลายส่วนด้วย เพียงแต่ว่ายังไม่สามารถเอาชนะ Windows Media Player 10 ที่มีการพัฒนาไปอีกขั้นได้ อย่างไรก็ตาม มันทำให้ผมต้องสลับฟังระหว่างโปรแกรมสองตัวนี้หลายรอบทีเดียว กว่าจะสรุปออกมาได้

เอาเป็นว่าผมขอยกให้ Windows Media Player 10 Beta เป็นผู้ชนะครับ และหวังว่าในเวอร์ชันเต็มจะปรับปรุงให้เสียงดีกว่านี้ รวมไปถึงกินทรัพยากรน้อยกว่านี้ด้วยครับ

ทั้งหมดนี้เป็นความคิดเห็นของผม ซึ่งถ้าคนอื่นฟังอาจจะคิดไม่เหมือนผมก็ได้ อย่างไรก็ตาม โปรแกรมทั้งสามตัวเป็นโปรแกรมฟรี สามารถโหลดได้โดยเสียเพียงค่า internet เท่านั้น จึงไม่เสียหายอะไร ถ้าจะทดลองโหลดมาใช้ทั้งสามตัวครับ
    ผมเข้าใจว่า... อนาคตอีกไม่ไกลนัก คอมพิวเตอร์ก็คงเป็น music center ได้แล้วอ่านะ ถึงเวลานั้น software (แผ่นเพลง) ก็คงจะขายกันเป็นแบบไฟล์ส่งขายกันได้ในเนทนะครับ เพราะกว่าจะถึงยุคนั้น internet คงมี speed ที่สูงๆกันหมดแล้ว

ก็น่าสนใจนะครับ กับเครื่องเสียงที่ build in pc computer มันเป็นอนาคต อนาคตมันไม่แน่ครับ แต่ที่แน่ๆ เทคโนโลยี่มันก็มีมาให้เราจับจ่ายซื้อหาเพิ่มขึ้นกันทุกๆปี ขนาด dvd ยังเปิดดูกันได้ในรถยนต์แล้วเลยสมัยนี้ อีกหน่อยมันจะไม่มี mini computer ที่ติดอยู่ในเครื่องเสียงรถยนต์เชียวหรอครับ

อะไรมันก็เป็นไปได้ อ่านะ สำหรับอนาคต ก็คงต้องดูศึกษากันไปว่าจะมีอะไรออกใหม่ มีอะไรที่มีแนวโน้มว่าจะเป็นมารตฐานอ่านะ

ผมชอบโหวตให้ Ashitae ของ ryoko hirosue ละกัน
    เดี๋ยวๆ เดี๋ยวครับ... อิอิ ผมไม่สันทัดเพลง japan อ่ะ
    โปรดแนะนำแนวเพลงให้ทราบก่อนนะ ถ้าให้ดี ส่ง mp3 มาให้ฟังได้ยิ่งแจ๋ว อ่ะ อิอิ (หาของฟรีฟังอีกแล้วเรา)
    Last edited by RUTch; 5th September 2006 at 17:37.

Thanks
    66

เดี๋ยวๆ เดี๋ยวครับ... อิอิ ผมไม่สันทัดเพลง japan อ่ะ
    โปรดแนะนำแนวเพลงให้ทราบก่อนนะ ถ้าให้ดี ส่ง mp3 มาให้ฟังได้ยิ่งแจ๋ว อ่ะ อิอิ (หาของฟรีฟังอีกแล้วเรา)
    อืมมม เป็น J-POP กระมังครับ (ไม่สันทัดแนวเพลง ) เนื้อหาเกี่ยวกับการที่คนๆ นึงต้องเดินทางไปอยู่ที่ห่างไกลโดยลำพัง (เท่าที่ผมแปลนะ เปิดดิกแทบทุกตัวกับความรู้ไวยากรณ์ระดับหางอึ่ง ไม่รู้ว่าจะแปลผิดเปล่า อิอิ แต่คงไม่หรอก แปลตั้งสองรอบแน่ัะ) ผมชอบตรงเวลาขึ้นเสียงสูง แล้วก็เครื่องดนตรี ประโคมมาถึงใจดี (ใจผมนะ อิอิ)

ส่วนเรื่องการ request เพลง กรุณาขอเพลงหลังไมค์ ผ่าน MSN นะครับ

Thanks
    0

เวปไซต์ทำโดยคนไทย หัวใจญี่ปุ่น

SONG JAPAN

เวปเพลงอันดับหนึ่งของเมืองไทย

Thanks
    66

เวปไซต์ทำโดยคนไทย หัวใจญี่ปุ่น

SONG JAPAN

เวปเพลงอันดับหนึ่งของเมืองไทย
    ขอบคุณครับ เพลงนี้เลยครับ

http://www.songjapan.com/listen.php?id=949

แต่ว่าฟังแบบนี้แล้ว เสียงมันอู้ๆ แล้วก็เครื่องดนตรีจากสามสิบหายกลายเป็นสาม (เปรียบเปรย ไม่ได้นับจริงๆ นะ ) เอาเป็นว่าถือเป็นตัว preview ละกันครับ คืนนี้คงพอแค่นี้แล้ว ราตรีสวัสดิ์ครับ คุณ นีออน และเพื่อนๆ ชาว ThaiD ทุกคน

+ Reply to Thread
Page 3 of 75 FirstFirst 1234567891353 ... LastLast