Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 15 of 43

Thread: อยากกำจัดหนูทำไงดีครับ

Thanks
    140

Default อยากกำจัดหนูทำไงดีครับ

เพิ่งออกรถมาใหม่ง่ะครับ ป้ายยังเปื้อนเลือดอยู่เลย(ป้ายแดง) งวดแรกยังไม่ได้ผ่อน ก็เจอหมา(นรก)สุดรักที่บ้าน กัดซุ้มล้อลามไปถึงตัวถัง น้ำตาตกใน เตะมันๆก็ไม่รู้เรื่องอะไร จะเห่าด่ามันกลัวมันจะเห่ากลับ แต่ก็เตะเบาๆไปทีนึง มันก็หงอยไปหลายวัน ปกติพอผมเข้าบ้าน มันจะมากระดิกหางดิ๊กๆ วิ่งขึ้นบ้านเหมือนหมาบ้า แต่หลังจากเตะมัน มันกระดิกหางนิดๆ ไม่วนเวียนเลย ผมก็งอนไม่ยุ่งกับมัน แต่สุดท้ายก็สงสาร ไปลูบหัวมัน เล่นกับมันเหมือนเดิม ทีนี้ความนรกก็เข้าสู่สภาวะปกติ

กริ่นนำแระ เข้าเรื่องนะครับ จากเหตุการณ์ข้างต้น ผมก็สันนิฐานว่ามีหนูแน่นอน แต่ยังหาหลักฐานไม่ได้ เลยลองเปิดกระโปรงรถ เจอครับ เจอขี้หนูเม็ดเล็กๆน่ารักๆ 3-4 ก้อน พร้อมเศษอาหารพอกินแก้อิ่มอีก ผมก็เข้าใจและสงสารหมา(นรก)ทันทีว่า มันเห็นหนูเลยไล่กัด พยายามจะงัดรถเพื่อจับหนู คือไอ้หมา(นรก)ที่บ้าน คาดว่าจะเป็นแมวกลับชาติมาเกิดแน่ๆ มันจะกัดหนู ไล่แมว กัดจิ้งจก จิ้งเหลน งู

ตอนนี้ผมก็หาวิธีป้องกันคือ เอาแผ่นพลาสติกใหญ่มาปิดซุ้มล้อทั้ง 4 ด้าน ด้านหน้าและด้านหลังอีก หนำซ้ำต้องหาอะไรมาวางยันไว้ เผื่อมันดันหนะ เหนื่อยครับเหนื่อย เสียเวลาอีก ทุกวันนี้ผมเปิดหน้ากระโปรงรถ ยังมีขี้หนูน่ารักๆอยู่อีก

กลับมาสู่คำถาม
    อยากไล่หนู กลัวมันกัดสายไฟ และกลัวหมา(นรก)มันเห็นมันจะงับรถอีกรอบหนะ จะซื้อยาเบื่อก็สงสารหนู(ดีไม่ดีหมากินอีก) จะซื้อแผ่นกาวดักหนูมาวางใต้รถ เกิดมันติดจริงๆหมา(นรก)เห็นที่นี้มันคุ้ยกระจุยกระจาย รถเป็นรอยอีก

ทุกวันนี้ ต้องเปิดไฟโรงรถตลอด ดึกๆมาฉี่ก็ต้องแวะมาดูว่าโดนกัดหรือเปล่า ไอ้หมา(นรก)มันนอนตรงไหน

คือไม่อยากฆ่าหนู กลัวบาป อยากได้น้ำยาหรือสเปร์ยอะไรก็ได้ที่ไล่ไม่ให้หนูเข้ามาบริเวณที่เราต้องการหนะครับ

ซีเรียสครับซีเรียส ขอแบบได้ผลจะๆ แต่ไม่ทำบาปนะครับ
    ชื่อผมภาษาไทยเขียนว่า "นเร" นะครับ แต่ทำไมคนชอบเขียนว่า "นเร" ทุกทีเลย นามบัตรก็ให้ดูนะ ก็ยังอุตส่าห์เขียนผิดอีก เบื่อจังเขียนกันผิดทุกที

และคอยพบกับช่างภาพฝีมือดี ชั้นเทพ ที่นี่เร็วๆนี้ ในค่ายเก่าหรือค่ายใหม่(แล้วแต่งบในมือ) วู้ๆๆๆแง็บๆๆๆ

Thanks
    1,179

เห็นเค้ามีไม้ไล่หนูมาขายนิครับอันนี้ใช้ได้จริงๆ นะ ผมลองมาแว้ว

บ้านหลังเล็กๆ ริม รางรถไฟฟ้า
    Thanks
    41

จอดรถกลางคืนเอาไว้ในบ้านหรือป่าวครับ ถ้าเอาไว้ในบ้านก็ลองเปิดกระโปรงหน้ารถเอาไว้ดูครับ เพราะ ห้องเครื่องมันเปิดโล่งหนูไม่น่าจะมาอยู่นะครับ

หรือไม่ก็เอา ใบยี่โถซักกำสองกำ(เอามาทั้งก้านเลยครับ) เอาไปใส่ดูครับ หนูไม่ชอบกลิ่นใบนี้ครับ
    Last edited by tid_bit; 14th March 2008 at 19:03.

Thanks
    25

กรงดักหนู หรือกาว ไปวางตรงอื่น ไม่จำเป็นต้องที่รถครับ
    วางที่ที่หมาไปยุ่งไม่ถึงด้วยล่ะครับ

อาการที่ว่าเหล่านี้จะหายไปเมื่อใช้รถไปสักปี
    เพราะหมาจะคุ้น และเราจะเริ่มขี้เกียจดูแล
    จากล้างสัปดาห์ละครั้ง หรือทุกครั้งที่ตากฝน จะเหลือปีละไม่ถึงสิบครั้ง

5. The Following User Says Thank You to NiKong For This Useful Post:

WhoKnow (15th November 2008)

Thanks
    71

ตามที่คุณ Nikong บอกอะครับ เอาที่ดักหนูไปวางไว้ที่อื่น...
    แต่ก่อนอื่นพี่ต้องรู้เส้นทางเดินทัพของหนูก่อนครับ เพื่อง่ายต่อการดักหนู เอาเป็นกาวดักหนูสะดวกกว่าครับ วางปลาหมึกเต่าทอง ไว้สักชิ้น กลิ่นมันล่อหนูดีครับ... แต่การดักหนู ยังไงก็ต้องฆ่าอยู่แล้วอะครับ เพราะหนูจะติดอยู่กับถาดกาวจนตาย...
    ยังไง ๆก็สวดมนต์ ขออโหสิกรรม แล้วทำบุญให้หนูไปก็ได้ครับ

ส่วนเรื่องหมา ผมว่าต้องสอนครับ ตีเลย ตีแบบดุ ๆด้วย แล้วบอกว่าอย่านะ หมาจะจำได้ สัก 2-3 ครั้ง แล้วก็จะรู้ว่าถ้าทำแบบนี้จะโดนตี ก็จะไม่ทำ แต่อย่าตีหมาด้วยมือนะครับ หาไม้เรียวตี เหมือนจะเป็นคนใจร้ายครับ แต่ก็ต้องสอนหมาเหมือนกัน
    I am so Stupid - but- i got high Spirit
    Gogg 6066 ก๊อก

Thanks
    714

Quote Originally Posted by Gogg6066 View Post
    ส่วนเรื่องหมา ผมว่าต้องสอนครับ ตีเลย ตีแบบดุ ๆด้วย แล้วบอกว่าอย่านะ หมาจะจำได้ สัก 2-3 ครั้ง แล้วก็จะรู้ว่าถ้าทำแบบนี้จะโดนตี ก็จะไม่ทำ แต่อย่าตีหมาด้วยมือนะครับ หาไม้เรียวตี เหมือนจะเป็นคนใจร้ายครับ แต่ก็ต้องสอนหมาเหมือนกัน
    เรื่องหนูๆ นี่ไม่ถนัดครับ แต่เรื่องหมา เห็นด้วยครับว่าถ้าจะตี อย่าตีด้วยมือ เพราะระยะยาวจะทำให้หมาขาดความเชื่อใจ จะทำให้หมากลัว และหลับตาเวลาจะยื่นมือไปลูบหัว ซึ่งจะเรียกว่าอาการ แฮนด์ชาย ส่วนเรื่องตี ผมว่าความเจ็บ ถ้าไม่เจ็บจริง สำหรับหมาแล้วไม่เท่าไหร่ครับ เพราะมันอึดมากกว่าคนเราเยอะ แต่แนะนำให้ใช้ความกลัวดีกว่าครับ ผมเองจะีตีด้วยหนังสือพิมพ์ครับ ตีที่จมูก ไม่เน้นตีเจ็บครับ แต่เน้นตีเสียงดัง บางทีจับตัวกดลงพื้นตี 10 ที นี่ลงพื้นตรงปลายจมูกซะ 7 ลงจมูกจริงๆ 3 แค่นี้คราวต่อๆ ไปแค่หยิบหนังสือพิมพ์ เจ้าตัวดีก็หงอแล้วครับ

Thanks
    263

Quote Originally Posted by D1 View Post
    เรื่องหนูๆ นี่ไม่ถนัดครับ แต่เรื่องหมา เห็นด้วยครับว่าถ้าจะตี อย่าตีด้วยมือ เพราะระยะยาวจะทำให้หมาขาดความเชื่อใจ จะทำให้หมากลัว และหลับตาเวลาจะยื่นมือไปลูบหัว ซึ่งจะเรียกว่าอาการ แฮนด์ชาย ส่วนเรื่องตี ผมว่าความเจ็บ ถ้าไม่เจ็บจริง สำหรับหมาแล้วไม่เท่าไหร่ครับ เพราะมันอึดมากกว่าคนเราเยอะ แต่แนะนำให้ใช้ความกลัวดีกว่าครับ ผมเองจะีตีด้วยหนังสือพิมพ์ครับ ตีที่จมูก ไม่เน้นตีเจ็บครับ แต่เน้นตีเสียงดัง บางทีจับตัวกดลงพื้นตี 10 ที นี่ลงพื้นตรงปลายจมูกซะ 7 ลงจมูกจริงๆ 3 แค่นี้คราวต่อๆ ไปแค่หยิบหนังสือพิมพ์ เจ้าตัวดีก็หงอแล้วครับ
    คุณอู๊ดครับ วิธีนี้ใช้กับแฟนได้มั้ยครับ แฟนผมดุเหมือน..........อืมม อิอิอิ
    ล้อเล่นนะ
    http://www.facebook.com/neophuket

Thanks
    1,282

บางบ้านเอารถไปเจิมลงน้ำมนต์จากวัด สวดคาถานิดหน่อยช่วยได้จริงๆนะครับ ... ผมก็ไม่เชื่อเรื่องนี้ แต่มอเตอร์ไซค์ซื้อใหม่ ๆได้ 2-3 วัน มันกัดซะ สตารด์ไม่ติดกระทืบจนปวดขาเลย แถมเสียค่าตามช่างมาดูต่อสายใหม่ ... แต่ลงน้ำมนต์แล้วหนูก็ไม่เคยมายุ่งอีกเลย

Thanks
    15

ไม้ไล่หนูเป็นพืชตระกูลยี่โถ
    ลองหายี่โถมาปลูกแถวๆโรงรถดูนะครับ อิอิ
    เชิญเยี่ยมชมบ้านของผมคร้าบบบ ที่นี่ aboutpik.multiply.com

13o48'19.93"N 100o35'31.27"E
    Thanks
    680

เคยคุยเรื่องนี้กับเพื่อนคนหนึ่งซึ่งมันเคยทำบริษัทประเภทนี้ มันให้ข้อคิดอันหนึ่งคือ การป้องกันหนูก็ดี แมลงสาปก็ดี ปลวก และอื่นๆ ทำต้องทำทั้งบ้านโดยรอบ เพราะมันบอกว่า ถ้าแถวบ้านเรามีสัตว์หรือแมลงประเภทนี้อยู่ เมื่อทำที่หนึ่ง มันจะย้ายไปอีกที่หนึ่งที่ใกล้ๆกัน ดังนั้นเราต้องทำทั้งบ้านเรา มันจะย้ายไปข้างบ้าน และเมื่อบ้านทุกบ้านทำมันจะย้ายไปไกลๆ ซึ่งผมมาคิดดูน่าจะจริง ดังนั้น ก็เลยมาเตือนคุณ narate และอีกหลายๆท่านที่อ่านว่า ถ้าทำวิธีหนึ่งวิธีใดสำเร็จ อาจหมายถึงว่า หนู ได้ย้ายถิ่นฐานจาก รถ และ โรงรถ ของท่าน เข้ามาอยู่ในบ้านท่านเรียบร้อยแล้ว เอิ๊กๆ

เมืองนนท์, ไทยแลนด์
    Thanks
    314

มีปัญหาหนูบนฝ้าเหมือนกันครับ

Thanks
    1,282

Quote Originally Posted by DarkDiy View Post
    มีปัญหาหนูบนฝ้าเหมือนกันครับ
    เป็นสิว เป็น ฝ้า ใช้เบต้าซิคะ ... วางไว้บนฝ้าหรือเอาไปทาในที่ ทีหนูชอบผ่านจะช่วยได้ไหมน้อ อี้ว

Thanks
    140

ล่าสุดไปซื้อกาวดักหนูมาครับ อิๆ ซื้อมา 4 จาน เอาเหยื่อล่อซะบานเลย ก้างปลาทู ปลาทูน่า หมูทอด กุ้งแห้ง ข้าวสวย โรยสวยงามมองไกลเหมือนฟิซซ่าเลย วางไว้ล้อมรถไว้หนะ และวางในบ้าน 1 อัน แต่ไม่กล้าวางไว้ใต้รถ กลัวหนูมันติดแล้วหมา(นรก)มันได้ยิน ทีนี้มันตะกุยรถเละแน่ๆ

รุ่งเช้ามา อิๆ ไม่มีเลย แต่ที่ในบ้านติดมาหนึ่งตัว ไอ้ตัวนี้เห็นตั้งแต่ก่อนซื้อกาวมาแล้วหละครับ มันวิ่งขึ้นๆลงๆแถวในบ้าน หมา(นรก)มันได้กลิ่น รื้อโต๊ะ กัดผ้าปูโต๊ะซะขาดรุ่งริ่งเลย เห็นมันติดกาว ทำตาแป๋วๆ สงสารครับ บอกตรงๆว่ากลัวบาปมากๆ หนะ ไม่อยากมองหน้ามัน ผมเลยจับมีนยัดใส่ถุง เขวี้ยงลงถังขยะทันที อิๆ

ส่วนจานที่วางรอบๆรถ ไม่ติดเลย เซ็ง แต่ขี้หนูที่เครื่องยนต์ไม่มีครับ แปลกเหมือนกัน

สงสัยต้องเปลี่ยนวิธีใหม่ วางยาเบื่อหมา(นรก) เอาให้น้ำลายฟูมปากตาย แล้วจะได้ซื้อแมวมาจับหนู วู้ๆๆๆๆๆ ฉลาดจริงๆ แบบนี้คงไม่ต้องดักหนูทำบาปอีกแย้ว อิๆ
    ชื่อผมภาษาไทยเขียนว่า "นเร" นะครับ แต่ทำไมคนชอบเขียนว่า "นเร" ทุกทีเลย นามบัตรก็ให้ดูนะ ก็ยังอุตส่าห์เขียนผิดอีก เบื่อจังเขียนกันผิดทุกที

และคอยพบกับช่างภาพฝีมือดี ชั้นเทพ ที่นี่เร็วๆนี้ ในค่ายเก่าหรือค่ายใหม่(แล้วแต่งบในมือ) วู้ๆๆๆแง็บๆๆๆ

Thanks
    1,650

ปรึกษาห้อง B.B. gun สิครับ อิๆๆๆ
    Speak Low if you speak Love - W.S.

Thanks
    453

ไม่ฆ่าหนูไม่เป็นไร...

ฆ่าหมาเเทน...

ทำบาปเพราะฆ่าหมา เเต่ได้บุญเพราะให้ที่อยู่หนู..เจ๊ากัน..บุญ กรรมเท่าเดิม

..เเต่รถไม่พัง
    "ช่างภาพวิจารณ์ภาพ"
    FB: justin.suwintawong

17. The Following User Says Thank You to JEE For This Useful Post:

WhoKnow (15th November 2008)

+ Reply to Thread
Page 1 of 3 123 LastLast

Tags for this Thread

Bookmarks