Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 15 of 36

Thread: ต้อนรับสู่ BB Gun CluB ครับ

ชายแดนฝั่งตะวันออกของเมืองกรุง
    Thanks
    204

Default ต้อนรับสู่ BB Gun CluB ครับ

ผมเกิดความสงสัยว่า BB Gun คืออะไร ความคิดแรกก็คิดว่ามันคือปืนเด็กเล่น เป็นพลาสติกอันละ 2-3 ร้อยบาท วันนึงได้คุยกับน้องที่มหาวิทยาลัยคนนึง พบว่าเขามีปืน M16 ที่เป็น BB Gun อันละหลายตังค์เลย ก็เลยสนใจขึ้นมา เฮ้ยทำไมมันสวยอย่างนี้ แล้วมันยิงได้ ตั้งศูนย์ได้ หน้าตาเหมือนของจริงทุกอย่างแถมมีสนามเล่นกันเป็นเรื่องเป็นราว มีชมรมสมาคมมากมาย

แล้วไอ้คำว่า BB Gun มันย่อมาจากอะไรนะ ค้นใน wikipedia พบว่าย่อมาจาก "ball bearing" Gun ลองอ่านกันต่อได้ที่นี่นะครับ

แล้วก็บังเอิญอีก วันนี้ จริงๆแล้ว เมื่อวานสินะ ได้มีสมาชิกหลายคน "บังเอิญ" เจอกันคุยไปคุยมา พบว่าบ้า BB Gun พอๆกัน ตามประสาไทยดี เพื่อนผมคนนึงก็ได้ปืนสั้นกระบอกหนึ่งในราคาที่ปฏิเสธไม่ได้ รุ่นอะไรให้เจ้าตัวมาลงชื่อเอง ส่วนตัวผมก็ได้สั่งอีกรุ่นไปเรียบร้อยครับ เอาเป็นว่าห้องนี้ใครเล่นรุ่นไหน ปืนสั้นปืนยาว มีสนามที่ไหนแนะนำก็มาแถลงไขกันดูนะครับ อีกไม่นานมีทริป "ท้ารบ" เกิดขึ้นอย่างแน่นอน ยินดีต้อนรับทุกท่านครับ
    เชื่อ ใน สิ่ง ที่ ยัง ไม่ เห็น แล้ว จะ ได้ เห็น ใน สิ่ง ที่เชื่อ
    วันนี้คุณคลิ๊กแบนเนอร์แล้วหรือยัง

ชายแดนฝั่งตะวันออกของเมืองกรุง
    Thanks
    204

ค้นไปค้นมาไปเจอในเวป www.thaiairsoftgun.com ได้เจอกระทู้นี้ซึ่งบอกว่า BB ย่อมาจากลักษณะของกระสุนที่เหมือนลูกบอล หรือ "Ball Bullet" นั่นเอง รายละเอียดขอบคุณคุณ vzr แห่ง www.thaiairsoftgun.com ที่โพสกระทู้นี้ไว้ครับ

Posted by Carlos
    .............................................

BB Guns คืออะไร !?!
    'ปืนอัดลม' คิดว่าหลายท่านน่าจะคุ้นเคยกับคำนี้ เจ้าปืนอัดลมนี่มันมีอยู่หลายแบบด้วยกัน จะต่างกันตรงที่กระสุนที่ใช้ และแหล่งพลังงานของปืน ซึ่งก็มีทั้งใช้อากาศล้วน ๆ ทั้งแบบที่ให้แก๊ส เจ้าแก๊สนี่ก็มีหลายสูตร หลายส่วนผสมอีก ซึ่งก็จะทำให้ความแรงของปืนแต่ละแบบต่างกันไป บางแบบนั้นก็รุนแรงถึงขนาดเป็นอันตรายถึงชีวิตได้ทีเดียว เช่นปืนที่ใช้ในการแข่งขันยิงเป้า หรือ ปืนที่ใช้ในการล่าสัตว์ขนาดเล็ก ซึ่งก็ถือเป็น BB Guns ได้เหมือนกัน ในต่างประเทศ มี BB Guns ที่ใช้กระสุนโลหะกลม 0.177 คาลิเบอร์ ซึ่งเป็นอันตราย หากนำมาเล่นในเชิงรณยุทธ์ ที่ต้องมีการเข้าปะทะกัน เรามาทำความเข้าใจกะปืนที่เราเล่นกันอยู่สักหน่อยดีกว่า....

แล้วอย่างที่เราเล่นกันนี่ล่ะ !?!
    ส่วนเจ้า BB Guns หรือ Air Soft Guns ที่เรากำลังพูดถึง เป็นคำที่ใช้เรียกปืนอัดลมเบา ที่จำลองเลียนแบบปืนจริงในอัตราส่วน 1:1 เรียกว่าดูเผิน ๆ ก็แทบจะแยกกันไม่ออก ทำงานด้วยแรงดันของอากาศ หรือแก๊ส ขับดันกระสุนพลาสติกขนาดเส้นผ่านศูนย์กลางประมาณ 6 mm. (8 mm. ในบางผู้ผลิต) ที่เรียกว่า Ball Bullet หรือ BB นั่นเอง ระบบการทำงานต่าง ๆ ของตัวปืนนั้น ก็คล้ายกับการทำงานของปืนจริงมาก ทั้งการยิงเป็นชุด "Full - Auto" ในปืนกล หรือ ในปืนสั้นที่มีระบบ "Blow Back" อัตราความเร็ว และความแรงของกระสุนที่ยิงออกมาจากปืนชนิดนี้ ไม่รุนแรงขนาดทำอันตรายถึงชีวิต จึงนิยมนำมาเล่นเกมรณยุทธ์ หรือ Survival Games โดยใช้ปืน ?BB Guns เป็นอาวุธในการเข้าปะทะกัน ลักษณะเดียวกันกับการเล่น เพนท์บอล แต่ถึงแม้ความรุนแรงของปืนจะไม่เป็นอันตรายถึงชีวิตก็จริง แต่ก็สามารถทำให้บาดเจ็บได้ อย่าได้ดูถูกมันเชียว!!

สวรรค์ของคนรักปืน
    และด้วยความที่มันเป็นปืนที่ถูกถอดแบบออกมาจากปืนจริงแทบจะทุกกระเบียดนิ้ว จึงทำให้ผู้ที่หลงใหลในปืนจริง แต่ไม่สามารถมีปืนจริงไว้ในครอบครองได้ มีโอกาสได้ครอบครองปืนในฝัน อย่างที่เคยดูในภาพยนตร์หรือดูจากหนังสือ นิตยสารต่าง ๆ ได้อย่างสมใจ และด้วยความเหมือนจริงมากของเจ้าปืนอัดลมเบานี้ ทำให้สามารถใช้อุปกรณ์เสริมของปืนจริงมาแต่งองค์ทรงเครื่องปืนคู่ใจให้ดูสวยงาม ดุดัน สมจริงขึ้นไปได้อีก เรียกได้ว่า ปืนจริงมียังไง "BB Guns" ก็มียังงั้น ความฝันในตอนเด็กที่อยากเป็นแรมโบ้ ควงปืนกลหนัก M60 สาดกระสุนใส่ชาวบ้านชาวช่องก็เป็นจริงขึ้นได้ หรืออยากเป็นหน่วยสวาท, หน่วยรบพิเศษต่าง ๆ ที่มีปืนติดอุปกรณ์ทางยุทธวิธีเต็มพรืดไปหมด ใส่เสื้อเกราะ ใส่เวสท์จนตัวอ้วนกลม ก็สามารถทำได้

ในเมื่อมันเหมือนจริงขนาดนี้ ถ้าใคร ๆ ที่ไม่รู้ว่าเป็นปืนจำลองมาเห็นเข้า ก็คงตกอกตกใจกันใหญ่ ดังนั้นในการพกพา นำเอาปืนออกไปเล่น จึงต้องปกปิดให้มิดชิด ไม่เช่นนั้นก็อาจจะทำให้ผู้คนแตกตื่น หากเจ้าหน้าที่ตำรวจเข้าใจผิดคิดว่าเป็นของจริง มีการใช้กำลังอาวุธเข้าจับกุม ก็จะเป็นเรื่องร้ายแรงกันไปใหญ่ ปืนเรามันของเล่น สู้ปืนจริง ๆ ในมือตำรวจเค้าไม่ได้หรอกนะครับ

แล้วมันอันตรายมั๊ย!?!
    โดยปกติแล้ว ปืนอัดลมเบาที่เราเล่น ๆ กันอยู่นี้จะถูกผลิตออกมาภายใต้มาตรฐานการควบคุมให้อยู่ในเกณฑ์ที่เอาไปเล่นแล้วไม่เป็นอันตรายร้ายแรง (ก็คือ มันก็ยังอันตรายอยู่ดี) โดยจะมีมาตรฐานความแรงของลูกกระสุน BB ขนาด มาตรฐาน 6mm. น้ำหนักประมาณ 0.2 g 0.25 g ตอนยิงออกจากปากกระบอกประมาณ 200-500 fps (ฟุตต่อวินาที) ซึ่งแรงปะทะเป้าหมายนั้น ไม่รุนแรงนัก แต่ก็ไม่ควรที่จะยิงใส่ใบหน้ากันตรง ๆ หรือส่วนผิวหนังที่ไม่มีอะไรปกปิด และเวลาเล่น ต้องมีอุปกรณ์ป้องกันดวงตาใส่อยู่ด้วยเสมอ ส่วนอวัยวะส่วนอื่น ๆ ก็ตามแต่สมควร บางท่านอาจจะใส่แต่เสื้อแขนยาว กางเกงยีนส์ รองเท้าผ้าใบลงลุยในสนามเลย แต่บางท่านก็นิยมจะใส่ชุดทหาร หรือเลียนแบบหน่วยรบพิเศษต่าง ๆ แบบเต็มยศก็มี อันนี้ก็แล้วแต่ความชอบของแต่ละคน แต่เพื่อความปลอดภัยแล้ว ควรจะใส่อะไรที่มันปกปิดร่างกายมิดชิดหน่อยก็ดี ปืนเดี๋ยวนี้นิยมแต่งแรงเพิ่มขึ้นจากมาตรฐานที่โรงงานผลิตออกมา ดังนั้น รับรองได้ว่า ความรู้สึกเมื่อโดนยิงนั้น ไม่ธรรมดาแน่นอน อยากเล่นให้สนุกก็ต้องรู้จักเล่นนะครับ

เมื่อไม่พอใจในสิ่งที่มีอยู่
    อย่างที่กล่าวไปถ้าหากยังไม่พอใจกับความแรงที่ได้มากจากโรงงาน เราสามารถแต่ง เพิ่มความแรงของกระสุนได้อีก ยิ่งเดี๋ยวนี้ มีอุปกรณ์เสริมและของแต่งมากมายที่จะเนรมิตความแรงให้กับปืนคู่ใจให้แรงได้อย่างง่ายดาย ใช้เวลาเพียงนิดเดียวก็สามารถสัมผัสถึงความแตกต่างได้อย่างเห็นได้ชัด รายละเอียดในการตกแต่งเพิ่มประสิทธิภาพปืนคู่ใจนั้น ทางทีมงานจะนำมาเสนออีกที เพราะมีรายละเอียดมากมายเหลือเกิน การแต่งปืนปืนแต่ละรุ่น แต่ละแบบ ก็ไม่เหมือนกันอีก ปัจจัยที่ต้องคำนึงถึงในการแต่งปืนอีกหลายอย่าง สาธยายกันได้สามวันเจ็ดวัน กว่าที่ปืนจะแรงได้สมใจก็เป็นเงินไม่น้อย แต่ก็ต้องระวังกันหน่อยนะครับ ปืนแรงมาก ๆ จะไม่มีใครเล่นด้วย เพราะอะไร ก็เพราะเวลาโดนยิง มันเจ็บน่ะสิครับ!!!

*** บทความนี้ เขียนขึ้นโดยคุณ HRT เมื่อเดือน พฤศจิกายน 2003 เนื้อหาบางส่วนอาจไม่ Update ***
    Last edited by มนุษย์ไฟฟ้า; 6th March 2008 at 01:20.
    เชื่อ ใน สิ่ง ที่ ยัง ไม่ เห็น แล้ว จะ ได้ เห็น ใน สิ่ง ที่เชื่อ
    วันนี้คุณคลิ๊กแบนเนอร์แล้วหรือยัง

Thanks
    1,193

เจี๊ยก....คุยเล่นๆ เปิดจริงเลย

Thanks
    1,193

งั้นในฐานะ ภารโรงของห้องนี้

ต้องขออนุญาตกล่าวต้อนรับสำหรับทุกท่าน ที่รัก และชอบในสิ่งนี้ เหมือนกันครับ

ตัวผมเอง ก็เพิ่งจะได้รู้จักแหล่ะ ว่า BB มันแปลว่าอะไร
    แถมสืบทราบมาว่า พี่ๆ น้องๆในไทยดีนั้น เล่น BB กันหลายท่าน

เลยขออนุญาต เว็บมาสเตอร์ เปิดห้องเล็กๆ เอาไว้พูดคุย ไว้นัดกันไปออกกำลังกาย
    ให้อาร์ดีนาลีน มันหลั่ง ให้เหงื่อออก ลดพุง ลดไขมันได้สักเล็กน้อย

ให้เป็นงานอดิเรก เป็นของเล่นอย่างหนึ่ง ซึ่งสร้างสังคมดีๆได้

แต่ห้องนี้คงไม่เน้น ให้โด่งดังแบบบอร์ด BB ที่มีมาอยู่แล้วนะครับ
    เพียงเพื่อเป็นมุมเล็กๆในบ้าน ไว้แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน ตามประสาคนคอเดียวกันครับ

พอมีสมาชิกคลับ BB ThaiDphoto สักจำนวนหนึ่ง ก็นัดไปออกรอบกัน
    เอาปืนมาถ่ายกันแบบสวยๆ เพราะดูตามเว็บ BB อื่นๆแล้ว ผมคิดว่า ชาวไทยดี ถ่ายสวยกว่าแน่ๆ อิอิอิ

ผ่านมาแล้ว อย่าลืมไปเข้าแถวเช็คชื่อกันได้ที่กระทู้นี้เลยนะครับ
    http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?t=77649

Last edited by Electron; 7th March 2008 at 14:10.

Santa Cruz, CA, USA
    Thanks
    66

ตกใจเลย เปิดเว็บมาเจอห้องใหม่ หุหุ

อยากเล่นบีบีเหมือนกันครับ แต่ช่วงนี้คงเป็นไปไม่ได้ด้วยเหตุผลหลายๆ อย่าง ไว้ถ้าวันไหนไปซื้อปืนมา จะเข้ามาแจมละกันครับ
    Facebook Page: www.facebook.com/chakrityau
    DeviantArt: http://palmbook.deviantart.com

"Men are not disturbed by things, but the view they take of things." - Epictetus (55-135 A.D.)
    "What about things like bullets?" - Herb Kimmel, Behavioralist, Professor of Psychology, upon hearing the above quote (1981)

13o48'19.93"N 100o35'31.27"E
    Thanks
    680

เอาจนได้ เอิ๊กๆ เดี๋ยวเอามาโชว์บ้าง

บ้านหลังเล็กๆ ริม รางรถไฟฟ้า
    Thanks
    41

โหหห ไทยดีมีทุกสิ่ง จริงๆ อิอิ

ของผมมี สองกระบอกครับ อัดแก๊สอันนึง แล้วก็ Hop up อันนึงครับ ....

@ Corner of My Life
    Thanks
    625

อิอิอิ .... เด๋วไปเล่นด้วย ... Glock19 คราบ
    [... On Oberon's way ...] [Facebook] [Twitter] [Instagram] [My Game : Tap Zombies]

Thanks
    106

ความเร็วต้นระดับ 200-500 f/s ถือว่าแรงมากนะครับ
    ปืนสั้นของจริง ความเร็วต้นประมาณ 1,300 f/s สำหรับ .357
    900 f/s สำหรับ 11 มม. และ 1,100 f/s สำหรับ 9 มม. (ขึ้นอยู่กับชนิด,ยี่ห้อของกระสุน)

ก็ขอให้ใส่อุปกรณ์ป้องกันให้ดีนะครับ เดี๋ยวโปรถ่ายภาพบาดเจ็บ ผมอดชมภาพสวยๆ
    Last edited by น้องมีน; 7th March 2008 at 22:04. Reason: พิมพ์ผิด

Thanks
    57

เพิ่งจะซื้อ BB Gun มาเล่นได้ไม่ถึง 2 อาทิตย์ ไม่คิดว่าจะมีคลับปืนในไทยดีด้วย บังเอิญเห็นกระทู้ "เคล็ดลับ ฯลฯ ของคุณ UltraJ เลยทราบว่ามีคลับนี้ด้วย

ขอสมัครเป็นสมาชิกอีกคนนะครับ

พรุ่งนี้จะเอารูปปืนมาลง คืนนี้มืดแล้ว ขี้เกลียดถ่ายรูป

ที่ผมซื้อมาแล้ว ก็มี 2 ชิ้น คือ TM PSG-1 กับ TM VSR-10 G-Spec ครับ
    อีกชิ้นที่สั่งไปแล้ว และกำลังรอเป็นปืนสั้น TM Desert Eagle 0.5 AE จากร้านเจ้าประจำ (เจ้า Desert Eagle ช่วงนี้ของหมด หาจากหลายเจ้าก็ไม่มีของ)

เพื่อนๆ ท่านใดอยากดูปืนรุ่นล่าสุดของ Tokyo Marui ก็เข้าไปที่ http://www.tokyo-marui.co.jp/download/index.html กับ http://www.tokyo-marui.co.jp/products/index.html
    ขอให้สนุกกับภาพปืนสวยๆ นะครับ

Thanks
    204

ยินดีอย่างยิ่งครับ พอดีภารโรงประจำห้องไปต่อวีซ่าทางใต้ผมเลยรับหน้าที่ออกมาต้อนรับทุกท่านครับ ยินดีต้อนรับครับผม ผมได้ปืนวันจันทร์แล้วจะลงสนามเลยครับ แล้วเอาเรื่องราวมาแชร์กันครับ

Thanks
    59

โอ้โฮ ผมเพิ่งแซวเพื่อนไปว่าเห็นดาราหนุ่มๆเขาแห่มาเล่นBBgunกัน จะตามกระแสด้วยหรือเรา?... ไม่พ้นหนึ่งวันดี ThaiDก็มีห้องBBgunเสียแล้ว

เผอิญความเสียหายของกระเป๋าสตางค์จากมูลค่ากล้องยังไม่หายดี ไว้จะสะดวกจะตามไปเช่าปืนหน้างานครับ

Thanks
    75

เมื่อเดือนก่อนเห็นร้านขายปืนเปิดอยู่ในคลองถม ต้องหยุดดูด้วยความสวยงามของตัวปืน ที่แท้ก็คือ BB Gun นี่เอง....

เอาอีกแล้วท่านกล้า....... สมาชิกเพียบแน่เลย สนใจแต่ไม่ค่อยรู้จักปืนเท่าไร รอศึกษาก่อนนะ
    Last edited by นาย ยาว; 8th March 2008 at 05:23.

Thanks
    2

Default อ๊ะ อ๊ะ พึ่งจะถอยมาอาทิตย์เดียวเองครับ

เป็น TM M92F CS ครับ เอาใว้โชว์+ซ้อมยิงกระป๋องโค้ก ยามว่างครับ

Thanks
    156

สวัสดีครับ อยากไปเล่นที่สนามจัง แต่อุปกรณ์ยังไม่ครบ

+ Reply to Thread
Page 1 of 3 123 LastLast