Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 15 of 40

Thread: ทำไมรู้สึกthaiDเดี๋ยวนี้คุยเรื่องการถ่ายภาพน้อยลง

Thanks
    49

Default ทำไมรู้สึกthaiDเดี๋ยวนี้คุยเรื่องการถ่ายภาพน้อยลง

จากการที่ผมเข้า web ด้วยลิ้ง http://www.thaidphoto.com/forums/search.php?do=getdaily ที่สำหรับเรียงกระทู้ที่มาใหม่ ทำให้รู้สึกว่าเดี๋ยวนี้ การพูดคุย ใน thaiD จะเป็นการพูดถึงอุปกรณ์เป็นส่วนใหญ่และมากขึ้นเรื่อยๆ ไม่ว่าจะเป็นกล้อง เล็น อุกรณ์เสริม ซื้อตัวไหนดี ตัวนี้ดีกว่ารึเปล่า ตัวไหนคมกว่ากัน ราคาเท่าไหร่ รวมทั้งห้องขายก็คึกคัก เทียบกับกระทู้โพสภาพ วิจารณ์ คุยเรื่องเทคนิคการถ่าย ทำให้อย่างหลังดูน้อยลงไปมากเลยทีเดียว ซึ่งเหมือนจะผิดกับช่วงก่อนๆ ที่มีบทความดีๆ เทคนิคดีๆมากมาย ไม่รู้ว่าเพราะช่วงนี้มีอุปกรณ์ออกมาบ่อยรึว่า ความรู้ต่างๆอยู่ในหนังสือไปหมดแล้ว?
    ไนม่ได้เป็การว่าผู้ที่เข้ามาถามนะคับ แค่รู้สึกแหม่งๆ ถูกผิดยังไงก็วิจารณืกันได้นะคับ ที่นี่ให้อะไรผมมากมาย ในใจลึกๆเลยอยากเห็นที่นี่เป็นสังคม แห่งการสร้างภาพ(ผลงาน)มากกว่า เลยแค่อยากออกความคิดเห็นคับ
    อยากมี lenดีๆไว้ละลายฉากหลัง อยากมี นน่ารักๆไว้ละลายหัวใจ
    http://notebakery.multiply.com/

2. The Following 15 Users Say Thank You to NoteBakery For This Useful Post:

9george (3rd March 2008), ABACAB (3rd March 2008), Electron (3rd March 2008), GreatLFC (24th June 2008), iamtaey (5th March 2008), indigo (5th March 2008), jojosung (11th March 2008), KpiX (3rd March 2008), ktc (4th March 2008), little bee (4th March 2008), LuckyLikely (9th January 2010), mik (11th March 2008), mrzoom (8th March 2008), Rush hour (4th March 2008), WCDMA (17th March 2008)

Thanks
    49

ขอโทษคับ ลงผิดขอย้ายไป feed back ด้วยคับ
    อยากมี lenดีๆไว้ละลายฉากหลัง อยากมี นน่ารักๆไว้ละลายหัวใจ
    http://notebakery.multiply.com/

4. The Following 3 Users Say Thank You to NoteBakery For This Useful Post:

ampbellz (17th March 2008), LuckyLikely (9th January 2010), หลวงลายไทย (3rd March 2008)

Thanks
    1,193

ผมมองว่า ไม่ได้น้อยลงครับ

เพียงแต่ตอนนี้ สมาชิกใหม่ๆมากขึ้นเป็นทวีคูณ(ตามเทรนด์และเทคโนโลยีที่ไปเร็วมาก)
    เริ่มสนใจกล้องกันมากกว่าเมื่อก่อน ก็เลยหันมาศึกษาเรื่องอุปกรณ์กันมากขึ้น
    (จะด้านไหน ก็แล้วแต่ความสะดวก และความพร้อมของแต่ละคน)

ภาพถ่าย ยังคงมีมาโพสต์กัน วันๆหนึ่ง ไม่ใช่น้อยๆ
    เพียงแต่สัดส่วนการเติบโตมันไม่เท่ากันเท่านั้นเองครับ

มีรูปสวยมีเยอะ แต่กระทู้มักตกหน้าเร็ว เพราะสมาชิกช่วยกันโพสต์เยอะไงครับ
    Last edited by Electron; 2nd March 2008 at 23:59.

Thanks
    1,193

อยากเห็นเช่นเดียวกับเจ้าของกระทู้ครับ(หรืออาจจะคล้ายๆ)

และผมก็อยู่ที่นี่มานาน จนเห็นความเคลื่อไหวในทุกรูปแบบ

เห็นพัฒนาการของใครหลายๆคน (ส่วนผมเองอาจมีพัฒนาการที่ช้าหน่อย เพราะเน้นสังสรรค์อย่างเดียว)
    มีทั้งพัฒนาการที่ดี และไม่ได้ดี ...อันนี้เป็นมุมมองส่วนตัว

เห็นหลายๆคน ตั้งใจที่จะสร้างผลงาน สร้างความแปลกใหม่
    แต่เมื่อได้รับคำวิจารณ์ คำแนะนำ ....กลับออกอาการ ออกอารมณ์ อยู่ไม่ได้ ระเห็ดไปที่อื่น
    เร่ร่อนไปเรื่อย ซึ่งก็ไม่ใช่เรื่องแปลก มีให้เห็นกันอยู่ในทุกสังคม และก็น่าจะยังอยู่คู่กับสังคมไทยไปอีกนาน

ไม่ถูก และไม่ผิด ที่หลายๆคนจะรู้สึก และแปลกใจว่า เว็บนี้ ไม่ค่อยมีงานดีๆ
    ไม่ถูก และไม่ผิด ที่หลายๆคนจะรู้สึก และแปลกใจว่า เว็บนี้ รูปสวย อยู่ได้ไม่นาน
    ไม่ถูก และไม่ผิด ที่หลายๆคนจะรู้สึก และแปลกใจว่า เว็บนี้ บ้าอุปกรณ์
    ไม่ถูก และไม่ผิด ที่หลายๆคนจะรู้สึก และแปลกใจว่า เว็บนี้ เรื่องวิชาการแน่นปึ๊ก
    ไม่ถูก และไม่ผิด ที่หลายๆคนจะรู้สึก และแปลกใจว่า เว็บนี้ กิจกรรมน้อย แต่ทำไมยอดเข้าชมสูงมากๆ

เพราะจุดยืนของแต่ละคนไม่เหมือนกันไงครับ
    ใครยืนตรงไหนได้สะดวก มั่นคงกว่า ก็เลือกยืนตรงที่เหมาะ ที่ชอบ

จุดยืนของเว็บ ที่เว็บมาสเตอร์ท่านสร้างมา ก็เพียงเพื่อ เป็นที่พักผ่อนหย่อนใจ เป็นงานอดิเรก
    เป็นที่พบปะ สังสรรค์ และเปลี่ยนความรู้-ความคิด พูดคุยกันได้ทุดเรื่องราว จิปาถะ
    ซึ่งหลายท่านเองก็ยังเคยเอ่ยปากด้วยความแปลกใจเลยว่า "เว็บโตเร็วมากๆ"

ขอบคุณครับ สำหรับความคิดเห็น และความเป็นห่วงครับ
    Last edited by Electron; 3rd March 2008 at 00:28.

7. The Following 10 Users Say Thank You to Electron For This Useful Post:

9george (3rd March 2008), ampbellz (17th March 2008), indigo (5th March 2008), KpiX (3rd March 2008), NoteBakery (3rd March 2008), phadungsak (18th March 2008), radis2 (10th January 2010), WCDMA (17th March 2008), มนุษย์ไฟฟ้า (3rd March 2008), หลวงลายไทย (3rd March 2008)

ชายแดนฝั่งตะวันออกของเมืองกรุง
    Thanks
    204

จัดการย้ายมาให้เรียบร้อยครับ

ส่วนเรื่องข้อมูล หรือความรู้เรื่องภาพ หรือแม้แต่ผลงาน จริงๆแล้วเป็นเรื่องของจังหวะครับ ในช่วงนี้กูรูของเราหลายท่านติดภาระกิจกันมากมาย แต่จริงๆแล้วพวกเราทุกคนมีส่วนร่วมในเรื่องความรู้ได้ครับ แนวคิดของไทยดีที่ทำให้เวปเติบโตมาถึงทุกวันนี้คือแนวคิดของคุณ D1 ที่ผมเองเข้าใจว่า "หลายเรื่องที่เรารู้ก็นำมาเผยแพร่ แชร์ให้คนอื่น แล้วเราก็จะได้รับ และต่อยอดความรู้ของผู้อื่นอีกมากมาย" แนวคิดนี้แหละครับคือสิ่งสำคัญที่ทำให้เวปเราเติบโต

จุดยืนของเรา เราเป็นสถานที่ที่ให้ทุกคนได้พักผ่อนเหมือนเป็นห้องนั่งเล่นอีกห้องหนึ่งในบ้าน ใครมีรูปสวยก็เอามาโชว์กัน ใครเพิ่งหัดถ่ายรูปก็มาขอความคิดเห็น เปิดเผยตัวตน นัดเจอกัน นั่งกินข้าว กินกาแฟร่วมกัน ในอดีตทีมงานทุกคนทำงานด้วยใจไม่ได้หวังผลตอบแทนอะไร ทุกคนเป็นเพื่อนกัน เราคงไม่แบ่งชั้นว่าคนโน้นสุดยอด คนนี้เก่งกว่าคนอื่น แต่เราเน้นว่าไม่ว่าใครก็เป็นเพื่อนกันได้ ผมเองอยู่ไทยดีมาแล้วก็ไม่ยอมไปไหน เพราะผมประทับใจเพื่อนผมคนนึงชื่อ Coolpix579 ที่เขาดูแลผมอย่างดีในทริปที่ผมไปกับ ThaiD ครั้งแรกที่ศุภาลัยรีสอร์ท ผมประทับใจงาน Meeting ครั้งแรกที่ร้านแถวๆเลียบทางด่วน ได้รู้จัก คุณ​D1 คุณ momo พี่ Plub พี่ RUTch คุณ​frank602 คุณมาย คุณ aareeya คุณ DFOTO และอีกหลายๆคน ไม่รู้ทำไมครับเจอหน้ากันครั้งแรกแต่ก็คุยกันสนุกจัง

นี่แหละครับเสน่ห์ของไทยดี พี่ D1 เคยเปรียบว่าถ้าเราเป็นโรงเรียนพวกเราคงเป็นโรงเรียนที่สอนตั้งแต่ อนุบาลยันมัธยม เราคงไม่กล้าเปิดมหาวิทยาลัยเพราะเราเองก็ยังมีสิ่งที่ต้องเรียนรู้อีกมากมาย แต่เมื่อเราเป็นโรงเรียนอนุบาล ใครที่ไม่เคยถ่ายรูปเลยก็จะสามารถอยู่ในบ้านเราได้อย่างมีความสุข User หลายๆท่านก็ไม่มีกล้องครับ แต่ก็เป็นคนที่เข้าไทยดีทุกวัน บางท่านไม่ได้จับกล้องมานานแต่ก็ยังคงทำงานเบื้องหลัง เข้ามาอ่านกระทู้ขำๆในไทยดีอยู่ทุกเมื่อเชื่อวัน ตัวผมเองก็ไม่ได้ถ่ายรูปสวยเลย แต่ก็ไม่ยอมไปไหน ก็ยังพยายามโพสรู้เพื่อให้เพื่อนๆช่วยติ เพื่อให้ผมพัฒนาต่อไปอีก

ผมยืนยันว่าอยากให้มีรูปสวยๆอยู่ในไทยดีครับ จุดเริ่มต้นอยู่ที่ใครล่ะ ผมก็บอกตัวเองว่าอยู่ที่ผมนี่แหละ ถ่ายเองไม่สวยก็พยายามฝึกเข้าไป คิดอย่างเดียวว่าจะทำอย่างไรให้มีคนเข้ามานั่งเล่นในบ้านให้มากขึ้นทุกวัน ความสามารถเวลาและโอกาสของแต่ละคนต่างกัน แต่ไทยดีก็เปิดกว้างสำหรับทุกคนครับ คำว่ารูปสวย คำว่าศิลปะไม่มีกฎตายตัว ผมไม่กล้าฟันธงว่ารูปของคนอื่น สวย หรือ ไม่สวย เพราะตัวผมเองก็ยังถ่ายไม่สวย ศิลปะไม่มีถูกมีผิดครับ เพียงแต่เสนอมุมมองของผมให้กับคนพร้อมที่จะฟังเท่านั้นเอง

จริงๆแล้วผมก็แค่คนขี้บ่นแหละครับ แต่รู้อย่างเดียวว่าถ้าไม่มี ไทยดี ก็จะไม่มี มนุษย์ไฟฟ้า คนนี้อย่างแน่นอน ผมรู้อย่างเดียวว่าไม่ว่าวันนี้เราจะเป็นอะไร สิ่งสำคัญที่สุดเราต้องไม่ลืมว่าเราเกิดมาจากที่ไหน อดีตเราเติบโตมาได้อย่างไร สิ่งเหล่านี้จะเตือนไม่ให้เราหลงระเริงอยู่กับปัจจุบัน หรือสิ่งที่ใครต่อใครยกย่อง อุปโลกให้เราเป็น ไทยดียืนอยู่บนแนวคิดนี้อย่างชัดเจนเพราะตั้งแต่กระทู้แรกที่มีคนตั้งขึ้นก็ยังคงอยู่ใน Database ของเวปไม่ว่ากระทู้นั้นจะเป็นกระทู้อะไร ทีมงานไม่เคยลบกระทู้ทิ้งจากระบบแม้แต่กะทู้เดียว เว้นแต่ Spam และกระทู้ที่ User เป็นคนลบเอง เพราะเราไม่อยากลืมอดีตว่าเราโตมาได้อย่างไรครับ

สรุปว่าตอบยาวไปแล้ว เพียงแค่ช่วงนี้มีเรื่องอึดอัดแล้วได้โอกาสระบายเท่านั้นเองครับ ขอบคุณคุณ NoteBakery สำหรับกระทู้นี้ด้วยครับ
    Last edited by มนุษย์ไฟฟ้า; 3rd March 2008 at 00:23.
    เชื่อ ใน สิ่ง ที่ ยัง ไม่ เห็น แล้ว จะ ได้ เห็น ใน สิ่ง ที่เชื่อ
    วันนี้คุณคลิ๊กแบนเนอร์แล้วหรือยัง

9. The Following 16 Users Say Thank You to มนุษย์ไฟฟ้า For This Useful Post:

basmanson (7th March 2008), indigo (5th March 2008), kobori (8th March 2008), KpiX (3rd March 2008), ktc (4th March 2008), mrzoom (8th March 2008), NaraS (4th March 2008), nithi (3rd July 2008), NoteBakery (3rd March 2008), radis2 (10th January 2010), Rush hour (4th March 2008), WCDMA (17th March 2008), ตะวัน (11th March 2008), นาย ยาว (4th March 2008), น้องมีน (4th March 2008), หลวงลายไทย (3rd March 2008)

Thanks
    49

เข้าใจแล้วคับ ผมลืมคิดเรื่องของจุดยืนเลย ที่ว่า web ไม่จำเป็นต้องเป็น web ในอุดมคติ แต่ละที่ต่างมีจุดยืนเป็นของตนเอง ถ้ามีที่ใดที่หนึ่งเรียกว่าดีที่สุด ก็คงไม่มีคนเข้าที่อื่น ขอบคุณคับ ผมลืมมองมุมนี้ไปเลย
    และอยากบอกว่า จุดยืนที่พี่ Electron บอกประสบความสำเร็จเป็นอย่างดีจริงๆคับ ที่นี่ร่มรื่นจริงๆ ขอบคุณพี่ electron อีกครั้ง และ thaiD คับ ^^

Thanks
    49

คุณมนุษย์ไฟฟ้าตอบได้กินใจมากเลยคับ และช่วงเวลา 1 ปีที่ผมเข้า thaiD ก็รู้สึกแบบนั้นเหมือนกันครับ ที่คุยเรื่องอะไรก็ได้ เป็นที่พักผ่อนของผมทุกวัน (ทุกวันจริงๆคับ) เพียงแต่อยู่ดีๆรู้สึกแหม่งๆเลยตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา ทั้งๆที่ผมเองเป็นคนชอบโม้เหมือนกัน ตอนเริ่มหัดถ่ายก็ถามอุปกรณ์อยู่ ลงภาพก็น้อย นานๆลงที แต่กลับมาบ่นเองซะนี่ ไม่ไหวเลยเรา

และอยากบอกว่าถ้าไม่มี thaiD ก็ไม่มีั NoteBakery คนนี้เหมือนกันคับ ^^
    ที่ตั้งกระทู้มาเพื่ออยากเห็นคนแบบคุณมนุษไฟฟ้ามากขึ้นนี่แหละคับ และผมจะพยายามฝึกถ่ายให้สวยขึ้นเหมือนที่คุณมนุษย์ไฟฟ้า กำลังทำอยู่คับ
    Last edited by NoteBakery; 3rd March 2008 at 00:40.

nice place near a lovely girl.
    Thanks
    2,865

- เพราะตลาดทุกวันนี้ไปเร็วกว่าเดิม ราคาแกว่งมากขึ้นลงเร็ว

- การซื้อ ง่ายกว่าการลงมือสร้างผลงาน

- เรื่องความคิดดี ๆ ในการสร้างภาพมันต้องใช้สมอง แต่คุยเรื่องจะซื้อมันง่าย แค่เรื่องเงินเท่านั้น

- การสร้างงานดี ๆ มาลง ก็ต้องมีเวลา และภาพบางแนวก็ต้องมีเงินเสียเพื่อการนั้นเพิ่มไปอีกด้วย

- เอาเงินลงของไปหมด การออกรอบจึงน้อยลง เลยคุยเรื่องซื้อขายแก้เหงาไปวัน ๆ

- ไม่มั่นใจตัวเอง ของอุปกรณ์ที่คิดว่าดีที่สุดไว้ก่อน

- คุยเรื่องผลงาน จะพาแตกกันโดยใช่เหตุ เพราะต่างคนต่างมองว่าสวยคนละมุมกัน คุยไปก็เท่านั้น เพราะถ้าสรุปแล้ว อีกคนตอบว่าก็ตูชอบของตูอย่างนี้ ก็ไม่รู้จะคุยกันไปทำไป

คืนนี้พอจะนึกได้แค่นี้ ถ้านึกได้อีกแล้วจะมาต่อให้

13. The Following 7 Users Say Thank You to เอ้ For This Useful Post:

iamtaey (5th March 2008), JEE (3rd March 2008), kobori (8th March 2008), mik (11th March 2008), nCode (24th June 2008), NoteBakery (3rd March 2008), radis2 (10th January 2010)

Thanks
    453

เห็นด้วยกับคุณเอ้ ทุกประการ มันเป็นเเบบนั้นจริงๆ

จริงๆเเล้วคนที่ถ่ายภาพสวยๆก็มีเยอะเเต่หายๆกันไปหมดเเล้ว ค่อยๆหายไปทีละคน เด็กใหม่ที่เข้ามา(ส่วนใหญ่)ก็อาจจะเพียงเเค่ ซื้อขาย อุปกรณ์ หรือเน้นคุยเรื่องอุปกรณ์ เเล้วก็คุ้ยกระทู้เก่าดูภาพสาวไปเรื่อยเปื่อย หลังๆผมก็ชักเบื่อ สักวันคงหายไปเหมือนกับอีกหลายๆท่านเหมือนกัน

ใจก็ว่าอยากจะทำโปรเจคถ่ายภาพเเบบใหม่ๆ หรือที่น่าสนใจมาเสนอๆอยู่ เเต่มันก็ใช้เวลามากมาย

15. The Following 6 Users Say Thank You to JEE For This Useful Post:

mik (11th March 2008), NoteBakery (3rd March 2008), radis2 (10th January 2010), WCDMA (17th March 2008), หลวงลายไทย (3rd March 2008), เอ้ (7th March 2008)

Thanks
    49

พี่เอ้หาเหตุผลมาได้โดนมากอะ ตรงประเด็นดี ข้อแรกๆเป็นสิ่งที่เห็นเป็นปกติมากๆเลย แต่ผมก็ใช่ว่าจะว่าผิด อยู่ที่ความสุขแต่ละคน มีตังก็ซื้อไป แค่ขอให้ซื้อแล้วเข้าใจว่าอุปกรณ์ไม่ได้มีผลต่อภาพทั้งหมดทั้งมวลก็พอ
    แต่ผมไม่อยากให้มีแบบข้อสุดท้าย เลย ถึงมันก็ห้ามไม่ได้เพราะคนสร้างผลงานมักจะไม่ชอบให้ตัวเองเสียความรู้สึกที่ในความคิดว่าผลงานตัวเองว่าดีแล้ว แต่คนอื่นก็มีแง่มุมของคนอื่นเหมือนกัน ผมคิดว่าคงต้องยอมรับฟังกันบ้าง เด๋วไม่ได้คุยกันหายไปหมด - -

Thanks
    49

Quote Originally Posted by JEE View Post
    เห็นด้วยกับคุณเอ้ ทุกประการ มันเป็นเเบบนั้นจริงๆ

จริงๆเเล้วคนที่ถ่ายภาพสวยๆก็มีเยอะเเต่หายๆกันไปหมดเเล้ว ค่อยๆหายไปทีละคน เด็กใหม่ที่เข้ามา(ส่วนใหญ่)ก็อาจจะเพียงเเค่ ซื้อขาย อุปกรณ์ หรือเน้นคุยเรื่องอุปกรณ์ เเล้วก็คุ้ยกระทู้เก่าดูภาพสาวไปเรื่อยเปื่อย หลังๆผมก็ชักเบื่อ สักวันคงหายไปเหมือนกับอีกหลายๆท่านเหมือนกัน

ใจก็ว่าอยากจะทำโปรเจคถ่ายภาพเเบบใหม่ๆ หรือที่น่าสนใจมาเสนอๆอยู่ เเต่มันก็ใช้เวลามากมาย
    อย่าให้เป็นแบบนั้นเลยคับ ฟังแล้วรู้สึกหดหู่จัง ผมคนนึงที่จะรอชมผลงานของพี่นะคับ เอาใจช่วยคุณ JEE คับ ^^

www.facebook.com/gateravee
    Thanks
    130

ผมคิดว่า ด้วยความที่เวบนี้เหมือนห้องนั่งเล่น การคุยเรื่องอะไรที่ผ่อนคลายดูสบายๆน่าจะดีกว่า เพราะ ต่างคนต่างความคิด เวบถ่ายภาพในปัจจุบันมากมาย แต่ละคาแรกเตอร์ครับ ชอบดูรูปแบบไหน ซีเรียสขนาดไหนก็เลือกดูได้พอควร
    เวบนี้เป็นเวบที่ผมอยู่ๆได้นานๆ ดูได้นานๆ โดยที่ไม่เครียดสักนิด เพราะ คุยกันแต่เรื่องรีแลกซ์สบายๆ และเป็นกลางอย่างมากมาย..ถ่ายภาพไม่ต้องสวยอะไรมากมาย ถกเถียงกันมากมายเรื่องสวยไม่สวย แต่ทุกคนมีความสุข และได้แบ่งปันข้อมูล และมิตรภาพ ซึ่งตรงนี้เป็นจุดแข็งมากๆ ที่ทำให้สังคมแห่งนี้ยังคนอยู่และโตขึ้นเรื่อยๆ
    ยังจำบรรยากาศทริปครั้งแรกที่ศุภาลัยได้อย่างดี เช่นเดียวกับคุณ มนุษย์ไฟฟ้า
    ยังจำเรื่องราวสมัยเดืนถ่ายรูปเล่นกับเพื่อนๆ ตอนหัดถ่ายเมื่อ 3-4ปีที่แล้วได้เสมอ บรรยากาศเหล่านี้..​มันเกิดขึ้นได้ด้วยกลุ่มคนครับ อาจแค่เพราะปัจจุบันคนในเวบมีเยอะแยะมากมาย เลยรู้สึกตรงนี้น้อยลงไปบ้าง และเมื่อชาวไทยดีรวมตัวกันเมื่อไหร่บรรยากาศดีๆเหล่านี้ก็ยังกลับมาเสมอๆครับ

19. The Following User Says Thank You to JOJO For This Useful Post:

NoteBakery (11th March 2008)

13o48'19.93"N 100o35'31.27"E
    Thanks
    680

รออีกสักแป๊บ คงมีอะไรให้สมาชิกได้แปลกใจ กันแหละครับ คอยมาติดตามกันให้ดี ไม่งั้นอาจพลาดโอกาสกันได้ เดี๋ยวจะหาว่าไม่เตือน เอิ๊กๆ

bangbon district
    Thanks
    1,729

ผมว่าบางทีห้องซื้อขาย ยังโพสกันถี่กว่าห้องอื่น ๆ อีก

แต่ก็อย่างว่านะครับ เนตมันไวขึ้น คนก็มากขึ้น

ส่วนตัวก็จะพยายามช่วยตอบ ในเรื่องเลนส์ที่เคยใช้ ชอบไม่ชอบยังไง ก็จะตอบ

การถ่ายภาพ จริง ๆ ก็ไม่ได้เก่งกาจอะไร ตอบให้ได้ ก็จะตอบให้

ปัญหาคือไม่ค้นของเก่ากันแล้วล่ะ ส่วนตัวผมคิดว่าพักหลัง ๆ เริ่ม "เยอะเกิน" แล้วเหมือนกัน

กลายเป็นเวปคุยกันเรื่องกล้องและเลนส์และอุปกรณ์เสริมไปบ้างแล้ว

บางทีก็เบื่อเหมือนกันครับ
    กลัวเมีย

22. The Following 2 Users Say Thank You to จอมมารพุงโต For This Useful Post:

NoteBakery (11th March 2008), radis2 (10th January 2010)

Thanks
    31

ผมเองก็มือใหม่ขอบอกได้ว่าใหม่จริงๆ เพิ่งซื้อกล้องมาหัดถ่ายเมื่อกลางเดือนพฤศจิกายน 2550 นี่เอง และ ThaiD ได้ให้ความรู้เกี่ยวกับการถ่ายภาพผมมากพอสมควร หาอ่ายอยู่บ่อยๆ ไม่รู้ไม่เข้าใจอะไรก็มาโพสถามอีกที
    ช่วงนี้ก็หาข้อมูลอุปกรณ์ 10-22 อยู่เพราะจะซื้อแต่ไม่มีความรู้ เลยจำเป็นต้องถามก่อนที่จะตัดสิ้นใจซื้อ

อย่างที่พี่เอ้พูด ถูกต้องเลยครับ ส่วนรูปผมก็โพสบ้างเล็กๆน้อย เพราะถ่ายส่วนมากไม่สวยมุมมองยังไม่ดี ต้องรอให้สวยอีกนิดแล้วจะโพสครับ เพราะผมเคยเอาให้เพื่อนๆที่หัดถ่ายด้วยกันดูเขาบอกไม่สวยน่าจะอย่างโน้นอย่างนี้ ผมเองก็คิดว่าตอนถ่ายแบบนี้มุมนี้มันน่าจะสวยนะก็เลยถ่าย เพราะมันสวยของเราคนอื่นไม่สวย ผมเลยไม่ค่อยกล้าที่จะโพสสักเท่าไร
    บ้างทีเขาก็ว่าภาพไม่คมมั้ง สีไม่สดมั้ง อะไรต่อมิอะไรมั้ง (ก็ฝือมือมันได้เท่านี้ กำลังฝึกอยู่ แต่ผมก็มองว่ามันก็ ok นะ เขาก็มั่นใจว่าภาพเขาสวยกว่าผมเยอะมากๆๆๆๆๆ แต่ผมก็มองว่ามันก็ดูพอๆกัน มันก็เลยเหมือนที่พี่เอ้พูดอีกแหละ) ผมเลยต้องฝึกต่อสักพักก่อนที่จะเอามาให้คนอื่นดู เพราะแม้แต่เพื่อนที่หัดถ่ายด้วยกัน ยังดูไม่ได้เรื่องเลย แล้วพี่ๆที่โปร กันนั้นคงจะมองละเอียดกว่าอีก ดังนั้นผมจึงขอตั้งหลักสักพักก่อนที่จะโพสผลงานครับ
    เพื่อไม่ให้เปลืองพื้นที่ของ ThaiD ครับ ผมจำได้ว่าผมคงจะโพสไว้สัก 2-3 รูปมั้ง ครับ เดี่ยวฝีมือพอไปวัดไปวาได้จะเอามาให้ดูและวิจารณ์บ้างครับ
    Last edited by yonet; 3rd March 2008 at 10:04.
    ลุยไปทุกที่ กับ EOS 350D

24. The Following User Says Thank You to yonet For This Useful Post:

NoteBakery (11th March 2008)

+ Reply to Thread
Page 1 of 3 123 LastLast

Tags for this Thread

Bookmarks