Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Results 1 to 10 of 10

Thread: (^_^!) ระวัง Pishing แนวใหม่ สดๆ ร้อนๆ เมื่อกี้นี้เอง

Thanks
    17

Default (^_^!) ระวัง Pishing แนวใหม่ สดๆ ร้อนๆ เมื่อกี้นี้เอง

เชื่อว่าหลายๆ ท่านคงได้อ่านบทความเกี่ยวกับการ Pishing หรือหลอกขโมยข้อมูลกันมาบ้างแล้ว ล่าสุดก็มีคนโดยขโมยอีเมล์ไปใช้หลอกเพื่อนๆ ว่าตัวเองถูกกักตัวอยู่ที่เมืองนอก และต้องส่งเงินไปประกันตัวออกมา

แต่ที่ผมเจอวันนี้ แต่ไม่หลงกล แต่เพื่อนผมโดนไปแล้ว เพราะมันใช้ Account MSN Messenger เพื่อนผมส่งข้อความมาหลอกผมต่ออีกที

เมื่อ 12.00 น. วันนี้ (29 ก.พ. 51)

มีเพื่อนผมส่ง Message จาก MSN Messenger มาถึงผม

for you only... said:
    http://www.offermanage.com/

for you only... said:
    bye
    แล้ว Offline ไปเลย

ผมอ่านแล้วงงๆ นิดนึงว่าเพื่อนมันส่ง Link อะไรมาให้ แล้วทำไมถึงรีบ Offline ไปเลย
    ผมส่ง Message กับไปทัก

"สวัสดี เอ"

เงียบ ไม่มีการตอบรับครับ...

แปลกๆ แฮะ ผมคลิกไปตามที่เพื่อนมันทิ้ง Link ให้ (ลองคลิกดูก็ได้ครับ ไม่เป็นไร)

ได้เว็บไซต์ http://www.msnstatus.net/ ขึ้นมาแทน (ใช้วิธี redirect แบบง่ายๆ เว็บมาสเตอร์ใหนๆ ก็คงทำเป็น)

จากข้อความหน้าเว็บ ชวนเชื่อให้สนใจ

"เร็วและง่ายๆ ในการตรวจสอบดูว่าใครบล็อกคุณใน MSN "

มีรูปภาพและฉากหลังเป็นรูป MSN Messger และใช้ Theme เดียวกับ Microsoft MSN ในเดือนนี้ คือ สีชมพู

มีข้อความแจ้งรายละเอียดวิธีใช้ไว้ว่า

"กรุณากรอกขอมูลบัญชี MSN ของคุณเพื่อให้ระบบตรวจสอบว่าใครบล็อกคุณบ้าง"

และก็มีช่องให้กรอกข้อมูล

ชื่อบัญชี......................

password ..........................

โป๊ะเชะ..... แม้ม...เป็นเว็บไซต์พิชชิ่งนี่หว่า หลอกเอาข้อมูล Account และ password เราชัดๆ

เหลือบไปดูตัวหนังสือด้านล่างตัวเล็กๆ

This site is not affiliated in any way with Microsoft Corporation
    (เว็บนี้ไม่เกี่ยวข้องอะไรกับบริษัทไมโครซอฟต์ทั้งสิ้น)

แล้ว...แม้ม...จะไปเอาข้อมูลการบล็อกรายชื่อจาก MSN ได้ยังไง

แต่ผมเชื่อว่าน้อยคนจะอ่านจนจบ แต่จะรู้สึกกระดี้กระด้าอยากจะรู้ว่ามีใครบล็อกคุณบ้าง เพราะบางทีคุณก็บล็อคคนอื่นเหมือนกัน

เตือนว่าอย่าหลงกลให้ข้อมูล Account ของคุณไป เพราะมันจะขโมยเอา Account คุณไปหลอกเพื่อนคุณต่ออีกที และแย่กว่านั้นถ้ามันเปลี่ยน Password คุณจะสูญเสีย Account คุณไปตลอดการ และถ้ามันดันเอาไปใช้ในทางที่เสื่อมเสีย หรือใช้ในการทำธุรกิจผิดกฎหมายข้ามชาติขึ้นมา คุณอาจจะตกเป็นผู้ต้องหาข้ามชาติโดยไม่รู้ตัว และเป็นการยากอย่างยิ่งในการที่จะหาข้อมูลยืนยันตัวคุณเพื่อลบบัญชีกับทาง hotmail หรือ msn รวมไปถึงการสู้คดีในชั้นศาล ถ้าหากกลายเป็นผู้ต้องหาในคดีสำคัญ

เลยโพสเตือนเพื่อนๆ ในที่นี้เอาไว้ก่อนและช่วยบอกต่อๆ กันด้วยครับ

ธานินทร์ วงศ์อาษา (Kon Isan)
    ผมแนบหน้าเว็บมาให้ดูด้วยครับ ถ้าอยากเจอของจริงก็คลิกที่ลิ้งค์ในกระทู้เลย แต่ระวังกันนิดนึงละกัน ผมคิดว่ามันปลอดภัยพอที่จะแวะเข้าไปดูที่หน้าเว็บ เพราะเครื่องผมลงระบบ Anti Virus และ Trojan เอาไว้ แต่ไม่มีใครการันตีได้ว่าจะปลอดภัย 100%
    Attached Images Attached Images  
    ผมไม่ใช่ Pro คร๊าบ เป็นแค่เป็ด บินได้ ว่ายน้ำได้ แต่ไม่เก่งซักอย่าง
    แวะทักทายผมได้ที่ www.facebook.com/thanin.wongasa

2. The Following 11 Users Say Thank You to kon_isan For This Useful Post:

BigRyu (29th February 2008), citydog (10th March 2008), Electron (1st March 2008), gravity (1st March 2008), i.m-nobody (1st March 2008), kobori (10th March 2008), nirutl (29th February 2008), oberon (1st March 2008), ripper (29th February 2008), พุทธา (29th February 2008), มนุษย์ไฟฟ้า (1st March 2008)

Thanks
    182

สำหรับคนที่โดนแล้วครับ

http://www.pantip.com/tech/software/...SA2540409.html

4. The Following 3 Users Say Thank You to BabyPalm2003 For This Useful Post:

Electron (1st March 2008), oberon (1st March 2008), มนุษย์ไฟฟ้า (1st March 2008)

Thanks
    0

Default มีภาพมาอัพเดทครับ

ก็ลองทดลองกดดู แต่ใส่ชื่อมั่วๆลงไปดูว่ามันจะใช้ได้หรือเปล่า ผลมันออกมาอย่างนี้ครับ

ท่าทางจะเป็น phishing อย่างที่ว่าจริงๆครับ หุหุ
    Attached Images Attached Images  
    Last edited by Fotato; 29th February 2008 at 14:02.

6. The Following User Says Thank You to Fotato For This Useful Post:

Thanks
    17

ใครหลงป้อนข้อมูลไปแล้ว ให้รีบเข้าไปเปลี่ยน Password ใน email account ของตัวเองด่วนเลยครับ ก่อนที่มันจะเปลี่ยน password ของเราไป ทำให้เราใช้ account ของเราไม่ได้อีกต่อไป (^_^!)
    ผมไม่ใช่ Pro คร๊าบ เป็นแค่เป็ด บินได้ ว่ายน้ำได้ แต่ไม่เก่งซักอย่าง
    แวะทักทายผมได้ที่ www.facebook.com/thanin.wongasa

Somewhere only we know
    Thanks
    171

อยากรู้ว่าใครบล็อคใครลบเราทิ้งบ้าง มี addon ตัวนึงดูได้ครับ messenger discovery แต่ไม่แนะนำเพราะมันไม่ดีต่อสุขภาพคอม
    ลงแล้ว msn รวนๆ แต่บางเครื่องลงแล้วไม่เป็นไรก็มี ผมเคยลงแล้วรวนเลยขอบาย
    ใครอยากได้ลองไปโหลดมาใช้ดู ลูกเล่นแกล้งคนเยอะดี หลอกสาวๆสนุกมากครับ555
    http://live.msgdiscovery.com
    Worry doesn’t help tomorrow’s troubles, but it does ruin today’s happiness.

Thanks
    0

เปลี่ยน Password ใน email account ของตัวเอง เข้าไปเปลี่ยนตรงไหนครับ

ผมก็ว่าผมน่าจะโดนครับ เพราะว่ามีเมล์จากemail account ของผมเองส่งมาให้ผมตัวผม ยังงงว่าเกิดอะไรขึ้นเพราะข้อความข้างในโดนบล๊อคเปิดดูไม่ได้ ส่งมาหลายทีแล้ว

ช่วยแนะนำด้วยครับ

bangbon district
    Thanks
    1,729

เพื่อนผมมักจะถามว่าทำไมไม่ใช้ msn หรือโปรแกรมพรรค์นี้เลย

เพราะเหตุนี้แหละครับ

ผมว่าโทรคุยกันดีกว่า ได้ยินเสียงกันและกัน อบอุ่นกว่า
    กลัวเมีย

Somewhere only we know
    Thanks
    171

โอ้ ตะกี้เจอมาแล้วครับ เหมือนกันเด๊ะ ส่งลิงค์มาแล้วก็ออฟไลน์
    Worry doesn’t help tomorrow’s troubles, but it does ruin today’s happiness.

Thanks
    47

สำหรับผู้ใช้ Firefox แนะนำติดตั้ง add-on WOT ปลั๊กอินตัวนี้ช่วยบอกเตือนและห้ามเข้าเว็บเข้าข่าย phishing
    https://addons.mozilla.org/en-US/firefox/addon/3456

ส่วนใครที่เคยเข้าไปหลงกล sign in เว็บ msnstatus.net แนะนำให้เปลี่ยนพาส
    วิธีการ เข้า hotmail ดูมุมด้านขวาบน คลิกที่อีเมล์ของตัวเอง เลือก View your account ดูหัวข้อ Password reset information แล้วคลิก Change แล้วก็เปลี่ยนพาสซะให้เรียบร้อยครับ

และสำหรับใครที่คิดว่าเครื่องตัวเองติดไวรัสจาก MSN Messenger ลองใช้โปรแกรม AIM Fix โปรแกรมนี้ฟรี วิธีใช้ก็ Download http://www.jayloden.com/aimfix.htm แล้วก็ปิดโปรแกรม MSN Messenger ก่อนหลังจากนั้นก็รันโปรแกรม AIM Fix เลยครับ โปรแกรมจะสแกนแล้วก็จะำกำจัดให้เอง

13. The Following 4 Users Say Thank You to พุทธา For This Useful Post:

citydog (10th March 2008), Electron (1st March 2008), gravity (1st March 2008), oberon (1st March 2008)

Khan Kaen, Thailand
    Thanks
    59

ผมก็ได้รับข้อความจากเพื่อนเช่นกันครับ แต่ส่งข้อความมาเป็นภาษาละติน
    ผมเลยรู้ว่าไม่ใช่มัน(เพื่อน) เพราะอักษรภาษาอังกฤษเรียงกัน 3 ตัวมันยังอ่านไม่ออก
    นี่ดันผ่าส่งมาเป็นภาษาละติน 555

+ Reply to Thread

Tags for this Thread

Bookmarks