Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 5 of 36 FirstFirst 123456789101115 ... LastLast
Results 61 to 75 of 527

Thread: ถามหาแฟนพันธ์แท้ olympus รู้จักคนๆนี้มั้ยครับ

หลังสวนหลวง ร.๙
    Thanks
    466

มาต่อนะครับ ขอประทานโทษแอบไปเทื่ยวคลองสวนมานะครับ พอกลับมาเลยขอหยุด1วัน
    ครั้งก่อนเล่าค้างไว้ถึงปี1973 และพระเอกของเราเพิ่งได้เลื่อนเป็นหัวหน้าแผนกออกแบบนะครับ
    ช่วงนั้นชื่อเสียงของMaitaniก็เป็นที่รู้จักกันในแวดวงอุตสาหกรรมผู้ผลิตกล้องถ่ายภาพเท่านั้น กับผู้คนทั่วๆไปก็ไม่มีใครรู้จักตะแกหรอกครับ
    จนกระทั่ง
    ในปี 1978 เป็นจุดเริ่มของเหตุการณ์สำคัญ ซึ่ง ทำให้ชื่อของ Maitani เป็นที่รู้จักกว้างขวางไปทั่วโลก
    ต้นปีนั้นOlympus Camera Corporation ตัวแทนจำหน่ายOlympus ในสหรัฐ เสนอขออนุมัตแผนโฆษณาชิ้นหนึ่ง ที่เกี่ยวกับการพัฒนากล้อง และประวัตบางส่วนของ Maitani ต่อ Olympus Tokyo
    แผนโฆษณาชิ้นนี้ทำความกระอักกระอ่วนแก่ Olympus Tokyo เป็นอย่างมาก ด้วยเหตว่าด้วยวัฒนธรรมองค์กรของญี่ปุ่น การสร้างสรรใดๆของพนักงาน จะถือว่าเป็นผลงานโดยรวมของบริษัท การชี้เฉพาะความสำคัญต่อบุคคลากรบางคนนั้น ยิ่งผ่านสื่อออกไปสู่สาธารณะ เป็นอันที่ยอมรับได้ยากอย่างยิ่ง
    แต่ความจริงก็หนีไม่พ้นว่าแนวคิดพื้นฐานและจุดเริ่มการพัฒนาของกล้องที่ถือว่าเป็น Bread&Butter ของบริษัทนั้น ก็มาจาก Maitani จริงๆ
    ในช่วงนั้น Board ของ Olympus คงตัดสินใจกันลำบากนะครับ เพราะปัญหานี้ตอบไม่ง่ายนะครับ Olympus Tokyo ตัดสินใจอยู่ปีกว่า ก็ตอบรับคำขอในเดือนตุลาคม ปี1979
    เหตผลที่อนุมัตได้ปรากฎอยู่ในบทสัมภาษณ์ต่อนิตยสารShukan Gendaiในปีถัดมาดังนี้
    Kunio Yanagida* writes :
    "A camera is made up of so many advanced technologies that a single designer could not hope to make the whole thing single-handed. The final product calls for the concerted efforts of a host of experts in many and various fields. All the more reason why Yoshihisa Maitani stands out in this daunting field for his conspicuous talent in tackling such fundamental questions as "What kind of camera are we trying to create?" and for his uniqueness and originality in creating new concepts and basic camera designs"
    *Author of the article "The Man Who Changed History by Compact Design" which appeared in the Japanese magazine Shukan Gendai in 1980. The English translation of the article appeared in the Olympus Visionage magazine.
    เห็นมั้ยครับ Maitani ผู้ซื่อสัตย์ต่อหลักการทำงาน
    ด้วยคาถาเดิมของอาจารย์ คือ การมองลึกถึงพื้นฐานของปัญหา และ
    ด้วยความเคารพศักดิ์ศรีของความคิดตัวเองในการสร้างงานที่ไม่ลอกเลียนใคร ไม่ว่าใครก็ปฎิเสธไม่ได้
    มาดูรูปของโฆษณาชิ้นนี้กันครับ
    Attached Images Attached Images  

2. The Following 3 Users Say Thank You to nithi For This Useful Post:

gameson (15th April 2015), kengkkk (5th January 2013), Mikonta (5th September 2015)

Thanks
    466

กับแบบนี้
    Attached Images Attached Images  

4. The Following 3 Users Say Thank You to nithi For This Useful Post:

gameson (15th April 2015), kengkkk (5th January 2013), ZaturdayA (30th April 2018)

Thanks
    466

ชอบจริงนะครับไอ้รูปตะกี้ตรงว่า They're more than cameras.They're inventions. นะครับ ผมว่าใครได้เครดิตอย่างนี้นะครับ มันภูมิไม่หยอกนะครับ.
    หลังAd นี้ออกไปนะครับ Maitaniมีหน้าที่เพิ่มอีกอย่างคือคอยเซ็นชื่อบนกล้อง ทั้งของคนเอามาให้เซ็นทั้งของบริษัทที่ทำออกเป็นที่ระลึก
    ปากกาที่เซ็นนี่เป็นปากกาหัวเพชรนะครับ เป็นของส่วนตัวของMaitaniนะครับ
    เมื่อสักอาทิตย์ก่อนยังเห็นใน e-bay เอา M-1 มีลายเซ็น Maitani ออกประมูลอยู่เลยนะครับ
    มาดูรูป Ad แบบรวมมิตรบ้างนะครับ
    ลองสังเกตตรงที่แกจั่วหัวไว้แถวๆกองเลนส์zuikoนะครับ สมัยนั้นทำคอมพ์มันไม่เป็นปลื้มนะครับ ต้องคิดเอง

6. The Following 2 Users Say Thank You to nithi For This Useful Post:

gameson (15th April 2015), kengkkk (5th January 2013)

Thanks
    466

ในช่วงเวลาปี1973-1978ที่ OM กำลังขึ้นหม้อนะครับ มีกล้องอีกรุ่นที่Maitani พัฒนาขี้นแทนที่ Pen กล้องระบบHalf frame ที่เริ่มเสื่อมความนิยมลงนะครับ
    โครงการกล้องเล็กของ Maitani นะครับ กล้อง compact full frame ตัวแรกที่ มีระบบหาระยะชัด ในตัว ถ้าใครจำกันได้นะครับเจ้าพ่อกล้องเล็กในอดีตคือ Minox นี่ก็ทำกล้องเล็กในFormat 135 full frame มาก่อน Maitani แต่ถ้าใครเคยใช้ด้วยก็จะพบว่าการหาระยะชัดของMinoxและ
    ยี่ห้ออื่น นี่นะครับจะใช้วิธีปรับด้วย Scale ระยะบนตัวเลนส์ ไม่มีตัวช่วยโฟกัสในช่องมองภาพ ต้องประสบการณ์ล้วนๆละครับ ใช้กะเอา
    แต่Maitani ทำนะครับใน โครงการ Olympus compact full frame กล้องเล็กของเขามีหลายๆอย่างที่ มีนอกเหนือความคาดหมายของตลาดในเวลานั้น
    1.มีระบบช่วยการหาระยะชัดในตัวแบบ กล้องRange-finder
    2.มีระบบออโต้ชัตเตอร์สปีด จาก 10 sec ถึง 1/500 sec.
    3.มีฝาปิดในตัว
    4.มีปุ่มชดเชยแสงหลังกรณีถ่ายภาพย้อนแสง
    5.มี Self timer ด้วย
    และทั้งหมดนี่นะครับ ตัวจิ๋วเดียว
    Maitani ได้ให้สัมภาษณ์เกี่ยวกับโครงการนี้ไว้ว่า
    “I designed the XA from the film out instead of from the camera in”
    เห็นอะไรหลังคำสัมภาษณ์ไหมครับ ตัวพื้นฐานของปัญหาเรื่องขนาด ก็คือฟิล์ม ถ้าจะคิดอะไรใหม่ก็เริ่มที่นี่
    XA ออกวางตลาดในปี 1979 และเป็นช่วงเดียวกับ OCC ได้อนุมัตให้ใช้ประวัตMaitani ในสื่อได้ เพราะฉะนั้น ภาพโปรโมท XA ก็ออกมาแบบนี้ละครับ

8. The Following 3 Users Say Thank You to nithi For This Useful Post:

gameson (15th April 2015), kengkkk (5th January 2013), Mikonta (6th September 2015)

Thanks
    466

มีรูปเบื้องหลังเห็น Maitani ปั้น Clay-mold ด้วยนะ

10. The Following 2 Users Say Thank You to nithi For This Useful Post:

gameson (15th April 2015), kengkkk (5th January 2013)

Thanks
    466

และภาพโชว์เครื่องใน

Thanks
    466

XA นี่มีชื่อเล่นนะครับ เขาเรียก แคปซูลคาเมร่า ตอนนั้นที่ออกก็เป็นที่นิยมมาก ปัจจุบันก็ยังพอมีคนเก็บอยู่นะครับ เพราะมันน่ารักดีคุณภาพของรูปก็ดีด้วย หลังจากนั้นก็มีกล้องในซืรี่นี้ออกตามมาในปีถัดมา XA2 ครับ วางตลาดในปี 1981 และเป็นรุ่นสร้างชื่อให้บริษัทด้วยเพราะได้รางวัล G-mark ใครที่เรียนทางด้านออกแบบคงทราบนะครับว่าเป็นรางวัลที่ยิ่งใหญ่ แค่ใหน
    มาดูรูปร่างของXA2กันครับ

13. The Following 2 Users Say Thank You to nithi For This Useful Post:

Thanks
    466

มีรูปโฆษณาให้ดูเล่นๆด้วย ย้อยยุคเล็กๆนะครับ

15. The Following 2 Users Say Thank You to nithi For This Useful Post:

Thanks
    466

มีตรา G-mark แถมให้ดูเผื่อใครนึกไม่ออก

17. The Following 2 Users Say Thank You to nithi For This Useful Post:

Thanks
    466

มีรูปถ่ายคู่กับกล้องรุ่นพื่ๆด้วยนะครับ

19. The Following 2 Users Say Thank You to nithi For This Useful Post:

กรุงเทพฯ-singapore
    Thanks
    23

เจ้า XA นี่เป็นต้นแบบ กล้องฝา ผ่าครึ่ง ของกล้อง Compact จาก olympus เลยละสิเนี้ย อืมม
    Gallery @ นายไข่เจียว
    www.pbase.com/kaijiew
    DOF: Great photography is about depth of feeling, not depth of field. - By Peter Adams-

In Portrait,I look for the unguarded moment,the essential soul peeking out,experience etched on a person's face...- By Steve McCURRY-

“When I began breaking the rules, that’s when I started to become a better photographer,”

Thanks
    466

ใช่ครับคุณไข่เจียว ตัวนี้ตัวแรก แต่ไม่มีกลไกอะไรนะครับ เป็นฝาสไลดเฉยๆ
    ก่อนจะผ่านตัว XA ไปจะขอเล่าย้อนถึง OM สักเล็กน้อย
    Maitani ได้ให้สัมภาษณ์กับนิตยสารของญี่ปุ่นหลังจากระบบ OM เป็นทื่แพร่หลายแล้วว่า M-System ในฝันของเขาครั้งแรก จะเป็นกล้องที่ชุดกลไกอยู่แยกกันหมดทั้ง กลักฟิล์ม ช่องเล็ง บอดี้ ชุดเลนส์ คล้ายๆกับHass นะครับ แต่เล็กๆ
    Maitani เรียกมันเล่นๆว่า OM-X นะครับ ไอ้เจ้า x นี่ถูกทำเป็น prototype แล้วด้วย แต่ติดปัญหาทางเทคนิคหลายจุดก่อนจะทำเป็น Production type ได้ ทางฝ่ายบริหารก็เร่ง Maitani ให้ออกProduct ออกมาก่อนให้ทันเวลา ตัว X นี่ถึงเก็บเข้ากรุไป ยิ่งภายหลังระบบ OM ติดลมแล้ว X ก็กลายเป็นความฝันโดยถาวรเลยครับ
    นี่รูปของ OM-X นะครับ ผมว่าดูจากรูปนี่ถ้ามีการพัฒนาแนวนี้นะครับ อาจได้เห็นOM digital back นะครับ

22. The Following 6 Users Say Thank You to nithi For This Useful Post:

ballny (15th February 2012), butthead (1st November 2012), gameson (15th April 2015), kengkkk (5th January 2013), Mikonta (6th September 2015), mrYong (27th May 2013)

Hannover Germany and Nonthaburi
    Thanks
    78

Wink

หายหน้าไปนาน เพิ่งได้มาอ่าน คุณ nithi เป็นแฟนพันธุ์เเท้ Olympus จริงๆนะเนี่ย
    ชีวิต วัย รุ่น เริ่ม เมื่อ ตอน ฟ้า สาง

Thanks
    7,136

เป็นบทความที่ยอดเยี่ยมมากๆเลยครับ เป็นประโยชน์แก่คนทำงานด้าน R&D มากๆเลย ทั้งวิธีการคิดและหลักการบริหารงานแบบตะวันออกที่เราๆท่านๆมักจะหลงลืมกันไป เมื่อหลายปีก่อนมีน้องๆเอา 7 Habit มาให้อ่านบอกว่ายอดเยี่ยมมาก แต่ผมอ่านแล้ว ผมว่ามันก็คล้ายๆกับ พรหมวิหารสี่อิทธิบาทสี่ ต่อมาปีล่าสุด BigBossผมเค้าเอา Six-Sigma มาให้อ่านและสั่งผมให้ดำเนินการ ผมอ่านแล้วหลักการคิดแบบ DMAIC ของมันก็ยกมาจากอริยสัจสี่นั่นเอง เป็นเรื่องทางตะวันออกที่เรามักมองข้าม

ผมใคร่ขออนุญาต Print บทความของคุณnithi ไปติดให้น้องๆของผมที่แผนก R&D อ่านนะครับ ไม่ทราบว่าเจ้าของบทความจะอนุญาตหรือเปล่า

อ้อ..มีเรื่องถามสักหนึ่งข้อครับ ลิขสิทธิ์ต่างๆที่ Maitani ทำไว้ระหว่างร่วมงานกับ Olympus ถือว่าเป็นของ Maitani หรือ Olympus ครับ

25. The Following User Says Thank You to หลวงลายไทย For This Useful Post:

mrYong (27th May 2013)

ธนบุรี กรุงเทพมหานคร
    Thanks
    1

อ่านแล้วเพลินดี . . . เพราะไม่เคยรู้ประวัติองค์กรใด ๆ ได้ละเอียดเท่าที่คุณ นิธิ ค้นคว้า และเรียบเรียงมาให้อ่าน ....

ว่าแล้ว อยากรวบรวมเอาไปเก็บเป็นเว็บจัง !!!
    เพิ่งเข้ามาเรียนรู้ด้วย Olympus C2040

+ Reply to Thread
Page 5 of 36 FirstFirst 123456789101115 ... LastLast

Tags for this Thread

Bookmarks