Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 4 of 36 FirstFirst 1234567891014 ... LastLast
Results 46 to 60 of 527

Thread: ถามหาแฟนพันธ์แท้ olympus รู้จักคนๆนี้มั้ยครับ

หลังสวนหลวง ร.๙
    Thanks
    466

มาดูรุ่นทั้งหมดของ Pen-F Series กันนะครับ

1963 Pen-F
    1966 Pen-FT
    1966 Pen-FT Black
    1966 Pen-FTV
    1968 Pen-F Microscope
    1969 Pen-FT Microscope

และเลนส์

17 Zuiko Pen F lenses
    20mm/F3.5, 25mm/F2.8, 25mm/F4.0, 38mm/F3.5 Macro, 38mm/F2.8, 38mm/F1.8, 40mm/F1.4, 42mm/F1.2, 50-90mm/F3.5 Zoom, 60mm/F1.5, 70mm/F2.0, 100mm/F3.5, 100-200mm/F5.0 Zoom, 150mm/F4.0, 250mm/F5.0, 400mm/F6.3, 800mm/F8 Reflex.

นอกจากนั้นยังมีผู้ผลิตอิสระทำอแดปเตอร์ให้Pen-Fสามารถใช้เลนส์ของ
    Nikon,Leica,Praktica, Exakta ได้ด้วยนะครับ

Pen ปิดสายการผลิตลงเมื่อปี 1970

ดูรูปทั้งครอบครัวของPen-Fกันครับ
    Attached Images Attached Images  

Unregistered Guest

Originally posted by nithi
    และตอนเปิดก็เป็นอย่างนี้
    รุ่นนี้ รึเปล่าที่ว่าถ่ายตั้งแล้วค้าง

Thanks
    466

กลับมาที่Maitani ขณะที่เขาทำการพัฒนากล้อง Pen,Pen-F Series นั้น ทีมออกแบบกล้องอีกทีมก็ทำการพัฒนา โครงการFull Frame Slr ควบคู่กันไปด้วย และทำการวางตลาดในปีเดียวกับที่ Pen-F ยุติการผลิตลง
    นี่คือหน้าตาของ Olympus FTL ครับ ถ้าใครเคยเป็นเจ้าของCanon FTb จะเห็นว่าเหมือนกันมากเลยนะครับ
    เลนส์ที่ใช้เป็นเมาท์เกลียวแบบเดียวกับPractica
    ผลปรากฎว่าเจ้งครับ ทำอยู่สองปีก็ปิดสายการผลิต
    Maitani คงมองโครงการนี้อย่างสลดใจเพราะเป็นโครงการที่ไร้ความเป็นเอกลักษณ์โดยสิ้นเชิง
    ด้วยความรู้สึกขัดแย้งเขาเองศึกษาและพัฒนาโครงการFull Frame SLR อย่างเงียบๆ ในรูปแบบที่เป็นตัวของตัวเอง เพราะคนอย่างเขา ถ้าซ้ำรอยใครอย่าทำดีกว่า
    มาดูSLR Full FrameโครงการแรกของOlympus กันครับ
    Olympus FTL
    Attached Images Attached Images  

4. The Following User Says Thank You to nithi For This Useful Post:

kengkkk (5th January 2013)

Thanks
    466

Originally posted by Unregistered
    รุ่นนี้ รึเปล่าที่ว่าถ่ายตั้งแล้วค้าง
    ใช่ละครับ แต่ต้องลองให้ใครที่เก็บอะไหล่ไว้มาเทียบกันดูว่าเหมือนกันขนาดไหน แต่คุณสมบัติเดิมยังอยู่ครบนะครับเช่น Synch Flash ทุกความเร็ว ของE-10 นี่ได้ที่1/640 นะครับ

Thanks
    466

มาต่อกันเรื่องการพัฒนาโครงการ Full Frame SLR ของ Maitani ต่อนะครับ ในช่วงปี1970 ช่วงที่FTLออกชิมตลาดและท่าทางจะไปไม่รอดนั้นนะครับ
    Maitani เสนอแนวคิดทางเลือกของเขาแก่ผู้บริหาร ความแตกต่างของโครงการของเขาคือ Maitaniเสนอการพัฒนาระบบ(System)กล้องถ่ายภาพทั้งระบบที่สามารถตอบสนองการใช้งานของมืออาชีพได้ และมีความแตกต่างอย่างชัดเจนโดยตอบสนองความต้องการของลูกค้าได้
    ระบบและความต้องการของมืออาชีพ ประสบการณ์จากPen-F และคู่แข่งในตลาดก็เป็นตัวกำหนดได้
    ความแตกต่างและความต้องการของลูกค้า บางส่วนการสำรวจตลาดคงช่วยได้ แต่สุดท้ายการสังเคราะห์ข้อมูลก็เป็นหน้าที่ของDesignerคือMaitani อยู่ดี จุดร่วมของSLRขณะนั้นคือ เทอะทะ ใหญ่ หนัก เสียงดัง ซึ่งทุกคนก็ดูเหมือนยอมรับกันเป็นปกติว่าถ้าเป็นSLR มันก็เป็นอย่างนั้น
    Maitani วิเคราะห์ว่า ทั้งหมดนั่นคือโจทย์ของเขา
    ระบบ M ที่เขาจะพัฒนาจะต้อง เป็น Professional system ซึ่ง เล็ก คล่องตัว เบา และมีระบบกลไกที่นุ่มนวล
    M-System ได้อนุมัติให้พัฒนา และออกสู่ตลาดครั้งแรกในปี 1972
    หน้าตาอย่างนี้นะครับ

7. The Following User Says Thank You to nithi For This Useful Post:

Thanks
    466

ดูอีกมุมครับ ให้เห็นชื่อ M1 ชัดๆ

9. The Following User Says Thank You to nithi For This Useful Post:

Thanks
    466

ดูรูปตัดขวางอีกรูปนะครับ รูปนี้จะแสดงให้เห็นว่า M-1 มีปริซึมขนาดใหญ่ที่มีตำแหน่งติดตั้งต่ำมาจนเกือบชิดกระจกสะท้อน ทำให้ขนาดโดยรวมเล็กลงได้มาก

11. The Following User Says Thank You to nithi For This Useful Post:

Thanks
    466

M1 โชว์ตัวครั้งแรกที่ Photokina 1972 ตามคาด Leitz สนใจเช่นเคยแต่คราวนี้ มีปัญหานะครับ Leica มีชุดอนุกรม M ของตัวเอง ทางOlympus ก็เปิดตัว M-1 เป็น System camera ครบระบบซึ่งคงไม่หยุดที่ M-1 แน่ๆ
    ทางLeitzขอเจรจากับOlympusครับ ว่าต้องมีใครก็ใครต้องถอยครับงานนี้
    ผลคือ Olympus เปลี่ยนชื่อรุ่นจาก M-1 เป็น OM-1 ครับ
    แต่ในขณะนั้นมีกล้อง M-1 ประมาณ 10,000 ตัวถูกผลิตวางตลาดไปแล้วก็ต้องเลยตามเลยละครับ
    ในตลาดมือสองปัจจุบัน กล้อง M-1 ถือเป็น 1 ในกล้องสะสมที่หายากมากตัวหนึ่งนะครับ
    พอเปลี่ยนชื่อแล้วก็หน้าตาอย่างนี้นะครับ

13. The Following 2 Users Say Thank You to nithi For This Useful Post:

kengkkk (5th January 2013), Mrpong (20th January 2012)

Thanks
    466

อันนี้ภาพระบบของOM

15. The Following User Says Thank You to nithi For This Useful Post:

Thanks
    466

จากรูปที่แล้วคงเห็นได้นะครับว่าระบบOM นี่ครอบคลุมขนาดไหน มีสโลแกนของOlympus บอกว่า จากแบคทีเรียถึงจักรวาลนะครับ
    ในปีแรกทีวางตลาด OM ก็ประสบความสำเร็จอย่างสูง ปีต่อมาก็มีการวางตลาด OM-2 กล้องมืออาชีพที่มีระบบชัตเตอร์อัตโนมัติ ระบบวัดแสงกับระบบชัตเตอร์ก็เป็นเอกลักษณ์นะครับไม่เหมือนของยี่ห้ออื่น
    แต่สำคัญเน้นได้ภาพง่ายดาย อย่างมีคุณภาพ
    ถ่ายง่ายแค่ไหน National Geographic ยืนยันด้วยช่างภาพท่านนี้นะครับ
    คุณKo-Ko

17. The Following 3 Users Say Thank You to nithi For This Useful Post:

badhermit (5th October 2009), kengkkk (5th January 2013), Mrpong (20th January 2012)

Thanks
    466

ความสำเร็จของ OM System สร้างยุคทองของMaitani หนึ่งปีหลังจากความสำเร็จของOM2 Maitaniได้เป็นChief of Camera Designer ในปี 1973
    ในช่วงนั้น OM1,OM2 ก็พัฒนารุ่นย่อยมาเรื่อยๆและขายดีมาตลอด ระบบOMกลายมาเป็นระบบหลัก1 ระบบในวงการ
    Maitani ใช้เวลาถึง 17 ปี ในการก้าวขึ้นมาแทน Mr.Eiichi Sakurai ผู้แนะนำเขาเข้าสู่บริษัทนี้ ซึ่งในเวลานั้นเองMr.Eiichi Sakurai ก็ดำรงตำแหน่งเป็น senior executive director ซึ่งจะเกษียณอายุในปีต่อมา
    หมายเหตเรื่องเวลานี้สักนิดนะครับ ถ้าจำได้ความสำเร็จของโครงการออกแบบจากMaitani นี่ 3 โครงการแล้วนะครับ เพิ่งจะได้โปรโมท เก่งอย่างไรก็ต้องรอเวลาครับ ระบบอาวุโสนี่แข็งจริงๆครับ 17ปี

19. The Following User Says Thank You to nithi For This Useful Post:

Thanks
    466

ตอนนี้ขอพักครึ่งนะครับ ยังเหลืออีก23ปีกับกล้องหลักอีก4รุ่น ครับ ก่อนMaitani จะเกษียณ
    ชอบไม่ชอบบอกกันบ้างนะครับ บางข้อมูลก็ต้องข้ามๆไปบ้างเพราะ รายละเอียดมันเหลือเกินนะครับ ค้นแล้วหูตาลาย แต่ตั้งต้นแล้วก็กะเล่าให้จบนะครับ อยากให้แฟนOlympus บ้านเรานอกจากจะใช้ของแล้วก็รู้จักของรู้จักที่มารู้จักหลักการแบบที่เมืองนอกเขาเป็นบ้าง นี่ก็แนวคิดส่วนตัวเล็กๆนะครับ ส่วนตัวผมคิดว่าการจุดประกายแนวคิดอย่างนี้ให้เกิดขึ้น มันเกลาความคิดและการดำเนินชีวิตให้ละเอียดและอ่อนโยนขึ้นนะครับ
    หรือท่านว่าอย่างไรครับ

21. The Following 12 Users Say Thank You to nithi For This Useful Post:

kengkkk (5th January 2013), Little_Swallow (17th March 2014), LVBoy (5th August 2012), Mikonta (5th September 2015), Mrpong (20th January 2012), mrYong (27th May 2013), Newstyle (10th July 2011), robertong (7th May 2014), Solong (23rd December 2009), ukjent (13th February 2015), WB2005 (1st August 2011), winy (17th February 2014)

Thanks
    2

ชอบมากครับ ขอบคุณคุณ nithi มากๆเลยครับ ที่อุตส่าห์ค้นหามาให้อ่านกัน ผมก็ใช้กล้องของโอลิมปัสอยู่ แต่ไม่เคยรู้ประวัติหรือเรื่องราวเกี่ยวบริษัทนี้เลย
    การอ่านประวัติของบุคคลสำคัญหรือมีชื่อเสียง ทำให้เรารู้ว่ากว่าที่ใครคนนึงจะประสบความสำเร็จขึ้นมาได้นั้น เค้าได้ผ่านอุปสรรคและต้องใช้ความพยายามมากแค่ไหนถึงจะมีวันนี้ได้

อ่านแล้วทำให้มีกำลังใจในการทำงานให้ประสบความสำเร็จไปด้วยครับ
    แล้วยังได้ความรู้เกี่ยวกับพัฒนาการของกล้องและแนวคิดในการพัฒนากล้องในช่วงที่ผ่านมา

ทำให้อยากรู้ประวัติของวงการกล้องโดยรวมแล้วครับ ว่ามีความเป็นมาอย่างไร และทั้งของ Nikon Canon Leitz ฯลฯ ...

จะติดตามชมตอนต่อไปของ Mr. Maitani ครับ
    ขอบคุณครับ

กรุงเทพฯ-singapore
    Thanks
    23

Talking สุดยอดดด

Originally posted by nithi
    ตอนนี้ขอพักครึ่งนะครับ ยังเหลืออีก23ปีกับกล้องหลักอีก4รุ่น ครับ ก่อนMaitani จะเกษียณ
    ชอบไม่ชอบบอกกันบ้างนะครับ บางข้อมูลก็ต้องข้ามๆไปบ้างเพราะ รายละเอียดมันเหลือเกินนะครับ ค้นแล้วหูตาลาย แต่ตั้งต้นแล้วก็กะเล่าให้จบนะครับ อยากให้แฟนOlympus บ้านเรานอกจากจะใช้ของแล้วก็รู้จักของรู้จักที่มารู้จักหลักการแบบที่เมืองนอกเขาเป็นบ้าง นี่ก็แนวคิดส่วนตัวเล็กๆนะครับ ส่วนตัวผมคิดว่าการจุดประกายแนวคิดอย่างนี้ให้เกิดขึ้น มันเกลาความคิดและการดำเนินชีวิตให้ละเอียดและอ่อนโยนขึ้นนะครับ
    หรือท่านว่าอย่างไรครับ
    อ่านแล้วติดหนึบ.... ตอนที่ได้รู้ว่าระบบ SHutter E-10 เป็นระบบที่คิดไว้นานแล้วนี่ยิ่งทึ่งครับ เยี่ยมจริงๆ (ขายไปแล้วอะ รอให้Olympus ออกE-10 รุ่นครบรอบ 20 ปีก่อน ค่อยซื้อมาเก็บ )

ผมมีเว็บไซท์..มาฝากสำหรับใครที่เริ่มจะหาข้อมูลของ OM มาเก็บไว้ครับ
    ค่อนข้างละเอียดทีเดียวโดยเฉพาะเอกสารเก่าๆ OM Documentary
    Gallery @ นายไข่เจียว
    www.pbase.com/kaijiew
    DOF: Great photography is about depth of feeling, not depth of field. - By Peter Adams-

In Portrait,I look for the unguarded moment,the essential soul peeking out,experience etched on a person's face...- By Steve McCURRY-

“When I began breaking the rules, that’s when I started to become a better photographer,”

Unregistered Guest

Smile

มาถามหาถึงตอนต่อไปครับ

+ Reply to Thread
Page 4 of 36 FirstFirst 1234567891014 ... LastLast

Tags for this Thread

Bookmarks