Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 2 of 36 FirstFirst 1234567812 ... LastLast
Results 16 to 30 of 527

Thread: ถามหาแฟนพันธ์แท้ olympus รู้จักคนๆนี้มั้ยครับ

หลังสวนหลวง ร.๙
    Thanks
    466

มีรายละเอียดเพิ่มเติมด้วยครับเรื่องเข้าทำงาน
    เนื่องด้วยมหาวิทยาลัยนี้เป็นมหาวิทยาลัยที่มีชื่อเสียง พวกนักศึกษาไม่ต้องออกหางานเมื่อจบหรอกครับ ไปยื่นความจำนงค์ไว้ตั้งแต่ก่อนจบ ปีสุดท้ายก็ทราบแล้วว่าจะไปทำทีไหน
    พ่อหนุ่ม Maitani ก็เหมือนกัน บริษัทรถยนต์ก็จองตัวไว้แล้วนะครับ เจ้าตัวก็ทำความตกลงไว้ระดับหนึ่งแล้วด้วย
    แต่ก่อนMaitaniจะจบการศึกษา มีบุคคลสำคัญผู้หนึ่งมาช่วย Maitani ตัดสินใจ
    ท่านชื่อ Mr.Eiichi Sakurai ครับ ตำแหน่งขณะนั้นท่านเป็นcamera designer and Director and Head of the Camera Development Division ในบริษัท Olympus ครับ
    ท่านเป็นผู้เชิญหนุ่มMaitaniเข้าร่วมทำงานด้วยตนเองในการพบกันครั้งแรกครับ
    ผู้นี้เป็นบุคคลสำคัญมากในชึวิตการงานของMaitani ผมว่าเป็นBack up ที่แข็งมากละครับ เพราะตำแหน่งสุดท้ายของท่านก่อนเกษียร จาก Olympus ท่านดำรงตำแหน่ง เป็น Senior executive director นะครับ
    ท่าน เสียชีวิตแล้วเมื่อปี1998 ครับ
    อันนี้รูปของMr.Eiichi Sakurai ครับ
    Attached Images Attached Images  

2. The Following User Says Thank You to nithi For This Useful Post:

kengkkk (5th January 2013)

Thanks
    466

เป็นอันว่าตอนนี้หนุ่มMaitaniก็เข้าทำงานในบริษัทนี้แล้วนะครับ
    บริษัทที่มีLogoแบบนี้น่ะ
    Attached Images Attached Images  

4. The Following User Says Thank You to nithi For This Useful Post:

kengkkk (5th January 2013)

Thanks
    466

เข้าทำงานสองปีแรกนะครับไม่ว่าbackแข็งขนาดไหนก็ต้องเรียนงานครับ ช่วงสองปีแรกหนุ่มMaitani เรียนรู้ระบบงานใน Office เรียนรู้งาน ในฝ่ายR&D และ ทำความคุ้นเคยกับระบบโรงงานและผู้คน
    ไม่มีProjectพิเศษใดๆถูกมอบหมาย
    ผมว่าอันนี้ต้องหมายเหตุไว้ว่าน่าศึกษา เพราะไม่ว่าจะGeniusขนาดไหน Back ใหญ่ขนาดไหน ถ้าไม่มี team ถ้าไม่มีมนุษย์สัมพันธ์ในองค์กรณ์ ก็ทำงานใหญ่ไม่ได้
    ยกนี้ต้องยกเครดิตให้ Mr.Eiichi Sakurai ครับ ไม้พันธ์ดีต้องใช้เวลาหยั่งรากเมื่อถึงเวลาผลิดอกออกผลจะยั่งยืนกว่า ขอคารวะ

6. The Following 2 Users Say Thank You to nithi For This Useful Post:

Dawn (6th February 2014), kengkkk (5th January 2013)

Thanks
    466

พ้นระยะฟักตัวนะครับ โครงการแรกที่นายสั่งหนุ่ม Maitani ก็เป็นโปรเจคแบบ Mission Impossible น่ะครับ
    เป็นโครงการทำกล้องถ่ายรูปราคาถูก โดยกำหนดให้ราคาไม่เกิน 6000 Yen
    ต้องจินตนาการนะครับว่าสมัยนั้นกล้องถ่ายรูปก็แพงพอๆกับกล้องดิจิทัลสมัยนี้ละครับ
    เงินเดือนเริ่มของพวกจบ ป.ตรี ก็ประมาณ 10,000 Yen +-
    กล้องถูกสุดในสายการผลิตของOlympus ขณะนั้น 23,000 Yen ครับ
    ดูโปรเจคที่ถูกมอบแล้วไม่รู้ว่านายรักหรือชังกันแน่นะครับ
    แต่นี่คือจุดเรี่มของ กล้องPen ตำนานแรกทีMaitani แต่งให้Olympus ครับ

8. The Following 2 Users Say Thank You to nithi For This Useful Post:

nickaboom (27th November 2011), ดาวเหนือ (31st August 2011)

Thanks
    466

พ่อหนุ่มไม่ย่อท้อ มองการมอบหมายเป็นโอกาสอันดีในการแสดงฝีมือ แต่ก็ไม่ดูถูกงานต่ำกว่าที่เป็นจริง เพราะถ้าโครงการนี้ง่ายๆบริษัทอื่นก็คงทำขายนานแล้ว
    Maitani เริ่มการวิเคราะห์จากพื้นฐานของปัญหา คือตัวกล้องเอง เขาเริ่มด้วยการวิเคราะห์ส่วนประกอบพื้นฐาน
    การรวมกันของส่วนประกอบเหล่านี้ คือ กล่องทึบแสง เลนส์ ชัตเตอร์ ไดอะแฟรม สื่อรับแสง และจิตใจที่ผ่อนคลาย ของช่างภาพ ก็จะได้ผลเป็นภาพถ่ายที่ดี
    เขาตั้งใจจะทำให้กล้องตัวนี้เป็นกล้องสำรอง หรือกล้องตัวที่สอง ของคนที่ใช้Leicaอย่างเขา ไม่ได้ตั้งใจจะทำกล้องของเล่นถูกๆ
    เริ่มที่ตัวกล่องหรือบอดี้ของกล้อง
    ต้องสามารถห้อยคอคู่กับ Leica IIIF ของเขาได้
    เลนส์
    ต้องมีการวางชิ้นเลนส์แบบมีคุณภาพและใช้เนื้อแก้วอย่างดีMaitani เลือกการวางเลนส์แบบ Zeiss Tessar แทนที่จะใช้ชิ้นเลนส์เดี่ยวทีประหยัดต้นทุนกว่า
    นี่คือรูปการวางเลนส์แบบZeiss Tessar ครับ

10. The Following 5 Users Say Thank You to nithi For This Useful Post:

countryside1980 (8th August 2012), kengkkk (5th January 2013), Mrpong (20th January 2012), navicular (29th January 2012), nickaboom (27th November 2011)

Thanks
    466

ต่อมาคือชัตเตอร์ Maitani ให้ความสำคัญกับส่วนนี้มากเป็นพิเศษเพราะเขาเองใช้Leica และพอใจกับน้ำหนักชัตเตอร์และความรู้สึกมาก
    กล้องตัวนี้จะต้องให้ความรู้สึกในการลั่นชัตเตอร์เป็นอย่างเดียวกัน

format ของ ฟิล์มจะเป็นอีกส่วนที่ช่วยลดต้นทุนได้มาก เขาเลือกใช้Format 18x24 หรือครึ่งของฟิล์ม135 แต่อันนี้ค่อนข้างเสี่ยงมากเพราะเคยมีบริษัทที่ออกกล้องรุ่นที่ใช้Formatนี้แล้วเจ๊งไม่เป็นท่า
    ปรากฏว่านายยอมเล่นด้วยโดยยอมให้ลองทำดู

อีกส่วนที่จะช่วยลดต้นทุนคือชุดเฟือง Maitani ลดชุดเฟืองออกจากแกนเลื่อนฟิล์มและอาศัยประสบการณ์ในโรงงานลดจำนวนเฟืองที่ต้องใช้ให้เหลือน้อยที่สุด เขาเรียกการออกแบบนี้ว่าออกแบบตามแนวคิด zero gear concept

ช่วงที่เขาทำงานตามแนวคิดของเขานั้น วิศวกรอื่นๆในแผนก ไม่ให้ความสนใจเนื่องจากคิดว่า ไม่มีทางสำเร็จ จนเมื่อได้เห็นกล้องตัวต้นแบบแล้วจึงเริ่มยอมรับว่าแนวคิดของMaitani เป็นไปได้จริง

และในเดือนตุลาคม 1959
    Pen วางตลาดและขายอย่างถล่มทลาย
    แนวคิดการออกแบบของ Maitani ได้รับการพิสูจน์เป็นครั้งแรก
    รูปของ Pen ครับ

12. The Following 7 Users Say Thank You to nithi For This Useful Post:

Dawn (6th February 2014), earthjumper (16th February 2012), kengkkk (5th January 2013), Mrpong (20th January 2012), Newstyle (10th July 2011), nickaboom (27th November 2011), ดาวเหนือ (31st August 2011)

Thanks
    466

Pen ได้ถูกพัฒนาต่อมาอืกหลายรุ่นหลายรูปแบบ ปัจจุบันยังมีนักสะสมกล้องPen อยู่มากมายในต่างประเทศ
    ผมว่าวันนี้ปล่อยพ่อหนุ่มMaitaniชื่นชมความสำเร็จของPenไปก่อนนะครับ
    เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมมาเล่าต่อ

14. The Following 3 Users Say Thank You to nithi For This Useful Post:

kengkkk (5th January 2013), nickaboom (27th November 2011), nop01 (15th March 2011)

Thanks
    2

รอชมตอนต่อไป อย่างใจจดใจจ่อ

ขอบคุณครับ ที่เอามาแบ่งปัน

Thanks
    466

มาต่อนะครับ วันนี้จะขอขยายความ เรื่องความสำเร็จของ Pen
    ก่อนอื่นมาดูภาพบรรยากาศของช่วงปี ที่ Pen ออกวางตลาดกันก่อนนะครับ
    ไม่ทราบใครจำใครได้บ้างครับในภาพ
    อีตาคนตัวขาวๆ เก๊กท่าหล่อนี่กำลังจะเป็น ปธน.ธิบดีครับ
    อีตาคนตัวดำๆท่าทางกังวลนี่ก็ ยังพูดมากๆเรื่องคนหลายๆสี อยู่ ยังไม่ตาย
    ไอ้ก้อนเล็กๆนี่ดังระเบิดเลยครับที่ญี่ปุ่นสมัยนั้น วิทยุทรานซิสเตอร์แบบพกพาครับ ช่วงที่พ่อหนุ่มMaitani คิดกล้องPen ก็ได้IDEAส่วนหนึ่งเรื่องกล้องเล็กๆใช้ง่ายๆกลไกน้อยๆจากนี่ละครับ ส่วนLabel ข้างล่างก็เป็นบริษัทที่ทำวิทยุนี่น่ะครับ ช่วยเพ่งหน่อยนะครับ บริษัทอะไรก็ไม่รู้Logoเชย สุดๆ ไม่น่ายืนยงมาถึงวันนี้ได้นะครับ SONY ครับ
    แล้วก็ไอ้หัวกะลาครอบสี่คนตรงกลางรูปก็เพิ่งดัง
    แบบว่าซิกซ์ตี้นะครับ

17. The Following 4 Users Say Thank You to nithi For This Useful Post:

Dawn (6th February 2014), kengkkk (5th January 2013), Mikonta (5th September 2015), torrkuss (22nd January 2013)

Thanks
    466

ที่เอารูปบรรยากาศต้นยุคsixtyให้ดูเพื่อปูพื้นให้ทราบถึงว่า กล้องPenผลงานแรกของพ่อหนุ่มMaitani นี่เป็น Product ที่เข้ากันได้อย่างมากกับทิศทางตลาดขณะนั้น
    หลังจากวางตลาดกล้อง Pen ตัวแรก ในปลายปี 1959
    Maitani ก็ได้ถูกมอบหมายให้พัฒนา Pen อีกหลาย Version ทั้งที่ยังตรงตามแนวคิดเดิมของเขาคือกล้องสำรองสำหรับผู้ใช้Leica และ แนวคิดเอาใจตลาดคือเน้นการใช้ง่าย ผู้หญิงใช้ได้ด้วยตัวเอง
    มาดูใบปิดโฆษณาของPenกันดีกว่าครับ

19. The Following User Says Thank You to nithi For This Useful Post:

Mikonta (5th September 2015)

Thanks
    466

เห็นมั้ยครับเอาใจหญิงสุดๆ Logo ยังดัดเป็นสวอนเลยครับ
    มาดูรุ่นกล้องกันบ้าง
    เริ่มด้วยตัวดั้งเดิม Pen35 PenW

21. The Following 3 Users Say Thank You to nithi For This Useful Post:

kengkkk (5th January 2013), mrYong (27th May 2013), nickaboom (27th November 2011)

Thanks
    466

ต่อด้วย Pen D ครับ ชุด Pen D นี่จะหรูหน่อยตามที่Maitaniจะให้เป็นกล้องสำรองของคนใช้Leica นะครับ
    ลองสังเกตดูนะครับ พวกชุดหรูของบริษัทOlympusนี่ lensจะสว่างๆ นะครับ
    อย่างสองตัวนี้ก็ f1.9
    ดูๆก็ซ้ำรอยเดิมนะครับ กล้องOlympus ดิจิทัล ปัจจุบันก็จะเน้นเลนส์สว่างๆเหมือนกัน

23. The Following 2 Users Say Thank You to nithi For This Useful Post:

kengkkk (5th January 2013), nickaboom (27th November 2011)

Thanks
    466

และเซตสุดท้าย Pen EE ครับ
    ไอ้กล้องชุดPen นี่บ้านเราเรียกกล้องปัญญาอ่อนนะครับ เพราะมันถ่ายง่ายมากๆ รูปก็สวย

25. The Following 3 Users Say Thank You to nithi For This Useful Post:

kengkkk (5th January 2013), mrYong (27th May 2013), nickaboom (27th November 2011)

กรุงเทพฯ-singapore
    Thanks
    23

Originally posted by nithi
    เข้าทำงานสองปีแรกนะครับไม่ว่าbackแข็งขนาดไหนก็ต้องเรียนงานครับ ช่วงสองปีแรกหนุ่มMaitani เรียนรู้ระบบงานใน Office เรียนรู้งาน ในฝ่ายR&D และ ทำความคุ้นเคยกับระบบโรงงานและผู้คน
    ไม่มีProjectพิเศษใดๆถูกมอบหมาย
    ผมว่าอันนี้ต้องหมายเหตุไว้ว่าน่าศึกษา เพราะไม่ว่าจะGeniusขนาดไหน Back ใหญ่ขนาดไหน ถ้าไม่มี team ถ้าไม่มีมนุษย์สัมพันธ์ในองค์กรณ์ ก็ทำงานใหญ่ไม่ได้
    ยกนี้ต้องยกเครดิตให้ Mr.Eiichi Sakurai ครับ ไม้พันธ์ดีต้องใช้เวลาหยั่งรากเมื่อถึงเวลาผลิดอกออกผลจะยั่งยืนกว่า ขอคารวะ
    เป็นวัฒนธรรมในองค์กร ของญี่ปุ่นแท้ๆเลยครับ
    Gallery @ นายไข่เจียว
    www.pbase.com/kaijiew
    DOF: Great photography is about depth of feeling, not depth of field. - By Peter Adams-

In Portrait,I look for the unguarded moment,the essential soul peeking out,experience etched on a person's face...- By Steve McCURRY-

“When I began breaking the rules, that’s when I started to become a better photographer,”

กรุงเทพฯ-singapore
    Thanks
    23

ขอถามคุณ nithi ล่วงหน้าครับ
    แล้ว Olympus นึกสนุกยังไงถึงยกเลิก OM ไปหละครับ
    พอกลับมาฮึดอีกที ที่ Zuiko digital ในE-1 ก็รู้สึกจะยังอีกนานกว่าจะได้
    Lens line up อย่างที่เคยมี ใน Zuiko ในอดีต....
    Gallery @ นายไข่เจียว
    www.pbase.com/kaijiew
    DOF: Great photography is about depth of feeling, not depth of field. - By Peter Adams-

In Portrait,I look for the unguarded moment,the essential soul peeking out,experience etched on a person's face...- By Steve McCURRY-

“When I began breaking the rules, that’s when I started to become a better photographer,”

+ Reply to Thread
Page 2 of 36 FirstFirst 1234567812 ... LastLast

Tags for this Thread

Bookmarks