Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 1 of 9 1234567 ... LastLast
Results 1 to 15 of 123

Thread: EEEEEEEEEEE-3 เงี้ยบบบ...เงียบ.. เงียบเป็นเป่าสากเลยง่ะ

เชียงใหม่ - ลำพูน
    Thanks
    1

Default EEEEEEEEEEE-3 เงี้ยบบบ...เงียบ.. เงียบเป็นเป่าสากเลยง่ะ

เงียบทั้งบ้านเล็ก บ้านใหญ่...สงสัยเวลาตกฟากไม่ดี

เอาไงดีครับ

ตอนนี้สิ่งที่ผุดขึ้นมาในหัว D200 40D A700 E330 D200 40D A700 E330 D200 40D A700 E330

นี่ถ้า 5D ไม่ถึง5หมื่น คงไม่ต้องคิดมากอย่างนี้

อยู่กินกับE1 ตัวนี้คงไม่ไหว..ถ่ายงานกลางคืนดูแล้วไม่สบายตาเอาซะเลยครับ..

แฟนโอลี่ ว่าไงครับ
    เดี๋ยวนี้...เรามีอีเมล์ เราส่ง เราคุยกันได้ในนาทีเดียว แต่ทำไมคนเราถึงรักกันน้อยลง...เข้าใจกันน้อยลง...

Penang, Malaysia
    Thanks
    71

ตอนนี้ผมก็ใช้ E-510 + kit ไปก่อนเหมือนกัน แล้วค่อยขยับถอย 14-54 (12-60 ถึงจะดีกว่าแต่สู้ราคาไม่ไหวจริงๆ) กับ Tele อีกสักตัวเข้ามา แล้วก็คงเพิ่มค่ายที่ผุดเข้ามาในหัวตอนนี้ก็มี 2 ตัวคือ K10D กับ 5D ไปเลย

Thanks
    16

ทำออกมาไม่โดนใจนะครับ ตอนยังไม่ออกเลยน่้าตื่นเต้นกว่า

แต่ก็ถือว่าโอเคนะครับ แค่ไม่ได้เท่าที่หวังไว้เท่านั้นเอง

ถ้าจะย้ายค้าย ไป 5D เลยครับ ถ้าหามือ2งามๆได้

ริมคลองบางขุนเทียน
    Thanks
    66

โดยส่วนตัวที่ได้จับE3มานี่ ผมถือว่าOlyออกแบบกล้องได้ดีขึ้นมากนะครับ แต่แหม่งๆอยู่สองสามจุด จุดแรกคือระบบเลือกกรอบโฟกัส ที่ต้องกดปุ่มมุมขวาบนสุดเสมอ จากนั้นค่อยใช้แป้นสี่ทิศทางเลือกกรอบโฟกัส ซึ่งถ้าทำแป้นแยกออกมาต่างหากหรือJoystick ได้มันจะสะดวกกว่ามาก และการหาโฟกัสยังยึกยักๆในสภาพแสงน้อย บางครั้งกล้องขึ้นยืนยันโฟกัสว่าชัดแล้ว แต่จริงๆมันOut focusต่างหากครับ อย่างอื่นโอเค

ถ้าถามว่าผมจะซื้อไหม ผมว่าผมจะซื้อE3ครับ แต่คงไม่ซื้อในตอนที่ราคามันหกหมื่นแบบนี้ เพราะในราคาเท่ากัน ผมได้A700พร้อมเลนส์ ได้40Dกับเลนส์L หรือเพิ่มอีก5000ได้D300 เพิ่มอีกแปดพันได้5D ตรงนี้ทำให้ความโดดเด่นของมันลดลงไปพอสมควร และผมต้องเริ่มSystem 4:3 ใหม่อีก อย่างน้อยก็12-60กับ50-200 SWD แน่ๆ เพราะเลนส์ที่ผมมีกับ510นั้นไม่น่ามาใช้ักับE-3 เท่าไหร่ครับ
    อิอิ เยี่ยมบ้านผมได้ที่ https://www.facebook.com/mrlekbb งับ

Thanks
    6

กล้องมันดีน่าใช้นะครับ E-3 แต่ก็ตามที่หลายๆท่านให้ความเห็นไว้ครับ
    ราคาในท้องตลาดตอนนี้ มันทำใจลำบากครับ ผม่วาคนส่วนใหญ่
    ที่ใช้ Olympus มักจะเล่นค่ายใหญ่อยู่ก่อนแล้ว แล้วเอามาเป็น
    ตัวเสริมมากกว่า (เพราะ Olympus เดี่ยวๆออกทำงาน มีความเสี่ยง
    สูงมากเกินไป แต่เดิมกล้อง Olympus Digital SLR ที่ออกๆมา
    มันยังเทียบ รุนเล็กอย่าง 400D, 350D, D70, D80, D40x ในแง่
    ของการใช้งานทั่วไปไม่ได้ ความเร็ว ความชัวร์ แต่สำหรับงาน
    แบบ fine-art แบบช่างภาพจัดตั้ง ช่างภาพสตูดิโอ อันนี้มันใช้ได้
    แต่ตลาดส่วนใหญ่มันไม่ใช่ไงครับ)

รออีกสักหน่อยครับ ราคาที่เหมาะสมกระชากกระเป๋า สำหรับตอนนี้
    เน้นว่าตอนนี้นะครับ สำหรับ E-3 ผมให้ไม่เกิน 35,000 บาท ครับ
    ถ้าราคานี้อีกห้าหกเดือนก็ไม่น่ากระชากกระเป๋าอีกล่ะครับ เพราะ
    ตอนนั้น 40D คงลงมามากแล้ว ส่วน 5D คงหายไปละหรือหายาก
    เต็มที

ใครจะซื้อ 5D ใหม่ๆตอนนี้ไม่เห็นด้วยนะครับ ของยังพอมีในสต็อค
    ครับ หลังปีใหม่มาร์คสองของมันออกข่าวมา ต้องลงราคาอีกครับ
    น่าจะเห็นราคาใหม่ๆจบแถวๆ 58,000-63,000 ขายแบบไหว้งามๆ
    และรอจนถึงมีนาคมปีหน้า มือสองงามๆ คงหาสอยกันได้แถวๆ
    45,000-52,000 ครับ (ยิ่งถ้าตัวใหม่เปิดตัวราคาต่ำๆละก็ หึ หึ ครับ)

สรุปว่า ตอนนี้เงียบๆดีที่สุดครับ ย้ายค่ายก็เจ็บครับ ของเพิ่งออกกัน
    หลายค่าย 40D, D300 รอราคาลงก่อน ส่วนของเก่าๆก็รอโล๊ะอยู่
    ราคายังลงไม่พอครับ ส่วนคนที่รอ E-3 อย่างผม คงรอให้ลงมาแถวๆ
    35,000 ค่อยไปสอยครับ ถึงแน่ครับฟันธง แต่อาจจะนานนนนหน่อย
    เดาเอาว่าแถวๆท้ายปีหน้าครับ

มหาชัย-และ-กาญจนบุรี
    Thanks
    148

E3 เป็นกล้องที่ดีมากครับ บอดี้ดี จอสวิงได้ ไม่มีใครมี ณ เวลานี้ เสียตรง 4:3 เท่านั้นที่ผมไม่ชอบ
    -----------------------------------------------
    ว่าแต่ กล้องใหม่เยอะจริงๆครับ ผมเลย เอียนๆ ไปบ้าง ไม่มีตังด้วยละ เหตุผลหลักเลยข้อนี้ ดูแล้วเวลานี้ ถ้าเอารูปสวยๆใสๆ เนียน แน่ๆ ชม. นี้ Nikon D3 คงคว้าตำแหน่งไปอย่างไร้ข้อกังขาแล้วละครับ แถมระบบ ของD300 และ40D พร้อมราคาขายที่ กระชากใจคนซื้อได้มากกว่า จึงทำให้ E3 เวลานี้หมองลงไปทันใด ทั้งๆที่กล้องเขาดีจริงๆแล้วนะครับ และวางตัวเป็นกล้องโปรสุดอีกด้วย ทว่าดันออกมาผิดเวลาไปมาก ควรเปิดตัวขายตั้งแต่เดือน เม.ย50 แล้วครับ ไม่ใช่เวลานี้ ยอดคนใช้E3 ในไทย คงน้อยเต็มทีครับ
    Love nong Love L lens series

เชียงใหม่ - ลำพูน
    Thanks
    1

แล้วผมจะทำไงดีละทีนี้ ตกปากรับคำ ขาย e1 กับ 14-54 ให้กับเพื่อนสมาชิกที่อยากได้ไปแล้วสิครับ...คงเหลือแต่FL50 ที่ติดมืออยู่

ตอนนี้ที่นึกได้คงเป็น E330+12-60 ไม่ก็ D80+เลนส์(ยังไม่รู้เลย)...

แต่ค่ายอื่นไม่ได้ทำเลนส์ช่วงเดียวกับโอลี่ ซึ่งผมว่าช่วงเลนส์ของโอลี่มันดีมาก
    (14-54 ต่อด้วย 50-200 ซึ่งมันเทียบเท่า 28-108ต่อด้วย100-400 ถ้าเป็นค่ายหนอน มี24-105L ก็จริง แต่Fแคบกว่า และต้องใช้กับฟูลเฟรมเท่านั้น ส่วนเลนส์นิคอน ไม่มีความรู้เลยครับ สรุป ช่วงเลนส์ของโอลี่โดนใจที่สุด และไม่แพงด้วย)

ใจจริงก็หลงเจ้าd200นะ แต่เห็นว่าได้ไฟล์ภาพไม่ต่างจากd80 แถมนอยด์เยอะกว่าอีกในไฟล์เจเปก...(เห็นว่าแย่กว่า20Dอีกถ้าจำไม่ผิด) กลุ้ม...ๆ ๆ

เฮ่อ...ต้องนอนหลับๆตื่นๆ ไปอีกหลายคืนแน่ๆครับ
    เดี๋ยวนี้...เรามีอีเมล์ เราส่ง เราคุยกันได้ในนาทีเดียว แต่ทำไมคนเราถึงรักกันน้อยลง...เข้าใจกันน้อยลง...

Penang, Malaysia
    Thanks
    71

เสนอให้พี่ PHOTO_LIFE อีกตัวเลือกครับ คือ 30D น่าจะหาไม่ยากเท่าไหร่สำหรับมือสองนะ file ออกมาโดยรวมก็ไม่มีปัญหาอีกทั้ง น่าจะตอบโจทย์หลายๆ อย่างพอไปวัดไปวาได้บ้าง

Thanks
    12

ตอนนี้ถ้าเป็นผม 40D เป็นคำตอบ คิดถึงศูนย์บริการ ราคา อุปกรณ์ที่หาได้ง่ายกว่าในตลาดถึงแม้ราคาอาจสูงแต่ข้อดีคือมันเอาเลนส์ตัวอื่นมาใช้ทดแทนได้ ซึ่งผมก็ชอบเอา Zeiss มาเล่นบ่อยๆ ส่วนตัวอื่นๆเช่นค่ายโซนี่บอกว่าดีครับ แต่ถ้าไม่มีของอยู่แล้วก็อย่าเข้าไปเลยครับ ราคานี่สูงจนน่าใจหาย
    D200 มือสองตอนนี้ราคาก็น่าสนใจแต่มันโดนไลฟ์วิว 40D ข่ม และหาเลนส์มาแปลงใส่ยาก ศูนย์ก็ไม่รู้ว่าโอเคยัง ส่วน E3 อย่างคุณจั๊กก่าบอก ราคามันยังไม่โดนใจ แถมได้ข่าวว่ายอดจองดี ศูนย์เพิ่มราคาอีกกี่พันนี่???
    "Whatever"

Thanks
    0

จิตรใจเอนเอียงเหมือนกันครับ ตอนนี้เอียงๆไปทาง 40D แต่คงต้องรอให้ลงอีกหน่อย งบม่ายค่อยจะมีครับ ถ้าถอยคงต้องปล่อย E1+14-54 ซะมั้งครับ สมทบทุนอ่ะครับ

Thanks
    66

เพื่อนผมไปสอยE3ที่งานโฟโต้แฟร์ ราคาน่ารักมากครับ 51000บาท 0%หกเดือนด้วย คุ้มโป้ดๆๆเลย

แบบนี้อีกไม่นาน สี่หมื่นกลางแน่ ได้เวลาสอย อิอิ
    อิอิ เยี่ยมบ้านผมได้ที่ https://www.facebook.com/mrlekbb งับ

Thanks
    6

ถ้าคุณ Photo_Life ยังรักจริงค่าย Olympus อยู่ล่ะก็
    ผมแนะนำให้ไปเอา E-410 มาใช้ไปพลางๆก่อนครับ
    ราคาตอนนี้ลงมาเกือบจะที่สุดแล้วครับ 19,900 บาท
    ลงกว่านี้ก็ 17,900 คงตอนที่มีตัวใหม่มาแทนที่ครับ
    ถ้าไม่ชอบใจเลนส์ 14-42ED ขายออกเร็วมากครับตัวนี้
    ผมเคยขายไป 3200 วันที่เอากล้องออกจากร้านเลย
    แต่เห็นตอนนี้ปั่นราคาไปไปถึง 4500 แล้วครับ น่าทึ่งมาก

อีกเหตุผลนึงที่ผมกล้าๆกลัวๆกับ E-3 ก็เพราะตอนนี้ใช้
    E-410 อยู่พบว่า มันมี dynamic range แคบมากๆๆๆครับ
    และ ดูจากสเป็คแล้วผมว่า E-3 ใช้เซ็นเซอร์ตัวเดียวกัน
    เลยล่ะครับ ค่าอาจจะดีกว่าตอนที่ process ได้ดีขึ้น แต่ยังไง
    ผมก็ว่าไม่ดีเท่า canon อยู่ดี

อีกหนทางนึงถ้าใจมันไม่รักแล้ว ก็หาสอย EOS 40D มือสอง
    วันนี้ก็เห้นขายบอดี้ใช้มาไม่ถึงเดือนประกันศูนย์ ขายที่สามสิบห้า
    น่าสนใจมากครับ แล้วก็หาเลนส์ EFs 10-22 + EF 24-105 F4L
    IS สองตัวนี้ผมชอบจัดชุดอยู่ ใช้ได้แหละครับ โดยเฉพาะกับ
    แนวถ่ายรูปของคุณ Photo_Life (ปกติผมไม่เห็นว่าชอบถ่ายแนว
    Landscape หรือ ถ่ายมุมกว้างบ่อยๆ นี่ครับ คงไม่ต้องเปลี่ยนเลนส์
    บ่อยมาก ) ผมยังนึกๆอยู่ว่าจะสอย 40D มือสองอีกสักตัวเลยครับ
    ตัวนี้ราคาค่อนข้างถูก ใช้งานได้ดี (ถ้าเทียบกับ D200,D300 ผมก็
    ไม่รู้เหมือนกันครับ เพราะผมไม่คิดจะไปซื้อนิคอนมาใช้ เคยมีแว่บๆ
    เข้ามาในหัวบ้าง เหมือนตอนปวดอึ ไปอึแล้วก้ลืมไปยังไงยังงั้น
    แหละครับ ไม่รู้ว่าทำไม 555)

Thanks
    66

DR E3ดีกว่า410 510 นิดหน่อยครับ มันไปคลิปที่3 Stop แต่การไล่ช่วงปลายๆมันไม่พรวดพราดแบบE410เท่าไหร่ครับ และยังพอจะดึงกลับได้ดีกว่า510อยู่มั่งง่ะ
    Attached Images Attached Images   

Thanks
    7

คุณจั๊กก่าได้ไปลองหรือยังครับ น่าจะไปลองแล้วเอาไฟล์กลับมาดู
    เรื่องเซ็นเซ่อร์เท่าที่สอบถามมาเป็นคนละตัวกันครับถึงแม้ความละเอียดจะเท่าเดิมก็ตาม
    ถามคนที่มาจากฮ่องกงน่ะ ตอนเปิดตัว E-3 ให้ชาวโอลี่ไปลองน่ะครับ ผมจำชื่อไม่ได้แล้ว

Thanks
    6

ขอบคุณ คุณ เล็ก และคุณ TiKus สำหรับข้อมูลครับ
    ยังไม่ค่อยอยากจะไปลองครับ เกรงใจร้าน เพราะรู้ตัวอยู่
    ว่าถ้ายัง 5x,xxx บาท จะยังไม่ซื้อ (เพิ่งโทรเช็คราคา
    5D ล่าสุดมา ยิ่งตัดใจซื้อ E-3 ไม่ลงครับ ราคา 5D ตัว
    ใหม่ๆไม่เดโม่ ได้ที่ 6x,xxx บาทเอง ขอไม่ลงชัดๆนะ
    ครับ ใครอยากรู้รบกวนหลังไมค์ครับ แต่ที่แน่ๆ x ที่ว่า
    ไม่ใช่เก้า ครับ)

+ Reply to Thread
Page 1 of 9 1234567 ... LastLast

Tags for this Thread

Bookmarks