Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 15 of 36

Thread: ขอชื่นชม "พี่หนก บางหลวง" เป็นการส่วนตัว

Thanks
    0

Default ขอชื่นชม "พี่หนก บางหลวง" เป็นการส่วนตัว

ผมเข้าเวปนี้มาก็สองสามปีแล้วครับ เห็นการตอบคำถามของหลาย ๆ ท่านที่พยายามให้ความรู้ ผมก็รู้สึกชื่นชม

แต่มีอยู่ท่านหนึ่ง นามว่า "หนก บางหลวง"
    ผมไม่ทราบว่าผมจะเรียกว่าอะไรดี เพราะผมไม่รู้ว่าผมจะห่างจากท่านนี้เท่าไหร่ จะเรียกลุง ก็กลัวว่าจะเรียกแก่เกินไป ขอเรียกพี่หนก บางหลวงแล้วกันนะครับ

เขาบอกว่า " ใครทำความดี ให้ชื่นชม เพื่อเป็นกำลังใจให้กับคนผู้นั้นต่อไป "

พี่หนก บางหลวง หรือเรียกสั้น ๆ ว่า "พี่หนก" (ขอเรียกแบบนี้นะครับ) เป็นผู้ที่ตอบคำถามได้อย่างกระจ่างแจ้ง ทุกแง่ ทุกมุม เหมือนกับว่า ในสมองของพี่หนก อัดแน่นไว้ด้วยภูมิปัญหาของวิชาด้านการถ่ายภาพ

คนเก่งอาจจะมีมากมาย แต่คนที่เก่งแล้วนำความรู้มาเผยแพร่ให้กับผู้อื่น อย่างไม่มีเงื่อนไข... ให้โดยไม่กั๊กความรู้ไว้กับตัว... ให้ทั้ง 100 % "หายากครับ"

ผมเห็นพี่หนก พิมพ์ข้อความเพื่อแจกจ่ายความรู้ให้กับเจ้าของกระทู้ วันแล้ววันเล่า... ด้วยข้อความที่ยาวเหยียด และเต็มไปด้วยข้อมูล ข้อเท็จจริง โดยไม่มีสิ่งใดตอบแทน... "หายากครับ"

พี่หนกไม่เคยดูถูก ดูแคลน ผู้ที่มีความรู้ด้อยกว่า หรือใช้คำรุนแรงที่จะบั่นทอนน้ำจิตน้ำใจของผู้ซักถาม.. ทั้งยังให้ความรู้ ความปรารถนาดีกลับคืนไปอย่างเต็มอิ่ม ทำให้ผู้ข้องใจทั้งหลาย คลายปัญหา คลายกังวล ได้อย่างดีเกินคาดทุกครั้ง "หายากครับ"

ปัญหาที่พี่หนกไม่ทราบ หรือไม่มั่นใจ พี่หนกไม่เคยนั่งเทียนเขียน หรือโมเม ไปเรื่อยเปื่อย หรือทิ้งปัญหานั้นให้ค้างคาเอาไว้ในใจของผู้ซักถาม แต่กลับไปค้นหาข้อเท็จจริง แล้วนำมาตอบให้อีกในครั้งต่อไป ได้อย่างน่าชื่นชม... "หายากครับ"

แม้บางครั้งพี่หนกจะโผงผางบ้าง เนี่องมาจากกระทู้อันปั่นป่วน แต่ด้วยจิตใจที่เข้มแข็ง และความสุขุม ไม่ต่อความยาว ท้าวความยืด ทำให้ทุกอย่างกลับสู่สภาพวะอันดีดังเดิม "หายากครับ"

พี่หนกไม่เลือกที่รัก มักที่ชัง ตอบแทบทุกกระทู้ที่สามารถให้ข้อมูลได้ แม้จะเป็นสมาชิกใหม่ หรือเก่า หรือแม้แต่สมาชิกที่ผ่านมาแวะเวียน ก็ได้รับความรู้ ความเข้าใจ ติดไม้ติดมือกลับไปด้วยทุกครั้ง "หายากครับ"

และอื่น ๆ อีกมากมายที่มิอาจจะบรรยายในกระทู้นี้ได้ สิ่งที่พี่หนก บางหลวง ฝากไว้ เป็นประโยชน์มาก สำหรับนักถ่ายภาพทุกท่าน ทั้งที่เป็นมือเก่า และมือใหม่ มืออาชีพ และมือสมัครเล่น ล้วนได้รับความรู้จากพี่หนกที่บรรจงถ่ายทอด เพื่อเป็นวิทยาทาน ให้แก่บรรดาผู้กระหายหาความรู้ทั้งหลาย...

นี่... คงเป็นอีกตัวอย่างหนึ่ง ของคุณงามความดี ที่พี่หนก ได้สร้างสมไว้เพื่อเป็นแบบอย่างให้กับคนอื่น ๆ รุ่นหลัง เป็นตัวอย่างที่ดี ที่น่าเดินตาม เป็นรอยเท้านำทาง เป็นแสงสว่างนำใจ

ขอเป็นกำลังใจให้กับพี่หนก บางหลวง ... สักวัน ผมคงมีโอกาสได้พบปะ พูดคุยกับพี่นะครับ

ที่ผมเขียนมาทั้งหมดนี้ ... เป็นการชื่นชมส่วนตัว อย่างบริสุทธิใจ ผมจะรู้สึกดี และดีมาก หากทุก ๆ วันได้พบคน ๆ หนึ่ง ที่สร้างความดีให้กับสังคม และผู้อื่น ผมไม่อาจจะเก็บความรู้สึกที่ดีนี้ไว้ ขอพื้นที่แห่งนี้ เป็นรอยจาลึก เพื่อให้ผู้อื่นเข้ามาพานพบ และเก็บเกี่ยวความรู้สึกดี ๆ นี้ไว้ ในหัวใจของแต่ละคน ...

เพราะคนที่เสียสละแบบพี่หนกนี้ "หายากครับ"

2. The Following 13 Users Say Thank You to Black lens For This Useful Post:

bank_smile (20th October 2007), boomkung (21st October 2007), CANOMAN (5th January 2010), Carbon (21st October 2007), choice (1st February 2010), c_overclass (5th January 2010), DOFJerk (20th October 2007), kasiou (7th December 2007), mrYong (9th December 2007), tid_bit (21st October 2007), Zero88 (1st February 2010), นาย ยาว (22nd October 2007), หลวงลายไทย (20th October 2007)

Thanks
    189

Thanks
    177

Default รัก "พี่หนก" ด้วยคน

ในฐานะที่ผมทำงานเกี่ยวกับการพัฒนาคน ผมว่าคนอย่าง "พี่หนก" เนี้ย หายากโ..ตร เพราะทำทุกสิ่งด้วยใจจริง ๆ ไม่ได้มีรายได้หรือผลประโยชน์อยู่เบื้องหลังเลย เห็นกระทู้ของพี่แกแต่ละกระทู้ เต็มไปด้วยคุณค่าและภูมิปัญญาที่หาคนเปรียบได้ยาก อาจจะมีครับคนที่เก่งกว่าพี่หนก แต่จะมีสักกี่คนที่ยอมเสียเวลา มานั่งอ่านปัญหาของคนอื่น แล้วแบ่งปันความรู้ หรือพยายามค้นคว้าหาความรู้จากแหล่งต่าง ๆ มาตอบปัญหา เสียสละทั้งเวลาและทรัพยากรของพี่เองโดยไม่หวังผลตอบแทน นอกจากความสุขใจเล็กๆ น้อยๆ ที่คนในสังคม ThaiD มีให้แก่กัน "หายาก" จริง ๆ เหมือนกันที่คุณ Black len ว่า ขอแสดงความชื่นชมด้วยความจริงใจด้วยคนครับ

ผมขอเป็นแฟน(คลับ)พี่หนกด้วยคนครับ

Thanks
    834

ขอแสดงความชื่นชมจากใจจริงเช่นกันครับ ^_^

Bangkok, Thailand
    Thanks
    60

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ

ผมเองก็ชื่นชนพี่หนกมาก เห็นชื่อนี้ทีไร ต้องเข้ามาอ่านทุกครั้งไป รู้เรื่องบ้าง ไม่รู้เรื่องบ้าง เพราะบางเรื่องลึกซึ้ง ละเอียด เกินปัญญาอย่างผมจะเข้าใจ แต่เชื่อว่าสักวันหนึ่งเมื่อมีประสบการณ์ด้านนี้มากขึ้น ต้องเข้าใจแน่นอน เมื่อถึงจุดนั้น นั่นก็คือพัฒนาการที่เกิดขึ้นจากคำแนะนำของพี่หนก ที่ได้เป็นไกด์ไลน์ ทำให้ร่นเวลาในศึกษา และลองผิดลองถูกของพวกเรานั่นเอง

ขอแสดงความขอบคุณ และชื่นชนพี่หนกอีกครั้งครับ

และที่ลืมไม่ได้ก็คือ ขอขอบคุณไทยดี ที่เป็นบ้านที่ทำให้พวกเรา ได้มารู้จักกันทางตัวหนังสือแห่งนี้ด้วยครับ : )
    www.flickr.com/photos/panerai87/

http://banksmile.thaimultiply.com
    Thanks
    134

มีคนว่าไว้ว่าคนเป็นหมอนั้นหัวดี ฉลาด รอบรู้หลายอย่าง มีน้ำใจ และอื่นๆ............
    ท่านผู้นี้ก็เป็นหนึ่งในนั้นครับ

Thanks
    25

อิอิ ผมก็ได้ความรู้จากพี่หมอหนกเยอะเลยล่ะครับ
    ขอเข้ามาขอบคุณด้วยคนครับ ^____^

Thanks
    12

มาชื่นชมพี่หนกด้วยคนครับ
    คนเป็นหมอไม่จำเป็นต้องหัวดี แต่ควรต้องมีน้ำใจเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ มีจรรยาบรรณ มีความเป็นครูในตัวเองคือต้องเข้าใจและอดทนให้ความรู้ ความเข้าใจผู้ที่ทุกข์ร้อน โดยไม่มีอารมณ์ส่วนตัวมาเกี่ยวข้อง พี่หนกมีครบถ้วนครับ
    "Whatever"

Thanks
    31

ขอชื่นชมคุณหมอด้วยคน ผมคนหนึ่งหละที่เป็นแฟนพันธุ์แท้คุณหมอ

Thanks
    68

รู้สึกเหมือนเจ้าของกระทู้ครับ..
    ผมคนนึงถ้าเห็นกระทู้ไหนมีแกตอบ
    ชอบจะเข้าไปอ่านเพราะจะกลับออกมาด้วยความรู้ทั้งนั้น..
    ขอชื่นชมด้วยคนครับ

Thanks
    1

ผมเก็บความรู้จากพี่หมอหนกได้เยอะเลยครับ

ริมคลองบางขุนเทียน
    Thanks
    66

แฮะๆตั้งกระทู้แบบนี้ เดี๋ยวจะมีทิดอันมาแสดงความยินดี(แบบที่พี่หมอไม่ค่อยจะยินดีด้วย) แหงๆเลย แกจะโดนทั้งขึ้นทั้งล่องนะครับ
    อิอิ เยี่ยมบ้านผมได้ที่ https://www.facebook.com/mrlekbb งับ

Somewhere in time
    Thanks
    414

ขอบคุณคุณBlack lensเจ้าของกระทู้

ขอบคุณสำหรับน้ำใจและมิตรภาพของเพื่อนๆ และสมาชิกทุกๆคน

ส่วนตัวของผมเองนั้นก็ไม่ได้มีความรู้มากมายหรอกครับ หลายสิ่งเองที่ผมก็ไม่รู้ ผมก็ได้ความรู้จากท่านอื่นๆเช่นกัน เพียงแต่ผมอาจจะมีโอกาสได้เคยเป็นอาจารย์มาก่อน และได้มีโอกาสเรียนรู้วิธีในการถ่ายทอดมาบ้าง สิ่งเหล่านี้จึงทำให้ผมเข้าใจว่าปมใดควรจะต้องถูกคลายก่อน เมื่อปมเหล่านั้นถูกคลายลง ปมอื่นๆก็จะคลายตัวตามออกมาได้ด้วยตัวของมันเอง

ผู้ที่ควรจะได้รับคำชื่นชมนั้น ควรจะเป็นคุณD1 หรือคุณอู๊ด ผู้ที่เริ่มก่อตั้งเวปThaidphoto.comนี้ขึ้นมามากกว่าครับ

คุณอู๊ดเป็นผู้ที่ให้ข้อคิดที่สำคัญคือ ThaiDถูกตั้งมาจากความต้องการให้ผู้ที่ไม่รู้ ได้มีความรู้ เพราะคุณอู๊ดเคยบอกว่าครั้งหนึ่งที่ไม่รู้นั้น มันเป็นความลำบากเช่นไร ดังนั้นเมื่อเรามีความรู้ ก็ควรจะแบ่งปันความรู้เหล่านี้ให้แก่ผู้ที่ยังไม่รู้ ยังไม่เข้าใจ ให้เกิดความรู้ และความเข้าใจขึ้นมา

คุณอู๊ดจึงเป็นผู้จุดประกายเหล่านี้ให้กับพวกเรา ผมจึงเป็นเพียงผู้ที่เดินตามรอยของคุณD1เท่านั้น

เพราะผมเชื่อว่า หากเราอยู่ร่วมกันในแบบสังคมสมานฉันท์ สังคมที่รู้จักแบ่งปันกัน เราก็จะพบกับคำว่ามิตรภาพได้ไม่ยากครับ
    ก่อนจะซื้ออะไรก็ตาม ต้องคิดหาประโยชน์ของมันให้ได้อย่างน้อย 3 ข้อก่อน

15. The Following 17 Users Say Thank You to หนก บางหลวง For This Useful Post:

ban (22nd October 2007), CANOMAN (5th January 2010), Carbon (21st October 2007), CatFury (3rd February 2010), c_overclass (5th January 2010), Electron (21st October 2007), ikok (22nd October 2007), LIVE 4 LIVE (27th January 2010), neophuket (7th December 2007), radis2 (5th January 2010), somchaisuriya (20th October 2007), Zero88 (1st February 2010), นาย ยาว (22nd October 2007), บิลล์ (28th December 2007), เ อ อ อ (22nd October 2007), เกิบขาด (27th October 2007), เจง (27th October 2007)

Thanks
    0

ผมขอ ชื่นชม พี่ หนก บางหลวง ด้วยคนครับ....

www.fotocoffeeS.com
    Thanks
    0

ชื่นชม และ ขอบคุณ พี่หนก บางหลวง ด้วยคนครับ แล้วก็ขอบคุณ ThaiD มากๆด้วยครับ
    I love E Pen

+ Reply to Thread
Page 1 of 3 123 LastLast

Tags for this Thread

Bookmarks