Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Results 1 to 9 of 9

Thread: E1 13000 no len

ชาวเหนือ Guest

Default E1 13000 no len

กำลังจะซื้อกล้องนะครับ แบบว่าเกิดอารมณ์อยากเป็นศิลปิน ตอนนี้สนใจ e500+kit 17900 แต่ค้นคว้าหาข้อมูลแล้ว สนใจ E1 เหมือนกันแต่ค่าตัว 13000 ของใหม่
    ไม่รวมเลน เลยอยากจะถามว่าเลนที่ใช้กับ e1 ราคาเท่าไหร่ครับจะได้ตัดสินใจซะที มือสองก็ได้ จุดประสงค์คือต้องการถ่ายภาพทั่วไป ภาพตามสถานที่ท่องเที่ยวต่างๆตอนวันหยุดหรือพาครอบครัวไปเที่ยว ไม่ได้รับงานอะไรนะครับ

Thanks
    0

ถ้าสนใจ E1 จริงๆ เลนส์ที่คู่ควรคงจะเป็น 14-54 F2.8-3.5 ซึ่งเป็นเลนส์ Kit ของ E1 เมื่อครั้งยังรุ่งเรืองในยุทธภพ(ทั้งชุดนี่ตอนนั้นราคาเกือบแสน) ราคาณ.ปัจจุบันสำหรับเลนส์ตัวนี้อยู่ที่ หมื่นหก บวกลบประมาณห้าร้อยแล้วแต่ร้านค้า มือสองก็ป้วนเปี้ยนอยู่ที่ประมาณหมื่นถึงหมื่นสอง ส่วนเทเลถ้างบถึงก็คงเป็น 50-200 F2.8-3.5 ของใหม่แพงหน่อยสามหมื่นห้าหรือหกนี่แหละ มือสองเคยเห็นปล่อยกันที่ประมาณ สองหมื่นห้า ชุดนี้จะทำให้ได้ประสิทธิภาพในการกันละอองน้ำและฝุ่นละอองด้วยเรียกว่าถ่ายรูปกลางฝน หรือในที่ๆมีฝุ่นมากๆได้เลย (แต่..ห้ามเปลี่ยนเลนส์นะ) และผลพลอยได้อีกอย่าง แขนจะแข็งแรงขึ้นอย่างเห็นได้ชัดในระยะเวลาไม่นาน อิอิ (มันหนักอ่ะ) เนื่องจาก E1 ไม่ใช่กล้องที่มือสมัครเล่นจะนำไปใช้ได้ง่ายนักเพราะไม่มีโปรแกรมสำเร็จรูปให้เลือกใช้ และที่สำคัญ ไม่มีแฟลชป๊อบอัพ ดังนั้นควรเสียเงินสำหรับแฟลชตัวใดตัวหนึ่งในสามรุ่นที่มีขายอยู่ในท้องตลาดคือ FL-20,36 และ 50
    เรียงตามราคา ซึ่งอยู่ที่ประมาณ สี่พัน เจ็ดพันห้า และหมื่นห้า(ไม่แน่ใจวานผู้รู้แก้ไขด้วยครับ)
    แต่ถ้างบน้อยจะใช้คู่กับเลนส์ Kit ราคาประหยัดเช่น 14-45 มือสองประมาณสองพันกว่าบาท หรือ 14-42 มือสองหายากราคาน่าจะเกือบสี่พันมั้ง ก็ไม่น่าจะผิดกติกาแต่อย่างใด (การจับถืออาจขาดความสมดุลย์อยู่บ้างเพราะกล้องหนัก แต่เลนส์เบา) ส่วนเลนส์เทเล ก็มี 40-150 ราคาน่าจะอยู่ประมาณ หกพันถึงเก้าพันแล้วแต่ว่าซื้อที่ไหน ชุดนี้ก็ให้คุณภาพดีคุ้มราคา
    ว่าแต่ว่า E1 ราคานี้หาได้จากที่ไหนวานบอกด้วยครับ ผมก็สนใจอยู่เหมื่อนกัน

ชาวเหนือ Guest

ที่ร้าน bask นะครับเลือกเอาแถวไกล้บ้านก็น่าจะมี .....น้ำลายไหล ตังไม่พอ

Thanks
    6

ใครสนใจ lens kit 14-45 ติดต่อได้หลังไมค์ครับ อยากปล่อยมากๆ เลย แหะๆๆ
    Let's Photo

Thanks
    92

E1มือ1ยังมีขายอยู่หรือ
    www.zome.multiply.com หมูสนามจริงสิงห์สนามซ้อม

Thanks
    11

ผมมี E-1 ตัวเดียวครับ...ตัวเดียวจบ
    DSLR ตัว หรือค่ายอื่นอย่าหวังได้เงินจากผมเลยครับ
    บางทีเห็นน้าๆมาขาย E-1 ราคาถูกๆยังอยากซื้อมานอนกอดอีกสักตัวเลย
    ... ฝากถึงน้าๆโอลี่นะครับ อย่าขาย E-1 ออกมาเลยครับ ผมกลัวห้ามใจตัวเองไม่อยู่ ^_^

ลองใช้ดูแล้วคุณจะรู้ว่าความรู้สึกสำคัญกว่าเทคโนโลยี

Thanks
    8

เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว เห็น E1 ที่ร้าน Bask IT Square หลักสี่ ของใหม่ไม่มีเลนส์ ราคาอยู่ที่หมื่นเศษๆ นี่แหละครับ

พันธุมตินคร, ล้านนา
    Thanks
    2,028

ถ้ามีของใหม่ สอยเลยครับ....

E-1 + 14-54 + Grip <----สุดยอดครับ เพราะผมก็ใช้อยู่..
    Who am I what I am......... ........ I am manual Man

อิอิ เค้า กลับมาไทยแล้วหล่ะ
    Thanks
    129

มายกมือรัก E-1 ด้วยคนครับ....ใช้แล้วไม่คิดอยากเปลี่ยน เลยครับ...จะรอ ก็แต่
    E-T ไม่รู้จะเปิดตัวเท่าไหร่....
    www.rippermee.multiply.com ตามไปดูโลกของผมบ้างนะครับ

+ Reply to Thread