Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 3 of 4 FirstFirst 1234 LastLast
Results 31 to 45 of 46

Thread: Nikon VS Grey Market (นิคอน VS ประกันร้าน ของหิ้ว)

Thanks
    2

^
    ^
    ^
    คิดเหมือนผมเลยคับ

Thanks
    0

ประสบการณ์ส่วนตัวครับ กล้อง digital ตัวแรกของผมในค่าย nikon คือ D70 ซื้อแบบประกันร้านครับ เพราะเห็นว่าถูกครับ แต่หลังจากใช้มาได้เกือบ 2 ปี กล้องมีปัญหา ส่งซ่อม เจ้าร้านที่ซื้อคิดค่าซ่อมกับผม 4,000 บาทมังไม่แน่ใจเพราะนานแล้ว เพราะซ่อมเองไม่ได้ ต้องส่งศูนย์ หลังจากได้กล้องที่ไปซ่อม ได้เข้าไป web ของนิกส์ เห็นว่ามาจะความผิดพลาดในขั้นตอนผลิตส่งไปที่นิคส์ซ่อมจะไม่คิดค่าใช้จ่าย ฟรี ครับ แต่เจ้าร้านที่ผมไปซื้อแบบประกันร้าน มันเอาเงินผมแบฟรีๆ 4,000 บาท ผมเลยโทรไปถามนิกส์ว่า ผมควรจะทำยังไง...สุดท้ายผมขอไปขอเงินคืนครับ คุยเรื่องนี้กว่าเดือน สุดท้ายก็ได้เงินคืน....จำไว้ซื้อแบบประกันร้าน.....

กล้องตัวที่ 2 ซื้อ d200 ซื้อแบบประกันศูนย์ครับ
    กล้องตัวที่ 3 ซื้อ d700 ซื้อแบบประกันศูนย์ครับ (ทั้งๆที่ราคาแตกต่างเกือบ หมื่นบาท ถ้าซื้อแบบประกันร้าน) แต่พอดีผมต้องการใช้ใบกำกับภาษี แคลม Vat คืนได้ เฉพาะ Vat ก็ 5 พันกว่าแล้ว ซื้อเพราะความมั่นใจครับ

แต่ถ้าเพื่อนๆ งบน้อย ซื้อกล้องแบบประกันร้าน ต้องแวะเข้าไปดูในเวปของศูนย์บาง เพื่อจะซ่อมฟรี
    Last edited by hahru; 21st December 2009 at 23:13.

3. The Following User Says Thank You to hahru For This Useful Post:

toastbest (2nd October 2010)

Thanks
    0

อ่านแล้วก็ต้องเข้าใจทั้งคนขาย และคนซื้อแบบพวกเราครับ

ถามว่ารู้มั้ยว่าต้องเจออะไรก่อนที่จะตัดสินใจเลือกนิค ผมว่าส่วนใหญ่รู้่นะครับ

แต่

ทำไงได้ ใจมันรักไปแล้ว เหมือนกับชอบผู้หญิงซักคนที่ใครๆก็บอกว่าไม่ดีอย่างนู้นอย่างนี้ แต่ถ้ารักไปแล้ว มันก็ยากที่จะถอนอ่ะ

Thanks
    0

เท่าที่อ่านมานี่เกือบทุกคนจะมีปัญหากันหมดเลยนะครับ กล้องnikonมันเปราะขนาดนั้นเลยหรอครับ

Thanks
    1,101

Quote Originally Posted by SweedP View Post
    เท่าที่อ่านมานี่เกือบทุกคนจะมีปัญหากันหมดเลยนะครับ กล้องnikonมันเปราะขนาดนั้นเลยหรอครับ
    ปัญหามันไม่ได้เยอะขนาดนั้นหรอกครับ

Thanks
    0

บางชิ้นของหิ้ว บางชิ้นก็ของนิกส์

Thanks
    79

ถ้าบอดี้ กับ เเฟ๊ลต ปกศครับ
    เลนซ์ร้านหมด

ผมอยากถามครับว่า Grey Product และ Grey Market คือกล่องสีเทาใช่ไหมครับ และกล่องสีทองที่เป็นของหิ้วอะครับ

ถ้า ปกศ หมดแล้ว ราคาค่าซ่อมเท่ากับ ปกร ใช่ไหมครับ
    แต่ถ้า ปกศ หมดประกันซ่อนเร็วกว่า ปกร ส่วนค่าซ่อม เท่ากัลฝช่ไหมครับ ปกศและ
    ปกร

ขอบคุณครับ

KhuKhot, Pathumthani
    Thanks
    3,093

Gray = ของหิ้ว.. ของ ปกร.... ของที่ขายโดยไม่ได้ผ่านตัวแทนอย่างเป็นทางการ

Thanks
    3

จริงๆก็มีทางออกนะแต่เค้าไม่แก้ปัญหาเอง สำหรับ Nikon japan ที่จะดูแล
    ร้าน Sunny ในไทย ให้บริการคนที่ซื้อกล้องมาจากที่อื่น หรือกล้องหิ้ว
    แต่เค้าไม่ทำ ไม่รู้เพราะอะไร หรือจากจะได้กำไรน้อยไป
    พูดแล้วอาจไม่เข้าใจ เช่น กล้องที่ซื้อที่อื่นแต่จะเอามาใช้ในเมืองไทย
    ถ้าบริษัทแม่รับรู้ปัญหาขนาดมาเขียนลงเว็บ ทำไมไม่สร้างมูลค่าให้ใบประกันก่อนกำหนดราคาสินค้าล่ะ ยกตัวอย่าง กล้องราคา 50000+ค่าใบประกัน
    5000 ก็ตั้งราคา 55000 แล้วขายราคานี้(บางร้านอาจลดราคาจากส่วนของราคากล้องที่ซื้อมา ทุน 45000 อาจขาย 48000 รวมขาย 53000 เป็นต้น) แล้วถ้าลูกค้าส่งใบประกันที่ดีลเลอร์ประเทศไหนก็คืนให้ดึลเลอร์ประจำประเทศนั้น เท่านี้ก็จบแล้วนะผมว่า ,แล้วดีลเลอร์ประจำประเทศนั้ก็ได้เงิน 5000 นั้นไปอ่ะ

Last edited by Lamp diaphragm; 22nd February 2010 at 10:13.

KhuKhot, Pathumthani
    Thanks
    3,093

คือ ผมว่าจริงๆ Nikon Corp ไม่น่าจะเสียประโยชน์อะไร กับ Gray product นะ..
    ก็เลยไม่ได้จริงจังกับเรื่องนี้มาก.. แค่ออกนโยบายมาเอาใจ Distributor เฉยๆ..
    เพราะ Nikon Corp ก็น่าจะได้กำไร เหมือนๆ กัน.. เท่าๆ กัน..

แต่ถามว่า.. Distributor ที่ทำ Service เอง จะไม่รับของ Gray เลยมั้ย อันนี้แล้วแต่เลย..
    ถ้าไม่รับ service ของ gray.. ลูกค้าก็มีทางเลือกไปรับ service จากข้างนอก..
    ซึ่ง มันคงจะมีลูกค้าที่ต้องเข้ารับ service จริงๆ สักประมาณ 3% อาการหนักมากน้อยต่างกัน..
    ถ้าลูกค้ากลุ่มนี้ ยอมรับความเสี่ยง หนีไปรับ service ข้างนอก.. ตัว distributor เองนั่นแหละที่เสียรายได้..
    ลองนึกดูว่าของ gray เอง เค้าก็ต้องยอมจ่ายในส่วนที่ต้อง service ลูกค้าเค้าเองเหมือนกัน
    ไม่ว่าร้านจะส่งไปซ่อมที่ไหนก็ตาม.. ถ้า case หนักๆ อาจจะต้องควักเนื้อเปลี่ยนตัวใหม่ให้ไป..
    ซึ่งรวมๆ แล้วมันคงมีลูกค้าที่เจอปัญหา แล้วส่ง claim ไม่ถึง 5% หรอก..
    ถ้าตัวสินค้ามันมีคุณภาพ ตัวร้านก็กล้ารับประกัน เพราะความเสี่ยงต่อการขาดทุนมันต่ำพอ ก็เป็นได้..
    Aware the Reasons Behind the Answers.. คำเตือน: ความคิดเห็นส่วนบุคคล อาจมีการบิดเบือน โปรดใช้วิจารณญาณและศึกษาข้อมูลเพิ่มเติม..

กระทู้แนะนำ >> ค้นหากระทู้เจ๋งๆ ใน ThaiD ง่ายๆ ไม่ต้องรอ..

Thanks
    3

555+ ชอบตอนท้ายคุณทศมากอ่ะ จริงๆทั้งหมดเป็นการตลาด บริษัทใหญ่โต
    คงไม่ต้องให้พวกเราสอนแล้ว แต่ทำไมทำแล้วดูแย่ๆอยู่เลย อย่างกรณีที่ผมยกตัวอย่าง หาก Sunny ไม่รับ ในฐานะที่ผมไม่ได้ทำการค้าด้านนี้ก็ยังอยากรับ
    ใบประกันเลย หากมีมูลค่าขึ้นได้กับบริษัทแม่ แต่ทั้งหมดที่พูดถึงก็นิคอนล้วนๆ
    สุดท้ายเงินก็เข้า นิดเจแปนนิ ทำไมจะทำไม่ได้ หรือไม่ใช่มืออาชีพ

อ้อลืม ชอบประโยคด้านล่างคุณทศนะ อิอิ
    --------------------------------------------------------------------------------------
    Aware the Reasons Behind the Answers.. คำเตือน: ความคิดเห็นส่วนบุคคล อาจมีการบิดเบือน โปรดใช้วิจารณญาณและศึกษาข้อมูลเพิ่มเติม.
    และ ห้ามดื่มเกินวันละ 2 ขวด 555+ อู๊ย อันนี้ไม่เกี่ยวตัดทิ้ง ฮ่ะ ฮ่ะ

Thanks
    19

very useful information when buying camera stuffs in Thailand

Thanks
    20

Quote Originally Posted by DOFJerk View Post
    คือ ผมว่าจริงๆ Nikon Corp ไม่น่าจะเสียประโยชน์อะไร กับ Gray product นะ..
    ก็เลยไม่ได้จริงจังกับเรื่องนี้มาก.. แค่ออกนโยบายมาเอาใจ Distributor เฉยๆ..
    เพราะ Nikon Corp ก็น่าจะได้กำไร เหมือนๆ กัน.. เท่าๆ กัน..

แต่ถามว่า.. Distributor ที่ทำ Service เอง จะไม่รับของ Gray เลยมั้ย อันนี้แล้วแต่เลย..
    ถ้าไม่รับ service ของ gray.. ลูกค้าก็มีทางเลือกไปรับ service จากข้างนอก..
    ซึ่ง มันคงจะมีลูกค้าที่ต้องเข้ารับ service จริงๆ สักประมาณ 3% อาการหนักมากน้อยต่างกัน..
    ถ้าลูกค้ากลุ่มนี้ ยอมรับความเสี่ยง หนีไปรับ service ข้างนอก.. ตัว distributor เองนั่นแหละที่เสียรายได้..
    ลองนึกดูว่าของ gray เอง เค้าก็ต้องยอมจ่ายในส่วนที่ต้อง service ลูกค้าเค้าเองเหมือนกัน
    ไม่ว่าร้านจะส่งไปซ่อมที่ไหนก็ตาม.. ถ้า case หนักๆ อาจจะต้องควักเนื้อเปลี่ยนตัวใหม่ให้ไป..
    ซึ่งรวมๆ แล้วมันคงมีลูกค้าที่เจอปัญหา แล้วส่ง claim ไม่ถึง 5% หรอก..
    ถ้าตัวสินค้ามันมีคุณภาพ ตัวร้านก็กล้ารับประกัน เพราะความเสี่ยงต่อการขาดทุนมันต่ำพอ ก็เป็นได้..

คงเป็นเช่นนั้นครับ ไม่อย่างนั้นคงมีการเปลี่ยนแปลงไปแล้ว
    เพราะบ้านเราคนใช้ Nik ก็ไม่น้อย..
    สวัสดีพี่น้อง

Thanks
    0

ยางบวม เรื่องนี้เป็นเรื่องที่ใหญ่มากสำหรับ nikon อันนี้น่าวิตก กว่า ครับ บวมทุกตัว บ้านเราเมืองร้อนแน่นอนเหงื่อต้องออกมือ ซื้อของศูนย์ มันก็บวม บางตัว บวมมากกว่าของหิ้วอีก ไม่เห็นปรับเปลี่ยนอะไรให้เลย บวมตั่งแต่ tye D จนถึง nano อย่าวิตกครับผมเคยศึกษาเรื่องนี้มาแล้วส่วนมากจะเป็นเรื่องแรงกดอากาศ ภายในกระบอกเลนส์ครับ เลนส์ที่ดีๆจะมีป้องกันแรงกดอากาศจากภายนอกได้ดี
    สรุปง่ายๆเป็นเรื่องของ (ลูกยาง) ไม่มีอะไรน่าตกใจ

Thanks
    255

อืม สำหรับ user ผมก็คิดว่า ราคาที่ต่างกันมาก ของ ปกศ.กับ ปกร. มันทำให้มีผลกับการตัดสินใจซื้อนะคับ
    เวลาที่จะเอาไปซ่อมแล้วจะคิดราคาที่ต่างกันเพราะว่า เป็นของหิ้วก็ไม่ว่ากันคับ เป็นสิ่งที่ผู้ใช้ต้องยอมรับคับ
    แต่เวลาที่ซ่อมที่ต่างกัน(ที่เค้าว่ามานะคับ ยังไม่มีประสบการณ์) หรือการบริการที่ช้ามาก และมีศูนย์ซ่อมที่เดียวในประเทศเนี่ยะ
    ผมว่ามันก็ควรพัฒนานะคับ เพราะถ้าอยู่ตจว.อย่างผม แล้วต้องคอยส่งกล้องเข้าศูนย์แล้วรอกันเป็นเดือนนี้ เหนื่อยนะคับ
    ถ้ามันเป็นอย่างนั้นผมก็เอาของร้านแหละคับ ถ้าผมอยู่ในกทม. ใกล้ศูนย์กว่าก็คงคิดอีกแบบครับ

+ Reply to Thread
Page 3 of 4 FirstFirst 1234 LastLast