Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 2 of 4 FirstFirst 1234 LastLast
Results 16 to 30 of 46

Thread: Nikon VS Grey Market (นิคอน VS ประกันร้าน ของหิ้ว)

Thanks
    155

ไม่เข้าใจ Chart ในความเห็น 6 ระหว่างแกนตั้งช่อง 2 กับ 3 ว่าต่างกันอย่างไร เพราะแนวนอน 1-3 นั้นเหมือนกัน แต่ถือสภาวะตามแนวนอน 4 ไม่เหมือนกัน

ยังไม่เคยมีประสพการณ์กับ NIK แต่เมื่อหลายปีก่อนมีประสพการณ์ที่ไม่ค่อยดีกับ Canon Thailand ด้วยเหตุการณ์ที่ว่า ผมมีเหตุต้องเดินทางไปอเมริกา ขาไปลืมเอากล้องไปก็เลยไปคว้าเอากล้อง Compact Powershot มาตัวหนึ่ง ราคา 400 เหรียญ เป็นเงินไทยก็ประมาณหมื่นหก พอกลับมากรุงเทพช่วงที่กำลังโหลดภาพลง Notebook เผอิญไปเจอว่า สามารถ Update Firmware ผ่านทาง Net ได้ ด้วยความอยากได้ก็จัดการชาร์จแบตและทำตามคำแนะนำทุกขั้นตอนทีละบรรทัด เพราะทราบดีว่าการอัพเฟิร์มแวร์นั้นผิดพลาดไม่ได้ เมื่อดำเนินการตามคำแนะนำมาจนถึงบรรทัดรองสุดท้าย ดูเหมือนว่าทุกอย่างกำลังจะจบลงด้วยดี เพราะกล้องจะ Shut Down และบรรทัดสุดท้ายกล้องจะ On ใหม่ แต่กล้องกลับไม่ทำงานตามคำแนะนำบรรทัดสุดท้าย แก้ด้วยการกด On แล้วมันก็ไม่ยอม On ทำไงก็ผ่านบรรทัดสุดท้ายไม่ได้ จะกลับไปที่บรรทัดแรกก็ไม่ได้ เพราะจะต้อง On กล้องให้ได้ก่อน ตัดสินใจให้เด็กส่งกล้องไปที่ Canon Thailand พร้อมกับทำคำอธิบายที่มาที่ไปของปัญหา และให้ความเห็นว่าถ้า Canon Thailand สามารถลงเฟิร์มแวร์ให้ผมใหม่ได้ ปัญหาน่าจะผ่านพ้นไปได้ อาทิตย์ให้หลังผมได้รับการติดต่อจากเจ้าหน้าที่ว่า Mainboard เสียต้องเปลี่ยน Mainboard มีค่าของถ้าจำไม่ผิด 9 พันค่าแรง 2 พัน รวมแวตแล้วหมื่นกว่า ผมพยายามอธิบายว่ามันเป็นไปไม่ได้ที่ MB จะเสีย เพราะปัญหาเกิดจากการอัพเฟิร์มแวร์และได้ทำตามขั้นตอนทุกอย่าง โดยเฉพาะใน Website ที่ผมไปโหลดเฟิร์มแวร์มาก็มีคำแนะนำว่า ถ้าเกิดปัญหาขึ้นจะต้องส่งเข้าศูนย์ให้ทางศูนย์เป็นผู้อัพเฟิร์มแวร์ให้ แต่เจ้าหน้าที่ก็ยืนยันว่าต้องเปลี่ยน MB พร้อมกับทำใบเสนอราคามาให้ ผมติดต่อขอชื่อเจ้าหน้าที่ที่รับผิดชอบ ได้รับที่อยู่อีเมล์มาก็ทำอีเมล์อธิบายไป ผู้รับอีเมล์จากผมก็จะฟอร์เวิร์ดเมล์ผมไปให้หน่วยต่าง ๆ ที่เกี่ยวข้อง การโต้ตอบอีเมล์ใน Canon เป็นภาษอังกฤษหมด สุดท้ายผมได้รับฟอร์เวิร์ดอีเมล์เป็นภาษาอังกฤษมายืนยันว่า Mainboard เสีย ซ่อมไม่ได้ต้องเปลี่ยน ผมตอบเป็นภาษาไทยไปว่า ทำไมถึงไม่ใช้ภาษาไทยกันเพราะแค่อีเมล์ภาษาไทยของผมก็ยังอ่านไม่รู้เรื่อง สุดท้ายแล้วขอกล้องกลับคืนโดยยอมเสียค่าถอดประกอบไปจำไม่ได้ว่ากี่ร้อย พร้อมกับได้ขอให้ทาง Canon ช่วยทำคำอธิบายให้ผมทราบเป็นภาษาไทยและเป็นทางการด้วย หลังจากนั้นผมก็ส่งกล้องไปให้เพื่อนสนิทที่สิงคโปร์พร้อมกับแจ้งปัญหาที่เกิดขึ้น โดยขอให้ช่วยส่งกล้องไปอัพเฟิร์มแวร์ให้ผมใหม่ ที่ Canon Singapore ถ้าทำไม่ได้หรือต้องซ่อมก็ช่วยทิ้งกล้องให้ผมด้วยผมไม่ต้องการมันอีกแล้ว ให้หลังอาทิตย์หนึ่งผมได้รับอีเมล์จากเพื่อนว่า มีทั้งข่าวร้ายและข่าวดี ข่าวร้ายคือกล้องซ่อมไม่ได้เพราะไม่รู้จะซ่อมอะไร ข่าวดีคือวันนี้ผมน่าจะได้รับกล้องคืนทาง Courier พร้อมกับแจ้งเบอร์ Air Waybill มาให้ ส่วนทาง Canon นั้นในวันเดียวกันผมก็ได้รับเมล์ที่ยังเป็นภาษาอังกฤษ แต่แนบไฟล์ภาษาไทยที่เป็นรายงานจากช่างมาให้ โดยในคำอธิบายนั้นได้อธิบายขั้นตอนตั้งแต่รับกล้อง ทดสอบ และพยายามกู้ Main Board แต่ไม่สำเร็จ เพราะ Mainboard เสีย

ขออภัยถ้าความเห็นของผมต่อกรณีนี้ไม่ตรงกับกระทู้และออกทางยาว แต่ก็อยากให้เห็นอีกมุมหนึ่งของการให้บริการ สำหรับกล้องที่เรียกว่า Grey Market ที่จริงแล้วผมคิดว่าตราบใดที่สินค้าเป็น Grey Market เราคงหวังบริการที่ดีหรือที่เราจะพึงพอใจได้ยาก ตอนซื้อก็คงต้องเตรียมตัวเตรียมใจกับสถานการณ์นี้อยู่แล้ว และเหนืออื่นใดเราเลือกได้

เพียงแต่ว่า D80 ของผมก็เผลอใจไปซื้อประกันร้านซะอีก
    Last edited by thales; 25th September 2007 at 17:41. Reason: เขียนผิด

Thanks
    57

อีกมุมมองครับ คงเพราะนิคส์ไทยไม่ใช่นิคอน(ไทยแลนด์) ครับ เค้าไม่จำเป็นต้องรับผิดชอบของของนิคอนครับ เค้าแค่รับผิดชอบของที่เค้าขายไปแค่นั้นครับ ลองซื้อของที่โลตัสแล้วพอดีเห็นว่าสินค้ามีตำหนิแล้วเราเห็นว่าคาร์ฟูมันใกล้บ้านกว่าก็เลยจะเอาไปเปลี่ยนที่คาร์ฟูดูซิครับว่าเค้าให้เปลี่ยนหรือเปล่า ทั้งๆที่ทั้งสองห้างก็ขายของยี่ห้อเดียวกันเหมือนๆกัน

Thanks
    392

ผมเข้าใจ นิคส์ไทยครับ ว่าเขาก็ลำบากใจ

ลองคิดดูว่า ถ้าคุณเปิดบริษัทนำเข้ากล้องถ่ายรูป
    ราคาค่ากล้อง ก็ต้องบวกกำไร และ เผื่อเหลือเผื่อขาดที่ต้องจ้างพนักงาน
    มาคอยบริการซ่อมสินค้าที่ยังอยู่ในประกัน

ถามว่าถ้าเปิดมาแล้วไม่มีใครมาซื้อของคุณเลย
    มีแต่คนเอาของที่ซื้อที่อื่นมาให้ซ่อม
    คุณต้องเสียค่าแรงจ้างลูกน้องมาซ่อมของที่คุณไม่ได้กำไร
    ชีวิตมันก็คงลำบากครับ

ยุคนี้สมัยนี้ เคาะนิ้วเดียวก็รู้แล้วว่าเมืองนอกราคาเท่าไร เมืองไทยเอากำไรเท่าไร
    คนขายเองก็คงต้องบวกลบคูณหารดีๆว่า กำไรเท่าไรถึงจะเหมาะสม
    สำหรับบางคนต่างกันหลักร้อย ยังมีผลต่อการตัดสินใจ
    บางคนหลักไม่ก็พัน ก็ไม่คิดมากยอมจ่ายเพื่อได้ของศูนย์
    โอเคถ้าต่างกันหลักหมื่น ไม่ต้องคิดครับ

นั่งนึกๆ นิคคอนนี่แทบจะเรียกว่าขายกล้องอย่างเดียวเป็นหลัก
    ไม่สามารถ เอาปริ้นเตอร์มาพ่วงขายกับกล้องได้ เหมือนบางค่าย

การวางตัวสินค้า ผมว่านิคพลาดไปนิดนึง
    จริงๆตัวรุ่นสินค้า ไม่น่าจะนำมาเทียบกันกับรุ่นอื่น
    เพราะมองกันจริงๆก็สมราคาของมันอยู่ในตัวเอง
    เพียงแต่ราคาที่อีกค่ายวางไว้ มันโดนใจลงตัวกับระดับรายได้ของกลุ่มผู้ใช้
    อย่างเมื่อก่อนระดับเริ่มต้น สมัย 300D VS D70
    การเริ่มต้นครั้งแรกกับกล้อง 300D สามหมื่นกลางๆ กับ D70 สี่หมื่นกลาง (เมืองไทยห้าหมื่น) คงตัดสินใจยากเล็กน้อยที่จะไปเล่นนิค
    ซึ่งในราคากล้องต่ำสุด เลยถูกนำมาชนกัน ทั้งที่ไม่ควร

ชักนอกเรื่องไปเยอะ สรุปสุดท้ายคือ
    รักนิค ดูที่ราคากับความเหมาะสมของนิค ไม่ต้องไปเทียบกับค่ายอื่น
    จะซื้อของศูนย์ หรือ ของหิ้ว บวกลบในใจกับความเสี่ยงที่คุณรับได้
    เพราะเมื่อความเสี่ยงเกิดขึ้น คุณก็ต้องจ่ายในส่วนนั้น
    อย่าต่อว่านิคส์ไทยเขาเลยครับ ก็คุณไม่ได้ซื้อของเขา
    แล้วเขาจะเอากำไรที่ไหนมาบริการให้คุณ
    คงต้องกลับไปร้านที่คุณซื้อให้เขาซ่อมครับ

เรื่องราคามหาโหด ก็ต้องคำนึงดูด้วยว่าเกิดจากอะไรบ้าง
    บางทีเรื่องค่าแรงล้วนๆอย่างเช่นล้าง CCD แล้วแพงไป
    ผมว่าก็เชิญต่อว่ากันตามสะดวกครับ ถ้าผู้บริหารตาไม่บอดและไม่หน้าเลือดเกินไป
    เขามาเห็นก็คงปรับลดลง หรือไม่ลูกค้าก็ไปล้างที่อื่นแทน

ค่าอะไหล่ ส่วนใหญ่เท่าที่สังเกต ที่มาบ่นกันก็เสียหายกันหนักหนาอยู่
    อะไหล่สำคัญหัวใจของกล้องเกิดพัง ค่าซ่อมแพงเหมือนซื้อใหม่
    ก็คิดว่าโหด ย้ายค่ายดีกว่า อะไหล่ถูก
    คงต้องลองเปรียบเทียบ แอปเปิ้ลกับแอปเปิ้ลครับ
    อุปกรณ์ชิ้นเดียวกันของอีกค่ายราคาเท่าไร
    ไม่ได้เชียร์ว่าค่ายไหนดี ค่ายไหนแย่นะครับ
    แต่อยากให้คิดใจเป็นกลางกับบริษัทเขาหน่อย

สมมุติว่า CCD เสีย ค่าเปลี่ยน 15,000
    แล้วออกมาโวยวายว่าอะไหล่แพงเหมือนซื้อใหม่
    ถ้าวางใจเป็นกลาง นี่คืออุปกรณ์สำคัญของกล้อง
    ราคาค่าตัวเทียบกับกล้องก็คงต้องสูงเอาเรื่องอยู่
    เปลี่ยนก็เหมือนซื้อใหม่ราคาย่อมแพง

ถ้าสมมุติว่า CCD แล้วเปลี่ยนใหม่ ค่าใช้จ่าย 2,000
    ผมคงต้องกลับมาคิดว่าตัวกล้องทั้งหมดนี่ราคามันนิดเดียวเองนะเนี่ย
    ซื้อมาสี่ห้าหมื่น โดนทุบหัวบี้แบน รึเปล่าเรา อิอิ
    ยิ่งรู้เยอะ ยิ่งไม่รู้เยอะ
    http://www.wcdmaphoto.com

4. The Following 2 Users Say Thank You to WCDMA For This Useful Post:

Backup (31st December 2009), toastbest (2nd October 2010)

KhuKhot, Pathumthani
    Thanks
    3,093

ก็เห็นตาม WCDMA ทุกประการ...
    ผมยังเชื่อว่า เมื่อเวลามาถึง.. นโยบายต่างๆ มันก็เปลี่ยนแปลงกันไปได้...

และวันนึง.. 5 ปี.. 10 ปี ไม่รู้... ถ้า SLR ยังนิยมกันอยู่... Nikon Sale (Thailand) จะเกิด... (วันที่ Nikon Corp ไม่รู้จะไปขยายตลาดที่ตรงไหน.. ตอนนี้ มาเลมี ฮ่องกงมี สิงค์โปร์มี.. ยังมีเวียดนาม ลาว รออยู่.. โรงงานในไทยก็มีแล้ว มันจะลงทุนเพิ่มสักเท่าไหร่ สร้าง distribution center สร้าง quality service ไม่ต้องส่งไปตีตราที่บ้านเกิด... ลด cost เรื่องการส่งสินค้าได้เท่าไหร่)
    แล้ววันนั้นจะรอดูว่า โหดกว่า ตอนนี้หรือเปล่า.. อิ อิ...
    Aware the Reasons Behind the Answers.. คำเตือน: ความคิดเห็นส่วนบุคคล อาจมีการบิดเบือน โปรดใช้วิจารณญาณและศึกษาข้อมูลเพิ่มเติม..

กระทู้แนะนำ >> ค้นหากระทู้เจ๋งๆ ใน ThaiD ง่ายๆ ไม่ต้องรอ..

Thanks
    392

Quote Originally Posted by DOFJerk View Post
    แล้ววันนั้นจะรอดูว่า โหดกว่า ตอนนี้หรือเปล่า.. อิ อิ...
    น่านดิ ม่ายแน่นะเนี่ยเอิ๊กๆ
    ยิ่งรู้เยอะ ยิ่งไม่รู้เยอะ
    http://www.wcdmaphoto.com

Santa Clause Guest

Default Nikon ผลิตในไทยนะครับ

กล้อง Nikon หลาย ๆ ตัวก็ถูกผลิตขึ้นในจังหวัดอยุธยาครับ ไม่ได้ไปไหนไกลเลย

Greyuser Guest

ผมเป็นคนหนึ่งที่ซื้อเลนส์ Nikon 18-200 VR Made in Thailand (โรจนะ อยุธยา) แต่ราคาเดียวกับ Amazon เป็นประกันร้านแห่งหนึ่งในพันธุ์ทิพย์ แต่มีสาขาอยู่ที่ Fortune ด้วย มีวันหนึ่งผมเดินหลงทางใน Fortune และคิดได้ว่ามีร้านนี้อยู่เพราะคิดว่าทำบัตรประกัน(ชีวิตเลนส์) หาย เพราะมันคือ ใบนามบัตรร้านที่ขายนั่นแหละ แล้วเขียน S/N ลงหลังบัตรใบนั้น ถามคนในร้านว่าถ้าบัตรไอ้ที่ว่ามันหายจะเกิดอะไรกับชีวิตผม คำตอบสั้นๆ ง่ายๆ คือ ประกันไม่มี เพราะร้านไม่มีเก็บข้อมูลลูกค้าและเลข S/N นอกจากไอ้บัตรนั่นแหละ ผมก็เข้าใจแล้วก็เดินจากมา.... สาธุ กลับมาเจอที่บ้าน มันยังไม่หาย แต่ถามว่าแล้วหวังอะไรกับประกันร้าน ผมตอบได้เลยว่าไม่เคยคิดครับ มันถูกกว่าประกัน Nik เป็นหมื่น เอาเงินไปทำอย่างอื่น มันกว่าเยอะ หรือตอนจะซื้อ เลนส์เทพค่อยว่ากันกับ Nik

9. The Following User Says Thank You to Greyuser For This Useful Post:

thinktong (15th February 2008)

Thanks
    3

มานั่งอ่านแล้ว...เจ็บตับมากเลย ผมว่าคงต้องรับสภาพตั้งแต่ที่ซื้ออย่างที่หลายๆ คนได้บอกไว้นั่นถูกต้องเลยครับ ไหนๆ ก็เป็นผู้บริโภคแล้ว เราก็ทำตามกระแสที่เค้าต้องการดีกว่า บริการอีกยี่ห้อดีกว่า คุณภาพสินค้าพอๆ กัน ก็เลือกอีกยี่ห้อไปเลยจบ... ส่วนยี่ห้ออื่นที่เค้าอ่อนแอเรื่องบริการของหิ้วและราคาสินค้าหิ้วกับห้างแตกต่างกันอย่างมากก็ไม่ต้องไปซื้อ ส่วนยี่ห้อที่ระบบราคาเค้าดีกว่าคือราคาหิ้วกับห้างแตกต่างกันน้อยมากคนก็ตัดสินใจซื้อห้างดีกว่า (จะซื้อหิ้วทำไม ^^) ... สักพักของหิ้วก็ค่อยๆ เหลือน้อยลงเพราะขายไม่ได้ ส่วนยี่ห้อไหนที่กีดกัน...หรือระบบราคาแตกต่างกันมากระหว่างหิ้วกับห้าง ของหิ้วเลยโตวันโตคืน... จนภาพลักษณ์บริษัทเป็นอย่างที่เห็น เหลือแค่ความภักดีในการใช้ตราสินค้าเค้าที่ยังสามารถทำให้เค้าเป็นผู้นำอยู่ได้ แต่ถ้าบริการเป็นอย่างนี้ผมว่าสักพักคงต้องมีการปรับปรุงกันเองแหละครับ

ปล. เมื่อก่อนผมเล่นรถบังคับก็เป็นอย่างนี้เหมือนกัน แต่มียี่ห้อดังๆ เค้าจัดการเรื่องระดับราคาได้ดีกับบริการที่สุดยอด...ของหิ้วก็ตายจากตลาดไปโดยปริยาย ปัญหาอย่างนี้ส่วนมากเห็นกับสินค้าที่เป็นของแพงๆ ทั้งนั้นเลย คนขายคงอยากได้ Margin เยอะมั้งเพราะขายแพงค่าบริการก็ดันแพงอีก...แปลกดี ^^

11. The Following User Says Thank You to kamons For This Useful Post:

vian (28th February 2015)

Thanks
    0

ผมจะขอ สอบถามหน่อยครับว่า ถ้าผมจะหิ้วเครื่อง จากเมกา แล้วเรื่องของตัว ชาร์ตเเบต (adapter) มันจะต้องเปลี่ยนยังไงรึป่าวครับ ถ้ามาใช้กับไฟบ้านเรา ที่ 220V เมกาใช้ 115V อ่ะครับ ขอคำเเนะนำทีครับ ขอบคุณครับ

Thanks
    3,093

Talking

Quote Originally Posted by balloon99 View Post
    ผมจะขอ สอบถามหน่อยครับว่า ถ้าผมจะหิ้วเครื่อง จากเมกา แล้วเรื่องของตัว ชาร์ตเเบต (adapter) มันจะต้องเปลี่ยนยังไงรึป่าวครับ ถ้ามาใช้กับไฟบ้านเรา ที่ 220V เมกาใช้ 115V อ่ะครับ ขอคำเเนะนำทีครับ ขอบคุณครับ
    ส่วนมากเครื่องใช้ไฟฟ้าสมัยนี้ จะรองรับไฟ 100~240V ได้อยู่แล้วครับ.. ลองเช็คจากป้ายที่ตัวเครื่องได้ครับ..

เพราะว่าผลิตจากที่เดียวกัน.. จะไม่ทำให้มันเป็นหลาย configure ให้เปลือง inventory ครับ..
    Aware the Reasons Behind the Answers.. คำเตือน: ความคิดเห็นส่วนบุคคล อาจมีการบิดเบือน โปรดใช้วิจารณญาณและศึกษาข้อมูลเพิ่มเติม..

กระทู้แนะนำ >> ค้นหากระทู้เจ๋งๆ ใน ThaiD ง่ายๆ ไม่ต้องรอ..

Thanks
    0

Quote Originally Posted by DOFJerk View Post
    ส่วนมากเครื่องใช้ไฟฟ้าสมัยนี้ จะรองรับไฟ 100~240V ได้อยู่แล้วครับ.. ลองเช็คจากป้ายที่ตัวเครื่องได้ครับ..

เพราะว่าผลิตจากที่เดียวกัน.. จะไม่ทำให้มันเป็นหลาย configure ให้เปลือง inventory ครับ..

ก็คือว่า ถ้าซื้อมาแล้วก็สามารถ เสียบปลั๊กไฟบ้านเรา ชาร์ตเเบตได้ตามปกติได้เลยใช่ใหมครับ ถ้า เป็น 100V~240V ใช้เเบบเดิมๆของคู่ตัวได้เลยใช่ใหมครับ ขอบคุณมากครับ

Thanks
    492

ผมมีความคิดว่า ถ้ามันมีความแตกต่างก็ควรจะเลือกที่ดีกว่า

แต่ถ้าไม่มีความแตกต่างจะมีอะไรมาตัดสินว่าอันไหน" ดีกว่า "

ผมเลยคิดว่า.. งบที่มีนี่แหละจะไปสุดที่เท่าไหร่ก็เอาอันนั้นไม่สนประกันเพราะซ่อมไหนก็แพงเหมือนกัน (ตอนหมดประกันนะ)

ปล. เพิ่งเห็นวันที่โพส
    Last edited by signe; 1st August 2009 at 03:24.

Thanks
    0

Nikon

ผมจึงมีคำถามว่า ในเมื่อ ผลิตออกมา จากโรงงานเดียวกัน
    ทำไมถึง บอกว่าครอบคลุมไม่หมด

ในเมื่อ สิ้นค้าที่หิ้วมา หรือประกันร้าน แถบเหมือนกันหมด

หรือหมายความว่า กล้องที่มาจากยุโรปต้องทนเย็นได้ กล้องจากเอเชียทนร้อนทนเหงื่อได้

มันไม่ใช่อะ ไม่ได้มาแขวะน๊าค๊าบ อิอิ

Thanks
    3,093

Talking

Quote Originally Posted by Mr.Smith View Post
    ผมจึงมีคำถามว่า ในเมื่อ ผลิตออกมา จากโรงงานเดียวกัน
    ทำไมถึง บอกว่าครอบคลุมไม่หมด

ในเมื่อ สิ้นค้าที่หิ้วมา หรือประกันร้าน แถบเหมือนกันหมด

หรือหมายความว่า กล้องที่มาจากยุโรปต้องทนเย็นได้ กล้องจากเอเชียทนร้อนทนเหงื่อได้

มันไม่ใช่อะ ไม่ได้มาแขวะน๊าค๊าบ อิอิ
    เค้าเขียนรวมๆ นะฮะ.. บางอย่างบางรุ่นไม่ต่างกันเลย..

Thanks
    0

Nikon

อืมมมม .. ผมก็เครื่องประกันศูนย์นะ ...
    แต่มาสะอึกกับราคาค่าซ่อมนี่แหละ .. ไม่รู้ทำไม .. มันแพ๊งแพง ..
    ...
    หมดประกันเมื่อไหร่ .. คงมีชะตากรรมไม่ต่างจากเครื่องหิ้ว ..
    ดีกว่าหน่อย .. ก็คงจะเป็นที่ไม่ต้องโดนดองเครื่องเป็นเดือนแค่นั้น ..
    ...
    ส่วนเรื่องราคาค่าอะไหล่ .. ค่าแรง .. ค่าอื่นๆ .. คงไม่ต่างกันเลย ..
    Tombass
    ----------------------------------------------------------
    Nothing Impossible ...
    No one perfect ...
    ...

+ Reply to Thread
Page 2 of 4 FirstFirst 1234 LastLast