Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Results 1 to 12 of 12

Thread: ขอความรู้เรื่องแลกเงินไปญี่ปุ่นหน่อยครับ

Thanks
    71

Default ขอความรู้เรื่องแลกเงินไปญี่ปุ่นหน่อยครับ

Offshore กับ Onshore ใครทราบบ้างว่าราคาต่างกันไหม
    ผมไปลองดูใน web ธนาคารญี่ปุ่น rate มันอยู่ที่ 100Y = 27 บาทแนะ
    ที่ไทยอยู่ที่ 29.8
    แล้วเรื่องแลกเงินต้องมี passport แน่ๆแต่เรื่องอื่นหิ้วเงินออกนอกประเทศซักแสนบาทนี่ยังไม่ผิดใช่ไหมครับ
    เดี๋ยวโดนจับซะก่อนอดไปฮาๆ

แล้ว bank ที่ญี่ปุ่นเขาจะรับเงินไทยไหมครับ
    Last edited by Rothschild; 1st September 2007 at 08:30.

Thanks
    0

Offshore Onshore เรต มันไม่เกี่ยวกับคนอย่างเราๆท่านหรอกครับ เลิกคิดไปได้เลยที่จะหิ้วเงินไทยออกไป
    ข้อแรกคือไม่มีแบงค์หรือที่แลกเงินตามกฏหมายที่ไหนรับเงินสดไทยหรอกครับ เรตที่เห็นนั้นเป็นเรตที่เค้าเอาไว้ทำธุรกิจ
    ข้อสองถ้าหิ้วไปเป็นแสน อาจโดนซิวตรงด่านตรวจคนซะก่อน

ถ้ามันทำแล้วได้กำไรจริงอย่างที่คุณว่ารับรองคนเค้าทำกันจนกรมธนารักษ์พิมพ์แบงค์ไม่ทันแล้วครับ

Quote Originally Posted by Rothschild View Post
    Offshore กับ Onshore ใครทราบบ้างว่าราคาต่างกันไหม
    ผมไปลองดูใน web ธนาคารญี่ปุ่น rate มันอยู่ที่ 100Y = 27 บาทแนะ
    ที่ไทยอยู่ที่ 29.8
    แล้วเรื่องแลกเงินต้องมี passport แน่ๆแต่เรื่องอื่นหิ้วเงินออกนอกประเทศซักแสนบาทนี่ยังไม่ผิดใช่ไหมครับ
    เดี๋ยวโดนจับซะก่อนอดไปฮาๆ

แล้ว bank ที่ญี่ปุ่นเขาจะรับเงินไทยไหมครับ

ikok's Avatar
    ikok is offline หนุก ๆ ขำ ๆ
    Thanks
    104

www.siamexchange.co.th

ที่ญี่ปุ่นไม่รับเงินไทยครับ ... ถ้ากลัวเรื่องอัตราแลกเปลี่ยน THB <-> JPY และมั่นใจกับ USD มากกว่า ก็แลกเงิน USD ไปเผื่อไว้ก็ได้ครับ ...
    "The camera doesn't make a bit of difference. All of them can record what you are seeing. But, you have to SEE" // Ernst Hass

Thanks
    8

ถ้าจะไปญี่ปุ่นก็แลกเงินเบนไปเลยดีกว่าครับ ถ้ากลัวถูกจับก็ซื้อเป็น Traveller Cheque ไป จะได้ไม่ต้องเสียเรตแลกเงินไทยไปเป็น US แล้วยังต้องไปเสียเรตตอนแลกจาก US ไปเป็นเยนอีกต่อครับ

เรื่อง Offshore กับ Onshore นั้นเป็นแค่ตัวเลขอ้างอิงในการซื้อขายเงินครับ ไม่มีการแลกเปลี่ยนเป็นตัวเงินจริงๆ ถ้าไม่ได้อยู่ในแวดวงค้าเงินก็หลีกให้ห่างๆ ดีกว่าครับ เห็นมาหลายคนแล้วครับที่หมดตัวก้บการเก็งค่าเงินนี่แหละ

Thanks
    283

ถ้าต้องการเงินเยนไปซื้อของที่ญี่ปุ่นในจำนวนที่ไม่มากนัก (ไม่กี่แสนบาท) ผมว่าไปแลกที่ร้านแลกเงินจะสะดวกกว่ากันมากครับ แลกแล้วเหลือปึกนิดเดียว

1D Mk III ราคา 430000 เยน = กระดาษ 43 แผ่น...

แต่ถ้าต้องการแลกไปทำธุรกิจในจำนวนมากๆ (เป็นล้าน) แนะนำให้ปรึกษาธนาคารดีกว่า จะได้คำตอบที่แน่นอนครับ

Thanks
    28

....แลกเงินเยนจากบ้านเราไปเลยครับ ร้านแถวๆราชดำรินั้นแหละเรตดีสุด แลกไปเท่าไหร่ก็ได้ เค้าไม่ค้นกระเป๋าเราหรอกทั้งที่ไทยและญี่ปุ่น
    ....แต่เวลากรอก immigration form กรอกแค่ 100,000 yenพอ ถ้ามีcustom ถามว่ามีเงินมาเท่าไหร่ก็ตอบว่า 100,000yen เช่นเดียวกันและเอาบัตรเครดิตมาด้วย (โชว์ให้เค้าดูด้วยก็ได้ )
    ....เอา usd ไปหาที่แลกยุ่งยากกว่าครับ
    ....ขอให้สนุกนะครับ

Thanks
    71

ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ

Thanks
    40

ผม ก็ แลกที่ สนามบินเลยครับ ก่อนขึ้นเครื่อง

tanamaker Guest

Default www.moneyexchange.th.com

ไปซื้อมาแล้ววันนี้ 3775 บาท/10000 เยน www.moneyexchange.th.com

Nonthaburi, THAILAND
    Thanks
    532

เอาเงินบาทไปแลกที่สนามบินในญี่ปุ่นได้ครับ เคยพกไปแลก เรตดีกว่าแลกที่สุวรรณภูมินิดหน่อย
    My Gear : Camera

Like กด Thanks

Thanks
    4

จากประสบการณ์ แลกที่ไทยถูกกว่าครับ แลกที่ซุปเปอร์ริชอ่ะครับ ถูกสุด อย่าคิดว่าต่างกันไม่เท่าไหร่นะครับ หายไปเยอะเลยนะ

Unregistered Guest

มือหมุน ได้นะคับ

ส่วนใหญ่ก็ที่สนามบินอ่ะคับ แต่แพงกว่าหน่อย

ชุดนอน
    ชุดเซ็กซี่

+ Reply to Thread

Tags for this Thread

Bookmarks