Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Results 1 to 10 of 10

Thread: ขั้นตอนการทำงานของการถ่ายภาพด้วย RAW ไฟล์เป็นยังๆไงครับผม

Thanks
    0

Default ขั้นตอนการทำงานของการถ่ายภาพด้วย RAW ไฟล์เป็นยังๆไงครับผม

อยากลองใช้ RAW ไฟล์ครับ แต่ไม่รู้ว่ามันสำคัญและมีประโยชน์กับงานของเรามากแค่ไหน

เท่าที่ผมทราบ RAW ไฟล์ก็คือ เราจะได้ภาพที่ไม่ผ่านการปรับแต่งค่าใดๆ จากตัวกล้อง แต่เราจะปรับแต่งค่าต่างๆ ได้ด้วยซอฟแวร์หลังจากที่เราได้ภาพเป็นไฟล์แล้วใช่มั้ยครับ

แล้วเราจะใช้ซอฟแวร์หรือโปรแกรมใหนหล่ะครับเป็นตัวปรับแก้ค่าต่างๆ และขีดความสามารถในการปรับแต่งค่าต่างๆ จะดีกว่าการเซ็ทค่าในกล้องเลยหรือไม่ ช่วยบอกให้ผมกระจ่างด้วยเถอะครับ.......

-------------------------------------------------------------------
    วันนึงผมจะบอกคนที่ไม่รู้ เหมือนที่ทุกคนบอกผมวันนี้.

Thanks
    1

อยากลองใช้ RAW ไฟล์ครับ แต่ไม่รู้ว่ามันสำคัญและมีประโยชน์กับงานของเรามากแค่ไหน
    ทั่ว ๆ ไปก็คงไม่จำเป็นครับ ถ้าเราตั้งค่าได้อย่างถูกต้อง วัดแสงถูกต้อง และงานไม่ได้ซีเรียสมากนัก แต่ความสำคัญอยู่ที่ความยืดหยุ่นในการปรับค่าต่าง ๆ ได้ง่ายกว่าโดยยังรักษาคุณภาพโดยรวมได้ดีกว่า เช่น WB ที่เลือกผิดหรือได้สีที่ไม่ถูกต้องก็สามารถแก้ภายหลังได้
    เท่าที่ผมทราบ RAW ไฟล์ก็คือ เราจะได้ภาพที่ไม่ผ่านการปรับแต่งค่าใดๆ จากตัวกล้อง แต่เราจะปรับแต่งค่าต่างๆ ได้ด้วยซอฟแวร์หลังจากที่เราได้ภาพเป็นไฟล์แล้วใช่มั้ยครับ
    ใช่ครับ จริง ๆ ถึงไม่ได้ถ่ายด้วย RAW ก็สามารถนำมาแกภายหลังได้ แต่อาจยุ่งยากกว่าและมักกระทบกับคุณภาพโดยรวมของภาพ ลักษณะบางอย่างสามารถแก้ได้จาก RAW ง่ายกว่า
    แล้วเราจะใช้ซอฟแวร์หรือโปรแกรมใหนหล่ะครับเป็นตัวปรับแก้ค่าต่างๆ และขีดความสามารถในการปรับแต่งค่าต่างๆ จะดีกว่าการเซ็ทค่าในกล้องเลยหรือไม่ ช่วยบอกให้ผมกระจ่างด้วยเถอะครับ.......
    โปรแกรมที่ใช้กับ RAW นั้นจะใช้ได้เฉพาะแบรนด์นั้น ๆ กล่าวง่าย ๆ ก็คือ format ของ RAW นั้นไม่ใช่สากล จะใช้ได้เฉพาะของค่ายกล้องนั้น ๆ โดยแต่ละค่ายกล้องก็จะมี Software มาจัดการกับ RAW ของตนเองไม่สามารถนำ RAW File จากค่ายอื่นมา Process ได้ และกล้องทุกตัวก็ไม่จำเป็นจะต้องมี RAW File เสมอไปมักมีอยู่ในกล้องโปรซูมเมอร์รุ่นสูง ๆ หน่อยหรือใน DSLR ครับ ส่วนขีดความสามารถก็แล้วแต่ Software ของค่ายนั้น ๆ ล่ะครับ จะได้ดีหรือไม่ก็อยู่ที่การปรับของผู้ใช้กับขีดความสามารถของ Software เพียงแต่อย่างที่บอกคือยืดหยุ่นกว่า JPG ที่มาปรับใน PS แต่การปรับตั้งส่วนใหญ่ก็จะเป็นเป็นเมนหลัก ๆ น่ะครับเช่น W/B ความคมชัด สีสัน อะไรพวกนี้แหละครับ ไม่ได้หมายความถึงลูกเล่นอะไรอย่าง PS หรอกครับ
    วันนึงผมจะบอกคนที่ไม่รู้ เหมือนที่ทุกคนบอกผมวันนี้.
    คุ้น ๆ ครับ คล้าย ๆ ของใครในนี้

Thanks
    0

Smile

อ้าว...ไปเหมือนใครเหรอครับ ขอโทษทีครับไม่มีเจตนาจะลอกเลียน ไม่รู้จริงๆ อุตสาห์นึกตั้งนานว่าจะขอบคุณพี่ๆ เพื่อนๆ ที่ช่วยตอบยังไงดี เอาเป็นว่ายังไงก็ขอบคุณแล้วกันครับ

Thanks
    1

ผมล้อเล่นน่ะครับ เห็นคล้าย ๆ กับพี่ D1 "ผมแค่อยากแบ่งสิ่งที่ผมรู้ให้คนอื่นรู้ และตัวผมเองยังต้องเรียนรู้อีกมากเช่นกัน"

Somewhere in time
    Thanks
    414

ขออนุญาตเสริมสักหน่อยนะครับ

สิ่งที่RAW มีให้มากกว่าJPG ก็คือ จำนวนcolor depth bit ที่มากกว่ากัน และ Dynamic range หรือ ช่วงความสว่างที่เก็บมาและแสดงออกมาได้มากกว่าครับ อธิบายตรงนี้ลำบากนิดหนึ่ง ให้ทดลองดูง่ายๆนะครับ

ลองถ่ายภาพที่มีความเปรียบต่างในด้านความสว่างมากๆหน่อย หรือ ความเปรียบต่างด้านสีเยอะๆหน่อย แล้วถ่ายด้วยRaw รูปหนึ่ง และ Jpg ที่คุณภาพสูงที่สุดอีกรูปหนึ่ง แล้วมาเปรียบเทียบดู

ในส่วนที่สว่างสุดๆนั้น ภาพจากJPG จะไม่เหลือรายละเอียดอะไรไว้เลย หรือ เรียกว่าถูก Highlight clip ไปเสียแล้ว แม้ว่าจะมาใช้Photoshop จัดการลดค่าความสว่างลงมาจนมืด ส่วนที่ถูกHightlight clip ก็จะไม่มีอะไรเหลือให้แสดง นอกจากปื้นขาวๆใสๆเท่านั้น

ลองมาดูในRAWนะครับ เอามาเปิดด้วย Raw convertor ของยี่ห้อนั้นๆ หรือ อาจจะลองใน Photoshop CS ก็ได้ ปรับลดค่าexposure ให้ภาพมืดลงๆ อัศจรรย์จะเริ่มปรากฏ เพราะส่วนที่ดูสว่างๆไม่มีรายละเอียดนั้น จะเริ่มๆปรากฏรายละเอียดกลับมาครับ ในทางกลับกันส่วนที่เป็นเงามืดที่ดูดำสนิทในJPG หากเราเพิ่มค่า exposureขึ้น รายละเอียดในส่วนshadow ก็จะเริ่มมีมากขึ้นเรื่อยๆ ( ในกรณีนี้ Jpg ก็ยังสามารถเร่งได้ครับ แต่ให้รายละเอียดน้อยกว่าRAW แถมยังมีNoiseแถมให้อีกตรึม )

ผมเองไปเที่ยวชายทะเล แต่ก่อนเจอปัญหาเรื่องความเปรียบต่างของแสงที่มากเหลือเกิน ภายหลังรู้จักกับRAW มากขึ้น ผมก็นิยมที่จะใช้RAW ครับ เพราะผมสามารถconvertมาเป็นรูป 2 ชุด ซึ่งมีทั้งHighlight detail และ shadow detail แล้วเอามาMergeกัน เพื่อเก็บรายละเอียดให้ได้มากที่สุด แล้วจึงเอามาแต่งสี แต่งcontrastทีหลังครับ
    ก่อนจะซื้ออะไรก็ตาม ต้องคิดหาประโยชน์ของมันให้ได้อย่างน้อย 3 ข้อก่อน

Thanks
    714

ลองอ่าน บทความนี้ ดูครับ
    ตามที่มีคนตอบไปแล้วครับ RAW Format ไม่ได้ไฟล์มาตรฐาน จะต้องใช้ซอฟต์แวร์ที่ทำขึ้นเฉพาะสำหรับกล้องแต่ละรุ่น สำหรับ Canon 300D มีโปรแกรมให้เลือกหลายตัวครับ เช่น BreezeBrowser (มีคนใช้เยอะ ผมว่าใช้งานได้คล่องตัวดี), RAW Converter (ทำอะไรได้ไม่ค่อยมาก แต่ฟรี), Adobe RAW converter (มีแถมมาในตัว Photoshop CS เลย), Capture One เมื่อก่อนมี YarcPlus ด้วยแต่ตอนหลังเงียบๆ ไป

รายละเอียดเกี่ยวกับซอฟต์แวร์ที่พูดถึงทั้งหมดนี้ (ยกเว้น YarcPlus) ได้มีการคุยกันไปแล้วทั้งนั้นครับ ยังไงลองไล่เปิดกระทู้ก่อนหน้านี้ดูครับ

Thanks
    0

Smile

ขอบคุณมากๆ นะครับบ

Thanks
    714

อ้าว.. สโลแกน หายไปไหนแล้วอ่ะครับ สโลแกนคุณ Kav_roach ดีมากเลย เห็นแล้วมีกำลังใจตอบกระทู้ขึ้นอีกเยอะเลยครับ

Unregistered Guest

Talking

นึกว่าไปซ้ำกับคุณ D1 ซะอีกครับ.....เลยเขินๆ ที่จะใช้ แต่ต่อไปจะใช้ล่ะกันครับผม ;-D

-------------------------------------------------------------------

วันนึงผมจะบอกคนที่ไม่รู้ เหมือนที่ทุกคนบอกผมวันนี้

Thanks
    0

เอ่อ.......เมื้อกี้ลืม ล๊อกอินอ่ะครับ....

+ Reply to Thread

Tags for this Thread

Bookmarks