Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 15 of 25

Thread: สงสัยเรื่องมิติภาพของกล้องตัวคูณ 1.6 ครับ

NaraS Guest

Default สงสัยเรื่องมิติภาพของกล้องตัวคูณ 1.6 ครับ

คือ อย่างเช่น เลนส์ 50 mm ก็จะกลายเป็น 80 mm ใช่ไหมครับ
    แล้วที่นี้ผมดันไปอ่านเจอว่าจริงๆแล้ว แค่เทียบเท่ากับเลนส์ 80 mm. เท่านั้น แต่มิติภาพที่ได้ยังเป็น 50 mm เหมือนเดิม
    ตกลงว่ามันเป็นแบบไหนกันแน่อ่ะครับ
    รบกวนช่วยอธิบายทีครับ

Thanks
    2

ระยะโฟกัสเป็นที่ 80 ครับ แต่ perspective หรือ dof มันคือ 50 ตามเลนส์ครับ

KhuKhot, Pathumthani
    Thanks
    3,093

Quote Originally Posted by NaraS View Post
    คือ อย่างเช่น เลนส์ 50 mm ก็จะกลายเป็น 80 mm ใช่ไหมครับ
    แล้วที่นี้ผมดันไปอ่านเจอว่าจริงๆแล้ว แค่เทียบเท่ากับเลนส์ 80 mm. เท่านั้น แต่มิติภาพที่ได้ยังเป็น 50 mm เหมือนเดิม
    ตกลงว่ามันเป็นแบบไหนกันแน่อ่ะครับ
    รบกวนช่วยอธิบายทีครับ
    ในเบื้องต้น ให้เข้าใจว่า ทั้ง perspective ทั้ง มิติ เหมือนกันครับ... ต่างกันที่ DOF อย่างเดียวครับ...
    Aware the Reasons Behind the Answers.. คำเตือน: ความคิดเห็นส่วนบุคคล อาจมีการบิดเบือน โปรดใช้วิจารณญาณและศึกษาข้อมูลเพิ่มเติม..

กระทู้แนะนำ >> ค้นหากระทู้เจ๋งๆ ใน ThaiD ง่ายๆ ไม่ต้องรอ..

ball123 is offline เซ็ง เครียด ถ่ายรูป
    Thanks
    0

เอาตามความเข้าใจผมนะครับ มุมองศาการรับภาพเป็น80 แต่ระยะ perspective เป้น50ครับ

Bangkok, Thailand
    Thanks
    168

DOF มันคือ Depth Of Field ใช่ไหมครับ
    มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับ ค่า F อย่างเดียวหรือครับ
    อืม... ใครมี link ที่เกี่ยวกับ Topic รบกวนแปะหน่อยครับ เป็นภาษาอังกฤษก็ได้
    รู้สึกเง็งๆอยู่

Thanks
    6

DOF o่าจะอยู่ที่ F และ ระยะ Focus ด้วยครับ
    ไม่แน่ใจว่ามี องค์ประกอบอื่น อีกไหม แต่ ระยะ น่าจะเกี่ยวด้วยครับ

Thanks
    49

ระยะห่างมีผลครับ จากการทดลอง

เคยลองเอา 5D ใส่ 50mm แล้วเอา 400D ติด 24-105 zoom ไปที่เกิน 30 mm นิดๆ ถ่ายมาจากระยะห่างเท่ากัน ดูเหมือนตีพเท่าๆกันไม่แตกต่าง แต่ DOF จาก 400D ดูลึกกว่า

อีกทีลอง 50 mm ติดทั้งคู่ถ่ายจากคนละระยะแต่พยามให้ภาพเท่าๆกัน 400D ถอยไกลกว่าหลายก้าว ตีพไม่เหมือนกัน DOF ก็ไม่เหมือนกัน 400D ก็ยังคงลึกกว่า

อีกที แบบเดิมแต่ถ่ายจากระยะเดียวกัน แน่นอนภาพไม่มีทางเท่ากัน แต่ DOF เท่ากันครับ

ไม่มีวิชาใดๆรับรองครับ แต่ทดลองดูเล่นๆ สมัยมีกล้อง Canon เต็มบ้าน ตอนนี้ทั้งภาพที่เคยถ่ายไว้ และทั้งกล้องทั้งเลนส์ไม่มีแล้ว เลยไม่มีภาพประกอบเพื่อยืนยันใดๆทั้งสิ้น ผมเสียทรัพย์ไปหลายก็เพราะอยากรู้ไอ้แบบนี้แหละ ผมว่าอย่าไปห่วงมันเลยครับ ไม่ว่ากล้องformatอะไรก็ถ่ายรูปได้เหมือนกันหมดครับ
    สวัสดีครับเพื่อนๆสมาชิก

Thanks
    0

อันนี้ขึ้นอยู่กับเฟรมของตัวกล้องที่คูณด้วยนะครับ ซึ่งจะมีผลกับเลนส์และภาพทำให้คลาดเคลื่อนได้ในบางจุดอ่ะคับ

Thanks
    3,093

Talking

Quote Originally Posted by NaraS View Post
    DOF มันคือ Depth Of Field ใช่ไหมครับ
    มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับ ค่า F อย่างเดียวหรือครับ
    Quote Originally Posted by MacHo View Post
    DOF o่าจะอยู่ที่ F และ ระยะ Focus ด้วยครับ
    ไม่แน่ใจว่ามี องค์ประกอบอื่น อีกไหม แต่ ระยะ น่าจะเกี่ยวด้วยครับ
    สามปัจจัย...
    1. ทางยาวโฟกัส - ซึ่ง ก็เป็นสัดส่วนตรงมาจากขนาดของตัว CCD/CMOS นั่นเอง หากเทียบจากองศารับภาพ...
    2. ระยะโฟกัส - ก็มาจากผลของทางยาวโฟกัส (องศารับภาพ) กับ ขนาด subject ที่ต้องการในภาพ..
    3. ค่า f-stop
    ส่วนอันไหนมากกว่ากันนี้เทียบลำบากมาก.. เพราะ ไม่รู้จะให้น้ำหนักยังงัย..

อืม... ใครมี link ที่เกี่ยวกับ Topic รบกวนแปะหน่อยครับ เป็นภาษาอังกฤษก็ได้
    รู้สึกเง็งๆอยู่
    ไม่ต้องไปไหนไกลครับ.. นั่งใช้ search ใน ThaiD เนี่ย.. keyword ประมาณ "perspective" "DOF" อะไรนี่เจอเยอะพอตัวเลย.. น่าจะเกิน 20 กระทู้อยู่..

เพราะคำถามแบบนี้ครับ.. ต้องมีคนเคยถามมาแล้วแน่ๆ... ทุกๆ คน พอมาถึงจุดนึง สงสัยเรื่องแบบนี้มาแล้วทั้งนั้น...

อิ อิ..
    Last edited by DOFJerk; 14th August 2007 at 22:11.
    Aware the Reasons Behind the Answers.. คำเตือน: ความคิดเห็นส่วนบุคคล อาจมีการบิดเบือน โปรดใช้วิจารณญาณและศึกษาข้อมูลเพิ่มเติม..

กระทู้แนะนำ >> ค้นหากระทู้เจ๋งๆ ใน ThaiD ง่ายๆ ไม่ต้องรอ..

Thanks
    298

สำหรับผมตอนแรกก็ไม่ค่อยเข้าใจ แต่พอเข้าใจได้ว่า 50 คูณ 1.6 ได้ 85ราวนั้น
    เวลาเอา 85 ไปส่องถ่ายคนครึ่งตัวหน้าก็บวมเหมือนใช้ 50 แต่ถ้าเอา85 แท้ๆใส่ฟูลเฟรมไปถ่ายก็จะไม่บวม ความเข้าใจส่วนตัวที่ยังเข้าใจแบบนี้อยู่จนทุกวันนี้

Bangkare Bangkok Thailand
    Thanks
    48

ตอบข้อข้องใจครับ อ่านข้อ 1 ให้เข้าใจก่อนนะครับ พออ่านข้อ 2 แล้วจะตอบคำถามได้

1. เลนส์แต่ละตัวมีคุณสมบัติระยะชัด DOF เฉพาะตัวของแต่ละเลนส์ ขึ้นอยู่กับ F-stop , ทางยาวโฟกัส และ ระยะวัตถุ เช่น เลนส์ 50mm ที่ F4 ถ่ายวัตถุห่าง 5 เมตร จะมีค่า DOF ค่าหนึ่งเช่น 2 เมตร แต่ถ้าวัตถุเลื่อนห่างเป็น 15 เมตร เลนส์ยังคงเหมือนเดิม ค่า DOF ก็ไม่ใช่ 2 เมตรแล้วจะเพิ่มขึ้นตามระยะวัตถุด้วยอาจจะเพิ่มเป็น 4 เมตรเป็นต้น เป็นเพราะชิ้นเลนส์ในกระบอกเลนส์เปลี่ยนตำแหน่ง ทำให้การหักเหแสงเปลี่ยนแปลง ค่า DOF ก็เปลี่ยน

2. เลนส์กระบอกเดียวกันใช้ F-stop เดียวกัน ถ่ายวัตถุห่างเท่ากัน ต่ำแหน่งของชิ้นเลนส์ในกระบอกจะเหมือนเดิมเสมอ ดังนั้นจะได้ค่า DOF ค่านั้นเสมอ เช่น เลนส์ 50mm F5.6 ถ่ายวัตถุ 5 เมตร ได้ DOF 2 เมตร ไม่ว่าจะเอาไปใส่กล้องตัวไหนก็ได้ DOF 2 เมตรเสมอ เพราะมันเป็นคุณสมบัติของเลนส์ ที่นี้กล้องที่มีเซนเซอร์รับภาพเล็กมันมีพื้นที่รับภาพน้อยกว่ากล้อง Full frame จึงได้ภาพมาไม่ครบ เปรียบเสมือนเราเอาภาพจากกล้อง Full frame มา crop ให้เล็กลง จึงทำให้ได้องศาในการรับภาพที่แคบลงไป และถ้าอยากเอากล้อง Full frame ถ่ายให้ได้องศารับภาพที่แคบเท่ากับกล้องเซนเซอร์เล็กจำเป็นต้องเพิ่มทางยาวโฟกัสขึ้นไป 1.6 เท่าจะได้องศารับภาพที่เท่ากันพอดี เป็นที่มาว่าทำไม กล้องเซนเซอร์เล็กต้องเอาทางยาวโฟกัสเลนส์คูณ 1.6 จึงจะเทียบเท่ากับทางยาวโฟกล้องแบบ Full frame

ที่นี้เข้าใจนะครับว่า กล้องเซนเซอร์เล็กกับกล้อง Full frame ต่างกันตรงพื้นที่และองศาในการรับภาพ ส่วน DOF เป็นคุณสมบัติเฉพาะของเลนส์ที่ขึ้นอยู่กับ F-stop , ทางยาวโฟกัส และ ระยะวัตถุ ถ้า 1 ใน 3 ปัจจัยนี้เปลี่ยนค่า DOF เปลี่ยนครับ

Bangkare Bangkok Thailand
    Thanks
    48

Quote Originally Posted by cchamora View Post
    ระยะห่างมีผลครับ จากการทดลอง

เคยลองเอา 5D ใส่ 50mm แล้วเอา 400D ติด 24-105 zoom ไปที่เกิน 30 mm นิดๆ ถ่ายมาจากระยะห่างเท่ากัน ดูเหมือนตีพเท่าๆกันไม่แตกต่าง แต่ DOF จาก 400D ดูลึกกว่า

อีกทีลอง 50 mm ติดทั้งคู่ถ่ายจากคนละระยะแต่พยามให้ภาพเท่าๆกัน 400D ถอยไกลกว่าหลายก้าว ตีพไม่เหมือนกัน DOF ก็ไม่เหมือนกัน 400D ก็ยังคงลึกกว่า

อีกที แบบเดิมแต่ถ่ายจากระยะเดียวกัน แน่นอนภาพไม่มีทางเท่ากัน แต่ DOF เท่ากันครับ

ไม่มีวิชาใดๆรับรองครับ แต่ทดลองดูเล่นๆ สมัยมีกล้อง Canon เต็มบ้าน ตอนนี้ทั้งภาพที่เคยถ่ายไว้ และทั้งกล้องทั้งเลนส์ไม่มีแล้ว เลยไม่มีภาพประกอบเพื่อยืนยันใดๆทั้งสิ้น ผมเสียทรัพย์ไปหลายก็เพราะอยากรู้ไอ้แบบนี้แหละ ผมว่าอย่าไปห่วงมันเลยครับ ไม่ว่ากล้องformatอะไรก็ถ่ายรูปได้เหมือนกันหมดครับ
    จากคำตอบที่ผมตอบไปข้างบนต้องขอบคุณ มีผู้ทดลองให้เสร็จสรรพก่อนหน้านี้แล้วผมอธิบายเสริมเลยนะครับ

------> ถึงปรับทางยาวโฟกัสเท่ากันและใช้ F-stop เท่ากันแต่ DOF ไม่เท่าเพราะ DOF เป็นคุณสมบัติเฉพาะของเลนส์แต่ละตัว เลนส์ 24-105 เป็นซูมกึ่งเทเลมีระยะชัดตื้นมาก DOF ของ 50mm สูงกว่าเยอะแน่นอน

-------> อันนี้ ระยะอ๊อปเจ็คไม่เท่ากันถึงจะใช้เลนส์ตัวเดียวกันและ F-stop เดียวกัน DOF ไม่เท่ากันแน่นอนครับ 400D ถ่อยห่างจาก อ็อปเจ็คมากกว่า DOF มากกว่าตามไปด้วยครับ

-------> แบบนี้ เลนส์ตัวเดียวกัน F-stop เดียวกัน ระยะจากวัตถุเท่ากัน ชิ้นเลนส์ภายในกระบอกเลนส์ไม่มีการเปลี่ยนแปลงค่า DOF ไม่เปลี่ยนแน่นอน จึงได้ DOF เท่ากันไม่ว่าจะเอาไปใส่กล้องตัวใดก็ตามครับ
    Last edited by Ozone; 15th August 2007 at 16:49.

Thanks
    3,093

Talking

กระทู้เสริม... 5 5 5
    http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?t=8913
    http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?t=19534
    http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?t=20647
    http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?t=39018
    http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?t=42241

แถม http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?t=41923

ปล. ดูจิ จนคนอยู่ ThaiD มาเป็นปี ขี้เกียจเถียงเรื่องนี้กันไปแล้วล่ะ... หุ หุ หุ..

Thanks
    650

ดูรูปดีกว่า เข้าใจเร็ว

รูป 1 บน - ที่ระยะปกติ ทางยาวโฟกัสปกติ
    รูป 2 ล่าง - ที่ระยะเดิม ซูมเพิ่มทางยาวโฟกัส

สังเกตสัดส่วนไม่ได้เปลี่ยนแต่อย่างใด แม้ DOF จะต่างกัน
    Attached Images Attached Images   
    "You don't take a photograph, you make it."
    Ansel Adams

Thanks
    650

ลองเปลี่ยนระยะบ้าง
    รูป 3 บน - ขยับกล้องเข้าไปใกล้วัตถุมากขึ้น
    รูป 4 ล่าง - ถอยห่างออกจากวัตถุไปมากกว่าในรูป 1 และ 2

สังเกตว่า สัดส่วนเปลี่ยนไป
    Attached Images Attached Images   
    "You don't take a photograph, you make it."
    Ansel Adams

+ Reply to Thread
Page 1 of 2 12 LastLast

Tags for this Thread

Bookmarks