Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Results 1 to 13 of 13

Thread: ช่วยแนะนำมือใหม่หน่อยครับ

gutfeeling Guest

Default ช่วยแนะนำมือใหม่หน่อยครับ

ผมมือใหม่ครับสำหรับการถ่ายรูป เคยถ่ายมาบ้าง แต่ไม่ใช่ DSLR ตอนนี้กำลังจะซื้อ 400D มาใช้

อยากทราบว่าผมควรเอาเลนส์คิทด้วยดีมั๊ยครับ หรือควรซื้อเลนส์ต่างหากดี ผมอยากถ่ายพวกโพเทรท ชัดลึก ชัดตื้น แล้ววิว ไม่ทราบว่าควรจะใช่เลนส์ตัวไหนดีครับ แต่มีคนไม่แนะนำพวกเทเลซูม(ไม่รู้ทำไม)

แล้วถ้าเทียบระหว่างเลนส์ของหนอนกับทำหล่น ยี่ห้อไหนดูจะมีคุณภาพเรื่องความคมชัดมากกว่าครับ

Thanks
    34

ผมก็ใหม่มากๆครับ งบผมน้อย เน้นถ่ายไปเที่ยวไป ไม่ต้องโปรมาก

เลยเอา Tamron 55-200 Di II มาใช้ 1 ตัว เพื่อความสะดวก แต่ใครๆก็เชียร์ Sigma 70-300 Macro... ว่ามันดีกว่าเยอะ แต่สุดท้ายก็เอา 55-200 มาใช้เพื่อความคล่องตัว มันก็ไม่ขี้เหร่สักหน่อย

ส่วนอีกตัว กำลังเล็ง 50 F1.8 มาใช้ เนื่องจากถูก จากบททดสอบ คุ้มราคาครับ

เที่ยวสบายแล้ว แค่เนี้ย...

Thanks
    4

ถ้ายังไม่รีบร้อนอะไร
    คว้าเลนส์คิทน้อยๆ ถอยมาลองถ่ายให้สะใจหลายเดือนก่อนครับ
    ทฤษฎี บางทีถ้าไม่เอาไปปฏิบัติ มันบ่เห็นภาพครับ
    ...
    เลนส์หนอนเทียบเลนส์ทำหล่น
    เลนส์ทำหล่น หลายๆ ตัวคุณภาพไม่น่าเกลียดเลย สีสันคมจัดชัดจริง ดีมากๆ แม้จะชอบมีเสียงวืดวาดในการโฟกัส กระบอกเลนส์อาจจะดูแข็งแรงสู้หนอนไม่ได้ ราคาอาจจะตกกว่า ครับ

Focus my Memories

Thanks
    8,777

ถ้างบไม่มาก ก็เอาไว้เถอะครับ (ถ้าไม่เอา ทางร้านก็หักค่าเลนส์แค่สองสามพัน) ช่วงซูมมาตรฐาน คุณภาพก็ไม่ได้เลวร้ายอะไร คิดซะว่าเอามาหัดถ่ายลองหาแนวการถ่ายภาพที่ตัวเองชอบก่อนแล้วกัน

Thanks
    3

Lightbulb

เป็นผมจะเอา Kit มาถ่ายก่อนดูว่าเราชอบภาพแบบไหน ระยะไหน จะได้เป็นฐานข้อมูลในการเลือกซื้อเลนซ์ในอนาคตได้ครับ
    ~ อดีตผ่านมาแล้วก็ผ่านไป แต่เพื่อนนั้นไซร์คงอยู่ตลอดกาล ~

Thanks
    11

มีคิท ติดมือมาไม่เสียหลายครับ อาจเป้ฯ กุญแช่่วยให้เราค้นหาตัวตน ได้ ว่าชอบแบบไหน หุหุ
    "หกล้มเพราะเดินหน้า ดีกว่าเต๊ะท่าอยู่กับที่"
    SarDiuS <-- Gallery บ้าๆบอๆ ของผม

Thanks
    1,737

ถ้างบน้อยแล้วยังไม่รู้ว่าเราชอบถ่ายอะไรนั้น ผมว่าเอาเลนส์คิท 18-55 ครับ เพราะว่าเลนส์ที่มีช่วงกว้างนั้นราคาสูงกว่าคิทมาก

สำหรับ อีกตัวที่เหมาะสำหรับมือใหม่ ก็อย่างที่ได้แนะนำเอาไว้แล้วก็คือ 50/1.8 ครับ ราคาประมาณ 3000 แต่ว่าเป็นเลนส์ที่สว่าง สามารถเล่นชัดตื้นได้ หรือ จะเอาไว้ถ่ายตอนกลางคืน พอรทเทรท หรือ แม้แต่ landscape ก็ได้ครับ

สาเหตุที่คนไม่ค่อยแนะนำให้เอา เลนส์ เทเลซูม ก็เพราะว่า คุณภาพดีราคาสูง สำหรับ ถูก คุณภาพก็ตามราคา ถ้าอยากได้จริงๆ ก็ลองดู sigma 70-300 นะครับ
    Lcoholic...
    L Zooms 16-35 24-70 70-200f/2.8ISmk1 100-400IS
    L Primes 24/1.4mk2 35/1.4 50/1.2 85/1.2mk2 135/2 300/2.8IS
    L Specialty 8-15FE 17TSE 24TSEmk1 100L 1.4EXII 2.0EXII
    Canon Specialty (Non L) 15FE 45TSE 65MPE 90TSE

Lcohol free
    Sigma 12-24 Sigma 20/1.8
    Lens Baby 1.0
    Jenna 135
    Tamron M42 135

Thanks
    0

คิดว่าถ้าจะถอยกล้องมาใช้ด้วยซักตัวก็คงเอาแต่บอดี้ เพราะคิดว่าเอาเงินไปซื้อเลนส์ดีๆมาใช้ซักตัวดีก่า คริๆ

Thanks
    8

พกเลนส์คิทไว้ไม่เสียหลาย
    ใช้ถ่ายสนุกดีครับ...

ถ้าไม่ใช้ก็เก็บใส่กระเป๋าไว้ได้ไม่หนักด้วย
    "It is never too late to be what you might have been." George Eliot
    ไม่เคยมีคำว่าสายเกินไปที่จะเป็นในสิ่งที่คุณอยากจะเป็น ...

Thanks
    9

ราคาเลนส์คิทเป็นแค่เศษ 1 ใน 10 (หรือมากกว่า)ของเลนส์ดีๆนะครับ

ถ้าคิดว่าเอาแต่บอดี้ไม่เอาเลนส์คิทจะช่วยให้ได้เลนส์ดีๆเร็วขึ้น

ก็ลองคิทดูครับ
    " แบกกล้องคู่ใจ แล้วไปถ่ายรูปกัน "

Thanks
    21

Talking

ถ้ามือใหม่ซิงๆ เลย เอา Kit มาลองถ่ายดูก่อนดีกว่าครับ ลองใช้ให้เต็มประสิทธิภาพก่อน สักพักจะเริ่มรู้ว่าเราต้องการมากกว่าที่ Kit ให้ เท่าใดครับ
    ข้อดีอย่างหนึ่งก็คือมันให้ true wide แบบไม่ต้องคูณครับ
    เบื่อแล้วค่อยขายก็ได้นะ
    Pictures for Me and You..
    web ผมครับแวะไปเยี่ยมได้ >> kingly306.multiply.com <<

wunchana's Avatar
    wunchana is offline มาถ่ายภาพกันเถอ
    Khon Kaen, Thailand
    Thanks
    39

เอาไว้เถอะครับ
    อย่างน้อย เอาไปลุบป่าลุยฝน
    พังมาก็ไม่เสียดายครับ
    อีกอย่าง ถึงได้เลนส์ดีๆก็เก็บไว้เป็นเลนส์ สำรองก็ได้นะครับ
    ความฝันและความหวัง คือสิ่งที่เป็นพลังให้มุ่งมั่นเพื่อไปสู่ความสำเร็จ
    http://wunchanas.multiply.com/

Thanks
    0

ผมรักเลนส์คิทครับ ตอนนี้ก็ติด kit อยู่ตลอดเลยครับ ภาพก็ออกมาสวยใช้ได้เลยคับ

+ Reply to Thread

Tags for this Thread

Bookmarks