Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Results 1 to 3 of 3

Thread: ช่วยบอกทีได้ไหมครับ "ทำไมฟิล์มถึงเป็นรอย"

Thanks
    2

Smile ช่วยบอกทีได้ไหมครับ "ทำไมฟิล์มถึงเป็นรอย"

วันนี้เพิ่งจะเอาฟิล์มที่ไปล้างมาเมื่อวานไปอัดภาพ (นานๆจะใช้ฟิล์มที) ภาพที่ได้เล่นเอาหมดกำลังใจถ่ายฟิล์มเลยครับทั้งๆที่ผมคิดว่าผมถ่ายมาดีแล้ว... โอเวอร์ครึ่งถึง 1.5 สตอปจากที่วัดแสงได้ถ่ายมา 3 ม้วนเนกฯ(FUJI PRO160C) + 1 ม้วน TMAX100 (ขาวดำเล่น UNDER 0.5-1 สตอปซะมากกว่า)

ลองเอาเนกฯม้วนแรกไปอัดที่ร้านประจำ (ปกติจะส่งไปแต่ดิจิวันนี้แหกคอกลองส่งฟิล์มดูบ้างเพราะเคยส่งสไลด์ไปอัดมาทีนึงสีก้องั้นๆออกทึมๆ) ผลที่ออกมาคือภาพสีไม่ได้เรื่องเลยบางภาพอมสีฟ้าบางภาพสีจืดมากๆๆซึ่งตอนแรกผมคิดว่า... โถ... ตรูใช้ 30V + 70-200 2.8L + 135 2L นะทำไมสีออกมาสุดจะทานทนขนาดนี้ซึ่งรูปตอนไปทริป ThaiD5 รูปยังออกมาแจ่มเลยหรือตรูจะไม่ได้ถ่ายป๊อดเทรดมา 2 เดือนมือจะตกขนาดนี้เลยหรือ ???

และที่สำคัญภาพเป็นรอยขีดตามแนวยาวของภาพทั้ง36 ภาพ (รวมทั้งหางฟิล์มด้วย)แต่ภาพที่ 36 จะเป็นรอยขีดน้อยสุดมันขีดติดต่อกันเลยทั้ง 36 รูปเป็นแนวเดียวกันซึ่งผมเอารูปไปให้ที่ร้านที่ผมล้างเค้าดูเค้าบอกว่าอาจจะเป็นที่กล้องผมเพราะถ้าเป็นที่เครื่องของเค้ามันจะไม่ยาวแบบนี้มันจะเป็นขีดกระโดด (ทางร้านเค้าว่ามางั้นนะ) แต่ก้อแปลกนะครับผมล้างไป 4 ม้วนแต่มันเป็นม้วนนี้ม้วนเดียวเลยนะม้วนอื่นไม่เป็นเพราะลองให้เค้าอัดม้วนที่เหลือด้วย หรือมันจะเป็นที่กล้องผมแต่ก้อแปลกอีกนั่นแหละครับเพราะนั่นมันเป็นม้วนที่ 2 ไม่ใช่ม้วนแรกและไม่ใช่ม้วนท้ายสุดด้วย....(ลองส่องดูที่ฟิล์มก้อเป็นรอยนะเห็นชัดเจนมาก) เป็นแบบนี้เลยทำให้ท้อกับการเล่นฟิล์มเลยครับ

.. 3 ม้วนที่เหลือไม่มีปัญหาครับทั้งเรื่องรอยและเรื่องสีสรุปได้ว่าร้านที่ผมอัดผมไม่แน่ใจว่าเค้าเอาอะไรมาสแกนฟิล์มให้ผมแต่ที่แน่ๆคือชาร์ตเพิ่มม้วนละ 50 บาทค่าสแกน(ห่วยๆ) ทีดิจิละแจ่มเชียวไม่ต้องสั่งอะไรเพิ่มเติมเลยแต่พอเป็นฟิล์มละดันตกม้าตายซะงั้น

..2 ถามเพิ่มอีกนิดนะครับพี่ๆเคยไหมที่เอาภาพไปอัดแล้วทางร้านเค้ามาขอก๊อปปี้โชว์หน้าร้านแล้วพี่ๆให้ไหมครับ
    แบบว่าผมเอาไปอัดแค่ 10 ภาพเป็นการเข้าร้านนี้ครั้งแรกด้วยพอมารับรูปช่างอัดเค้าเดินเข้ามาขอเลย...???

bangbon district
    Thanks
    1,729

ถ้าให้เดาครับ

เวลาโหลดฟิลม์เข้าแทงค์ คนทำ ไม่สันทัด หรือทำ ๆ ส่ง ๆ ไป ฟิลม์จะถูกันครับ บางที เป็นรอยจากขั้นตอนนี้เลย

บางที กำมะหยี่ที่ฟิลม์อาจจะคมไปหน่อย เกิดจากการเผลอไปกดทับหรือเปล่า เวลารูดฟิลม์ออกจากกลัก เลยกดผิวฟิลม์แน่นไปนิดนึง

ล้างเสร็จเวลาเอาฟิลม์มาตากก็มีผลครับ

เวลาเอาฟิลม์เข้าซอง จะต้องมีการดึง ๆ มาตัดใส่ซอง ขั้นตอนนี้ก็มีรอยเกิดได้ครับ และก็เกิดที่ขั้นตอนนี้เยอะที่สุดด้วยครับ

บางทีรางฟิลม์ของคุณก็อาจจะสกปรกหรือเปล่า ลองเอาลูกยางมาเป่าดูครับ เผื่อเจอต้นเหตุ

รอยบนฟิลม์นี่มีหลายสาเหตุครับ บอกไม่ถูก แต่ต้องให้ลองอีกสักสองสามม้วน และก็สองสามแลบครับ
    กลัวเมีย

Somewhere in time
    Thanks
    414

ปัญหานี้ วินิจฉัยสั้นๆครับ ฝุ่นที่เล็ดลอดเข้าไปอยู่ระหว่างสักกะหลาดในกลักฟิล์มกับเนื้อฟิล์ม โดยเฉพาะในช่วงกล้องกรอฟิล์มกลับอัตโนมัติ ลองคิดตามกลไกดูนะครับ
    ก่อนจะซื้ออะไรก็ตาม ต้องคิดหาประโยชน์ของมันให้ได้อย่างน้อย 3 ข้อก่อน

+ Reply to Thread

Tags for this Thread

Bookmarks