Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 2 of 5 FirstFirst 12345 LastLast
Results 16 to 30 of 61

Thread: เรื่องความคมของภาพ

bangbon district
    Thanks
    1,729

ผมว่าภาพนี้ ดูดี ๆ คมที่หน้าอกครับ แถว ๆ ชายเสื้อครับ ลองดูใหม่

front focus หรือเปล่าครับ มาแค่นี้ ดูไม่ออก
    Attached Images Attached Images  
    กลัวเมีย

Thanks
    0

เลนส์ 70-300 แล้วถ่ายที่ 70 mm ย่อมชัดยากครับ
    โดยทั่ว ๆ ไป ที่สุดปลายของเลนส์จะได้ภาพที่ไม่ค่อยชัด
    ของผมเคยใช้ 70-200 ของ แคนนอนเองก็เป็น ที่ 70 ไม่ค่อยชัด ต้องเลื่อนไปซูมที่มากกว่า 70 ถึงจะได้ภาพที่ชัดครับ (อาจจะเป็นที่คุณสมบัติของเลนส์ก็ได้)

Thanks
    0

คือต้อง zoom เข้าไปช่วงปลายเลนส์เลยปะครับ ถ้าเป็นกรณี 70-300 ทm มันถึงจะโฟกัสตัวแบบคมๆ

แล้วตัวเลนส์คิท ก็เหมือนกันหรือเปล่าครับ ต้องซูมเข้าไป ถึงจะโฟกัสได้ชัดกว่า?

Thanks
    2

70-300 ส่วนตัวผมว่าช่วง 135-200 นะ ที่จะคม เลย 200 ไปแล้ว ก็ไม่ค่อยคมละ

http://www.facebook.com/BMKGallery
    Thanks
    123

คอนเฟิร์มว่าช่วง 80-200 ครับ
    " Back to Basic "

Thanks
    436

ช่วงที่ได้เลนส์มาใหม่ๆ ผมก็เจอปัญหาแบบนี้เหมือนกันนึกว่าเลนส์มีปัญหาหรือไม่ก็มีฝ้า แต่กลายเป็น user error

ผมใช้ EF-S 17-55 2.8 is เวลาถ่ายคนอยากให้หลังเบลอเลยใช้ f/2.8 ถ้าถ่ายครึ่งตัวไม่มีปัญหา แต่ถ้าถ่าย 3 คนเต็มตัวแบบ จขกท.นี้ก็ไม่ค่อยคมครับ ต้องใช้ f/4 ขึ้นไปถึงจะคมกริบ

ลองนึกๆดูก็น่าเห็นใจเลนส์นะครับ ถ่ายครึ่งตัวนี้ตัวแบบใหญ่คับเฟรม แต่ถ่ายเต็มตัวนี้เท่ากับตัวแบบเล็กลงไปหลายเท่านะคับ

ลองใช้รูรับแสงที่แคบลงไหมครับ เผื่อจะเป็นปัญหาเดียวกับของผม
    Attached Images Attached Images   
    Last edited by WhoKnow; 15th July 2007 at 23:46.

Thanks
    436

สำหรับภาพตย. ต่อให้ถ่ายด้วยเลนส์คิทด้วยสัดส่วนนี้แล้วครอป 100% ก็คมแบบนี้ได้เหมือนกัน

จะไม่คมเลือดสาดยังไงไหว ก็แค่ลูกตาข้างเดียวก็ใหญ่กว่าหัวของเพื่อนคุณztahcแล้ว ลองใช้เลนส์คิทถ่ายเจาะเฉพาะลูกตาสองข้างดูครับ

ปล.ผมปรับขนาดให้เท่ากันเพื่อเปรียบเทียบว่า ตัวแบบใหญ่เล็กกว่ากันแค่ไหนเมื่อเทียบกับเฟรม
    Last edited by WhoKnow; 16th July 2007 at 02:56.

Thanks
    1

ดูภาพแล้ว noise มากครับ เลยไม่คม น่าจะเป็นที่ใช้ iso มากไป ถ้าแสงดีๆ ใช้ 100-200 ก็พอ อีกอย่างครับ ไม่ทราบว่าใช้รูรับแสงเท่าไหร่ ลองหรี่จากกว้างสุดสัก 2 สตอป จะได้ DOF มากขึ้น และภาพคมขึ้นด้วยครับ

Thanks
    0

ได้ความรู้ขึ้นมาพอควรเลยคับ ขอบคุณมากเรย สงสัยต้องหาเลนส์ดีๆมาแทนเลนส์คิทสักตัวซะแล้ว

ว่าแต่ถ้าผมเอาเลนส์ Macro 100 mm ไปถ่ายภาพ พอทเททนี่ จะคมกว่าเลนส์คิทมั้ยครับ หมายถึงตัวแบบ ประมาณว่าเห็นสิวเห็นรูขุมขนเลยอะไรประมาณนี้อะคับ

มหาชัย-และ-กาญจนบุรี
    Thanks
    148

ผมมองว่าภาพที่คุณเจ้าของกระทู้เอามาให้ดู ก็ไม่ได้เลวร้ายอะไรเลยนี่ครับ ภาพสวยดีแล้วแม้จะไม่คมมากนักก็ตามแต่โดยปกติแล้ว 350D ตัวนี้ เวลาผมใช้จะถ่าย RAW แล้วมาปรับ Sharpness +4 ในDPPเพิ่มทุกครั้งก็ช่วยได้ครับ เลนส์คิทที่คุณบอกมาผมก็ถ่ายได้คมไม่แพ้ดวงตาที่เอามาให้ดูหรอกครับ ถ่ายใกล้ขนาดนั้น คุณลองเอาไปจ่อใกล้ๆซิครับ ไปลองถ่ายดู แล้วจะรู้ว่าเลนส์คิทก็คมแบบนั้นได้ ที่ F6.3-8 ไปลองก่อนนะ จะพบคำตอบ แต่อาจไม่คมเท่า เลนส์ 50f1.8 ที่Fเดียวกัน
    เป็นผมจากภาพที่ให้ดูไม่น่าซีเรียสอะไรมากมายเลยครับ
    Love nong Love L lens series

Somewhere in time
    Thanks
    414

Quote Originally Posted by ztahc View Post
    ภาพนี้ด้วยเลนส์ sigma 70-300 ซูมที่ช่วง 70 iso 400
    f4 shutter 2500 ตัวแบบเบลอๆ ไม่คมอย่างที่ต้องการตามเคย

เป็นเพราะอะไรครับ??? เศร้า
    อยากได้คมกริบๆๆๆ รูขุมขนทะลุ
    Quote Originally Posted by จอมมารพุงโต View Post
    ผมว่าภาพนี้ ดูดี ๆ คมที่หน้าอกครับ แถว ๆ ชายเสื้อครับ ลองดูใหม่

front focus หรือเปล่าครับ มาแค่นี้ ดูไม่ออก
    ยืนอยู่ห่างขนาดนี้ ถึงfrontนิดหน่อยก็บอกไม่ได้หรอกครับ มันอยู่ในระยะชัดของเลนส์พอดี ผมว่าโฟกัสไม่ผิดหรอกครับ แต่มันเป็นข้อจำกัดของเลนส์มากกว่า

ดูภาพที่แนบมาละกัน รูปแรกของจขกท.เอง

รูปที่สองผ่านpostprocess แล้ว ผมว่าคุณโฟกัสมาลงแล้วหละ แต่เลนส์มันทำได้เท่านี้ ที่เหลือก็postprocessหน่อยแล้วกัน
    Last edited by หนก บางหลวง; 16th July 2007 at 13:37.
    ก่อนจะซื้ออะไรก็ตาม ต้องคิดหาประโยชน์ของมันให้ได้อย่างน้อย 3 ข้อก่อน

Thanks
    31

100 macro ถ่ายportriat ไม่สวยครับ คมเกินไป เหนื่อยเวลามานั่งลบริ้วรอย อิอิ

Bangkok / Chiang Mai
    Thanks
    46

ผมลองใช้่เลนส์ซูม และเลนส์ Fix ทั้ง L และไม่ L ของ Canon มาหลายรุ่น

ผมถ่ายออกมายังไงก็ไม่คมเลยครับ ผมก็ไม่ค่อยเข้าใจว่าทำไมเหมือนกัน ทั้งๆที่ถ่ายตอนกลางวัน รูรับแสงก็ไม่ได้ตั้งกว้างสุด ตั้งสปีดก็สูง IS ก็มี มือก็ไม่น่าีจะสั่น ไม่รู้ว่าเลนส์ หรือกล้องมีปัญหา หรือว่าทั้งคู่

แต่หลังๆหันมาบ้าเลนส์ Manual และผมยิ่งชอบคุณภาพของภาพที่ได้จากเลนส์ Manual มากกว่าเลนส์ L ของผมซะอีก

ดูภาพนี้ทีไร ผมไม่อยากกลับไปใช้เลนส์ Zoom เลย

ถ่ายที่วัดพระธาตุดอยสุเทพ เมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมาครับ

เลนส์ Carl Zeiss Planar T* 50mm 1.4 รูรับแสง f/5.6 ที่ 1/800 วินาที รูปยังไม่ได้แต่งไรเพิ่มสักนิดครับ

ดู Crop 100% แล้วยิ่งทึ่ง

ตอนนี้ขี้เกียจหาคำตอบว่าทำไมไม่คม ใช้เลนส์ Fix ดีกว่า คมเห็นๆ แ้ม้จะถ่ายยากหน่อย

Thanks
    231

ที่ช่วง70 ใช้iso400 F4 S2500 ถ้าลดความเร็วชัตเตอร์ลงมา
    เหลือซัก S250 F11 น่าจะคมกว่านี้นะครับ

Somewhere in time
    Thanks
    414

เลนส์ความยาวโฟกัสเดี่ยวมันได้เปรียบเลนส์ซูมอยู่อย่างท่วมท้น ออกแบบก็ง่ายกว่าเพราะใช้เลนส์น้อยชิ้นกว่า

ความคมของภาพเกิดจากอะไรครับ
    1. เลนส์สามารถรวมแสงให้มาลงที่จุดๆเดียวได้ ทำให้เส้นคงความเป็นเส้น ขอบเส้นแยกออกจากสิ่งแวดล้อมได้ด้วยคุณสมบัติของoptic
    2. contrastหรือความเปรียบต่าง เลนส์ที่contrastจัดๆ จะให้ความรู้สึกคมชัดมากกว่าเลนส์ที่contrastต่ำเสมอ เพราะความรู้สึกแตกต่างระหว่างสีเทาขาว กับสีเทาดำ ทำให้ผู้ดีสามารถแยกความแตกต่างระหว่าง2ส่วนนี้ได้อย่างชัดเจน จึงเกิดความรู้สึกถึงความคมชัดอย่างชัดเจน

เลนส์canonนั้นมีอุปนิสัยที่ไม่ค่อยจะเน้นความคมชัดในลักษณะแบบคมกริบ หรือคมใบมีดมาแต่ไหนแต่ไรแล้ว นอกจากนี้แล้ว เลนส์ของCanonจะมีcontrastที่ไม่จัดจ้าน ( ยกเว้นเลนส์ในกลุ่มmacroที่จะให้contrastสูงกว่าเลนส์กลุ่มอื่น เพราะต้องการการถ่ายทอดที่ถูกต้อง และความคมชัดที่ชัดเจน )

CZ ตัวนี้ไม่ต้องห่วงครับ คมช้ดจัดจ้านอยู่แล้ว ว่าแต่มันราคาเท่าไหร่หละครับ แถมไม่มีAFอีกต่างหาก

โดยส่วนตัวที่ใช้Canonมา ผมพอใจ 70-200 /2.8L IS ครับ มันอาจจะไม่คมกริบ แต่มันคมชัด คมได้รายละเอียด เท่านี้ก้พอแล้วครับ contrastไม่จัดเกินไป ถ่ายผิวคนแล้วสวยครับ ทำpostprocessได้ง่าย
    ก่อนจะซื้ออะไรก็ตาม ต้องคิดหาประโยชน์ของมันให้ได้อย่างน้อย 3 ข้อก่อน

+ Reply to Thread
Page 2 of 5 FirstFirst 12345 LastLast

Tags for this Thread

Bookmarks