Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 1 of 4 1234 LastLast
Results 1 to 15 of 56

Thread: มีคำถามปวดหัว เรื่อง Spyder 2 Express ครับ ช่วยผมด้วย...

kornrono's Avatar
    kornrono is offline เรียนรู้ หรือ เลียนรู้ :)
    ที่อยู่.. อยู่ที่มุมมองนะครับ.. มองได้หลายมุม.. :P
    Thanks
    2,862

Default มีคำถามปวดหัว เรื่อง Spyder 2 Express ครับ ช่วยผมด้วย...

คือว่าผมเนี่ยเป็นคนที่ใช้โน๊ตบุ๊คเป็นประจำ แล้วก็ต้องเจอปัญหาว่าไ้อ้เจ้าจอของผมสีมันเพี้ยนได้สะใจมากๆ .. ทำให้สีที่ผมเห็นมันมั่วไปหมด.. ไม่รู้ว่ารูปที่ถ่ายมาสีแท้จริงเป็นยังไงกันแน่... ใช้ Adobe Gamma ก็พอช่วยได้คับ.. แต่สุดท้ายเลยคิดว่า.. เอางี้ ไปซื้อเจ้า Hardware Calibrate มาเลยดีกว่า.. อยากรู้ว่าจะปรับได้ดีกว่า Adobe Gamma ที่เรานั่งเพ่งปรับเองแค่ไหน... เลยไปได้ Spyder2 Express มาคับ.. พอ Calibrate เสร็จ ก็ประ่ทับใจมากๆ ครับ สีดีแบบว่า.. โอ้.. ภาพที่เราเคยปรับมามันเพี้ยนขนาดนี้เลย.. สุดยอดจริงๆ

แต่สุดท้ายผมก็เจอปัญหาครับ.. คือว่าภาพที่ผมเห็นบนจอผ่าน Program ทั่วไป ไม่ว่าจะเป็น ACDsee หรือ Zoombrowser เป็นต้น พอเอามาดูเทียบกับภาพเีดียวกันแต่เปิดด้วย Photoshop กลับพบว่าสีต่างกันครับ... ผมเลยสงสัยครับว่าตกลงผมต้อง set Color Setting ใน Photoshop เป็นอะไรกันแน่ครับ.. อ่านในหนังสือ CS2 book ของ Kelby ก็บอกว่าไม่้ต้องทำอะไรทั้งสิ้น โปรแกรมมันจะบอกให้ Photoshop รู้จักเอง (อยู่หน้า 137 บทที่ 5 ขั้นตอนที่ 5)

แต่พอผมมาดูที่ Color Setting ของผมทุกอย่างก็ถูก set ปกติ เหมือนตอนก่อนที่ผมจะใช้ Spy2Express (โดย Working Space จะเป็น sRGB IEC61966-2.1 เหมือนเดิมเลยครับ) ไม่เห็นมีการเปลี่ยนไปใช้ Profile อะไรของ Spyder2 Express เลยครับ..

ผมก็เลยลองเอาภาพที่ถ่ายมาซึ่งเป็น sRGB profile แต่เอามา Convert เป็น Spyder2Express Profile ผลที่ได้ก็คือ ถ้าดูด้วย Photoshop ทั้งสองภาพจะมีสีหมือนกันเป๊ะๆ ครับ.. ่พอเปิดด้วย Program อื่นก็เหมือนเดิมคือสีของภาพที่เป็น sRGB จะไม่เหมือนใน Photoshop.. แต่ภาพที่ใช้ Profile ของ Spyder2Express จะมีสีเหมือนกับที่เปิดใน Photoshop เป๊ะๆ งงมากครับ...

ผมเลยเกิดข้อสงสัยดังนี้ครับ...

1. ทำไมรูปเดียวกันที่เป็น sRGB เมื่อเปิดด้วย Photoshop กับเปิดด้วยโปรแกรมอื่นๆ ถึงมีสีต่างกันได้ครับ สาเหตุเป็นเพราะ Color Setting ใน Photoshop ของผมถูก set เป็น sRGB ซึ่งต่างจาก Program อื่นซึ่งใช้ Profile ของ Spyder2Express กันหมดแล้วใช่รึเปล่าครับ?

2. ตกลงว่าผมต้องกำหนด Color Setting ยังไงกันแน่ครับ.. ต้องเปลี่ยน Working Space ให้เป็น Spyder2Express Profile แทนเลยรึเปล่าครับ...

3. ถ้าผมต้องเปลี่ยนเป็น Spyder2Express Profile แบบนี้ภาพที่ผมถ่ายมาทั้งหมดจากกล้องซึ่งส่วนใหญ่ผมจะ Set ระบบสีเป็น sRGB หรือไม่ก็ Adobe RGB ก็จะต้องถูก Convert ทุกครั้งใช่มั๊ยครับ.. แล้วมันจะมีผลเสียอะไรมั๊ยครับ.. เช่นส่งไปร้านล้างรูป หรือไปเปิดเครื่องอื่นๆ เค้าจะเข้าใจระบบสีของผมมั๊ยครับ.. แล้วสีจะถูกต้องเหมือนที่เห็นในเครื่องผมรึเปล่า? (ซึ่งขนาดเครื่องผมเอง ตอนนี้ภาพเดียวกันสียังไม่เหมือนกันเลย เวรกรรม มากๆ )

4. ผมลองเอาภาพ sRGB ที่ผ่านการ Convert เป็น Spyder2Express มาแล้ว แล้วนำมา Convert กลับไปเป็น sRGB ใหม่ (คือผมมีเจตนาสมมุติว่า เราเอาภาพถ่าย sRGB จาก D-SLR โหลดขึ้นมาแต่งด้วย Photoshop ที่เป็น Spyder2Epress Profile แล้วจะ Convert เป็น sRGB อีกครั้งเพื่อไปส่งร้านล้างภาพ คือสมมุติว่าไม่ชัวร์ว่าร้านล้างภาพจะเข้าใจระบบสีของ Spyder2 Express) ผลที่ได้ทำผมช๊อก!!!! เหมือนเคยครับ... คือภาพทั้ง 3 ดูด้วย Photoshop จะเหมือนกันหมด.. แต่ถ้าดูด้วย Program ดูภาพอื่นๆ ได้เป็น 3 แบบเลยครับ.. ไม่เหมือนกันสักอัน... ตกลงผมต้องเชื่อใครกันแน่ครับ..

สุดท้ายเลยครับ.. มีใครใช้เจ้า Spyder2Express กันบ้างครับ.. แล้วเจอปัญหาแบบผมรึเปล่า.. แล้วจัดการกับเหตุการณ์ แบบนี้ยังไงครับ..

ช่วยผมด้วยครับ.. ซื้อมาเพื่อแก้ปัญหาเรื่องสี.. กลับเจอปัญหาแปลกๆ ครับ...

ปล. ผมใส่รูปมา 2 รูปนะครับ.. เป็นรูป Profile ที่ผม Set ไว้ แ้ล้วก็ตัวเลือกของ Profile ครับ.. ช่วยดูหน่อยว่าผมต้องเลือก Profile ไหนกันแน่ครับ...

ขอโทษด้วยนะครับ.. โพสยาวมากๆ เพราะปัญหามันยาวจริงๆ ครับ....

Attached Images Attached Images   

2. The Following User Says Thank You to kornrono For This Useful Post:

chartchuo (13th September 2009)

kornrono is offline เรียนรู้ หรือ เลียนรู้ :)
    ที่อยู่.. อยู่ที่มุมมองนะครับ.. มองได้หลายมุม.. :P
    Thanks
    2,862

เพิ่มเติมนะครับ.. ผมส่งรูปทั้ง 3 รูปที่มีปัญหามาให้เพื่อนๆ ดูครับ.. อยากรู้มากๆ ว่า เพื่อนๆ ดูรูป 3 รูปนี้แล้วสีเหมือนกันรึเปล่า มีดังนี้

1. IMG_09969_rs.JPG = อันนี้เป็น sRGB ต้นฉบับครับ

2. IMG_09969_rs_convert_to_Spyder_profile.jpg = อันนี้คือรูปที่ Convert เป็น Spyder2Express Profile ครับ

3. IMG_09969_rs_convert_from_Spyder_to_sRGB_again.jpg = อันนี้เอารูปที่ 2 มา Convert กลับไปเป็น sRGB ใหม่ครับ..

ทั้ง 3 ภาพนี้.. ที่เครื่องผม ถ้าดูด้วย Photoshop จะได้สีเดียวกันหมดเลยครับ.. แต่พอเปิดด้วยโปรแกรมอื่น ไม่เหมือนกันเลยสักสีครับ...

มีแต่รูปที่ 2 ครับ ที่ได้สี เหมือนใน Photoshop เลยครับ..

ถ้าเพื่อนๆ เปิดแล้วได้สีเหมือนกัน ผมก็จะสบายใจว่า.. ไม่ว่าผมจะ set ยังไง.. เพื่อนๆ ก็เห็นภาพของผมเป็นสีเหมือนกันหมด..

แต่ที่เศร้าคือ... ทำไมเครื่องผมถึงเห็นได้ตั้ง 3 สี.. ซึ่งผมก็จะแก้ไขด้วยการใช้แต่ Profile ของ Spyder2Express อย่างเดียวไปเลย (ซึ่งเป็นการทำตามแบบรูปที่ 2) เพราะเพื่อนๆ ก็เห็นเป็นสีเดียวกันกับผม อยู่ดี... และผมก็เห็นสีแบบนี้ด้วย Program อื่นของผมได้เช่นกัน

ถ้าไงก็ช่วยกัน ดูหน่อยนะครับ.. ว่าได้สียังไงกันบ้างครับ..

ขอบคุณมากครับ..
    Attached Files Attached Files
    Last edited by kornrono; 2nd June 2007 at 04:53. Reason: เพิ่มเติมข้อมูลครับ

4. The Following User Says Thank You to kornrono For This Useful Post:

chartchuo (13th September 2009)

Thanks
    87

Quote Originally Posted by kornrono View Post
    ผมเลยเกิดข้อสงสัยดังนี้ครับ...

1. ทำไมรูปเดียวกันที่เป็น sRGB เมื่อเปิดด้วย Photoshop กับเปิดด้วยโปรแกรมอื่นๆ ถึงมีสีต่างกันได้ครับ สาเหตุเป็นเพราะ Color Setting ใน Photoshop ของผมถูก set เป็น sRGB ซึ่งต่างจาก Program อื่นซึ่งใช้ Profile ของ Spyder2Express กันหมดแล้วใช่รึเปล่าครับ?
    Spyder2Express, Spyder2PRO เมื่อ calibrate จอแล้วจะได้ profile ขึ้นมา โดยปกติจะ set เป็น default ไว้เลย... แต่บางเครื่องอาจจะไม่ถูก Load ต้อง Load แบบ manual เอง... คือ click ขวาที่ desktop แล้วเลือก Propoerties .... แล้วเลือก Settings, Advanced.... จากนั้นไป Remove เอา profile เก่าๆออกให้หมด แล้ว Add ตัวที่ Spyder2 gen มาให้แทนครับ..... หลังการ calibrate ตัว Spyrder2 จะทำการ load โปรแกรมชื่อ ColorVision ใน startup ไว้แล้ว.... ซึ่งตัวนี้จะทำหน้าที่ load profile ให้เป็น System default profile สำหรับ monitor... หมายความว่า ในโปรแกรมอย่าง Photoshop หรืออื่นๆ ไม่จำเป็นต้องกำหนดค่าของ Color Management ใหม่เลย... เพราะ Photoshop จะรู้เองว่า active profile ที่ใช้คือตัวไหน (ก็คือตัวที่ ColorVision โหลดนั่นเอง)

Quote Originally Posted by kornrono View Post
    2. ตกลงว่าผมต้องกำหนด Color Setting ยังไงกันแน่ครับ.. ต้องเปลี่ยน Working Space ให้เป็น Spyder2Express Profile แทนเลยรึเปล่าครับ...
    photoshop ไม่ต้องทำอะไรเลยครับ... เหมือนเดิมทุกอย่าง

3. ถ้าผมต้องเปลี่ยนเป็น Spyder2Express Profile แบบนี้ภาพที่ผมถ่ายมาทั้งหมดจากกล้องซึ่งส่วนใหญ่ผมจะ Set ระบบสีเป็น sRGB หรือไม่ก็ Adobe RGB ก็จะต้องถูก Convert ทุกครั้งใช่มั๊ยครับ.. แล้วมันจะมีผลเสียอะไรมั๊ยครับ.. เช่นส่งไปร้านล้างรูป หรือไปเปิดเครื่องอื่นๆ เค้าจะเข้าใจระบบสีของผมมั๊ยครับ.. แล้วสีจะถูกต้องเหมือนที่เห็นในเครื่องผมรึเปล่า? (ซึ่งขนาดเครื่องผมเอง ตอนนี้ภาพเดียวกันสียังไม่เหมือนกันเลย เวรกรรม มากๆ )
    ไม่ต้อง convert ครับ... working space ยังเป็น sRGB มาตราฐาน เพียงแต่ค่าสีที่แสดงบน monitor มีการ calibrate ใหม่ให้แสดงผลใกล้เคียงสีจริงเท่านั้นเองครับ

4. ผมลองเอาภาพ sRGB ที่ผ่านการ Convert เป็น Spyder2Express มาแล้ว แล้วนำมา Convert กลับไปเป็น sRGB ใหม่ (คือผมมีเจตนาสมมุติว่า เราเอาภาพถ่าย sRGB จาก D-SLR โหลดขึ้นมาแต่งด้วย Photoshop ที่เป็น Spyder2Epress Profile แล้วจะ Convert เป็น sRGB อีกครั้งเพื่อไปส่งร้านล้างภาพ คือสมมุติว่าไม่ชัวร์ว่าร้านล้างภาพจะเข้าใจระบบสีของ Spyder2 Express) ผลที่ได้ทำผมช๊อก!!!! เหมือนเคยครับ... คือภาพทั้ง 3 ดูด้วย Photoshop จะเหมือนกันหมด.. แต่ถ้าดูด้วย Program ดูภาพอื่นๆ ได้เป็น 3 แบบเลยครับ.. ไม่เหมือนกันสักอัน... ตกลงผมต้องเชื่อใครกันแน่ครับ..
    ดูข้อ 3 ครับ....

ส่วนเรื่อง ACDsee เห็นสีไม่เหมือนกันนั้น เพราะ ACDSee มีระบบ Color Management ด้วย... ซึ่งปกติจะเรียกใช้ sRGB ซึ่งแน่นอนว่า ไม่เหมือนกับที่เรา Calibrate แน่นอนครับ... วิธีการทำให้ ACDsee มองเห็นสีเหมือนกันกับ photoshop คือ... ไปที่ Tools \ Options แล้วเลือก Color Management (ตามรูป) จากนั้นให้ Enable Color Management (1) และเลือก Monitor Profile เป็นตัวที่ calibrate (2).... เท่านี้ ACDsee ก็จะมองเห็นสีเหมือนกันกับ photoshop แล้วครับ....
    What lies beyond?
    What lay before?
    Is anything certain in life?

Part of lyric from: The Spirit Carries On - D r e a m T h e a t e r

6. The Following 2 Users Say Thank You to indigo For This Useful Post:

sabajaha (27th August 2011), Take@LookAround (9th January 2009)

Thanks
    2,862

ขอโทษนะครับ.. ที่มา Update ช้าครับ... ขอบคุณคุณ Indigo มากๆ นะครับ ตอบเร็วมากๆ ครับ..

ผมลองทำตามที่คุณ Indigo บอกมาแล้วครับ.. ปรากฏว่าได้สีที่เหมือนใน Photoshop เลยครับ แต่ว่าได้แต่เฉพาะ Program ที่ปรับนะครับ.. และที่สำคัญแม้กระทั้ง Wallpaper ก็ยังได้สีไม่เหมือนกับ Photoshop อยู่ดีครับ.. เอาภาพขึ้นเว็บ multiply.. ก็ได้ไม่เหมือนครับ.. ผมเลยคิดว่าอาจจะแก้ปัญหาไม่ถูกจุดครับ.. เพราะผมสังเกตมาตลอดว่าทุกโปรแกรมบนเครื่องจะให้สีเหมือนกันหมด.. ยกเว้น Photoshop อยู่อย่างเดียว.. ผมเลยคิดว่า Photoshop ของผมน่าจะ Setting ผิดไม่เหมือนชาวบ้านแน่ๆ ครับ..

สุดท้ายผมเลยโทรไปถามทาง FotoThailand ที่ผมซื้อมา และทางนี้ก็ให้ผมติดต่อไปทางเจ้าของ Product คือคุณมี่ เลยครับ
    คุณมี่่ช่วยให้ผมเข้าใจเลยครับ.. สุดท้ายปัญหาเป็นที่ Photoshop จริงๆ ครับ คือ Color Setting ของผมมันไม่ได้ใช้ Profile ของ Spyder2Express อยู่ครับ.. ซึ่งปกติเวลาลง Program ของ Spyder มันจะแก้ Profile ให้เองเลย.. (ซึ่งตอนหลังผมมาลงใหม่ มันก็แก้ Profile ให้จริงๆ ด้วย)

ตอนนี้เครื่องผมเลยเป็นปกติแล้วครับหลังจากแก้ Profile ให้เป็น Spyder2Express ขอบคุณทุกคนมากๆ ครับ
    (ตอนโทรคุยกับคุณมี่ เค้าก็ถามบอกว่าใช่คนที่ถามใน ThaiD รึเปล่า เค้าว่าจะตอบให้แล้ว เว็บนี้โด่งดังดีจริงๆ คับ )

ปล. ผมส่งรูปการ Set ที่ถูกต้องมาให้แล้วนะครับ.. ส่วน Program อื่นๆ เช่น ACDsee หรือ Zoombrowser ก็ไม่ต้อง Set นะครับ แบบเดิมปกติเลยถูกต้องแล้วคับ
    Attached Images Attached Images  

8. The Following 4 Users Say Thank You to kornrono For This Useful Post:

chartchuo (13th September 2009), poom_laupat (24th April 2010), tammy (21st November 2008), warrior (19th November 2009)

มหาชัย-และ-กาญจนบุรี
    Thanks
    148

เป็นกระทู้ที่ดีมากๆครับ
    Love nong Love L lens series

KhuKhot, Pathumthani
    Thanks
    3,093

ผมสับสนมาก... คุณที่เค้าอธิบายไว้ว่าอย่างไรหรือครับ?

ดูภาพนี้หน่อย.. ผ่าน Internet Explorer นี่แหละ เห็นเป็นแบบไหนครับ
    Quote Originally Posted by DOFJerk View Post
    ดูรูปนี้แล้วเห็นแบบไหน

ที่มา http://www.aim-dtp.net/aim/evaluatio...pace/index.htm

ตัวเลือก..

ถ้าเห็นแบบขวา.. ก็ยอดไปเลย..

Thanks
    2,862

ต้องขอโทษจริงๆ ครับ แบบว่าดู Chart พวกนี้ไม่ค่อยเป็นเหมือนกันคับ.. แต่ถ้าถามว่ารูปใหญ่ๆ ที่ให้มาเห็นแบบไหน

รูปใหญ่ๆ ของผมจะเหมือนกับรูปทางขวาเล็กๆ ด้านล่างอ่ะคับ.. (6,7,8,9,10) แต่ว่ารูปขวาล่าง 8,9,10 ที่ให้มาเนี่ยมันมีแต่สีเทาเลยใช่มั๊ยครับ...

ส่วนของผมเห็น8,9,10 เป็นสีเทาครับ แต่ตรงส่วนกลางของแถบสี จะเห็นเป็นสีเหลือบๆ ฟ้า ม่วง เหลือง แบบบางๆ มากๆ เกือบจะเทาอยู่แล้ว.. อ่ะคัีบ (ไม่เข้มปรี๊ด แบบรูปด้านซ้าย 3,4,5)

ส่วนที่คุยกันกับคุณมี่ เค้าก็ พยายามช่วยตรวจสอบครับว่าเครื่องผมมีปัญหาตรงไหน แล้วก็สอนเรื่อง Profile ส่วนรายละเอียดมันก็เยอะมากเลยครับ.. แบบว่าคุยมือถือไป 19 นาทีกว่าๆ.. สรุปได้ว่า profile photoshop ผมเสีย ที่เหลือนี่รวบรวมไม่ถูกเลยครับ.. ขอโทษด้วยครับ..

ว่าแต่เจ้า Chart นี่มันอะไรอ่ะคับ แบบว่าไม่รู้อ่ะคับ..

Update หน่อยครับ.. แปลกมากครับ ผมพบว่าถ้าผมเงยหน้าขึ้นลงนิดๆมันมีผลด้วยครับ.. คือผลที่ได้คือผมเห็นแต่ เทาล้วนเลยครับ.. สีเหลือบๆ ก็หายไปด้วยครับ.. แบบว่าเหมือน 8,9,10 มากเลยทีนี้ ไม่รู้ว่าผมทำอะไรผิดปกติรึเปล่าอ่ะนะคับ.. (ทำใจหน่อยนะครับ.. จอโน้ตบุ๊ค.. อ่ะพอดีตอนนี้ผมอยู่ office ซึ่งแสงเป็นแบบทังสเตนด้วยอ่ะ ไม่รู้มีผลมั๊ยนะคับ)
    Last edited by kornrono; 4th June 2007 at 19:48. Reason: ๊Update ข้อมูล

Thanks
    3,093

Talking

คือ จริงๆ แล้วเป็นเพราะผมเข้าใจผิดหรือเปล่าไม่รู้นะ...

รูปที่ผมแสดงให้ดูเป็น chart คร่าวๆ ที่แสดงให้เห็นว่า monitor นั้นถูก calibrate เป็น sRGB ได้พอใช้ได้หรือยัง... ที่ถูกควรจะเห็นเป็นสีเทาไล่เท่าๆ กันหมดทุกแท่ง จึงจะประมาณได้ว่า ทั้ง R, G, และ B นั้นมีการปรับตั้งเป็น gamma ที่ 2.2 ตามมาตราฐานของ sRGB... ในกรณีของคุณ Kornrono จัดว่าดีแล้วครับ.. เห็นเหลือบๆ นะปรกติ และ เป็นปรกติสำหรับ LCD ทั่วไปที่เปลี่ยนมุมมองแล้วจะเห็นสีของแท่งต่างๆ จะเปลี่ยนไป...

การ calibrate ดังกล่าวอาศัยการแก้ไขข้อมูลของ Graphic card ที่เรียกว่า Lookup Table (LUT) เพื่อชดเชยค่า gamma ของแต่ล่ะสี R,G, และ B ให้ได้ตามมาตราฐาน.. ซึ่งในกรณีของคุณ Kornrono ถือว่าผ่าน..

ตามหลักแล้ว.. working space ใน PS นั้น ควรจะ set เป็น sRGB หรือ Adobe RGB เท่านั้น หากต้องการนำภาพแสดงผลบนจอ monitor sRGB ทั่วไป หรือ งานพิมพ์ (Adobe RGB) หรือ อัดภาพ (sRGB) เพราะถือเป็น profile มาตราฐานกลาง...
    แม่แต่ knowledge base ของ color vision ซึ่งเป็นเจ้าของ spyder เองยังบอกไว้อย่างนั้น
    http://support.colorvision.ch/index....barticleid=387

การเลือก working space เป็น sRGB แล้วเปิดภาพขึ้นมาใน PS แสดงสีต่างจาก application อื่นๆ ทั่วไป เพราะ application อื่นๆ ไม่ได้ทำการชดเชยสีให้ใกล้เคียง sRGB เหมือนอย่างที่ PS ทำ.. ซึ่งถือเป็นเรื่องปรกติ.. แต่หากมีการแก้ไขข้อมูล LUT แล้ว ก็น่าจะเห็นใกล้เคียงกัน.. แต่สีก็ยังแตกต่างกันได้อยู่ โดยเฉพาะอย่างยิ่งบนจอ LCD และจอที่แสดงผลมีขอบเขตน้อยกว่า sRGB..

การเลือกใช้ working space อื่นๆ ไม่ได้เป็นข้อห้าม หากแต่ขึ้นอยู่กีบวัตถุประสงค์ในการใช้มากกว่า..

ทีนี้ปัญหาว่าเปลี่ยน working space เป็น spyder2express แล้ว ทำให้ PS ของคุณแสดงผลได้เหมือนกับ application อื่นๆ ทั่วไปที่ไม่สนใจ profile สี.. ก็หมายความว่า การใช้ working space เป็น spyder2express จะทำให้ PS ของคุณไม่ทำการชดเชยสีให้เหมือนกับ มาตราฐานใด เลย..

spyder2express.icm นั้นก็เป็น monitor profile ที่ spyder สร้างขึ้นมาเพื่อให้ PS หรือ application ที่สนใจ Profile ทำการอ้างอิงเพื่อแก้ไขการแสดงผลให้ได้ใกล้เคียงตามมาตราฐาน กลาง ซึ่งอาจจะเป็น Adobe RGB หรือ sRGB อีกที... (ตามที่กำหนดเป็น working space ไว้)...

ถ้า profile จอสร้างไว้เป็น spyder2express.icm ปรับใน windows ให้ใช้เป็น profile อ้างอิงของจอแล้ว (ซึ่ง PS จะรู้ และใช้เป็น display space)... แล้วใน PS ไปเลือก working space เป็นตัวเดียวกันอีก.. PS ก็จะไม่แก้สี เพราะ ทั้ง working space กับ display space มันอันเดียวกันแล้วนี่...
    Last edited by DOFJerk; 4th June 2007 at 21:40.
    Aware the Reasons Behind the Answers.. คำเตือน: ความคิดเห็นส่วนบุคคล อาจมีการบิดเบือน โปรดใช้วิจารณญาณและศึกษาข้อมูลเพิ่มเติม..

กระทู้แนะนำ >> ค้นหากระทู้เจ๋งๆ ใน ThaiD ง่ายๆ ไม่ต้องรอ..

13. The Following 3 Users Say Thank You to DOFJerk For This Useful Post:

eno_khem (21st February 2010), iamtaey (18th April 2008), sabajaha (27th August 2011)

Thanks
    3,093

ทีนี้ผมเลยงงว่า ทำไม พี่เค้าถึงแนะนำให้ใช้ spyder2express.icm เป็น working profile?

หรือเพียงเพราะว่า คุณต้องการให้ PS แสดงสีเหมือน application อื่นๆ ที่ไม่สนใจ profile สี...

ถ้าอย่างนั้น.. เวลาเปิดภาพ ก็ให้เลือก assign profile แล้วเลือก "Don't Manage.." แทนไม่ดีกว่าเหรอ... เพราะเป็นการสั่งให้ PS ไม่ต้องทำการชดเชยสี.. และทำให้แสดงผลเหมือน application อื่นๆ ได้เลย..
    Aware the Reasons Behind the Answers.. คำเตือน: ความคิดเห็นส่วนบุคคล อาจมีการบิดเบือน โปรดใช้วิจารณญาณและศึกษาข้อมูลเพิ่มเติม..

กระทู้แนะนำ >> ค้นหากระทู้เจ๋งๆ ใน ThaiD ง่ายๆ ไม่ต้องรอ..

Thanks
    526

พี่ทศครับแล้วถ้าผมมองเห็นแท่งกลางๆสามอันเป็นสี แดง เขียว น้ำเงินล่ะครับ เหอะๆ
    แต่ผมไม่ได้ทำไรกับหน้าจอทั้งสินเลยครับ ไม่เคยปรับแต่งไรเลย
    จอผมมันยังพอไหวไหมครับ

Thanks
    3,093

Talking

Quote Originally Posted by photo-taker View Post
    พี่ทศครับแล้วถ้าผมมองเห็นแท่งกลางๆสามอันเป็นสี แดง เขียว น้ำเงินล่ะครับ เหอะๆ
    แต่ผมไม่ได้ทำไรกับหน้าจอทั้งสินเลยครับ ไม่เคยปรับแต่งไรเลย
    จอผมมันยังพอไหวไหมครับ
    ก้อหาอะไรไปปรับซะสิ... Adobe Gamma ก็ได้.. เพราะ Adobe Gamma จะสร้าง .icm ได้เหมือนกัน แต่ได้ไม่ดีนักเพราะส่วนนึงแล้ว Adobe Gamma มันเดา(แบบประมาณๆ เอา)ไปเอง ผ่านการเลือกของเรา.. แต่ก็ยังพอแก้เรื่อง gamma ผ่าน LUT ของ Card จอได้...

เมื่อก่อน card จอของ Notebook ผมแก้ LUT ไม่ได้ ก็เลยไม่มีประโยชน์..
    ปัจจุบันนี้ card จอ Desktop ผมแก้ LUT ได้.. แต่ตัว loader ของ Adobe Gamma มันไม่ทำงาน เพราะเหมือนว่ามี driver ของจอคอยแก้กลับอยู่เรื่อย.. ผมเลยไปแก้ที่ Gamma ผ่าน Driver ของ card จอ แทน... โดยดูภาพข้างบนนั่นอ้างอิงเอาแหละ...

ว่าแต่จอ LCD ของ NB หรือว่า จอ CRT ล่ะ?

Thanks
    116

งง...เหมือนกันกับที่ทศ..งง....
    ทำไมเจ้าหน้าที่ของ บริษัทฟิลเทค อินเตอร์ (ตัวแทนจำหน่าย spyder) ถึงแนะนำอย่างนั้น (ผมเดาเอาว่าคุณมี่ คงทำงานอยู่ที่นี่ใช่ไหมครับ)
    ปกติแล้ว Monitor profile น่าจะมี color gamut แคบกว่า sRGB อยู่แล้ว
    ปกติ ที่ Photoshop ผมจะตั้งแบบนี้ (ตามรูป )
    เปิดดูทุกโปรแกรมที่รองรับ color profile ไม่เห็นสีจะเพี้ยนมากขนาดที่บอกเลยคับแม้กระทั่งเปิดเทียบกันกับ window viewer ก็ตาม
    capture คนสร้างภาพ : facebook : www.mongstudio.com
    มีคนถามว่าผมเป็นช่างภาพแบบไหน ช่างภาพงานแต่งงาน wedding
    packshots ,portrait ,Food ,interior ผมเองก็ตอบไม่ถูกเหมือนกัน

18. The Following User Says Thank You to capture For This Useful Post:

tammy (21st November 2008)

Thanks
    116

เปิดรูปจากโปรแกรม Photoshop เทียบกับ window picture viewer
    (ขอโทษด้วยครับ ที่ผมไม่ได้เทียบกับ ACDsee ให้ เพราะผมไม่ได้ใช้ครับ)
    capture คนสร้างภาพ : facebook : www.mongstudio.com
    มีคนถามว่าผมเป็นช่างภาพแบบไหน ช่างภาพงานแต่งงาน wedding
    packshots ,portrait ,Food ,interior ผมเองก็ตอบไม่ถูกเหมือนกัน

20. The Following User Says Thank You to capture For This Useful Post:

Somewhere in time
    Thanks
    414

สงสัยคงจะต้องขออนุญาตไปอ่านใหม่ตอนเช้าที่สติสัมปชัญญะสดใสกว่านี้หน่อย เพราะงงเช่นกัน

อธิบายแบบสติสัมปชัญญะไม่เต็ม100ก็แล้วกัน เพราะจะไปนอนอยู่แล้ว

การที่เราcalibrateจอนั้น เราต้องการอะไร จุดประสงค์หลักคือ เราต้องการให้ได้monitor color profile ที่ทำให้จอภาพสามารถแสดงสีได้อย่างเหมาะสม โดยตั้งค่าเอาไว้ที่ระดับการไล่gammaที่ค่า 2.2 ซึ่งถือเป็นมาตรฐานของWindows และขณะเดียวกันก็พยายามที่จะให้มอนิเตอร์แสดงสีได้ใกล้เคียงกับ sRGB

เนื่องจาก Spyder2Expressเป็นมาตรฐานในระดับเริ่มต้นเท่านั้น มันจึงสร้างcolor profileแค่ให้จอแสดงสีออกมาได้ตามgamma 2.2 แต่เรื่องจะให้มันได้ค่าสีเท่ากันกับ sRGBเลยนั้นคงจะเป็นไปได้ยาก โดยเฉพาะจอLCD ซึ่งแม้แต่Spyder2Proเองก็ยังต้องนั่งปาดเหงื่ออยู่หลายวันกว่าจะcalมันได้ออกมาดังใจ

ทั้งนี้จอNoteBookมีข้อจำกัดเกี่ยวกับการแสดงสีค่อนข้างมาก ประมาณว่าทำได้เท่าที่มันทำได้

ส่วนการเลือกใช้ working space ของPhotoshopนั้น ค่าที่เหมาะสมที่สุดสำหรับนักถ่ายภาพคือ เลือกไว้ที่ sRGB ( แต่ถ้าคุณทำงานกับสิ่งพิมพ์ ก็คงอีกกรณีหนึ่ง ) Photoshopจะเข้าไปสำรวจระบบCMSของWindowsว่ามีการset color profileใดเป็น monitor profile ซึ่งในmonitor profileนั้นมันจะบอกให้โปรแกรมรู้ว่า ที่ค่าสีRGBค่าหนึ่งๆ จะแสดงสีออกมาตรงกับ CIE Lab colorสีใด จากนั้นPhotoshopจะเอาข้อมูลเหล่านี้มาแปลงกลับมาเป็นworking space color profileอีกที ( ก็คือ sRGB ที่เลือกไว้นี่แหละครับ )

สิ่งสำคัญก็คือ sRGB เป็นstandard profile แต่monitor profileของคุณนั้นเป็นสิ่งที่คุณมองเห็นบนจอของคุณเท่านั้น จอคนอื่นเขาไม่ได้มองเห็นแบบคุณด้วยนะครับ

โปรแกรมที่ไม่สนับสนุน ICC color profileมีอยู่หลายตัวทีเดียว โดยเฉพาะweb browserนี่แหละครับ ตัวดีเลยแหละ เพราะมันไม่สนับสนุนเลย ดังนั้นในคำสั่งsave for web ของPSจึงตัดส่วนที่เป็น color profileออกจากภาพดังกล่าว

ในขณะที่โปรแกรมอีกหลายตัวที่สนับสนุน ICC แบบแม่นยำ เช่น Photoshop , C1pro (แต่ต้องกำหนดให้โปรแกรมทราบก่อนว่า monitor profileที่ใช้คือตัวไหน ) ส่วนACDseeนั้น ยังไม่ถึงกับจะแม่นยำนัก เพราะถึงแม้ว่าจะปรับเลือกใช้color managementแล้วก็ตาม แต่สีก็ยังแตกต่างจากPhotoshopอยู่บ้าง , อันนี้ควรจะให้ความเชื่อถือphotoshopมากกว่านะครับ ราคาค่าตัวมันต่างกันมากมายนัก

เอาหละ วกมาเรื่องสุดท้ายแล้ว ปัญหาเรื่องsave for web แล้วมาเปิดดูในbrowser หรือ window picture viewer แล้วสีแตกต่างกับตอนที่เปิดในPhotoshopนั้น จะเป็นเรื่องที่เกิดได้เสมอๆ โดยเฉพาะการcalibrateจอแบบไม่ถึงที่สุดครับ เพราะหากสามารถcalibrateจอได้อย่างถึงที่สุดแล้ว และจอสามารถไปได้เท่าที่มันควรจะต้องไปให้ถึงได้ เราก็ควรจะได้monitor color profile ที่สามารถทำให้programที่ไม่สนับสนุนICC profile สามารถมองเห็นภาพที่ไม่ได้embedded color profile ได้เหมือนกับที่เปิดใน Photoshopที่มีworking space=sRGB หรือ ใกล้เคียงเท่าที่ควรจะเป็น

จอnotebook ก็คงจะทำได้ตามอัตตภาพของมันหละครับ , จอLCDรุ่นใหญ่กว่าที่คุยว่าแสดงสีได้ 16.7ล้านสี กว่าผมจะcalมันให้ถูกใจได้ นั่งปาดเหงื่ออยู่เกือบสัปดาห์ทีเดียวครับ เพราะต้องปรับมันทุกอย่างตามที่advanced modeจะปรับตั้งได้ แล้วจึงให้มันทำการเทียบสี ถ้าไม่ดีก็นั่งปรับกับมันใหม่อีก นี่ก็หลายสัปดาห์ผ่านไปแล้ว คงจะต้องจัดการกันใหม่อีกครั้ง
    ก่อนจะซื้ออะไรก็ตาม ต้องคิดหาประโยชน์ของมันให้ได้อย่างน้อย 3 ข้อก่อน

22. The Following User Says Thank You to หนก บางหลวง For This Useful Post:

Thanks
    17

ผมฟันธงว่าเจ้าหน้าที่ของบริษัทฟิลเทค แนะนำผิดแน่นอนครับ ที่ถูกต้องเป็นอย่างพี่หนกว่า

1. หลังจาก Calibrate จอแล้ว ใน Color Mangement ของ Display properties ต้องมีโปรไฟล์จอที่ Calibrate แล้วกำกับอยู่
    2. ใน Photoshop Color management ควรจะตั้งแบบของคุณ Capture เครื่องผมก็ตั้งแบบนี้ครับ
    3. เวลาเปิดไฟล์ RGB หรือ CMYK ควรจะ Preserved Embeded Profile หรือให้ภาพมันใช้โปรไฟล์ที่ติดมากับภาพ ไม่ควรจะ Convert to working profile เพื่อคงค่าสีต้นฉบับให้เหมือนเดิม (แต่ Photoshop จะปรับค่าการแสดงผลเวลาดูภาพให้ถูกต้องตามโปรไฟล์จออยู่แล้ว) ถ้าคุณ Convert Profile ค่าสี เช่น R=255 G=0 B=0 อาจจะกลายเป็น R=252 G=1 B=2 ซึ่งนั่นหมายถึงสีในภาพคุณจะไม่เหมือนเดิมอีกต่อไป

4. เราจะ Convert Profile ก็ต่อเมื่อเรารู้ว่าไฟล์เราจะเอาไปใช้กับ Output อะไร เช่น ถ้าเราจะเอาไปลง Web Site เราจะ Convert ภาพก่อนที่เราจะ Save ไปเป็นโปรไฟล์ sRGB เพื่อให้มีสีสันที่ดูได้บนทุกเครื่องเหมือนกัน รวมไปถึงเครื่องที่ไม่ได้ใช้ระบบจัดการสีด้วย เนื่องจาก sRGB จะเป็นค่าที่ใกล้เคียงกับระบบที่ไม่ได้มีการจัดการสีมากที่สุด
    เราอาจจะ Convert ไปเป็น Adobe RGB เพื่อการปรับแต่งสีและ Retouch เพื่อให้ได้ช่วงสีในการปรับแต่งที่มากกว่าก่อนการ Covert ไปเป็น US SWOP Coated (CMYK) เพื่อเป็นภาพประกอบในงานสิ่งพิมพ์
    ภาพต้นฉบับ(sRGB) -> Retouching (Adobe RGB) -> ไฟล์ CMYK สำหรับงานพิมพ์ (US SWOP Coated)
    ผมไม่ใช่ Pro คร๊าบ เป็นแค่เป็ด บินได้ ว่ายน้ำได้ แต่ไม่เก่งซักอย่าง
    แวะทักทายผมได้ที่ www.facebook.com/thanin.wongasa

24. The Following 2 Users Say Thank You to kon_isan For This Useful Post:

amam_mac (23rd May 2008), tammy (21st November 2008)

+ Reply to Thread
Page 1 of 4 1234 LastLast