Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 2 of 4 FirstFirst 1234 LastLast
Results 16 to 30 of 52

Thread: CMS ฉบับคนเล่นกล้อง

invisible place in BKK
    Thanks
    4

และเนื่องจากกระบวนการที่เพิ่มขึ้นความหลากหลายของทั้งhardware

และsolftware

ที่มากขึ้นมานี่เองทำให้โอกาสที่สีจะผิดเพี้ยนมากขึ้นมาด้วยตามลำดับ

ซึ่งเมื่อปัญหาเกิดจึงทำให้เราๆท่านๆพยายามแก้ไขด้วยวิธีแบบอ๊อฟโรดซึ่ง

เป็นวิธีที่ผู้ใช้ปรับสีเองมีอยู่ สองวิธีด้วยกันคือ

1 ปรับด้วยsolftware ตกแต่งภาพ

-ปรับสีด้วย software

-แล้วพิมพ์ออกมาดูถ้าได้ตรงเลยก็โชคดีไป(ซึ่งผมคิดว่าไม่มีทางครับได้

ภายในหนึ่งทีเนี่ย )

แต่ถ้ายังไม่ได้ก็ต้องปรับสีอีกทีหนึ่งแล้วพิมพ์ออกมาดูทำแบบนี้ไปเรื่อยๆแล้วเซพค่า
    Attached Images Attached Images  

Thanks
    4

2 ปรับด้วยdriver
    -ปรับ color control จาก printer driver

(ต้องเดากันเอาเองนะครับว่าขาดสีไหนเพิ่มสีไหน)แล้วเราก็พิม์ออกมาดูวีธีการก็

คล้ายการปรับด้วย software นั่นแหละครับเพียงแต่เปลี่ยนจากการปรับด้วย

software เป็นการปรับด้วย driver แทน
    Attached Images Attached Images  

Thanks
    4

สรุปแล้วทั่งสองแบบก็มีข้อดีข้อเสียต่างกันไปครับกล่าวคือ

- การปรับด้วยsolftware ตกแต่งภาพ

ก็สามารถปรับแต่งได้มาก มีความหลากหลายของเครื่องมือแต่ก็มีข้อเสียตรงที่

มีการเปลี่ยนแปลงข้อมมูลต้นฉบับ

- การปรับด้วยdriver

นั้น ก็ปรับแต่งได้น้อยมากแต่ก็ไม่มีการเปลี่ยนแปลงข้อมูล

ต้นฉบับครับ

ทั้งนี้การทำการปรับสีแบบอ๊อฟโรดเนี่ยสามารถทำได้เฉพาะกับวิธีการผลิตสีระบบปิด

เท่านั้นนะครับซึ่งจริงๆแล้วคุณภาพที่ได้จากการทำก็คงจะไม่

workซักเท่าไหร่เพราะมีปัจจัยในการมองสีมากมาย(ย้อนกลับไปดูมตราฐานในการ

มองสีก่อนก็ได้)อีกทั้งวีธีทำแบบนี้ยังมีข้อจำกัดอยูู่อีกมากอีกด้วยนะครับ

ซึ่งถ้าหากเรามองดีๆแล้วปัญหาในการผลิตสีเนี่ยจริงๆแล้วก็เกิดจากการที่เราต้อง

การผลิตสีซ้ำๆกันหรือที่เรียกเป็นภาษาปะกิตว่า color reproduction นั่นเอง

และจากการทำ color reproduction

ซึ่งก็คือการผลิตสีซ้ำหรือภาพที่ซ้ำจากอุปกรณ์

หนึ่งไปยังอีกอุปกรณ์หนึ่งเช่นเห็นภาพจากมอนิเตอร์แล้วพิมม์ออกปริ้นเตอร์นั่น

แหละครับ

Thanks
    4

แล้วปัญหาจริงๆ มันก็เกิดจากการที่สีมัน conversion

จากอุปกรณ์หนึ่งไปยังอุปกรณ์ หนึ่งนั่นแหละครับ

กล่าวคือเราดูภาพจากมอนิเตอร์แล้วต้องการพิมม์ออกปริ้นเตอร์หรือส่งแล็บล้าง

มันก็จะเกิดการสั่งงานจากคอมไปยังปริ้นเตอร์ซึ่งในกรณีนี้มอนิเตอร์เป็น RGB

ปริ้นเตอร์อิงค์เจ็ท หรือ ไดซับ หรือเครื่องของแล็บก็ operate เป็นระบบRGB

นะครับแต่หมึกที่ใช้มันดันเป็น CMYK หรือ CMY เสียนี่

ปัญหาในการ conversion จึงเกิดตั้งแต่ จาก RGB ไปเป็น RGB จนถึง RGB ไปเป็น

CMYK เลยละครับและจาก การ conversion

ดังกล่าวจึงทำให้สีผิดเพี้ยนไปยังไงละครับ

Thanks
    4

(แอบเสริมให้นิดส์นึงนะครับว่ามอนิเตอร์และกล้องดิจิตอลที่เราใช้ปัจจุบันเป็นระบบ

RGB ทั้งสิ้นส่วนปริ้นเตอร์อิงค์เจ็ทหรือเครื่องที่ แล็บก็ยังคง operate ระบบเป็น

RGBแต่หมึกที่ใช้เป็น CMYK แต่ก็มีปริ้นเตอร์บางรุ่นเอาหมึก ที่เป็นRGB

มายิงผสมด้วยก็มีแต่แท่นพิมพ์ตามโรงพิมพ์และปริ้นเตอร์อิงค์เจ็ทบางตัวที่อาศัยโปร

แกรมพวก rip ก็เป็น CMYK

นะครับทั้งนี้มอนิเตอร์ที่เหมาะแก่การทำงานกราฟฟิกหรือสีควรมีสีไม่น้อยกว่า

24bit (8 bit /chanels) หรือแสดงสีไดทั้งหมด 16.7 ล้านสี )

และจากปัญหาทั้งแม่น้ำที่กระผมยกมานี่เองจึงทำให้เกิดสิ่งที่เรียกว่า

CMS หรือ color management systems (จริงๆแล้ว cms

คงเกิดมานานกว่านี้แหละครับเพียงแต่ว่าดันไปเกิดในระบบอุตสาหกรรมเฉพาะด้าน

ทำให้เราๆไม่ค่อยรู้ถึงเรื่องของมันกัน)

ซึ่งCMSมีไว้เพื่อ

1.เพื่อลดปัญหาของการผลิตสีในแต่ละขั้นตอน

2.เพื่อให้เราสามารถเห็นถึงสีที่จะเกิดขึ้นบน out put ได้ หรือที่เราเรียกว่า (Proofing)

ทั้งนี้ในระบบ CMS มีหลักการพื้นฐานอยู่สามอย่างด้วยกันซึ่งสำคัญมากๆ

ที่ผมอยากจะให้ทุกท่านได้จำเอาไว้จนสิ้นใจเลยคือ

1.Calibration

หรือก็คือการปรับตั้งอุปกรณ์ต่างๆให้ทำงานได้อย่างดีที่สุดในภาวะนั้นๆ

2.Characterization

คือการหาลักษณะเฉพาะของอุปกรณ์ว่าเมื่อให้สีหนึ่งๆไปยังอุปกรณ์แล้วจะได้สีจริง

เป็นสีอะไร

3.Conversion หรือการเปลี่ยนค่าสีจากต้นทางไปยังปลายทาง

มาเริ่มจากการ calibration กันก่อนในส่วนของการ calibration

นี้เราก็จะมีอุปกรณ์ที่ต้อง calibrated ทั้งสิ้น 3 อย่างด้วยกันตามกระบวนการผลิต

ก็คือ

- มอนิเตอร์

- กล้อง*(สำหรับการcalibrateกล้องนั้นผมว่าในปัจจุบันไม่ทำก็คงได้เพราะเรา

จะใช้ค่าสีที่อิงจากมอนิเตอร์คอมแทนแต่ไหนๆในตำรามีผมก็เลยเอามาลงซะหน่อยอ่ะ)

- เครื่องพิมพ์หรือปริ้นเตอร์

มาเริ่มจากการ calibrate มอนิเตอร์กันก่อน

สำหรับการ calibrate มอนิเตอร์นั้นมีอยู่ 2แบบที่ทุกท่าสามารถทำได้

แบบที่ 1 แบบฟรีๆไม่เสียตังก็ใช้ free software นั่นก็คือพวก adobe gamma

นั่นแหละครับ แต่สำหรับคนใช้ mac (ต้องขออภัยคนใช้ PC ด้วยเนื่องจาก PC

ของผมตอนนี้มีอันเป็นไปอยู่เลยไม่ได้ทำแบบ Adobe Gamma
    ให้ดูเพราะผมต้องอัปเปหิตัวเองมาใช้mac อยู่ )

ก็จะมีโปรแกรมสำเร็จของในเครื่องมาให้ใช้ทำการ calibrated ได้เลย

(เอาไว้โอกาสหน้าผมจะลองเอามาทำให้ดูนะครับ)

ซึ่งวิธีนี้ผมไม่ใช้ไปนานมากแล้วครับเพราะว่าการที่เราจะดูสีนั้นแล้วปรับ

นั้นมันมีปัจจัยหลายอย่างดังที่บอกในขั้นต้นและการมองสีด้วยสายตาของคนนั้นไม่

เหมือนกันจึงทำให้ผมเลิกใช้วิธีนี้ไปนานเพราะใช้เท่าไหร่ก็ไม่ได้ความซักที

(หรือผมตาถั่วเองหว่า)

ส่วนแบบที่ 2 ก็คือแบบเสียตังค์นั่นเองครับซึ่งแบบเสียตังค์นี้ก็คือเราก็ไปซื้อ

Colorimeter เช่นพวก Spyder พร้อม software ของมันมาทำการ calibrate

จนได้ icc profile
    แต่ตอนนี้ผมก็กำลังลองใช้ เจ้า ตัว 2 express(ของเพื่อนตัวแสบ)

Thanks
    4

อยูู่ก่อนเอาไปให้เจ้านายดูว่าโอไหมเอาไว้จะลองเอามาให้ยลกันครับ

(icc โปรไฟล์คืออะไร? Icc profile คือชุดข้อมูลของสีที่อุปกรณ์หนึ่งๆสามารถผลิตได้ )

(การ Calibrated หน้าจอคือการปรับค่า brightness contrast

และสีของจอภาพให้อยู่ในค่าที่เหมาะสมและหละงจากที่ได้ค่า icc

แล้วห้ามเปลี่ยนค่าเหล่านี้อีกยกเว้น calibrated ใหม่จ้า )

Thanks
    4

ต่อมาคือการ calibrated กล้อง
    ซึ่งก็คือการปรับค่าต่างๆของกล้องให้อยู่ในค่าที่เหมาะสม(ควบคุมอุณหภูมิสีของแสง

ความเข้มและค่าการเปิดรับแสงให้ถูกต้อง)

ทั้งนี้กระบวน calibrated

กล้องยังก็ต้องเสียตังค์แน่นอนนะครับเพราะต้องอาศัยอุปกรณ์ดังต่อไปนี้ครับ

- chart สีมาตราฐาน(ต้องซื้อนะครับแผ่นนึงตกประมาณ หมื่น ต้นๆ)

- ข้อมูลสีมาตราฐานที่เป็นค่าสี device independent reference data

- ซอฟต์แวร์ที่ทำหน้าที่สร้าง icc profile

-คอมพิวเตอร์

ส่วนวิธีทำนั้นก็ขอข้ามไปเลยนะครับเพราะผมไม่มี chart สีมาตราฐาน

ทั้งนี้เนื่องจากการ calibrated กล้อง มักจะมีปัญหา

ข้อที่สำคัญที่สุดคือ***เมื่อเราปรับแต่งภาพก็จะทำให้ profile

เปลี่ยนแปลงไปด้วยจึงทำให้เราไม่จำเป็นที่เราจะต้อง calibrated กล้องอีกต่อไป

เพราะเราเปลี่ยนมาใช้ค่าสีที่อิงจากมอนิเตอร์ที่ calibrated แล้วที่ 2.2 6500K แทน

(ถ้าผมเข้าใจผิดก็ช่วยแก้ไขด้วยนะครับ)

Thanks
    4

และท้ายที่สุดคือการ calibrated printer(โด้งสุดท้ายแล้วครับ)

ซึ่งผมคิดว่าเป็นโค้งที่เสียตังค์มากที่สุด(จริงๆแล้วถ้าเป็นแบบสำหรับโรงพิมพ์นี่

อุปกรณ์ที่ใช้ราคาเหยียบแสนจนถึงสามแสนกว่าๆเลยหล่ะครับ)

อันนี้ไม่มี free software เช่นกันครับเพราะส่วนใหญ่ต้องใช้ spectro

colorimeter ในการอ่านค่าด้วย software ที่ขายจึงมักมาพร้อมอุปกรณ์ชิ้นนี้ครับ

ที่น่าใช้ก็มีปริ้นท์ฟิกซ์โปรของ data color ที่ผมใช้อยู่นี่ดีครับ

ผมไม่ได้มาเชียร์สินค้านะครับแต่ที่ผมใช้อุปกรณ์ตัวนี้เพราะผมคิดว่ามันเข้าท่าที่สุด

สำหรับช่างภาพอย่างเราๆเพราะมันอ่านค่าแล้ว conversion เป็น RGB System

ซึ่งเหมาะอย่างยิ่งสำหรับช่างภาพและเครื่องมินิแล็บ(ของบริษัทผมเอง)

เนื่องจาก ในระบบของเครื่องแล็บสีทุกแล็บก็เป็น RGB นะครับจะบอกให้

ทั้งนี้วิธีัทำก็ไม่ได้ยากเย็นอะไรครับเพียงแค่เรา พิมพ์ chart สีที่มากับ software

Thanks
    4

กับปริ้นเตอร์ที่ต้องการ calibrated แล้วอ่านค่าโดยใช้ spectro colorimeter

เนี่ยแหละ จนเสร็จแล้วเราก็จะได้ icc profile มาใช้เท่านี้ moniter กับ printer

เราก็จะได้สีที่ตรงกัน(สีนะครับไม่ได้หมายความว่ามันจะเหมือนกัน 100%

เพราะหากจะดูให้เหมือนกันจริงๆต้องโยนภาพเข้าไปใน light booth ที่ค่าเป็น

6500K แล้วถึงจะเปรียบเทียบได้เอาเป็นว่าเมื่อเรา calibrated

ทั้งคู่แลวเราก็จะไดสีที่ตรงเพียงแต่อาจจะขาดเรื่องของความสว่างไปบ้างเนื่องจาก

สีที่มาจากมอนิเตอร์คือการที่แสงเข้าสู่สายตาแต่สีที่อยู่บนกระดาษคือการที่แสงลงมา

ตกกระทบบนวัตถุเข้าสู่สายตานะครับ)

จริงๆแล้วเราจะสังเกตุเห็นได้ว่าการ calibrated printer ก็คือการอ่านค่า

character ของสีเพื่อที่จะได้ค่าสีนี้ไป conversion บน profile ให้ประมวลออกมา

เป็น ค่าที่ปรากฏบนมอนิเตอร์ให้เรา proof

ว่าสีที่กำลังจะออกมาจากปริ้นเตอร์นั้นๆเป็นสีอะไรนั่นเอง

ต่อไปคือการสาธิตโปรไฟล์ปริ้นเตอร์จ้า

Thanks
    4

จากนั้นก็

Thanks
    4

แล้วจากนั้นก็

Thanks
    4

จากนั้นก็ืnext

Thanks
    4

จากนั้นก็เลือกต่อ

Thanks
    4

จากนั้นก็ทำตามนี้ต่อ

Thanks
    4

จากนั้นก็เป็นอันเสร็จตามนี้ถ้ามีอะไรก็สอบถามมาได้ครับ

+ Reply to Thread
Page 2 of 4 FirstFirst 1234 LastLast

Tags for this Thread

Bookmarks