Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 1 of 4 1234 LastLast
Results 1 to 15 of 59

Thread: mac หรือ PC จะเลือกอะไรให้คุ้มค่า และ ได้อย่างใจคุณ

nice place near a lovely girl.
    Thanks
    2,865

Default mac หรือ PC จะเลือกอะไรให้คุ้มค่า และ ได้อย่างใจคุณ

เก็บมาจากที่ Chat มาฝากคนที่ไม่ได้อยู่ตอนนั้น และเผื่อจะมีการเพิ่มเติมความเห็นและข้อมูลกันครับ
    [14:33] kon_isan: หวัดดีครับ ขอแจมเรื่อง Mac หน่อย
    [14:33] kon_isan: จริงๆ แต่ก่อนโรงพิมพ์ผมใช้ Mac ทั้งหมดเลยครับ มีผมเล่น PC อยู่คนเดียว
    [14:34] Natural: tablet pc ดีดี ดูรูปไม่ต้องพลิกครับ
    [14:34] kon_isan: แต่ตอนนี้ใช้ PC หมดทั้งโรงพิมพ์เลยครับ เหตุเพราะลูกค้าผม 98% ส่งงานด้วย PC หมด
    [14:34] kon_isan: แล้วเดี๋ยวนี้ก็มี Hardlock ภาษาไทยดีๆ พอๆ กับ Mac
    [14:35] kon_isan: จอภาพ LCD ที่สู้แมคได้ก็พอหาได้ หรือไม่งั้นก็ซื้อจอ Mac มาใช้ต่อกับ PC
    [14:35] kon_isan: Front ภาษาไทยรุ่นใหม่ที่เป็น Unicode ใช้ได้ทั้ง Mac และ PC ดังนั้นความได้เปรียบของ Mac ก็น้อยลงครับ
    [14:36] kon_isan: ที่สำคัญคือ PC หาอะไหล่เปลี่ยนได้ง่ายกว่า Mac
    [14:36] kon_isan: โปรแกรมมีให้เล่นมากกว่า Mac
    [14:37] kon_isan: ถ้าอยากได้ Interface หรูๆ ก็มี Windows Vista ให้เล่นแล้ว
    [14:37] kon_isan: เรื่อง CMS บน Windows ก็ไม่ได้ด้อยไปกว่า Mac แล้ว
    [14:37] เอ้: โปรแกรมมากกว่า เกมส์ก็มีมากกว่า
    [14:38] kon_isan: มีอยู่ 2-3 เรื่องที่ Mac มีแต่ Windows ไม่มี

nice place near a lovely girl.
    Thanks
    2,865

[14:38] kon_isan: 1 โปรแกรมตัดต่อภาพยนตร์จำพวก AVID ระดับสูงจะอยู่บน Mac
    [14:39] kon_isan: 2. โปรแกรม Aperture ที่มีอยู่บน Mac อย่างเดียว
    [14:39] Natural: จอแมคสีสวยแต่ความละเอียดต่ำ
    [14:40] kon_isan: 3. โปรแกรมตัดต่อวีดีโอของทาง Mac เอง ชื่อ iMovie หรืออะไรสักอย่างผมจำไม่ได้
    [14:40] Natural: ขยาย retouch 300% งงเลย ไม่รู้เรื่อง
    [14:40] kon_isan: แต่ฝั่ง PC ก็มีหลายอย่างที่ Mac ไม่มี
    [14:40] kon_isan: อย่าง Premiere Pro ก็ไม่มีบน Mac ซึ่งกระเทือนมากเหมือนกัน
    [14:40] Natural: จอดีต้องแบบ kenny แพงอีกครับ
    [14:41] kon_isan: โปรแกรมเข้ารหัส VCD/DVD ที่ดีที่สุดก็อยู่บน PC ไม่ใช่ Mac
    [14:41] kon_isan: โปรแกรมทางด้านต่อภาพ Panorama บน PC ก็มีมากกว่า
    [14:41] kon_isan: Plug-in และ Utilities ต่างๆ ก็มีมากกว่า
    [14:42] kon_isan: และที่สำคัญ โปรแกรมต่างๆ บน PC หาซื้อแผ่นได้ง่ายกว่ากันเยอะ
    [14:42] kon_isan: นี่ไม่รวมเกมส์ PC นะที่ Mac สอบตก
    [14:43] kon_isan: จอดีๆ ก็ต้อง Lacie มีขายที่ SPV เอามาต่อกับ PC ก็ได้
    [14:43] kon_isan: การ์ดจอ PC ก็ถูกกว่าและหาได้ง่ายกว่า
    [14:44] kon_isan: แต่ผมไม่ว่าหรอกที่คนทำงานด้านกราฟฟิคส่วนใหญ่อยากจะลองมี Mac เป็นของตัวเองสักเครื่อง
    [14:45] kon_isan: มันเหมือนกับคนที่อยากจะมีรถเบนซ์ขับเป็นของตัวเองสักคันในชีวิต
    [14:45] Natural: ??????????????????????? ?????????????????????????

Thanks
    2,865

[14:46] Natural: ผมใช้แมคฉาบฉวยสวยดีครับ แต่จริงจังต้องจ่ายเป็นแสน
    [14:46] kon_isan: ม้นมี Design ที่ทำให้คนใช้รู้สึกภาคภูมิใจ และดูเท่ห์กว่าใช้ PC เยอะ ทั้งๆ ที่ PC ทำงานได้หลากหลายกว่า
    [14:46] eak0_0: มึนครับ หนีไปกินแมคดีกว่า
    [14:47] Natural: ทำรูปยังต้องพึ่งพีซีครับ
    [14:47] kon_isan: ใช้ครับ Mac เค้าทำทุกอย่างออกมา HighClass หมด ถ้าอยากได้ก็ต้องจ่ายแสน up
    [14:47] kon_isan: ในระดับทำมาหากินต้องมีงบแสนกว่าขึ้นไป
    [14:48] kon_isan: หันมามอง PC ถ้าเอา HighEnd จริงๆ เลือกของดีๆ ผมว่าประหยัดได้เยอะ เพียงแต่ PC ไม่มีคนมาจัดของดีๆ เข้าชุดให้เท่านั้น
    [14:48] eak0_0: ของผมยังคงต้องใช้ PC ต่อไป เพราะใช้ทำงาน mac กะผม ชาตินี้คงไม่ได้เจอกัน
    [14:49] kon_isan: ในงบเดียวกันถ้าซื้อ PC คุณจะได้เครื่อง Spect สูงกว่า Mac และมีของเล่นเพิ่มเติมได้อีก
    [14:49] Natural: แมครุ่นต่ำแสนเนี่ยเหมาะดูรูป ดูหนัง ฟังเพลง เท่เป็นบ้า (ใช้อยู่)
    [14:49] Natural: แต่รูปที่ทำออกมาจากพีซีครับ
    [14:51] kon_isan: แต่ถ้าอยากจะลองมีแม็คสักเครื่องก็ลองดูเถอะครับ ของพวกนี้ห้ามกันไม่ได้
    [14:51] kon_isan: เหมือนกับคนที่อยากได้ ipod นั่นแหละ มีแล้วเท่ แต่ Creative อาจจะดีกว่า
    [14:52] kon_isan: แต่คนกลับไม่ค่อยซื้อ Creative หันไปซื้อ iPod กันหมด
    [14:52] Natural: พี่เอ้ สวัสดีครับ
    [14:53] Natural: แต่ผมรอซื้อ iPhone นะ
    [14:53] kon_isan: ต้องยกให้สตีฟ จ๊อบ พี่แกทำการตลาดและออกแบบผลิตภัณฑ์ได้เก่งจริงๆ
    [14:54] kon_isan: พูดตามประสบการณ์นะครับ จอแม็ครุ่นใหญ่ๆ ทำผมผิดหวังมาอย่างน้อยๆ ก็ 3-4 ตัวแล้ว
    [14:56] kon_isan: ใช้ไปประมาณ 4 ปี จอเบลอ Out of Focus แล้วซ่อมไม่ได้
    [14:56] Natural: ไม่ขยายดูไม่ออกครับจอแมครุ่น ถูกๆ น่ะ
    [14:57] kon_isan: แต่จอ Sony ใช้มา 7 ปีแล้วยังชัดแจ๋ว
    [14:58] kon_isan: แบตเตอรี่นาฬิกาหมดในเวลา 4 ปีเหมือนกัน แถมหาซื้อได้ยาก ซื้อที่ SPV ก้อนละ 8 ร้อยกว่าบาท
    [14:59] kon_isan: แต่ PC Pentium 133 ใช้เมนบอร์ดไต้หวัน ใช้มา 10 ปีแล้วถึงมีปัญหา Battery นาฬิกาหมด
    [15:00] Natural: เรื่องจริงที่ไม่มีใครอยากพูดถึงครับ
    [15:02] kon_isan: ความเท่ห์มันสามารถกลบเกลื่อนได้ครับ 555
    [15:02] kon_isan: ถ้าถามผมว่า โรงพิมพ์ผมจะกลับไปใช้แม็คอีกมั๊ย?
    [15:03] kon_isan: ผมจะตอบว่า กลับไปใช้ครับ ถ้าภาษาไทยของ PC มันตามแม็คไม่ทัน แต่ตอนนี้ภาษาไทยบน PC มันตามทัน Mac อยู่
    [15:04] kon_isan: แล้วก็ลูกค้าผม 99% ใช้ PC ไม่ใช่ Mac แต่ลูกค้าที่ใช้ Mac ก็สามารถส่งงานผมในแบบไฟล์ PDF หรือ TIFF หรือ JPEG ได้
    [15:04] kon_isan: ส่ง File เป็น Illustrator ก็ได้เช่นเดียวกัน เพราะ PC เปิดไฟล์ได้
    [15:05] kon_isan: เพียงแต่ต้อง Convert Font ให้เป็น Curve หรือ Outline ก่อนเท่านั้น
    [15:06] kon_isan: คิดดูว่าเวลา Mac เสีย คุณไม่มีทางเลือกอื่นนอกจากส่งเข้า Mac Center แล้วรออีกประมาณ ครึ่งเดือนหรือมากกว่านั้น
    [15:07] kon_isan: แต่ถ้าเป็น PC ถ้าเมนบอร์ดเสีย วิ่งไปร้านคอมพิวเตอร์ข้างๆ บ้าน ซื้อเมนบอร์ดใหม่ราคากลางๆ ก็ไม่เกิน 6 พัน อย่างหรูก็ไม่เกินหมื่น
    [15:07] kon_isan: แต่ถ้าเมนบอร์ดแม็คเสีย เตรียมหนาวได้เลย
    [15:08] kon_isan: มันไม่ค่อยเกิดหรอกครับ เมนบอร์ดเสีย แต่ก็ใช่ว่าจะไม่มี อย่างน้อยๆ ผมก็เจอมา 2 เครื่องแล้ว
    [15:08] kon_isan: ซ่อมไม่คุ้ม ซื้อใหม่คุ้มกว่า
    [15:09] kon_isan: คือ เวลามันเสีย ค่าซ่อมมันซื้อเครื่อง PC ที่เร็วกว่าได้ทั้ง Set เลยครับ เลยไม่รู้จะซ่อมแม็คทำไม
    [15:09] kon_isan: หา PC เร็วๆ มารีดงานออกมาจะคุ้มกว่า
    [15:10] kon_isan: ลูกน้องผมอย่างน้อย 3 คน เก็บหอมรอมริบซื้อแม็ครุ่น G4 ได้คนละเครื่อง ตอนนั้นเครื่องนึงก็ร่วม 8-9 หมื่น ผ่อนกันหูตูบไปข้างนึง
    [15:11] kon_isan: ตอนนี้หันมาซื้อ PC ใช้กันหมดแล้ว เพราะแม็ครุ่นเก่ามันทำงานได้ไม่ทันใจ
    [15:12] gorilla: เรื่อง mainboard ของตัว MAC เองผมยังไม่ทราบเหมือนกันว่ายังไงครับ เพราะไม่ได้ศึกษา
    [15:12] kon_isan: จะให้ซื้อแม็ครุ่นใหม่ ก็ไม่เอาแล้วเก็บตังค์ไว้ซื้ออย่างอื่นดีกว่า
    [15:12] gorilla: แต่คาดว่าคงใช้ chipset 965 หรือ 975 เหมือนกับ PC เพื่อรองรับ core2duo
    [15:13] gorilla: MAC มันเหมือน PC Brand name แหละครับ มันก็เลยแพง
    [15:13] gorilla: ราคาเท่ากันซื้อ PC แบบประกอบเอง ได้ spec ดีกว่าเยอะ
    [15:13] kon_isan: mainboard ไม่ค่อยเสียง่ายๆ หรอกครับ ถ้าไม่เจอปัญหาเรื่องไฟฟ้ากระชากหรือติดๆ ดับๆ
    [15:14] gorilla: PC ประกอบไม่ใช่ประจอกนะครับ เคสดีๆ หรุๆ มีเพียบครับ ไปลองดูราคาเคสได้ เคสอย่างเดียวตัวละ 30000 ยังมี
    [15:14] gorilla: อีกอย่างผมเน้น overclock อ่ะคับ
    [15:14] gorilla: core2duo ลาก 3.5 Ghz ไม่ยาก
    [15:15] gorilla: ใช้ mac เต่าเรียกพี่ครับ
    [15:15] kon_isan: คิดเล่นๆ นะ ถ้าเกิดมีไต้หวันผลิตเคสเลียนแบบ Mac ขึ้นมาขาย คงขายดีเหมือนกัน
    [15:16] kon_isan: ผมชอบเคสสวยๆ ของ PC หลายรุ่นเหมือนกันนะ อย่างของ ASUS ก็ดูหล่อดี
    [15:17] kon_isan: ยิ่งของ Alientware ยิ่งสวย แต่หาซื้อไม่ได้งะ
    [15:18] kon_isan: แต่ถ้าใส่เคสพวกนี้แล้วรับรองว่าเท่ห์ไม่แพ้แม็คแน่ๆ
    [15:18] kon_isan: ผมชอบเรียกเคสพวกนี้ว่าเป็นเคสที่เอาไว้ขู่ลูกค้า

Thanks
    2,865

[15:18] Natural: ดีครับคุยเรื่องจริงกันเยอะๆ
    [15:19] kon_isan: ประเภทลูกค้าที่ต้องมานั่งทำงานจิกอยู่ข้างหลังเรา ต้องมีพวกนี้เอาไว้ขู่ว่า PC ตูนี่ไม่ธรรมดานะเฟ้ย
    [15:20] kon_isan: ยิ่งพวกที่เป็น Creative พวกนี้จะหลง Mac เป็นพิเศษ แต่พอเจอเคสสวยๆ แบบนี้แล้วจะต้องเอ่ยปากถามว่า พี่ๆ ไปเอาเคสเท่ห์ๆ นี่มาจากไหน
    [15:21] kon_isan: แป้นพิมพ์ก็ต้อง Microsoft Wireless + Mouse หรือ Logitec ไปเลย พวกนี้เจ๋งความละเอียดสูงเหมาะสำหรับงานกราฟฟิคมากกว่าเมาส์ถูกๆ มาก
    [15:22] kon_isan: และที่สำคัญทนมากกว่าเมาส์ของ Mac ซะอีก
    [15:22] kon_isan: Mouse G4 ใสๆ ที่มากับเครื่อง G4 ที่เคยใช้ 3 เครื่อง
    [15:22] kon_isan: เจ้งหมดแล้ว
    [15:23] kon_isan: แต่ Logitec ที่ผมใช้อยู่ทุกวันนี้ยังทำงานได้ดี ถึงแม้จะถลอกปอกเปิกไปบ้างเนื่องจากกดปุ่มซ้ายไปมากกว่าล้านครั้งแล้วมั้ง
    [15:25] kon_isan: ราคาถูกกว่าของ Mac ครึ่งนึงได้ แต่ความละเอียดสูงมาก เวลา Trace เส้นตามรูป หรือ เดินเส้นใน Photoshop มันไม่เคยทำให้รู้สึกรำคาญ จริงเมาส์ของแม็คใช้ยากกว่าซะด้วยซ้ำ
    [15:25] gorilla: ตอนนั้นใช้รุ่น top แบบมีสาย 800dpi
    [15:25] gorilla: ปีกว่าเคลมไป 2 รอบ
    [15:25] gorilla: เซง
    [15:25] gorilla: ตอนนี้ใช้เมาส์ sietek ของพวกเกมเมอร์ 1600 dpi
    [15:25] gorilla: ใช้ดีไม่มีปัญหา
    [15:25] เอ้: เป็นเรื่องดีที่หลาย ๆ คนน่าจะได้อ่านบ้าง คุณ kon_isan เอาเรื่องที่เล่ามานี่ลงกระทู้ใหม่สักอันสิครับ
    [15:26] kon_isan: คุณ gorilla มีปัญหากับของ Microsoft เหรอครับ
    [15:26] gorilla: เมาส์แพงๆหน่อยก็ของ Razor เลยครับ พวกเกมเมอร์ตัวจริงใช้กัน
    [15:27] kon_isan: ของที่ผมเคยใช้มันทนตีนทนมือดีมากเลยครับ คุณลูกผมใช้เมาส์ทุบกับโต๊ะบ่อยๆ มันยังไม่เจ้งเลย
    [15:28] kon_isan: ของ Razor ผมก็เคยได้ยินชื่อเหมือนกันว่าเจ๋ง แต่ต่างจังหวัดอย่างผมหาซื้อยากครับ
    [15:29] kon_isan: ทำไงดีละคุณเอ้ จะก็อปไปไว้ในกระทู้ได้มั๊ยครับ
    [15:29] kon_isan: คือ เวลาคุยแบบนี้มันออกรสชาดมากกว่านะครับ
    [15:30] gorilla: Logitech ก็ดีแล้วครับ ชอบก็ชอบ
    [15:30] kon_isan: คือ ผมเคยคุยแบบนี้กับคอแม็คเหมือนกัน
    [15:31] gorilla: ผมก็ชอบ
    [15:31] kon_isan: เค้ามักจะแย้งว่า ถ้าจัด Spec PC ให้ดีๆ ราคามันก็ถูกกว่า Mac ไม่เท่าไหร่ ซื้อแม็คดีกว่า
    [15:32] kon_isan: แต่ผมเห็นว่า PC มันบำรุงรักษาในระยะยาวได้ง่ายและประหยัดกว่าเยอะ
    [15:32] kon_isan: จะ Upgrade ก็ Upgrade ได้ที่ละส่วนเลย ไม่ต้องยกชุดเหมือน Mac
    [15:35] gorilla: เด๊วนี้ผมว่า Mac ก็น่าจะ up ได้คล้ายๆกับ PC นะคับ
    [15:35] gorilla: ram , VGA , Hdd
    [15:36] gorilla: ผมคิดว่างั้นนะครับ เพราะผมไม่มี MAC มาให้รื้อเล่น
    [15:41] kon_isan: ลองคิดสิว่าถ้าเกิดอยากจะได้เมนบอร์ดรุ่นใหม่ที่ใช้กับ CPU รุ่นใหม่ คุณจะหาซื้อเมนบอร์ดกับ CPU รุ่นใหม่ได้จากที่ไหน
    [15:43] kon_isan: เมนบอร์ดรุ่นใหม่อาจจะใส่ Case เดิมไม่ได้
    [15:43] gorilla: cpu คงหาได้ครับ แต่บอร์ดคงไม่ได้ อิอิ
    [15:44] gorilla: ผมบอร์ด PC เจ๋งกว่าเยอะ ยิ่งรุ่นสูงๆ option เพียบ Overclock แจ่ม
    [15:44] kon_isan: ส่วนพวก HDD, RAM พวกนี้หาง่ายหน่อย แต่ VGA นี่หายากนะผมว่า
    kon_isan: Mac มันอนุญาตให้ OverClock หรือเปล่า?
    [15:48] kon_isan: แต่ก็เถอะนะ อยากซื้อก็ซื้อไปเถอะ ซื้อใช้แล้วจะได้รู้ไง มันให้ความภาคภูมิใจได้อย่างน้อยๆ ก็สัก 2 ปีแหละ เหอ เหอ เหอ

Thanks
    2,865

[15:48] Linds: เชียร์MACด้วยคนครับ
    [15:48] kon_isan: ความภาคภูมิใจที่ได้ครอบครอง เป็นอะไรที่หาไม่ได้ในพวก PC
    [15:49] gorilla: คงไม่อ่ะคับ
    [15:49] Linds: G5 ไปเลยครับ
    [15:49] gorilla: overclock ผมหมายถึง PC อ่ะคับ
    [15:50] kon_isan: แต่สุดท้ายคุณก็ต้องกลับไปใช้ PC เป็นเครื่องต่อไป เพราะคุณรู้แล้วว่า Mac มันเป็นยังไง คุณทำอะไรได้ หรือไม่ได้เมื่อใช้ Mac
    [15:51] Linds: MAC น่าจะคล๊อคได้นะ Duo core อ่ะครับ เดาๆเอานะ แต่จะคล๊อคไปก็เสียของ(แพง)
    [15:53] kon_isan: แนะนำว่าให้ซื้อรุ่นความเร็วสูงสุดเท่าที่จะมีปัญญาซื้อได้ เพราะไม่งั้นคุณจะรู้สึกว่ามันล้าสมัยก่อนที่จะใช้คุ้ม
    [15:54] kon_isan: ที่ office ผมที่กรุงเทพ สมัยใช้ Mac อยู่ เราซื้อ Mac กันใหม่ทุกปี เพราะมันช้าไม่ทันความต้องการของลูกค้า
    [15:55] kon_isan: ซื้อทีก็ไม่ต่ำกว่า 8 หมื่น - แสนตลอด
    [15:55] kon_isan: จะซื้อแต่ละทีต้องประชุมกันให้เครียดเพื่อของบซื้อใหม่
    [15:56] gorilla: โห
    [15:56] gorilla: สุดยอดเลยครับ

Thanks
    67

ข้อมูลเพิ่มเติม ณ.เวลา 17.45 ของวันนี้
    ผมได้ลองเอาเครื่อง พีซี ประกอบด้วย
    1.เมนบอร์ด Asus P5GDC CPU Intel Pentium 4 3GHz H/T
    2.Ram 1 GB
    3.Nvidia 256 MB PCIx
    4.DVD Drive
    5.Lan on Board
    6.Sound on Board
    7.PC Keyboard & Mouse
    8.Philips Monitor 107T
    9.Mac OSX86 (Mac OSX 10.4.8)(Jas 10.4.8 AMD-Intel -SSE2-SSE3 )

Install complete ใช้งาน Mac OS ได้ค่อนข้างเนียนเหมือนจริง ครับ
    หมายเหตุ กระทู้นี้ โพสผ่าน พีซีแมค

อย่างอื่นยังไม่ได้ลองครับ แต่ต่อเนตได้ครับ กำลังหา OfficeX มาลงทดสอบ
    ผมว่า เร็วกว่า Mac book เยอะครับ
    แต่่ว่า ปัญหาการติดตั้งก็ไม่น้อยเหมือนกัน กรณี ฮาร์ดแวร์คอมแพท เหมือนสมัยที่เราเคยเล่น ลีนุกซ์รุ่นแรก ๆ น่ะครับ

อย่างอื่น...ถามมาได้ครับ ตอบให้ได้เท่าที่จำความได้ ตอนนี้ขอตัวไปลองก่อนครับ น่าสนุกดี

Thanks
    2,865

[15:56] kon_isan: แต่พอเป็น PC เวลาทำงานไม่ทัน ตัดสินใจออกไปซื้ออีกเครื่องกันได้เลย แทบไม่ต้องประชุม เพราะใช้งบแค่ 2-3 หมื่นบาทก็ได้เครื่องใหม่ที่แรงๆ มาทำงานแล้ว
    [15:57] kon_isan: แต่พอเป็น PC เวลาทำงานไม่ทัน ตัดสินใจออกไปซื้ออีกเครื่องกันได้เลย แทบไม่ต้องประชุม เพราะใช้งบแค่ 2-3 หมื่นบาทก็ได้เครื่องใหม่ที่แรงๆ มาทำงานแล้ว
    [15:58] kon_isan: งบซื้อ PC ถือว่าขาดทุนกำไรไปหน่อยก็เท่านั้น
    [15:59] boomkung: เอิ๊ก จริงฮะ
    [15:59] boomkung: 3 หมื่นนี่ก็แรงสุดแล้ว
    [16:04] NiKong: แต่สำหรับเกมเมอร์ 3 หมื่นได้แค่การ์ดจอครับ
    [16:05] kon_isan: ตอนนี้ทางฝั่ง PC มี Technology ใหม่ ที่ผมคิดว่า Mac จะต้องเดินตามในเครื่องรุ่นต่อไปแน่ๆ
    [16:06] kon_isan: เมนบอร์ดรุ่นใหม่ของ PC มีหน่วยความจะ Static ที่สามารถเก็บ Code ของ Windows Vista เอาไว้ล่วงหน้าก่อนเปิดเครื่อง และทำให้ Windows Vista บูทได้เร็วกว่า Windows XP เยอะ
    [16:08] kon_isan: และด้วยหน่วยความจำแบบใหม่นี้ทำให้สามารถเช็คเมล์ได้โดยไม่ต้องบูทเครื่องด้วย โดยเมนบอร์ดรุ่นใหม่จะมีจอ LCD ขนาดเล็กเชื่อมต่อทาง Port USB เพื่อเช็คเมล์ได้
    [16:08] kon_isan: ด้วย Chipset ตัวใหม่ของ Intel ผมว่าแม็ครุ่นหน้าต้องร่วมวงไพบูลย์ด้วยแน่ๆ
    [16:09] kon_isan: มีหรือที่แม็คจะไม่เอา ถ้าไม่เอาก็ล้าหลัง Microsoft นะสิ ว่ามั๊ย
    [16:10] kon_isan: ทาง สตีฟจ๊อบต้องทำการบ้านให้หนักกว่าเดิมเพื่อให้แม็ครุ่นหน้าเจ๋งกว่า Windows Vista
    [16:11] kon_isan: และนั่นคือเวลาที่ G5 รุ่นใหม่จะออกมา หรืออาจจะเป็น G6 ก็ได้
    [16:11] kon_isan: ก็เตรียมควักกระเป๋าตังค์กันอีกรอบสำหรับคนซื้อ G5 ในตอนนี้
    [16:12] Starck: ตอนนี้ก็เจ๋งกว่า Vista อยู่ดี
    [16:13] Starck: Mac OS ทำมาคู่กับ Hardware ที่ออกแบบมาเพื่อรองรับ ทำให้การจัดการทรัพยากรดีกว่า
    [16:14] Starck: Vista มันออกมาเพื่อกินทรัพยากรมหาศาล
    [16:14] Starck: ผมไปลอง Toshiba รุ่นนึงราคาก็สูงพอควร ลง Vista เป็นจุดขาย แต่ตอนลอง อืดมากครับแค่ขยัยเม้า ทุกวันนี้ผมใช้ XP ยังเลือก Display เป็น แบบ เก่าอยู่เลย
    [16:14] kon_isan: เห็นด้วยครับว่า OSX จัดการกับทรัพยากรได้ดีกว่า Vista
    [16:15] Starck: เพื่อการทำงานที่สะดวกรวดเร็วดีกว่าครับ
    [16:15] gorilla: OSX ทำงานได้ดีกว่าหรือจัดการทรัพยากรดีกว่าก็ไม่แปลกหรอกครับ
    [16:15] Starck: Desktop ก็สีพื้นไม่ติด Graphic เพราะทำให้การ Point Mouse ต้องช้าลงไปอีก
    [16:15] เล็ก: kon_isan: ทาง สตีฟจ๊อบต้องทำการบ้านให้หนักกว่าเดิมเพื่อให้แม็ครุ่นหน้าเจ๋งกว่า Windows Vista ผมว่ากลับกันนะครับ
    [16:16] gorilla: เพราะไม่ต้องออกแบบให้รองรับกับ software หรือ hardware จำนวนมากที่มีความแตกต่างกัน
    [16:16] kon_isan: Vista ทำออกมาเพื่อให้เลิศหรูอลังการ โดยต้องแลกกับการใช้ ทรัพยากรมหาศาล
    [16:16] kon_isan: CPU ต้อง Dual Core
    [16:16] Starck: Steve Job บอกไม่ต้องคิดมาก ทุกวันนี้ Windows ยังตองตาม Copy อยู่ดี
    [16:16] เล็ก: Vista ทำออกมาแทบตาย ยังได้แค่คล้ายๆกับOSXของแม็คที่กำลังจะตกรุ่นน่ะ!!!
    [16:16] Starck: แค่ CPU ยัง
    [16:16] kon_isan: การ์ดจอต้อง DirectX9 แล้วก็ต้องรุ่นกลางๆ ขึ้นไป พวกรุ่นถูกๆ อย่าสะเออะไปใช้
    [16:17] Starck: น้อยไป ไหน จะต้อ
    [16:17] Starck: MB BUS สูง ๆ อีก
    [16:17] kon_isan: Memory ต้องมีอย่างต่ำ 2GB
    [16:17] Starck: ว่าแล้วก็กลับไปหาของต่อดีกว่า
    [16:17] kon_isan: แต่คุณเห็นมั๊ยว่าเดี๋ยวนี้เริ่มมี CPU 4Core ออกมาให้เห็นแล้ว
    [16:17] kon_isan: Memory ราคาถูกลงอย่างน่าใจหาย
    [16:18] kon_isan: ต่อไปเครื่องคุณจะมี Memory Start กันที่ 4GB แบบเป็นเรื่องปกติ
    [16:18] Starck: คนขาย Hardware กับ Software เป็น Partner กัน ทำไรกันต้องเอื้อาทรกัน
    [16:18] kon_isan: การ์ดจอรุ่นใหม่ๆ แรงแบบไร้เหตุผล ถึงแม้จะเป็นรุ่นราคา 2-3 พันบาท

Thanks
    67

เพิ่มเติม
    ฝากไว้เป็น หนึ่ง ความคิดเห็น สำหรับคนอยากลอง แมค แต่ยังไม่ตัดใจซื้อ(เพราะพี่แกแพงซะเหลือเกิน) คนที่มีพีซีเก่า ๆ ก็น่าจะเอามาลองได้ หรือ มีพีซีมากกว่า หนึ่งตัวก็เอามาลองได้ครับ

อ้อ...ซีพียูผมคล๊อกนิดหน่อยครับ 3GHz-3.3GHz
    ความที่ไม่เคยจับ โอเอสตัวนี้มาก่อน เลยต้องงมหาของก่อนครับ ไว้เจอแล้วจะแคปเจอร์หน้าจอมาให้ดูกัน .....
    ที่แน่ ๆ ยืนยันว่า ลองทำดูแล้ว เล่นได้จริง (ร้านขายแม็คในเมืองไทยต้องโกรธผมตายแน่คราวนี้)

Thanks
    2,865

[16:21] kon_isan: อนาคต Vista ค่อนข้างจะสดใสด้วยฮาร์ดแวร์ใหม่ๆ ที่สนับสนุนมันในราคาที่พอจะซื้อหาได้
    [16:21] kon_isan: แต่ OSX ก็คงไม่หยุดอยู่แบบนี้ ต้องมีอะไรออกมาแก้ลำแน่ๆ
    [16:22] MADA: ผมใช้ Dual core 2.8g + ram 1 G ลง vista ไม่อืดนะ
    [16:22] kon_isan: ผมว่าเราเริ่มหลงประเด็นกันแล้วละ เราพูดถึงเรื่องความคุ้มค่าระหว่าง Mac กับ PC กันอยู่นะ
    [16:22] gorilla: vista ก็มีหลาย ver. ครับ
    [16:22] MADA: ชอบมาก XP
    [16:22] gorilla: แล้วแต่เครื่องแรงหรือไม่
    [16:22] gorilla: ผมใช้ XP ต่อไป
    [16:23] gorilla: รอให้ vista เสถียรก่อน
    [16:23] MADA: ลง NX , capture , DPP ได้ เล่น games DOTA ก็ได้
    [16:23] kon_isan: ณ วันนี้ PC มี Price/Performance ที่ดีกว่า และบำรุงรักษาได้ง่ายกว่า มีโปรแกรมให้เล่นมากกว่า
    [16:24] kon_isan: แต่ Mac มีความเนี๊ยบในเรื่องรูปร่างและคุณภาพตอนแกะกล่องออกมาและเวลาใช้งานมากกว่า
    [16:25] kon_isan: บอกแล้วว่าเหมือนซื้อรถเบนซ์ มันเป็นความภาคภูมิใจที่ได้ใช้งาน
    [16:26] kon_isan: แต่พอเจอตอนมันมีปัญหาต้องบำรุงรักษา คุณจะเริ่มเห็นข้อเสียเปรียบของมัน
    [16:28] kon_isan: ผมยังใช้ WinXP อยู่เหมือนกัน และยังไม่ Upgrade ไป Vista
    [16:28] kon_isan: รอให้โปรแกรมต่างๆ มันทำงานบน Vista ได้ดีไม่มีปัญหาซะก่อนแล้วค่อยตามไปถึงจะไม่เสียการทำงาน
    [16:29] kon_isan: โปรแกรมหลายๆ ตัวที่ผมใช้มีรายงานเรื่องไม่เข้ากับ Vista อยู่หลายตัว
    [16:29] kon_isan: แล้ว Vista ก็กินทรัพยากรมหาศาลอย่างที่รู้ๆ กัน
    [16:30] MADA: PC brand name ก็ไม่ใช้ถูกนะ ..ถ้าประกอบเองตามร้านถูกแน่นอน
    [16:30] kon_isan: สู้รอเวลาซื้อเครื่องรุ่นใหม่ที่สนับสนุน Vista เต็มที่ในอีกสัก 1 ปีข้างหน้า น่าจะดีกว่า
    [16:31] kon_isan: PC Brand name ผมใช้มา 2-3 ยี่ห้อแล้ว ผิดหวังหมดทุกยี่ห้อ สู้ประกอบเองไม่ได้ครับ
    [16:31] MADA: PC มันถูก เพราะใช้ software เถื่อน windows แผ่นละร้อย
    [16:32] kon_isan: ส่วนประกอบของ PC Brand Name ส่วนใหญ่ เป็นของเกรดกลางๆ ไม่ใช่ของดีนัก
    [16:33] kon_isan: ไม่ว่าจะเป็นเมนบอร์ด จอภาพ mouse และแป้นพิมพ์ ลำโพง Power Supply ล้วนแล้วแต่ทำมาเพื่อให้เหมาะสมกับราคาเครื่อง+OS เท่านั้น
    [16:33] kon_isan: ดังนั้นจึงไม่สามารถใช้ของคุณภาพสูงได้
    [16:33] kon_isan: ถ้าอยู่ในประกันซ่อมฟรีไม่เสียสะตังค์
    [16:33] kon_isan: แต่ถ้าหมดประกันซ่อมแพงมากเลยนะจะบอกให้
    [16:34] kon_isan: เอาของเข้าไปซ่อม ช่างแจ้งราคามาว่า"แพงนะพี่ ผมว่าพี่ให้ร้านข้างนอกซ่อมจะคุ้มกว่า"
    [16:35] kon_isan: อย่างจอ CRT 17 นิ้วเสีย นี่ ค่าเหมาซ่อมทุกอาการ 2500 บาท ถ้าจอขาด 4500 บาท
    [16:35] kon_isan: แล้วตูจะซ่อมทำไมฟระเนี่ย ซื้อใหม่ดีกว่า
    [16:36] MADA: PC brand name ก็ไม่ใช้ถูกนะ --ไม่มช่ถูกนะ
    [16:36] kon_isan: HP นะครับ ขอเอ่ยนามก็แล้วกัน
    [16:36] MADA: ไม่ใช่ถูกนะ
    [16:36] kon_isan: จอ ACER ที่มากับ Server ราคาเป็นแสน จอไหม้ตั้งแต่วันที่ 3 ที่ใช้งาน
    [16:37] kon_isan: ใช้มา 3 ปี เปิดวันละ 4 ชั่วโมง ตอนนี้จอไหม้แล้วครับ คุณภาพสุดยอดจริงๆ
    [16:38] Plub: โจรใต้เผา?
    [16:38] kon_isan: Notebook รุ่นปัจจุบันของ Acer มีปัญหาการออกแบบขาจอภาพแตกง่าย ไม่แนะนำให้ซื้อในตอนนี้ครับ รอเปลี่ยน Design ก่อนจะดีกว่า
    [16:39] kon_isan: เปิดเฉยๆ ในห้องแอร์นี่แหละครับ วันละ 4 ชั่วโมงเองครับ จอไหม้ได้ เหม็นหึ่งเลย
    [16:41] หลวงลายไทย: แต่ล่ะท่าน ข้อมูลเพียบเชียว
    [16:41] kon_isan: แต่ตัวเครื่อง CPU ทั้ง Acer และ HP ใช้ได้ครับ ยังทำงานได้ดีอยู่
    [16:42] kon_isan: เดี๋ยวจะหาว่ามีแต่ติ เรื่องชมของ Brand Name ก็พอมีบ้าง 555
    [16:45] MADA: ชมเรื่องเดียว ..เครื่องมันเงียบดี ของ dell นะ นอกนั้น #$@@
    [16:48] kon_isan: จอ Samsung พักหลังนี่ก็มีปัญหาเสียก่อนหมดประกันเหมือนกัน ผมเจอ 2 ตัวแล้ว

ช่วงสุดท้ายแล้ว

Thanks
    2,865

ยาวหน่อย ตัดช่วงท้าย ๆ การสนทนาที่เรื่องดูน่าสนใจมา

ใครมีอะไรน่าสนใจก็เพิ่มเติมไว้นะครับ

มหาชัย-และ-กาญจนบุรี
    Thanks
    148

ขอบคุณครับ อ่านไปๆมาๆ เลยไม่รู้ว่า อะไรน่าใช้กว่ากันเลย ใจเทไป PC เพราะปัญหาค่าบำรุงmac แพงเกินเหตุ
    Love nong Love L lens series

Thanks
    10

วันนี้จ่ายเงินไป14000 เดียวมาเล่าให้ฟังว่าmacที่รันบนpcเป็นยังไง

Thanks
    1,193

Quote Originally Posted by soranont View Post
    วันนี้จ่ายเงินไป14000 เดียวมาเล่าให้ฟังว่าmacที่รันบนpcเป็นยังไง
    ให้ไวเลยพี่ กำลังจัดอยู่ชุดนึงพอดี :

Thanks
    2,865

Thanks
    164

น่าสนใจมากครับ เอา Mac มารันบน PC เหมาะสำหรับคนที่ไม่เคยใช้ mac แต่อยากลองใช้ จิงๆ
    "Arts is really necessary for human life."
    Check this out : http://mrcna.multiply.com

+ Reply to Thread
Page 1 of 4 1234 LastLast

Tags for this Thread

Bookmarks