Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 3 of 12 FirstFirst 123456789 ... LastLast
Results 31 to 45 of 178

Thread: รวมพลคนใช้ Mac

www.facebook.com/gateravee
    Thanks
    130

Quote Originally Posted by photonet View Post
    ผมไม่ได้ใช้นะครับ แต่ อยากรู้ว่า ราคาแม็ค ที่ขายตอนนี้มีรุ่น 69,000.- มันดีกว่า Pc อย่างไรครับ ผมว่าผมสามารถเอาเงิน จำนวนนี้มาประกอบPc ได้ ความไว CPU-DUO 2.66MHZ+Ram 4GB+HD 250GB+การ์ดจอดีๆ+LCD 19นิ้ว และยังมีเงินเหลืออีกพอสมควร จึงอยากถามว่า แล้ว แม็คที่มันแพง จะดีกว่าคอมเสปคที่ผมบอกไปหรือปล่าวครับ เพราะว่าจะเก็บตังซื้อต้นปีหน้า ถึงตอนนั้นอาจได้สเปคสูงขึ้นในราคาเดิมก้อได้ ผมเอาทำงานเวลาปรับแสงสี ไฟล์Raw นะครับ หรือว่า มีความเห็นอย่างไร แนะนำทีครับ สาวก Mac ทั้งหลาย ขอบคุณครับ
    คิดง่ายๆ จอดีกว่าพอควรครับโดยเฉพาะองศาการรับภาพ
    แต่ ส่วน ตัว CPU เนี่ย.. ผมเองว่าไม่หนีกันหรอกครับ
    ถ้าซื้อจออย่างเดียว 24000
    เดสท๊อปเนี่ย. การ์ดจอ + ฮาร์ทดิส 320 ก็ 10000
    แรม 2 กิ๊ก ก็ 7000 กว่า
    เมนบอร์ดดีๆ + CPU เอาซัก DUO CORE 2.40 ก็พอถูกดี. ประมาณ 12000 ถ้า 2.66 ก็ เพิ่มอีกเกือบหมื่น ครับ
    เคส + พาวเวอร์ซัพพลายดีๆ + DVD + จิปาถะ 10000

รวมๆ 24000+10000+7000+12000+10000
    ผมเองว่า สูสีครับ.. PC ราคาถูกกว่ากันนิดหน่อย บวกค่าดีไซน์ไปก็คงพอๆ กันอยู่ที่โปรแกรมที่ใช้ กับการใช้งานแล้วแหละครับ..
    ผมเองตอนนี้ มี 2 ซักพัก.คงมีคอม 3 ตัว แน่เลยครับ

Thanks
    3

ตอบคุณ JEE ครับ : โดยส่วนตัวคิดว่าคุณภาพของจอแตกต่างกันน้อยมากๆครับ แต่ถ้ามีงบพอที่จะซื้อ Tower (ของMac) + Cinema Display ก็สู้เลยครับ แล้วจะรู้ว่าสวรรค์มีจริง . . (ประมาณ 150,000 บาทครับ) เอีะ หรือนรกนะ

ตอบคุณ JOJO ครับ : Macbook Pro จอไม่เพี้ยนนะครับ แตกต่างจาก Macbook ที่จอจะเพี้ยน*นิดหน่อย* ตัวของ Macbook Pro เองทำจอออกมาให้แสดงสีที่สมจริงที่สุดแล้วครับในบรรดา notebook ทั้งหลาย แต่ก็ต้องยอมรับว่าสู้จอที่ต่อแยกออกมาไม่ได้แน่นอน แต่ก็อีกนั่นแล่ะ หมายความว่าคุณจะต้องเป็นคนที่สายตาดีมาก - มากขั้นสุดยอดครับ ถึงจ้องได้ขนาดว่า contrast จัด

Linkจ้า's Avatar
    Linkจ้า is offline ภาพ1ภาพ แทนคำพูด
    Thanks
    48

เข้ามาอ่านตั้งนาน น่าจะมีรวมโปรแกรมคนใช้แมคน่ะครับ
    พอดีอยากเล่นแต่ไม่มีโปรมแกรมให้เล่นเท่าไหร่เลย

โดยเฉพาะเกมส์ ถ้ามีก็ลงๆๆกันบางก็ดีน่ะครับ อิอิ
    จะะเริ่มต้นนับจาก ศูนย์ ใหม่ อีกครั้ง

Thanks
    13

Quote Originally Posted by Linkจ้า View Post
    เข้ามาอ่านตั้งนาน น่าจะมีรวมโปรแกรมคนใช้แมคน่ะครับ
    พอดีอยากเล่นแต่ไม่มีโปรมแกรมให้เล่นเท่าไหร่เลย

โดยเฉพาะเกมส์ ถ้ามีก็ลงๆๆกันบางก็ดีน่ะครับ อิอิ

ลองเข้าไปที่ Freemac.net สิครับ ที่นั่นเขารวมพลคนใช้ Mac แต่ไม่ได้เป็นเวปถ่ายภาพนะ

Thanks
    13

Quote Originally Posted by Linkจ้า View Post

ลองเข้าไปที่ Freemac.net สิครับ ที่นั่นเขารวมพลคนใช้ Mac แต่ไม่ได้เป็นเวปถ่ายภาพนะ เป็นเวปเกี่ยวกับการใช้ Mac

Thanks
    3

ขอเตือนก่อนเข้า Freemac นะครับ หากคิดจะเข้าไป ข้อสำคัญสุดๆๆๆๆเลย เค้าไม่สนับสนุนโปรแกรมผีนะครับ อย่าเผลอไปถาม หรือขออะไรเค้าเข้าล่ะ ทางที่ี ควรอ่านกฏอันเหนียวแน่นของเค้าให้เรียบร้อยก่อนนะครับ

Thanks
    17

Cool

ใช้แมค เช่นกันครับ ใช้มานานหลายสิบปีและก็คงจะใช้ต่อไปเรื่อยๆ ครับ มีปัญหาสอบถามเกี่ยวกับเครื่องหรือซอฟท์แวร์ยินดีช่วยเหลือทุกท่านครับ สำหรับความแตกต่างของแมคกับพีซีแนะนำให้อ่านกระทู้นี้ของ Freemac ครับ

http://www.freemac.net/modules.php?n...t=%BE%D5%AB%D5

Thanks
    59

เพิ่มเติมอีกรอบครับ
    ตอนนี้แลปทอปเป็น MBP ส่วนคอมบ้านยังเป็นพีซี แต่ใช้จอcinema display ยอมรับจริง ๆ ว่าจอเค้าดีจริง design ก็สวย ตอนนี้ก็รอเปลี่ยนคอมที่บ้านครับ แต่ก็ยังตัดสินใจไม่ได้ว่าจะเป็น imac หรือ mac pro ดี เพราะมีจออยู่แล้ว.. สรุปตอนนี้..ทนใช้พีซีเก่าไปก่อน
    http://www.facebook.com/photomore
    http://photomore.multiply.com

Thanks
    3

สมาชิกใหม่ MAC มารายงานตัว.. MACBOOK สีขาวจั๊วครับ..

แต่ก็ยังรัก Viao ตัวเล็กอยู่เหมือนเดิม..^^"

Thanks
    453

Default อัพเกรด iMac?

คำถามมาอีกเเล้วสำหรับมือใหม่เเบบผม
    คืออยากทราบว่าการอัพเกรดของเเมคนั้น เป็นไปได้ไหม คือดูจาก iMac เเล้วคงจะต้องมีการถอดเคสออกยุ่งยากมิใช้น้อย เเต่ถ้าเป็น Mac Pro tower นั้นก็อาจง่ายหน่อย ทีนี้หากซื้อ imac ตอนนี้ สองปีผ่านไป (ในกรณีที่ยังไม่พัง) เเต่อยากอัพเกรดให้เเรงขึ้นนี่ ถ้าทำไม่ได้ใน iMac นี่ก็จบเลย ต้องซื้อเครื่องใหม่อย่างเดียว เข้าใจอย่างนี้ถูกหรือเปล่าครับ

www.facebook.com/gateravee
    Thanks
    130

Quote Originally Posted by Rp-fcuk View Post
    ตอบคุณ JEE ครับ : โดยส่วนตัวคิดว่าคุณภาพของจอแตกต่างกันน้อยมากๆครับ แต่ถ้ามีงบพอที่จะซื้อ Tower (ของMac) + Cinema Display ก็สู้เลยครับ แล้วจะรู้ว่าสวรรค์มีจริง . . (ประมาณ 150,000 บาทครับ) เอีะ หรือนรกนะ

ตอบคุณ JOJO ครับ : Macbook Pro จอไม่เพี้ยนนะครับ แตกต่างจาก Macbook ที่จอจะเพี้ยน*นิดหน่อย* ตัวของ Macbook Pro เองทำจอออกมาให้แสดงสีที่สมจริงที่สุดแล้วครับในบรรดา notebook ทั้งหลาย แต่ก็ต้องยอมรับว่าสู้จอที่ต่อแยกออกมาไม่ได้แน่นอน แต่ก็อีกนั่นแล่ะ หมายความว่าคุณจะต้องเป็นคนที่สายตาดีมาก - มากขั้นสุดยอดครับ ถึงจ้องได้ขนาดว่า contrast จัด
    เพี้ยน ทั้งนั้นแหละครับ.. ลองต่อเทียบกับซฺเนม่าสกรีน จะรู้เลยว่า คนละโทน ต้องแคลิเบรททุกจอที่ใช้หมดแหละ.. จอโน๊ตบุ๊ตยังไงขอบเขตของการแสดงสี รวมถึง คอนทราสของจอก็สู้จอใหญ่ไม่ได้อยู่แล้ว.. ครับ
    ไม่รู้คนอื่นมองยังไง..พอดี ผมเอาจอมาปรับรูปให้ลูกค้าเดือนๆ หมื่นกว่ารูปทุกเดือน จะคอมอะไรก็ใช้ได้หมดแหละ.. ขอให้มันแรงๆหน่อยเพียงพอแก่การใช้งานก็พอ
    แอบสงสัยคุณ Rp-fcuk ว่ามีอะไรกับแมคหรือป่าว..เห็นเชียร์เหลือเกินครับ..
    คอมมีไว้ก็แค่ใช้งานแหละครับ.. เหมือนรถ..ถ้ามันวิ่งได้ ก็ดีทั้งนั้นแหละ..อยู่ที่มันจะวิ่งยังไง..
    มีเงินก็ซื้อไปเถอะครับถ้า คิดว่ามีความสุขกับมัน..

bangbon district
    Thanks
    1,729

Quote Originally Posted by JOJO View Post
    คอมมีไว้ก็แค่ใช้งานแหละครับ.. เหมือนรถ..ถ้ามันวิ่งได้ ก็ดีทั้งนั้นแหละ..อยู่ที่มันจะวิ่งยังไง..
    มีเงินก็ซื้อไปเถอะครับถ้า คิดว่ามีความสุขกับมัน..
    เห็นด้วยครับ ใช้อยู่ทุกวัน PC + red hat , PC + XP , MAC OSX เห็นบางคนบอก แมคดี พีซีห่วย ผมก็บอกว่า มันคนละอันกัน

แล้วแต่คนแล้วล่ะครับ ว่าจะใช้งานแบบไหน เพราะเครือ่ง PC ผมก็เก้า เก่า สี่ปีแล้ว ก็ยังรับใช้ได้ดีอยู่ ส่วนเจ้าไอแมค ก็รับใช้ผมได้อีกแบบนึง

แต่ยอมรับว่า ไอแมคนั้น user friendly มากกว่าพอสมควรครับ ในแง่ไม่ค่อยมีไวรัสให้กวนใจมาก ไม่เหมือนพีซี ที่พอเรียกเมล์ขึ้นมา ปึ๋ง ๆ แจ้งเตือนตลอด
    กลัวเมีย

Thanks
    1,193

Quote Originally Posted by JEE View Post
    คำถามมาอีกเเล้วสำหรับมือใหม่เเบบผม
    คืออยากทราบว่าการอัพเกรดของเเมคนั้น เป็นไปได้ไหม คือดูจาก iMac เเล้วคงจะต้องมีการถอดเคสออกยุ่งยากมิใช้น้อย เเต่ถ้าเป็น Mac Pro tower นั้นก็อาจง่ายหน่อย ทีนี้หากซื้อ imac ตอนนี้ สองปีผ่านไป (ในกรณีที่ยังไม่พัง) เเต่อยากอัพเกรดให้เเรงขึ้นนี่ ถ้าทำไม่ได้ใน iMac นี่ก็จบเลย ต้องซื้อเครื่องใหม่อย่างเดียว เข้าใจอย่างนี้ถูกหรือเปล่าครับ
    อยากรู้ และมารอฟังคำตอบนี้ด้วยเหมือนกันครับพี่ JEE

Thanks
    264

Quote Originally Posted by JOJO View Post
    เพี้ยน ทั้งนั้นแหละครับ.. ลองต่อเทียบกับซฺเนม่าสกรีน จะรู้เลยว่า คนละโทน ต้องแคลิเบรททุกจอที่ใช้หมดแหละ.. จอโน๊ตบุ๊ตยังไงขอบเขตของการแสดงสี รวมถึง คอนทราสของจอก็สู้จอใหญ่ไม่ได้อยู่แล้ว.. ครับ
    ไม่รู้คนอื่นมองยังไง..พอดี ผมเอาจอมาปรับรูปให้ลูกค้าเดือนๆ หมื่นกว่ารูปทุกเดือน จะคอมอะไรก็ใช้ได้หมดแหละ.. ขอให้มันแรงๆหน่อยเพียงพอแก่การใช้งานก็พอ
    แอบสงสัยคุณ Rp-fcuk ว่ามีอะไรกับแมคหรือป่าว..เห็นเชียร์เหลือเกินครับ..
    กำลังจะตอบพอดี เห็นคุณJoJo ตอบก่อน ผมก็ขอสนับสนุนด้วยคนครับ ยังไงก็เพี้ยนจริงๆ ครับ
    http://www.facebook.com/neophuket

Thanks
    3

Quote Originally Posted by JEE View Post
    ถือว่าไกล้เคียงครับ มันสามารถอัพRAM แล้วก็HDD ได้เพียงแค่นี้ครับ ส่วนการอัพอื่นๆ ผมไม่แน่ใจว่ากลุ่มคนที่เค้าชอบโมดิฟายเครื่องจะทำกันได้รึปล่าว แต่โดยพื้นฐานแล้วจะทำได้แค่นี้ครับผม

คุณ JOJO ครับ : นี่ไม่ใช่การแกตัวนะครับ ของผมก็พยายามจะอธิบายให้เหมือนคุณนะครับ ผมเปรียบจอของ MacPro กับจอของโน๊ตบุ๊คทั่วไป และแน่นอนว่ายังไงก็สู้จอที่ต่อแยกออกมาไม่ได้แน่นอน ผมอาจจะผิดไปนิดนึงตรงที่บอกว่า มันไม่เพี้ยนเลย อันนี้ผิดคิวจริงๆครับ แหะๆ แต่เอาเป็นว่าเครื่องไหนก็ใช้ได้ครับ เพี้ยนไม่เพี้ยนมันต้องไปแคริเบรทให้เข้ากับอุปกรณ์การพิมพ์ที่คุณจะใช้ด้วย.. จบครับ

+ Reply to Thread
Page 3 of 12 FirstFirst 123456789 ... LastLast

Tags for this Thread

Bookmarks