Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 11 of 12 FirstFirst ... 56789101112 LastLast
Results 151 to 165 of 178

Thread: รวมพลคนใช้ Mac

Thanks
    0

ขอเข้ารวม ด้วยคนคับ
    ใช้ mac book มา3ปีกว่าแล้ว
    คงใกล้ถึงเวลาแล้ว
    ฝากพี่ๆแนะนำด้วย
    ว่าจะเอารุ่นไหนดี
    อยากทำanimation กับ
    graphic และ แต่งรูป เป็นหลัก

Thanks
    5

Canon

ผมก็คนใช้แมคเหมือนกันครับ

แต่ก่อนใช้ Pc ขอดีที่เห็นใหญ่ๆเลยข้อเดียวครับสำหรับผม

ผมใช้แมคมาสองปีไม่เคย format แต่ใช้ Pc ที่ออฟฟิศ

2 เดือน format ที เด๋วไวรัส เด๋ววินโดเอ๋อๆ

ส่วนเรื่องอื่นเนอารมณชื่นชอบส่วนตัวครับไม่อยากแสดงความเห็น

Thanks
    44

Default กำลังจะซื้อแมค ตัวแรกครับ ขอถามอีกนิดครับ

1. ระหว่างจอ 13" กับ 15" เวลามานั่งทำรูปนี่ มันต่างกันเยอะมั๊ยครับ ไม่อยากจะใช้เงินส่วนต่างเกือบหมื่นซื้อแค่ความสบายใจ แต่ถามผู้ใช้งานจริงว่าแค่ 13" ก็คุ้มค่า+ทำรูปได้สบายๆ แล้วรึเปล่า ? ถ้าไม่ก็ 15" โลด...
    2. พวกติดกันรอย จอ,คีย์บอร์ด เนี่ย ถ้าผมสั่งซื้อแบบ ออนไลน์ จะต้องเอาไปตินกันรอยที่ shop mac เท่านั้นรึเปล่าครับ ? ร้านคอมทั่วไปจะมีมั๊ยครับ ? ควรติดใช่มั๊ยครับเพราะใช้ notebook ไม่เคยติดเลย
    3. ควรเลือกจอเป็นแบบ Glossy Widescreen Display หรือแบบAntiglare Widescreen Display [Add ฿ 1,712.00] ฟันธงให้ทีครับ ?

ขอบคุณครับ.

Somewhere in time
    Thanks
    414

Quote Originally Posted by เอ&อ้อ View Post
    1. ระหว่างจอ 13" กับ 15" เวลามานั่งทำรูปนี่ มันต่างกันเยอะมั๊ยครับ ไม่อยากจะใช้เงินส่วนต่างเกือบหมื่นซื้อแค่ความสบายใจ แต่ถามผู้ใช้งานจริงว่าแค่ 13" ก็คุ้มค่า+ทำรูปได้สบายๆ แล้วรึเปล่า ? ถ้าไม่ก็ 15" โลด...
    2. พวกติดกันรอย จอ,คีย์บอร์ด เนี่ย ถ้าผมสั่งซื้อแบบ ออนไลน์ จะต้องเอาไปตินกันรอยที่ shop mac เท่านั้นรึเปล่าครับ ? ร้านคอมทั่วไปจะมีมั๊ยครับ ? ควรติดใช่มั๊ยครับเพราะใช้ notebook ไม่เคยติดเลย
    3. ควรเลือกจอเป็นแบบ Glossy Widescreen Display หรือแบบAntiglare Widescreen Display [Add ฿ 1,712.00] ฟันธงให้ทีครับ ?

ขอบคุณครับ.
    1. จอ 13" จะมีปัญหาเรื่องตัวหนังสือเล็ก และเบียดอัดมาก ทำรูปไม่สบายนัก ( คล้ายๆกับจอ17" ( 1920 x 1200 ) อารมณ์เดียวกัน

จอ 15" จะดูสบายตาที่สุด ( เทียบแล้วสบายตากว่า 17"เพราะ fontจะดูใหญ่กว่า )

ถ้าสนใจจะซื้อเพื่อเอามาทำภาพ บอกกันตรงๆเลยว่าอย่าคาดหวังสูงเกินไปครับ จอของMacbook pro ก็ยังเป็น TN panelอยู่วันยังค่ำ ถึงแม้ว่าจะดีกว่าจอของNoteBookอีกหลายๆตัว แต่TN panelก็ยังเป็น TN panel และหากมีความรู้ความเข้าใจเรื่องของ color management โดยเฉพาะเรื่องของ Color gamut หรือ Color spaceแล้ว ก็จะพบว่า จอของMacBook Pro ไม่ว่าจะตัวไหนก็ตาม ก็ยังมี color spaceที่แคบกว่า sRGB color spaceอยู่ดี

ดังนั้นมันจึงไม่สามารถแสดงสีได้อย่างครบถ้วนและถูกต้องได้อย่างสมบูรณ์ (ถึงแม้ว่าจะผ่านการcalibrateมาแล้วก็ตาม เพราะมันก้เหมือนรถที่วิ่งได้เต็มที่ 160 Km/hr. แต่เราต้องการที่จะเดินทางให้ได้ 200kmภายในเวลา1 ชม. นั่นแหละครับ )

2. ติดกันรอย ร้านคอมทั่วไปอาจจะหายากหน่อยครับ ส่วนใหญ่แล้วยี่ห้อที่ทำมาดีและลงตัวกับmac ก็คงจะหนีไม่พ้นพวก Moshi , Invisible shield ส่วนใหญ่ของพวกนี้จะมีขายที่ร้านMac ซะเป็นส่วนใหญ่ ของสำหรับพวก15นิ้วหาง่ายที่สุดครับ

3. ถ้าได้เป็น Antiglare displayมาแต่แรกเลยก็จะดีที่สุดครับ เพราะจะได้ไม่ต้องรำคาญใจกับแสงสะท้อน แต่ไม่แนะนำให้ซื้อจอGlossy แล้วมาติดfim antiglareทีหลัง เพราะมันคนละความรู้สึกในการมองผ่านจอครับ

จริงๆแล้ว อยากจะบอกว่า MacBook Pro เหมาะสำหรับใช้นำเสนองานมากกว่าจะใช้สร้างสรรค์งานครับ ข้อจำกัดเรื่องของการแสดงสีของจอคือปัญหาสำคัญที่สุด ตรงนี้อยากจะเน้นกับผู้ที่กำลังจะผันกายเข้ามาคบกับMacBook Pro ครับ
    ก่อนจะซื้ออะไรก็ตาม ต้องคิดหาประโยชน์ของมันให้ได้อย่างน้อย 3 ข้อก่อน

5. The Following 2 Users Say Thank You to หนก บางหลวง For This Useful Post:

iamnts (5th March 2011), Nazee (31st October 2009)

Thanks
    44

Quote Originally Posted by หนก บางหลวง View Post
    จริงๆแล้ว อยากจะบอกว่า MacBook Pro เหมาะสำหรับใช้นำเสนองานมากกว่าจะใช้สร้างสรรค์งานครับ ข้อจำกัดเรื่องของการแสดงสีของจอคือปัญหาสำคัญที่สุด ตรงนี้อยากจะเน้นกับผู้ที่กำลังจะผันกายเข้ามาคบกับMacBook Pro ครับ
    ขอบคุณมากครับ แต่ผมก็ถลำใจไปไกลแล้ว และก็มองว่า งบประมาณที่มีกับความต้องการและสะดวกพกพาไปต่างจังหวัดด้วย ถ้าลงทุนเท่ากันได้ Desktop ดีๆก็จริง แต่มันก็ไม่สะดวกตอบสนองการใช้งานอยู่ดี นอกจากจะมีงบซื้อคอมที่ดีที่สุดอีกตัว แต่ผมก็ไม่ได้คาดหวังที่จะต้องได้คอมที่สเปกสุดยอด ไม่มีที่ติ ขนาดนั้น เพราะงานที่ทำก็ขอให้มันได้ใช้เทคโนโลยีเท่าที่มีเงินซื้อให้เต็มที่ให้ได้ซะก่อน (ยังไม่โปรขนาดนั้น) อย่างโทรศัพท์เคยซื้ออย่างดี ฟังก์ชั่นครบ แต่สุดท้ายก็มีแต่โทรเข้า-ออก บ่อยที่สุด อย่างอื่นก็เบื่อๆ ไม่ได้แตะอีก เห่อแต่ช่วงแรกที่เสียเงิน
    ...........ยังไงก็ขอบคุณอีกทีนะครับ ฟันธง 15" Antiglare Display กันรอย Moshi , Invisible shield

Thanks
    150

เข้ามาลงชื่อครับ

สองเดือนก่อนเพิ่งซื้อ MacbookPro 13 นิ้วมา ใช้ไปไม่ถึงเดือน ขายทิ้งดีกว่า เพราะไม่ไหวจริงๆ มันเล็กมาก ทำภาพลำบาก จอกระจกอีก ปวดหัว

แต่ลึกๆ ก็ชอบแมคมากๆ ที่ชอบเพราะว่า โปรแกรม Garageband นี่แหล่ะ เคยฝันตั้งแต่เด็ก ว่าอยากอัดเพลงที่แต่งๆไว้ๆ แต่โปรแกรมเจ๋งๆที่มืออาชีพใช้กันมันยากเกินเราเข้าใจ เรามันไม่ได้มีเวลามากขนาดนั้น เจอโปรแกรมนี้เข้า หลงรักเลย

ปัจจุบัน เพิ่งจะซื้อ MacbookPro 15 นิ้ว ปรับสเปคให้เป็นจอ Antiglare ชอบมากถึงมากที่สุด สีจอดีกว่าจอโน๊ตบุคเมื่อก่อนที่มันไม่สดนัก สีสวย ไม่สะท้อน มีความสุขที่ซู๊ด

คิดไม่ผิดครับ ที่ซื้อเจ้านี่มา

Thanks
    21

ร่วมด้วยคนครับใช้ macbook pro 13.3 นิ้วตัวใหม่คับ

ริมคลองบางขุนเทียน
    Thanks
    66

iMac 20" 2.66 4GB Ram
    Macbook 13" Unibody 2.0 4GB Ram มือสอง ราคาถูกกว่าMacbookขาว

สองตัวพอครับ
    Last edited by เล็ก; 5th October 2009 at 16:42.
    อิอิ เยี่ยมบ้านผมได้ที่ https://www.facebook.com/mrlekbb งับ

Thanks
    0

MacBookPro 5,1 2.53GHz C2D 4GB 2x160GB Intel X25-M ครับผม

Thanks
    105

ใครมีปัญหาเรื่อง Mac ถามได้ครับ เดี๋ยวถามน้องมาให้ เป็น Tech อยู่ที่ Apple
    ผมเองก็เคยทำแต่รู้ไม่มากครับ รู้แต่ว่าใครไม่แน่จริงอย่ามาลองใช้แมคครับ เดี๋ยวเกิดติดใจขึ้นมาจะลำบาก อิอิ บ้านผมทั้งบ้านเป็น mac หมด

ปล. ใครสน 17" mac book pro hd screen บอกนะครับ มีของ clearance อยู่ ราคาไม่ถึงแสนครับ

ิbangkok / เกษตร / พหลโยธิน 42
    Thanks
    0

ฝากด้วยคนนะครับ ผมเป็นคนง่ายๆ เล่นกล้องด้วย อิอิ

Thanks
    2

เพิ่งย้ายค่ายมาเหมือนกันครับ ผมคงไม่พูดถึง HW เพราะโดยส่วนตัวผมชอบ Thinkpad แต่ผมเบื่อ windows แต่พอย้ายมาเป็นแต่ตัว OSX นั้น ไม่ผิดหวังจริงๆ อยากให้คนใช้ windows ที่กล้าที่จะเปลี่ยนแปลงมาลองใช้ OSX ครับ แล้วคุณจะบอกว่าโอจ๊อดดดด....... มันเสถียรมากๆๆ แล้วลูกเล่นมันมีมากกมายที่คุณคิด กับ OSXนี้

แล้วคุณจะลืม windows ไปเลยครับ

Thanks
    5

ผมใช้ Mac book ตัวใหม่ที่เป็นสีขาวอยู่อ่ะครับ ใช้แล้วชอบครับมีอะใรหลายอย่างที่โดนใจ

Glendale, CA, USA
    Thanks
    26

มาอัพเดทว่าตอนนี้ได้เปลี่ยนมาเป็นสาวก Apple เต็มตัวแล้วครับ

iPhone 2G, 3G, 3GS, 4 (coming on June 24, 2010)
    iPad 64G
    Macbook Pro Uni-body C2D 2.66Ghz 4GB/Ram 160GB/SSD
    iMac 27" i5 2.66Ghz 4GB/Ram 160GB/SSD
    Attached Images Attached Images  
    Last edited by NaimNatNod; 10th June 2010 at 10:56. Reason: add picture

Thanks
    14

ใช้แมคเหมือนกันครับ MBW

+ Reply to Thread
Page 11 of 12 FirstFirst ... 56789101112 LastLast

Tags for this Thread

Bookmarks