Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 10 of 12 FirstFirst ... 456789101112 LastLast
Results 136 to 150 of 178

Thread: รวมพลคนใช้ Mac

Thanks
    34

อา...เพิ่งเห็นกระทู้นี้ครับ ขอ join ด้วยคน
    ผมใช้ macbook pro 2.16 15" RAM 3gb (ตาม spec ใส่เต็มที่ได้ 3gb แต่เห็นมีคนใช้รุ่นผมใส่ ram 4gb ได้ กำลังว่าจะเอาไปลองใส่ดูได้ก็ซื้อเลย แถว 2gb ประมาณ 1000 เดียวเองครับ)

ผมเริ่มใช้ mac มาตั้งแต่ mac classic รุ่นแรกเลย ตอนนั้นมีแต่ floppy ยังไม่มี hdd และจอขาวดำขนาดประมาณ 9" ครับ พร้อมๆ กับใช้ PC/XT 4.77mhz เลย และมีโอกาสได้ใช้ windows ตั้งแต่ version 1.01 สมัยนั้นยังเป็นแผ่น floppy 1.2mb 5.25" 2 แผ่น หากเครื่องไหนมี floppy high density drive เดียวล่ะก็เปลี่ยนแผ่นกันเป็นสิบๆ รอบกว่า windows จะ load เสร็จ

ตอนนั้น windows ยังเป็นแค่ applicaiton เก๋ๆ ตัวนึงที่ทำอะไรแทบไม่ได้ แค่เอาไว้ load เล่นๆ ส่วน mac ก็ใช้ควบคู่กันมาเรื่อยๆ เพราะที่ทำงานมีทั้ง 2 เครื่อง จนกระทั้งพอ mac มีจอสี (รุ่น IIc) ก็ไม่ได้ใช้แล้วเพราะราคาแพงมาก ส่วน PC ก็มีจอ EGA ก็สวยงดงามกว่าจอ CGA มากมาย อีกทั้ง windows 2.03 เริ่มใช้งานจริงจังได้ในระดับนึง มี application ให้ใช้ได้มากขึ้น ทั้ง excel, pagemaker, ventura เป็นต้น ก็เลยห่างจาก mac มาเรื่อยๆ มองดูอยู่ห่างๆ เพราะชอบ design และปรัชญาการออกแบบที่คำนึงถึงการใช้งานจริงอย่างมากๆ

อีกทั้งการที่เป็นผู้ออกแบบเองทั้ง hardware และ software ทำให้เค้นพลังจากอุปกรณ์ที่ apple เลือกใช้ได้อย่างสุดๆ เพราะไม่ต้องห่วงเรื่อง driver หรือความ compatible (เข้ากันได้) กับใคร อาจดูเหมือนเป็นระบบปิด แต่ก็ดีตรงที่เสถียรอ่ะครับ

และรู้สึกว่า PC จะมาแซง mac ในเรื่องของประสิทธิภาพ (ในแทบจะทุกด้าน) ช่วง windows 95 และก็โดเด่นมากในช่วง windows 98 และ XP ตอนต้น (ช่วงนั้น mac os ประมาณ 7, 8, 9) เพราะการผิดพลาดในวิสัยทัศน์ของการบริหาร และ mac ก็กลับมาได้รับความนิยมอย่างมากมายอีกครั้งในช่วง os X (X อ่านว่า "เท็น" นะครับ ไม่ใช่ "เอ๊กซ์")

หลายท่านอาจยังไม่ทราบจริงๆ แล้ว apple เป็นบริษัทที่ผลิต software เป็นหลัก และทำ hardware หรือเครื่อง mac ออกมาเพื่อใช้กับ software ของตนนะครับ สามารถพูดได้ว่าแม้จะทำทั้ง hardware และ software แต่เขาจะเริ่่มต้นออกแบบจาก software ก่อนแล้วจึงทำ hardware ไปครอบไว้

ตลอดเวลาที่ผ่านมาหลายปี (เป็นสิบปี) ผมก็มองดู mac มาตลอดอ่ะครับ อยากใช้มาก ติดตรงเรื่องความเข้ากันได้กับชาวบ้านชาวช่อง และก็ราคานี่แหล่ะ ประจวบกับงานที่ทำก็อยู่ในแวดวงของ windows ซะส่วนใหญ่ หรือไม่ก็เป็น enterprise พวก unix server ไปเลย ก็เลยยิ่งเหินห่าจาก mac ไปอีก (ห่างขนาดที่ว่าผมสอบ certified ของ microsoft ได้เป็น MCSE+i เลย)

แล้วก็เรื่อง design เนี่ยะ โดนอย่างแรกในทุกๆ รุ่นที่ apple ทำออกมาเลยทึ่งจริงๆ โดยเฉพาะรายละเอียดไม่ว่าจะเล็กน้อยแค่ไหน เขาใส่ใจทุกๆ อย่างจริงๆ คุ้มค่าเงินล่ะครับ

พออยู่มาวันนึง apple เปลี่ยน cpu จาก PowerPC มาเป็น intel แล้ว run windows ได้ แทบไม่ต้องคิดเลยครับ เก็บตังค์อย่างเดียวแล้วซื้อเลย เพราะยังไงซะงานที่จำเป็นต้องทำให้คนส่วนใหญ่ ก็สามารถใช้ windows ทำได้ หรืองานแบบไหน windows เก่งกว่า ก็ใช้ windows ครับ แต่ถ้างานไหนไม่ต้อง ก็พยายามใช้ mac os ให้มากที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้ หรือถ้ามีให้เลือกได้ เช่น photoshop ก็ใช้ mac ครับ แต่ถ้าเป็น office เนี่ยะ ผมเลือกใช้ office 2007 ฝั่ง windows เพราะ office 2008 ฝั่ง mac เนียะไม่ได้เรื่องเลยครับ ช้า font น่าเกลียด แถมใช้ VBA ไม่ได้ (เวรกรรมจริงๆ)

อ้อ! ผม run windows บน mac ผ่านทาง parallels desktop ครับ ผมไม่ชอบ boot camp แม้ว่า boot camp จะ run windows ได้มีประสิทธิภาพมากกว่า parallels มากๆ แต่ก็ต้องสลับกัน boot ไปมา สำหรับผมไม่สะดวกอย่างแรงครับ ยอมช้าหน่อยแล้วก็ไม่สามารถ run อะไรที่หนักๆ ได้ในฝั่ง windows แต่ก็สลับกันไปมา ใช้ข้อมูลร่วมกัน พร้อมกันเลยได้ครับ
    Last edited by henry_s100fs; 18th December 2008 at 22:25.

2. The Following User Says Thank You to henry_s100fs For This Useful Post:

Nazee (31st October 2009)

Thanks
    1

กำลังลังจะเปลี่ยนเป็นMac...ประมาณปีหน้าครับ...ลองใช้ของเจ้านายแล้วชอบมากๆครับ....ทั้งๆที่สเปคต่ำกว่า.H...ของผมอีก...ระบบเสถียนมากๆครับยอมรับเลย..คงต้องรอไปซื้อที่เมืองไทยนะครับ จะได้คีบอร์ดภาษาไทยด้วย...ขอลงชื่อไว้ก่อนนะครับ..ขอบคุณครับ

Thanks
    779

เพิ่งเห็นว่ามีกระทู้นี้ มาแอบลงชื่ออีกคนครับ....

ในครอบครัว + แฟนมี 4 ตัวแล้วครับ...
    Macbook Late 2007 (3.1) 2.2 Ghz แรม 1GB ของแฟน
    Macbook Late 2007 (3.1) 2.2 Ghz แรม 2GB ของน้องชายผม
    Macbook Early 2008 (4.1) 2.1 Ghz แรม 4GB ของผม (จาก PowerBook G4)
    Macbook Pro Early 2008 ของน้องแฟนครับ...

แล้วก็กำลังจะซื้อ iMac 20" เข้าบ้านอีกตัวด้วยครับ ^^"
    "When you photograph people in colors, you photograph their clothes. But when you photograph people in B&W, you photograph their souls." -- Ted Grant
    "To take a photograph is to align the head, the eye and the heart. It's a way of life." -- Henri Cartier-Bresson
    "It's not the equipment one carries along, it's 'one' that counts. Just look at Galen..." -- Byrd TT
    - กด
    "Thanks" แทนการขอบคุณนะครับ...

Thanks
    151

MacBook
    Ram 2GB HD 160
    แวะมาเยี่ยมกันหน่อยนะ Thaipaparazzi.com

Thanks
    405

iMac ของลูก
    ของผม Mac Book Pro ยังมึนๆอยู่ !!!

Thanks
    34

Quote Originally Posted by Ruxp View Post
    iMac ของลูก
    ของผม Mac Book Pro ยังมึนๆอยู่ !!!
    ปรับเปลี่ยน work flow การทำงานนิดหน่อยครับ ลืมๆ การทำงานแบบ windows ซะ แล้เปลี่ยนวิธีคิดใหม่ เช่น อยากทำอะไรซักชิ้นนึงให้ออกมาแบบที่ต้องการ ก็ลงมือเลย ไม่ต้องคิดถึงหลักเกณฑ์อะไรมากนัก อยากเอาอะไรไปใส่ไว้ตรงไหน ก็ลากไปปล่อยเลย อยากเปิดอะไรด้วยโปรแกรมไหน ก็ลากไฟล์ไปใส่ที่ icon โปรแกรมนั้น ถ้าเปิดได้มันด็จะเปิดให้ ถ้าเปิดไม่ได้ ก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้น

เอาเป็นว่าอย่ายึดติดกับ windows หรือวิธีเก่าๆ ที่เคยเป็นมา คิดซะว่าเป็นมือใหม่ที่ใช้คอมฯ ไม่เป็นเลย ถ้าคิดได้แบบนั้น อะไรๆ จะง่ายขึ้นเยอะ แล้วคุณจะเข้าใจอย่างแท้จริงว่า ทำไมใครๆ เค้าก็ว่า "mac ใช้ง่ายจัง"
    my vision
    Changing People's Lives.
    my mission
    To change people's lives by providing the best business opportunity and the best nutrition & weight-management products in the world.
    my attitude
    We make it fun, simple and magical.

henrypresteam.multiply.com

Thanks
    4

เพิ่งเห็นครับ ขอแจมด้วยคนครับ ที่บ้านมี 4 คน ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้ Mac กันทั้งบ้านแล้วครับ : )

ติดใจ automator มากครับ

http://www.streetphotothailand.com
    Thanks
    239

อยู่บ้านใช้ iMac 2.66
    ไปทำงานใช้ Mac BookPro
    เวลาอื่นๆ ใช้ iPhone

Love me love my Mac

http://www.streetphotothailand.com
    Thanks
    239

อยู่บ้านใช้ iMac
    ไปทำงานใช้ Mac BookPro
    เวลาอื่นๆ ใช้ iPhone

Love me love my Mac

Thanks
    104

ผมก็ Macbook Pro 2 เครื่องครับ
    + iMac 1 เครื่อง

เพราะไม่ต้องการทำงานแล้วเจอไวรัสเอย โปรแกรมค้างเอย ... จบที่ Mac เลยครับ
    งานบางอย่างต้องใช้ windows ทำ ก็มี Bootcamp ไว้ด้วย สบายๆ
    มีความสุขกับการถ่ายภาพพอดี พอดี
    Phase One AFDII .. P30+
    5D II .. 17-40 4L .. 24-70 2.8L .. 35 1.4L .. 100 2.8L

Pathumthani Thailand
    Thanks
    260

สมัครด้วยคนครับ
    ถอยมา 20/4/52
    Macbook 2.4G Ram 4G KTA kingston HDD 250G

กำลังหัดใช้ครับ
    ขอคำแนะนำด้วยครับ

Thanks
    97

ใช้ macbook แล้วชอบมากๆ
    เสถียร สวยงาม design เข้ากับการใช้งานมาก

กำลังจะซื้อ imac ใน 2-3 วันนี้เพิ่ม
    ...
    What if everything we knew,
    our whole universe,
    ...was just a speck of dust on someone's shoulder?

คิดมาก is offline รอ Activate ด้วยอีเมล์, โปรดตรวจสอบอีเมล์.
    Thanks
    164

iMac 20"
    Ram 4 GB

^_^

Thanks
    19

Mac book Alu รายงานตัวครับ แอบเซงนิดนึง เพิ่งซื้อเครื่องมาต้นเดือนมิ.ย.
    48000 กว่า ไม่นาน แมคออก mac book pro 13.3 ราคา 46000 เซงเลยครับ ซื้อแพงกว่า สเปกต่ำกว่า
    ผิดถูกไม่รู้

Thanks
    151

Macbook Iphone
    แวะมาเยี่ยมกันหน่อยนะ Thaipaparazzi.com

+ Reply to Thread
Page 10 of 12 FirstFirst ... 456789101112 LastLast

Tags for this Thread

Bookmarks