Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Results 1 to 8 of 8

Thread: ขอรบกวนหน่อยครับ มีปัญหาเรื่องสีของ CS3 ครับ

Thanks
    2

Smile ขอรบกวนหน่อยครับ มีปัญหาเรื่องสีของ CS3 ครับ

คือผมลองติด cs3 ครั้งแรก ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ ตอนนั้นมือซนไปนิดนึง ไปก็อปปี้ plug in ของ cs2 มาแปะไว้ที่ cs3 ทั้งดุ้นเลยนะครับ (ขี้เกียจติดตั้งใหม่) ผลคือ บางตัวทำงาน บางตัวไม่ทำงาน สุดท้ายมันเลย รวนๆ ก้อเลย ถอน cs3 ออก แล้วติดตั้งใหม่ เมื่อ 3-4 วันก่อนได้ซื้อ spider 2 express แล้วได้ติดตั้งเข้าไป ตั้งค่าสี เสร็จเรียบร้อยก้อยังไม่มีปัญหาอะไร ยกเว้นเวลาใช้เครื่องมือ healling brush (ไม่รู้พิมพ์ถูกไหม) มันจะขึ้นอาการเหมือนว่าเรายังไม่ได้ตั้งองศาให้กับเครื่องมือนี้ (ตรงที่เขียนว่า angle) มันจะฟ้องตลอด และค้างหน้าต่างอยู่แบบนั้น พอผมใส่ค่า -180 ถึง 180 องศา (ค่าใดค่าหนึ่ง ในช่วงนี้) มันก็จะรีเซ็ตมาที่ 0 แล้วก็ฟ้อง เหมือนรูปแรก หมดปัญญาเลยครับ จนต้อง กด 3 ปุ่มพิฆาต (ปิดโปรแกรมธรรมดาไม่ได้ครับ)

ทั้งหมดนี่คือปัญหาแรกครับ

และเมื่อ 5 ช.ม. ที่ผ่านมา ผมถอน cs3 ออก (ตามลบทุกอย่างที่เกี่ยวข้องกับ cs3 ในเครื่องทั้งหมด) แล้วติดตั้งใหม่ คราวนี้หนักกว่าเก่า นอกจากอาการ องศาค้างแบบปัญหาแรกจะยังคงอยู่ สีของภาพมันดันหลุดโลกเลยครับ ภาพที่ 2 (เปิดรูปที่ ACD ไม่มีปัญหานะ) และนี่คือ ปัญหาที่ 2 ครับ

ผมไม่รู้จะทำยังงัยแล้ว ขอรบกวนพี่ๆ หรือ ท่านผู้รู้ทั้งหลาย ช่วยผมด้วยเถอะครับ.....ขอบคุณครับ
    Attached Images Attached Images   

Thanks
    2

ต้องขออภัยด้วยนะครับ คงจะผิดหมวดไป รบกวนผู้ดูแลช่วยย้ายกระทู้ให้ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

KhuKhot, Pathumthani
    Thanks
    3,093

Talking

Quote Originally Posted by BOMB-MAN View Post
    ต้องขออภัยด้วยนะครับ คงจะผิดหมวดไป รบกวนผู้ดูแลช่วยย้ายกระทู้ให้ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
    ลูกค้าขอมา.. เราจัดปายยย...

ปล. ไม่มีของใหม่(CS3) ให้ลองอ่ะ..

Thanks
    2

ตอนนี้ปัญหาข้อ 2 แก้ได้แล้วครับ คือต้องถอนโปรไฟล์สีของจอ(ที่ใช้ spider คาลิเบรท) ออกก่อนครับ แล้วค่อยลง cs3 ใหม่ แล้วมาคาลิเบรทจอใหม่อีกเที่ยวครับ (ใช้ของเก่าที่แบ็คอัพไว้ไม่ได้) ตอนนี้เหลือแค่ปัญหาข้อแรกครับ ที่ผมยังไม่มีปัญญาและความสามารถแก้ไขได้เลย ท่านไหนพอจะรู้วิธีแก้ ก็ขอไว้เป็นวิทยาทานด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
    Last edited by BOMB-MAN; 8th May 2007 at 02:34. Reason: แก้คำตกหล่นครับ

KhuKhot, Pathumthani
    Thanks
    3,093

เห็นได้ยินว่าเป็นเพราะตัว crack นะ...

Thanks
    0

Talking

น้องใหม่ขอฝากตัวด้วยครับ ส่วนปัญหาข้างบนผมขอร่วมแลกเปลี่ยนประสบการณ์อย่างนี้นะครับ
    ปัญหาเกิดจากโปรแกรมไม่ได้ทำมารองรับภาษาไทย เพราะเรามันแค่ประเทศเล็กๆ เค้าอาจลืมไปแล้วก็ได้ว่าในโลกยังมีประเทศไทยอยู่ ปัญหานี้เคยเกิดมาแล้วครั้งนึงตอนเป็น CS(1)ครั้งที่ยังเป็นBetaอยู่ วิธีแก้ให้ลองเซ็ตภาษากันใหม่ตามรายละเอียดข้างล่างดูครับ
    --------------------------------------------------------
    *Control Panel > Regional and Language Options
    * Regional Options >ช่องบน English (United States), ช่องล่าง United States
    *Advanced > English (United States)
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    เมื่อตั้งค่าตามข้างบนแล้วตัวสลับภาษาจะใช้แบบเดิมไม่ได้ โปรแกรมบางตัวอาจแสดงภาษาไทยไมถูกต้อง การแก้ก็คงต้องกลับไปตั้งกลับเป็นแบบเดิมหลังจากเลิกใช้CS_3แล้ว ก็ถือว่าทุลักทุเลพอสมควรครับ
    ส่วนลุกเล่นใหม่ๆของเวอร์นี้มีไม่มากนัก ส่วนใหญ่เน้นไปที่การเพิ่มความสะดวกของการใช้เครื่องมือ อย่างเช่น Quick Selection Tool ที่ใช้ลากผ่านพื้นที่ที่เลือกมันจะคำนวนสีโทนเดียวกันในพื้นที่ใกล้เคียงแล้วเลือกให้โดยอัตโนมัติ แถมเพิ่มมุมมองของการเลือกให้เห็นหลากหลายมากขึ้น ทำให้เพิ่ม-ลดการเลือกได้ง่ายขึ้น (ลูกเล่นนี้อยู่ใต้คำสั่ง Refine Edge
    Stamp Tool เพิ่มให้มองเห็นพื้นที่ปลายทางที่จะสแตมป์ได้ และเพิ่มความสามารถที่ผมเรียกเองว่า Zoom Stamp คือสแตมป์ให้ใหญ่กว่าภาพต้นทาง
    ในเครื่องมือ Curves ก็เพิ่มลูกเล่นอีหรอบเดียวกัน ส่วนVanishing Point ก็เพิ่มความสามารถให้บิดหามุมให้ง่ายขึ้นกว่าตัวก่อน แต่เพิ่มให้แปลงเลเยอร์เป็น3Dได้

ส่วนที่ถือว่าเด่นผมว่าน่าจะอยู่ที่การทำงานกับไฟล์3Dมากว่าตามตัวอย่างลิ้งค์ข้างล่างครับ
    http://www.zshare.net/video/cs3-3d-animation-wmv.html

อีกตัวที่ผมดูว่าน่าจะเด่นคือ Animation ซ่อนอยู่ใต้หน้าต่างWindow ดูแล้วเหมือนว่ามันจะเอาไฟล์หนังเข้ามาเรียบเรียงตัดต่อได้ใหม่ ส่วนรายละเอียดมากกว่านี้กำลังคลำอยู่ยังตอบไม่ได้ครับ
    สรุปก็คือของใหม่ที่เพิ่มเข้ามาสำหรับคนที่ไม่ได้ทำงานที่เกี่ยวข้องกับ3D ก็คงไม่ได้ประโยชน์อะไรเลยครับ ยิ่งเพื่อนๆพี่ๆในนี้ที่เน้นที่การแต่งภาพก็ไม่ได้เสียดายถ้าไม่ได้ใช้มัน

Thanks
    0

เพิ่งมั่วมาได้อีกอัน เลยฝากมาดูเล่นครับ
    http://www.zshare.net/video/whats-new-wmv.html

Thanks
    2

ขอบคุณ คุณ zmee มากครับ วิธีของคุณได้ผลจริงๆ

+ Reply to Thread

Tags for this Thread

Bookmarks