Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 15 of 42

Thread: อยากทราบราคาเครื่องดิจิตอลแล็บ

Unregistered Guest

Default อยากทราบราคาเครื่องดิจิตอลแล็บ

แนะนำด้วยครับ รุ่นไหนน่าใช้ ( ผมยังไม่เคยใช้เลยครับ ) แต่อยากชื้อครับ พอดีตอนนี้ทำร้านเล็กอยู่ครับ อยากจะลองชื้อเครื่องมินิแล็บดูครับ ราคาประมาณเท่าไหร่ ราคาต้นทุนต่อแผ่นเป็นอย่างไร

ฝากด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

Thanks
    0

ได้ยินจากร้านล้างอัดรูปว่า frontier 550 2ล้านกว่า น่าจะ 24-25 นะครับ
    รอท่านอื่นมาช่วยตอบอีกทีละกันนะครับ

Thanks
    124

อย่าทำเลย แข่งขันสูง ต้นทุนสูง เก็บน้อย ค่าเครื่อง 2-3 ล้าน เก็บกำไรต่อใบถ้าในพื้นที่ที่มีการแข่งขันสูง ยิ่งกำไรน้อย ไม่เกินใบละ 50 สตางค์ ยิ่งตอนนี้ เศษฐกิจแบบนี้ เก็บเงินลงทุนไว้รอดูสถาณการณ์อีสักระยะดีกว่า

chusak Guest

เครื่องมือสอง รู้สึกว่าของอีลิท ราคาล้านกว่าก็มี (เคยไปดูงานโฟโต้แฟร์มา) ราคาทุนแผ่นละ 2 บาท หากอยู่ที่แข่งขันสูงก็จะได้กำไรนิดเดียว

Thanks
    0

frontier 500 อัดดิจิตอลอย่างเดียว มือ 1 ขยายใหญ่สุด 8x12 ราคา 1.85 ล้าน
    ติดต่อ บ.ฟูจิ ได้ป้ายแต่งร้านด้วย
    เรื่องต้นทุน กำไร ถ้าพื้นที่ไม่แข่งขันสูง 4x6 ได้ใบละ 3.50 - 4 บาท ก็ใช้ได้แล้ว
    ถ้าลงถึง 2 - 2.5 ไม่น่าเสี่ยงทำครับ
    Hello

Thanks
    0

เครื่องดิจิตอลมือ 2 ไม่ควรเสี่ยงครับ หัวเลเซอร์มันมีอายุการทำงาน ใช้งานมาเยอะมากจากญี่ปุ่น เปลี่ยนทีเป็นแสน ไม่คุ้มครับ
    แนะนำแค่ 2 ยี่ห้อ noritsu vs Fuji Frontier

ปล.คำนึงบริการดูแล ซ่อม หลังการขายด้วยนะครับ สำคัญมาก
    Hello

อ.พระพุทธบาท จ.สระบุรี
    Thanks
    291

Quote Originally Posted by pt_oath View Post
    frontier 500 อัดดิจิตอลอย่างเดียว มือ 1 ขยายใหญ่สุด 8x12 ราคา 1.85 ล้าน
    ติดต่อ บ.ฟูจิ ได้ป้ายแต่งร้านด้วย
    เรื่องต้นทุน กำไร ถ้าพื้นที่ไม่แข่งขันสูง 4x6 ได้ใบละ 3.50 - 4 บาท ก็ใช้ได้แล้ว
    ถ้าลงถึง 2 - 2.5 ไม่น่าเสี่ยงทำครับ
    ซื้อเงินสดอย่างเดียว?

ราคาเครื่อง NORITSU Digital Printer โดยประมาณ

QSS-3501 ราคา 1.7 ล้าน
    QSS-3202 Pro ราคา 2.9 ล้าน

ใช้้กระดาษสีได้ทุกแบบทุกยี่ห้อ ประกันคุณภาพฟรี 1 ปี

บริษัท ซีสเทกซ์ คอร์ปอเรชั่น จำกัด ผู้แทนจำหน่าย
    02530-3756-8

ลำลูกกา, ปทุมธานี
    Thanks
    26

เศรษกิจดีๆ คนทำธุรกิจเจ๊งก็เยอะแยะ
    เศรษกิจแย่ คนทำธุรกิจรวยขึ้นมาก็มี

ถ้ามั่นใจและอยู่กับมันได้ก็ทำเถิดครับ โอกาสมีไว้ให้ผู้ที่กล้าท้าทายโดยไม่ย่อท้อครับ แต่ถ้าทำไม่จริงจังก็อีกเรื่องนะครับ
    Mediocre photographers brag
    Good photographers present
    Great photographers inspire

http://lecturographer.multiply.com

SRT( เมืองคนดี )
    Thanks
    154

Quote Originally Posted by St.Mann View Post
    เศรษกิจดีๆ คนทำธุรกิจเจ๊งก็เยอะแยะ
    เศรษกิจแย่ คนทำธุรกิจรวยขึ้นมาก็มี

ถ้ามั่นใจและอยู่กับมันได้ก็ทำเถิดครับ โอกาสมีไว้ให้ผู้ที่กล้าท้าทายโดยไม่ย่อท้อครับ แต่ถ้าทำไม่จริงจังก็อีกเรื่องนะครับ

เห็นด้วยครับ ของอย่างนี้มันขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายๆ อย่าง ผมเปิดสตูเล็กๆ มา 3 ปีกว่า โดยไม่ลงเครื่อง ส่งคนอื่นเขาอีกที มาตอนนี้รายจ่ายที่ต้องให้คนอื่นไป มันมากพอที่จะผ่อนเครื่องเองได้แล้ว เดือนหน้าจะลงเครื่องของตัวเองแล้ว ขณะนี้กำลังอยู่ในขั้นตอนเจรจารายละเอียดอยู่
    แต่ที่ๆผมอยู่ J รูปละ 6 บาทครับ...
    ทำตัวให้เป็นคนคุ้นเคย ดีกว่าทำตัวเป็นคนเคยคุ้น

Default Fuji lab VS Kodak Lab

อยากเปิดเหมือนกัน เพิ่งโทรไปคุยกับเซลล์ของ 2 ค่ายมา รายละเอียดดังนี้ ช่วยแนะนำด้วยคะ เป็นรายละเอียดของการเปิด fuji fdi หรือ tiger store (ของ Kodak)

ตอนนี้ Fuji มี รุ่น frontier 550 เท่านั้น (สำหรับมือหนึ่ง) ราคา 2.5 ล้านบาท พิมพ์ได้สูงสุด 12"x18" พิมพ์ 4x6 ได้ 1,200 รูปต่อชั่วโมง ทางฟูจิมีบริษัทที่ให้บริการ leasing ให้ แต่เซลล์บอกว่า อีกประมาณ 2 เดือนจะมีเครื่องรุ่นเล็กกว่านี้ คาดว่าประมาณ 2 ล้าน ประกัน 1 ปี เรียกช่างมาดูเครื่องไม่เสียตังค์ (จริงป่าวไม่รู้) ลดอะหลั่ย 20%

เซลล์ Kodak แนะนำรุ่นราคา 1.8 ล้านบาท พิมพ์สูงสุด 8"x24" 800 ใบ ต่อชั่วโมงประกัน 1 ปี ถ้าจ่ายค่าสมาชิกรายปี 25,000 บาท มีบริการช่างมาตรวจเช็คทุกเดือน ลดอะหลั่ย 40% มี uniform ให้ ทำ contract ภายใน มิถุนา นี้ ฟรีตกแต่ง 2 แสนบาท (ทำเองอาจจะไม่ถึง) ถ้าไม่เป็นสมาชิก เรียกช่าง 1,200 บาท คิดค่าตรวจเช็คชั่วโมงละประมาณ 3,000 บาท ค่าอะหลั่ยต่างหาก

มีใครแนะนำได้ว่าใครเป็นตัวแทน Noritsu บ้าง รู้จักซีสเทกซ์ รายเดียว มีเจ้าอื่นอีกมั๊ย

เปิดร้านของค่ายใดค่ายหนึ่ง หรือเปิดของเราเองไม่ยึดติดเรื่องกระดาษหรือสีของค่ายใดดีกว่า ทำไมจึงแนะนำเครื่อง Noritsu และ Frontier เท่านั้น Kodak มีข้อด้วยอย่างไร (ทราบว่า Kodak lab ใช้เครื่อง Noritsu จริงมั๊ย) ถ้าท่านใดมีความเห็น / คำแนะนำเพิ่มเติม ขอความกรุณาด้วยคะ

(login ไม่ได้ ไม่รู้ทำไม) / Nick

Thanks
    526

หุหุ เคยอยากลงทุนเหมือนกัน
    มารอฟังคำแนะนำครับ

Thanks
    104

ขอตอบนะครับในฐานะที่เป็นคนทำงานในแล็บครับ เครื่องแต่ละค่ายไม่ค่อยต่างกันมาก สิ่งที่พิจารณาน่าจะเป็นเรื่องของขนาดที่ทำได้ใหญ่สุด และ ความเร็วต่อชั่วโมงในการผลิต
    ส่วนเรื่องค่ายนี่ต้องมองเป็นค่ายอิสระ (Noritsu) กับค่ายที่มีสังกัด (Fujifilm และ Kodak)
    มาดูที่ค่ายอิสระ... เราไม่ต้องผูกมัดกับสัญญาใดๆ กับบริษัทกระดาษและน้ำยา ต้องการใช้ค่ายไหนก็ใช้ได้ไม่ต้องห่วงเรื่องข้อผูกมัด เรื่องการบริการหลังการขายก็ 1 ปี ฟรี เหมือนกันทุกค่าย แต่เมื่อหมดประกันก็ต้องจ่ายค่าบริการ-ค่าอะไหล่ แต่ผู้ที่ไม่เคยมีความรู้ในเรื่องระบบการผลิตเลยอาจจะเสี่ยงหน่อย เพราะเหมือนไม่มีพี่เลี้ยงดูแลใกล้ชิด
    ทีนี้ค่ายที่มีสังกัด เขาก็จะดูแลเรามากกว่า ? ผมยังสงสัยนะครับ แต่ที่ผู้ลงทุนจะได้ก็เรื่องของ Brand Recognition คือ โลโก้ความเป็น Kodak หรือ Fujifilm ก็เหมือนเป็นการโฆษณาตัวเองให้ลูกค้าเชื่อมั่นได้ แต่ว่าก็ต้องใช้น้ำยาและกระดาษของค่ายสังกัดนั้นๆ เท่านั้นนะครับ หากคุณละเมิด ... ก็ถือว่าผิดสัญญา มีการยกเลิกสัญญาต่างๆ ค่าภาษีป้ายหรือต่างๆ ก็ยุติ เหมือนถูกลอยแพ
    หากแต่ว่าผู้อ่านที่ต้องการจะกระโดดเข้ามาในธุรกิจนี้จริงๆ ทำเลระดับ A และ B+ เท่านั้นที่ผมเชื่อว่าจะอยู่รอดได้ และ หากเป็นทำเลที่ได้มาเพราะต้องเช่าอยู่ก็ต้องระวังครับ มันเป็นต้นทุนที่หนักมาก คุณต้องทนรับสภาพได้ในระยะหนึ่ง คือ สายป่านต้องยาวหน่อย ก็แนะได้เท่านี้ครับ

Thanks
    69

ออกตัวก่อนนะครับว่าไม่เก่ง พอมีประสบการณ์บ้าง ขอเพิ่มเติมข้อมูลละกัน.. ดูจากข้อมูลที่ จขกท. โพต์ไว้ ผมคาดว่าน่าจะสามารถทำรายได้จากอาชีพนี้มากพอควร จึงคิดจะลงเครื่องเอง...
    ถ้าให้แนะนำแบบราคาไม่แพงและไม่ซีเรียสเรื่องคุณภาพก็ต้องเครื่องกะเทย (ต่อหัว) เช่น นอริสุ 2301 (ราคามือ 2 ไม่ทราบ) ต่อหัวดิจิตอล (หัวโกดัก มือ 1 ประมาณ 5 แสน แพงมั่กๆ ยี่ห้ออื่นต่ำกว่านี้) แต่ถ้าเน้นคุณภาพ แบบดิจิตอลแท้ก็ต้อง เครื่องหัว laser พวก Frontier 550-570 (ได้size ใหญ่ 12x18 ราคาตามที่คุณ Nick ว่าไว้)

...ว่ากันต่อเรื่องราคาบ้าง.. (แถวบ้านผมนะ ตจว)
    หน้าร้านอยู่ที่ ประมาณ 5-10 บาท [อย่าพึ่งตกใจว่าได้ราคาดีเพราะ ปกติตั้งแต่ 5 ใบขึ้นไป 5-6บาท]
    ราคาส่ง 4 บาท ถ้าถามถึงโอกาสในการลงทุนในธุรกิจนี้ ตอนนี้ผมเห็นด้วยกับคุณ papong

...ปัจจัยในการตัดสินใจลงทุนธุรกิจ Minilab นี้ (ในความคิดผม)
    1. ทุนสำคัญมากกกก+ทำเล
    2. ฝีมือการ retouch ภาพ - เพราะถ้าแต่งรูปไม่สวย ปริ๊นเครื่องอะไรก็ไม่สวย
    3. กำลังซื้อลูกค้า - แถวบ้านผม นานๆ ทีจะคนอัดรูป ประมาณ 2 ม้วน (72 ภาพ) ขึ้นไป (อัตราส่วนคนใช้กล้องฟิล์ม/ดิจิตอล อยู่ที่ 60/40)
    4. ความคุ้มค่า ผลตอบแทนที่ได้

ปล.ผมมี นอริสุ 2301 ใช้มา 6 ปี แล้ว จนดิจิตอลบูม แต่ก็ตัดสินใจไม่ลงตัวใหม่ หรือต่อหัว เพราะพิจารณาตัวผมกับปัจจัยข้างต้นแล้วยังไม่ควรลงทุน (ส่งร้านอื่น) แต่ข้อดีของคนมีเครื่องอัดดิจิตอลเอง คือ ลูกค้ารอรับได้เลย (ร้านที่ไม่มีเครื่องเช่นผม จะเสียโอกาสไป haha ฮือฮือ..)
    Last edited by jasonwatt; 24th May 2007 at 23:12.

สงสัยจังว่า จขกทอยู่ในกทม หรือตจว และยอดรายจ่ายสักเท่าไหร่ควรที่จะลงเครื่องเอง เพราะตอนนี้ที่ร้านก็printประมาณ 30,000 กว่าบาท ถึงคราวต้องลงเครื่องหรือยัง

+ Reply to Thread
Page 1 of 3 123 LastLast

Tags for this Thread

Bookmarks