Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 3 of 3 FirstFirst 123
Results 31 to 42 of 42

Thread: อยากทราบราคาเครื่องดิจิตอลแล็บ

Thanks
    0

-ที่พูดกันว่ายุคทองของแล็บอัดรูปหมดไปแล้วมันก็อาจจะจริง แต่มันอาจจะเป็นยุคเงินแทนก็ได้ ลดลงมาหน่อย (แต่คงยังไม่ถึงยุคหินมั้ง) คงต้องพิจารณาหลายๆอย่าง ทั้งทำเลและจังหวัด บางจังหวัดผมยังได้ยินว่าอัด 4x6 ใบละ 5-6-7บาท อยู่เลย อ.เมืองด้วยนะครับ แต่จังหวัดที่แข่งขันสูงๆนี่ก็ถูกเอาเรื่องเหมือนกัน กรุงเทพม่ต้องพูดถึง ไม่มีคู่แข่ง โคราช ก็ถูก 2.50.- ชัยภูมิ 3.50-4-5.- อยู่ที่แต่ละที่นะผมว่า ถ้าลงทุนในจังหวัดที่แข่งขันสูงก็ไม่แนะนำถ้าจะเริ่มใหม่เลย แต่ถ้าทำร้านมาอยู่แล้วก็ดูว่าจะสู้ต่อหรือถอยไปทำอย่างอื่นแทน ถ้าจังหวัดที่คู่แข่งน้อย ต่างอำเภอน่าลุ้นนะครับ ผมยังสนุกกับการทำงานเลย
    -ส่วนเรื่องเครื่อง โฮมยูส ผมว่าแล้วแต่กรณีนะ รูปไปเที่ยว สัมนนา ดูงาน ทัศนศึกษา ของโรงเรียน อบจ อบต เทศบาล บริษัท งานแต่งงาน บวช งานศพ และอื่นๆ อัดทีเป็นร้อย หลายร้อยใบ คงไม่มีใครนั่งปริ้นเองนะผมว่า(หรืออาจจะมี) งานประจำผมก็พวกนี้แหละ งานลูกค้าทั่วไปก็มีมาเรื่อยๆ10-20-30-50-100ใบ แล้วแต่
    -เรื่องของราคาเครื่อง ผมว่าทุกวันนี้ราคาลงมาเยอะพอสมควร อยู่ในระดับที่ยอมรับได้ Frontier 500 อัดได้ 8x12 900ใบ/ช.ม 1.85ล้าน (ผ่อนได้) หรือหน้ากว้างอย่าง 12x18 12x36 ก็เครื่องละ 2.5-3.5 ล้าน ส่วนใหญ่แพงหัวสแกนฟิล์ม ตัดออกราคาลดลงพอสมควร ไม่เหมือนยุคดิจิตอลช่วงแรกๆเครื่องละ 6-7ล้าน ถูกๆไม่ใช่ laser 3-4ล้าน 3ปีที่แล้วผมลง 2301+หัวต่อได้ปีกว่า(1.6ล้าน) เลเซอร์ก็ระบาด ต้องเปลี่ยนตามไม่งั้นไม่ทันคู่แข่ง ตอนแรกก็ไม่คิดจะลง ส่งร้านอื่นมันไม่ทันลูกค้าหายหมด แต่ถามว่าขาดทุนมั้ย ไม่ขาดครับ ได้ทุนคืนแล้วตอนปีเศษนี้แหละครับ พอเปลี่ยนมาเป็น เลเซอร์ทำงานสบายกว่าแต่ก่อนเยอะ งานเพิ่มขึ้น กำไรน้อยลงก็จริง แต่อาศัยกำไรน้อยแต่งานเยอะก็กลายเป็นกำไรเยอะได้ เยอะกว่าตอนอัดใบละ6.- อีก ทุกวันนี้ 3.5-4.-
    -รายได้แล็บผมว่าไม่ได้ได้มาจากอัดรูปจัมโบ้อย่างเดียวนะ รูปขยายก็กำไรงาม ใบใหญ่ๆส่งเอา กรอบกำไรเกือบ 50% รูปติดบัตรรู้ๆกันว่ารับเต็มๆ ค่าแต่งรูป สแกนรูป รูปหน้างานศพ เคลือบวิทย์+ตัดกรอบ(ส่งเอา)กำไรเกือบ50% อุปกรณ์อย่างอื่นอีก ฟิล์ม(น้อยลงเยอะ) ถ่าน ม้วนวีดีโอ แท่นชาร์จ กล้องดิจิตอล(ได้ประมาณ10%) อื่นๆอีกเยอะแล้วแต่จะหาครับ
    -ผมทำทุกวันนี้ หนี้เยอะแต่สนุกกับงานและรายได้ที่ได้รับครับ(ผมอยู่ต่างอำเภอ จ.ชัยภูมิ) ส่งค่าเครื่อง3หมื่นกว่า/เดือน ซื้ออาคารพานิชย์3ล้านกว่าส่งเดือนละ 3หมื่นกว่า ส่งค่างวดรถ 25000.-/เดือน เหลือไว้กินไว้เก็บนิดหน่อย หมุนในร้าน เข้าบ/ช ยังโสดไม่มีภาระอย่างอื่น เอาไว้หนี้หมดก็ถึงเวลาเก็บแล้วละครับ(เมื่อไหร่จะหมดเนี้ย) อย่างว่าแหละสำหรับผมนะ "ไม่มีหนี้ ไม่มีสิน" - "ไม่มีหนี้ ไม่มีหน้า" 555

ปล.นี่เป็นแค่ความคิดส่วนตัวของผมนะในฐานะที่ผมทำแล็บอัดรูป แค่อยากแชร์ประสบการณ์ เพราะรู้สึกว่าคนข้างนอกมักจะมองว่าธุรกิจนี้แย่ไม่น่าลงทุน แต่สำหรับผม ผมทำธุรกิจนี้เพราะอยากได้เงินก่อนที่จะรักมันซะอีก มันขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายๆอย่าง ครับพี่น้องครับ
    Hello

Thanks
    0

Quote Originally Posted by amataurmind View Post
    ถ้าทำเพราะรักที่จะทำก็จงทำ
    แต่ถ้าทำเพราะคิดว่าตัวเองมีดี จงคิดทบทวน
    ถ้าทำเพราะคิดว่ากดปุ่มแล้วได้เงิน คิดผิด
    ยุคทองของร้านรูปจบแล้ว
    ทุกวันนี้ ล้างอัดรูปไม่ใช่เรื่องของโปรเพียงฝ่ายเดียว
    เพราะบริษัทขายเครื่องทั้งหลายพยายามทำให้มันเป็น คอนซูมเมอร์่ โพรดัคส์
    ไปเรียบร้อยแล้ว
    เครื่องโฮมยูส ออกมาเรื่อยๆ ต้นทุนก็ต่ำลงเรื่อยๆ
    อีกหน่อยร้านรูปที่ลงทุนใหม่ด้วยเครื่องระบบ ซิลเวอร์ น่าจะเหนื่อยสาหัส
    ราคาจะเละยิ่งกว่า ร้านถ่ายเอกสาร
    อย่าไปเชื่อพวก โกดัก ฟูจิ อีกเลย
    ตอนนี้พวกเขาพยายามระบายเครื่องออกจาก สต๊อก อย่างเร่งด่วน

ไตร่ตรองดูให้ดีๆ นะครับ
    ไม่ห้าม แต่ อยากให้คิด
    อันนี้ผมไม่เห็นด้วยนะ มันขึ้นกับหลายอย่างครับ ต้องพิจารณาอย่างอื่นด้วย
    Hello

Thanks
    2

อยากคืนทุนเร็วต้องเครื่องมือ 2 ครับ
    แล้วก็เน้น บริษัทที่บริการดี หลังไมค์ได้ครับ
    ซื้อเครื่องมือ 1 ราคาเป็นล้าน คืนทุนช้าไปครับ

Thanks
    115

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับ

Thanks
    56

กระทู้ 5 ปีที่แล้ว ป่านนี้ จขกท คงรวยไปแล้วละครับ อิอิ
    ว่างๆเข้าไปแนะนำได้นะครับ www.facebook.com/sombun.photo

Thanks
    69

พอดี เปิดมาเจอกระทู้เก่า ที่ผมเคยตอบไว้ เกือบจะครบ 5 ปี พอดี มา update ให้เพื่อนๆ สมาชิกอ่าน เผื่อจะเป็นแนวทางได้บ้างครับ
    ผมคิดว่า ธุรกิจล้างอัด ขยายรูป ยังพอไปได้เรื่อยๆ ไม่หวือหวา
    เครื่องอัดรูปแบบ Digital Mini-lab ก็ยังมีรุ่นใหม่ออกมาให้เห็นบ้าง และก็มีเครื่องอัดรูปประเภท
    dye-sublimation มาเป็นทางเลือกสำหรับร้านที่ทุนน้อย ไม่ต้องการลงทุนมาก (ราคาเครื่องหลักxx,xxx) ซึ่งผมถือว่าพอลงทุนได้
    เหมาะสำหรับทำรูปถ่ายติดบัตร, อัดรูป 4x6 ด่วน (เพราะส่วนใหญ่รูปด่วน [แถวร้านผม] ที่ลูกค้าต้องการใช้งาน ไม่น่าจะเกิน 30 ภาพ และยินดีจ่ายราคาพิเศษกว่าปกติ)
    ส่วนถ้าจำนวนมากๆ หรือรูปขยายใหญ่ ก็ส่ง กทม. โดยใช้ Internet ความเร็วสูง ส่ง FTP เอา ไม่ต้องนำรูปใส่ Flash Driveหรือ CD ส่งไปให้ที่ร้านทำให้เปรียบเสมือนว่าเรามี Minilab ของร้านเราเอง (ฮา)
    ที่สำคัญอยากให้เน้นไปที่รูปขยายใหญ่ , เก่าทำใหม่ , ซ่อมแซมภาพ, ทำเป็นการ์ดแต่งงาน Photo,Photo Book ฯลฯ
    ที่จะทำให้ร้านมีรายได้อยู่รอดไม่ต้องรองานอัดรูป 4x6 เพียงอย่างเดียว
    โดยจุดขายของร้านอัดขยายรูปปัจจุบันน่าจะแข่งขันกันที่ ฝีมือ + การบริการ
    ถ้าใครมีทำเล+บริเวณพื้นที่ร้านกว้างขวาง+ฝีมือทางด้านPhotoshop พอควร แนะนำให้ทำร้านป้ายอิงค์เจ็ท ต่อยอด
    (แต่ถ้าลงทุนช่วงนี้ไม่แน่ใจว่าจะทันไหม)
    เพราะเท่าที่สังเกต 2 ปีที่ผ่านมามีร้านถ่ายรูปเปิดร้านป้ายอิงค์เจ็ท เพิ่มเติม พอสมควร พอแข่งขันกันมากเข้า
    ก็ลดราคากันจนไม่แน่ใจว่าจะคุ้ม ที่จะลงทุนทำไหม ข้อดีของป้ายอิงค์เจ็ท ทำไม่ยาก แค่คุณออกแบบให้สวยงาม
    โดยใช้โปรแกรมที่ถนัดอะไรก็ได้ สั่งปริ๊น ออกเครื่อง => จบ ฯลฯ
    ข้อเสีย คือ เสียสุขภาพ เพราะกลิ่นสี +Solvent เหม็น เป็นอันตราย
    จริงๆ แล้วธุรกิจรูปภาพ ภาพถ่ายสามารถแตกยอดออกไปได้อีก ถ้าพอมีทุน+ความรู้ความสามารถ+บุคลากร
    ปล.ร้านผม ทำ ร้านถ่ายรูป+โรงพิมพ์+ป้ายอิงค์เจ็ท สัดส่วนงาน 15:40:45

7. The Following 3 Users Say Thank You to jasonwatt For This Useful Post:

Litespeed (9th September 2012), phugshe (9th September 2012), sb_boy (11th April 2012)

Thanks
    2

ช่ายครับสมัยนี้อาศัยฝีมืออย่างเดียว + ทำเล + การบริการ ก็อยู่รอดแล้วครับ
    เพราะเครื่องราคาไม่แพงมาก ยิ่งมือ 2 ยิ่งคืนทุนเร็วครับ
    ร้านเปิดใหม่ที่ผมเห็นมา อยู่ในตลาด หรือแหล่งชุมชน เปิดไปสักพักนี่งานก็ วันนึงหลายพัน ถึงเป็นหมื่นใบก็มีครับ

Thanks
    0

ตอนนี้ ผมมีอยู่ 2 เครื่อง อยากรู้ราคาจริง มือ 2 หรือ มือ 1 ราคาทุนต่อใบ PM มาละกัน

ปล. ดูลายเซนต์ผมละกัน
    EOS 60D
    EF-S 18-135
    480EX TTL II
    Noritsu 3201
    Noritsu 3701 HD

SRT( เมืองคนดี )
    Thanks
    152

มาเจอกะทู้ที่เคยตอบใว้ ตอนนี้เครื่องผม อายุ 5 ปี กว่าๆ แล้ว ยังอยู่รอดครับ หากินได้เรื่อยๆ เสียบ้างซ่อมบ้าง ก็ว่ากันไป แต่ที่น่าดีใจ ทำเลผมราคายังเหมือน 5 ปีที่แล้ว J ยัง 6 บาท เหมือนเดิม
    ทำตัวให้เป็นคนคุ้นเคย ดีกว่าทำตัวเป็นคนเคยคุ้น

Thanks
    2

Quote Originally Posted by tarsimon View Post
    ตอนนี้ ผมมีอยู่ 2 เครื่อง อยากรู้ราคาจริง มือ 2 หรือ มือ 1 ราคาทุนต่อใบ PM มาละกัน

ปล. ดูลายเซนต์ผมละกัน
    ส่ง PM ให้แล้วนะครับ

Thanks
    2

Quote Originally Posted by phadungsak View Post
    มาเจอกะทู้ที่เคยตอบใว้ ตอนนี้เครื่องผม อายุ 5 ปี กว่าๆ แล้ว ยังอยู่รอดครับ หากินได้เรื่อยๆ เสียบ้างซ่อมบ้าง ก็ว่ากันไป แต่ที่น่าดีใจ ทำเลผมราคายังเหมือน 5 ปีที่แล้ว J ยัง 6 บาท เหมือนเดิม
    สุดยอดเลยครับ Jumbo 6 บาทสบายเลยครับผม

Thanks
    104

ถ้า 4R ยังได้ราคา ขอให้เจ้าของแล็บในพื้นที่ช่วยกันรักษาไว้ครับ ราคาที่เสียหายส่วนมากเพราะอยากได้งานเทเข้าหาร้านตัวเองเลยตัดราคาหรือรายใหม่ทำราคาไม่มองหน้า พอแข่งกันก็แย่ทุกฝ่าย ผมใช้เครื่อง 2901 ได้เกือบ 8 ปี เพิ่งเปลี่ยน 3701 มาได้สิบเดือน ถ้าเราซ่อมบำรุงดูแลรักษาเครื่องด้วยตัวเองได้ ถือว่าประหยัดไปได้มากพอสมควร ผิดกับอีกร้านแถวบ้านที่ต้องเรียกช่างตลอด บิลเรียกเก็บ 3-4 เดือนก่อนเปลี่ยนเครื่องใหม่เกือบ 3 หมื่นทุกเดือน หนักเอาเรื่องครับ
    ทราบว่าตอนนี้มีรุ่น QSS-38 แมกกาซีนเดียว แมนวลสุดๆ ในรุ่นเริ่มต้น
    มีความสุขกับการถ่ายภาพพอดี พอดี
    Phase One AFDII .. P30+
    5D II .. 17-40 4L .. 24-70 2.8L .. 35 1.4L .. 100 2.8L

+ Reply to Thread
Page 3 of 3 FirstFirst 123

Tags for this Thread

Bookmarks