Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 5 of 11 FirstFirst 1234567891011 LastLast
Results 61 to 75 of 156

Thread: แนะนำ: การปรับภาพ RAW ด้วย LightRoom ขั้นพื้นฐาน..

KhuKhot, Pathumthani
    Thanks
    3,093

Talking

Quote Originally Posted by GolfFoCuS View Post
    ถ้าผมเอาภาพไฟล์ JPG มาแต่งใน Lightroom จะแต่งได้ไฟล์เนียนแตกต่างกับ
    ไฟล์ LAW มากมั้ยครับ (งงกับคำถามมั้ยครับ เพราะผมเห็นว่าเมื่อเอาไฟล์ JPG มาเปิดมันก็ใช้ชุดคำสั่งได้ทั้งหมด (หรือเปล่า) )

ถ้ามันได้ไฟล์ที่ใกล้เคียงกัน บางสถานการณ์ อย่างเช่น ภาพที่ถ่ายRawโดยใช้ iso สูงๆซึ่งจะเกิดnoise ที่เป็น color noise ซึ่งผมว่าแก้ยากนะ (สำหรับผมคนเดียว) การถ่าย JPG จะให้ผมที่ดีกว่าหรือไม่ แล้วมาแก้พวกไวด์บาลานส์ที่หลั
    RAW เนียนกว่าแน่นอนครับ.. ลองถ่ายติด under หรือ over มาสัก 1 stop สิ.. เทียบระหว่างทำไฟล์ JPEG กับ RAW บน LR ด้วยกันเนี่ย.. เมื่อปรับให้แสงพอดีๆ แล้วอันไหนจะให้ผลดีกว่ากัน..
    ส่วน Noise... ผมว่า Color noise เนี่ย แก้ใน PS หรือ LR แล้วผลลัพธ์ออกมาดีกว่าการแก้ Luminace noise นะ.. ถ้าไม่นับเรื่องสีจะจืดลงเล็กน้อย..

Quote Originally Posted by GolfFoCuS View Post
    ใน lightroom JPG ก็สามารถปรับเลื่อน slider แค่ 2 อัน (หรือจะเนียนไม่เท่า RaW)

คำถามผมอาจจะงงๆอยู่นะครับ เพราะอ่านเองผมก็ยังงงเลย แต่ผมชอบ lightroom มากครับ มันทำให้ภาพสวยขึ้นผิดหูผิดตาเลย
    กรณีนี้ RAW เนียนกว่าอีกแหละครับ..
    แม้ JPEG จะปรับใน LR ได้.. แต่เราไม่สามารถใช้ copy setting ของ WB สำหรับ file JPEG ได้ครับ... คือ copy/paste ได้ แต่ result ของแต่ละรูปไม่เหมือนกัน.. ทั้งนี้เพราะ LR ไม่รู้หรอกว่า WB จากกล้องของ JPEG ภาพนั้นๆ เป็นเท่าไหร่.. ซึ่ง WB ของ JPEG ในแต่ละภาพก็ไม่เท่ากัน ดังนั้น LR จะทำการตั้ง WB ที่เรา set โดยทึกทักว่า WB ของ JPEG คือ 5000K...

อย่าลืมว่า JPEG คือ RAW ที่ผ่านการแปลงมาแล้ว... ข้อมูลหลายๆ อย่างที่มีใน RAW จะเสียหายหรือสูญเสียไปหากแปลงเป็น JPEG...
    Last edited by DOFJerk; 23rd April 2007 at 10:58. Reason: under -> over
    Aware the Reasons Behind the Answers.. คำเตือน: ความคิดเห็นส่วนบุคคล อาจมีการบิดเบือน โปรดใช้วิจารณญาณและศึกษาข้อมูลเพิ่มเติม..

กระทู้แนะนำ >> ค้นหากระทู้เจ๋งๆ ใน ThaiD ง่ายๆ ไม่ต้องรอ..

2. The Following 3 Users Say Thank You to DOFJerk For This Useful Post:

Ekkasit88 (12th June 2011), Hikaru (7th May 2010), ninjatao (24th December 2014)

Thanks
    26

ชัดเจนเลยครับ

Thanks
    1,651

ขอถามเพิ่มหน่อยครับ

LR มีฟังค์ชั่น set ให้ภาพที่ import ตอนแรกเหมือนที่มาจากล้องเลยไหมครับ

คือพอใส่เข้า LR แล้ว เหมือนมันจะปรับให้เป็น default (แบบของมันเอง)
    แล้วถ้าอยากให้ตอนเอาเข้ามาแล้ว สีสันต่างๆยังคงเหมือนแบบที่ได้จากกล้องอยุ่

พอทราบมาว่า ถ้าเป็น Program RAW ของค่ายกล้องมันจะทำได้
    แล้ว LR มันมีที่ปรับไหมครับ
    Speak Low if you speak Love - W.S.

Thanks
    3,093

Talking

Quote Originally Posted by Delpi View Post
    ขอถามเพิ่มหน่อยครับ

LR มีฟังค์ชั่น set ให้ภาพที่ import ตอนแรกเหมือนที่มาจากล้องเลยไหมครับ

คือพอใส่เข้า LR แล้ว เหมือนมันจะปรับให้เป็น default (แบบของมันเอง)
    แล้วถ้าอยากให้ตอนเอาเข้ามาแล้ว สีสันต่างๆยังคงเหมือนแบบที่ได้จากกล้องอยุ่

พอทราบมาว่า ถ้าเป็น Program RAW ของค่ายกล้องมันจะทำได้
    แล้ว LR มันมีที่ปรับไหมครับ
    Adobe พยายามเลียนแบบการ convert RAW จากเจ้าของค่ายกล้องเหมือนกันนะ.. แต่ทำไม่ได้หรอกครับ.. เอาแค่ค่า WB ที่ถูกบันทึกลงมาใน RAW file เอง.. กล้องแต่ละรุ่นมีมาตราฐานไม่เหมือนกัน.. แม้จะเลข K เดียวกันก็สีคนละสี.. เรื่องของสีสัน black point, white point ก็ด้วย.. กับ เจ้าของค่ายเองก็ไม่อยากบอก..
    ดังนั้น LR ไม่สามารถทำสีตามแบบที่กล้องหรือ s/w ของกล้องเองได้ครับ..
    Aware the Reasons Behind the Answers.. คำเตือน: ความคิดเห็นส่วนบุคคล อาจมีการบิดเบือน โปรดใช้วิจารณญาณและศึกษาข้อมูลเพิ่มเติม..

กระทู้แนะนำ >> ค้นหากระทู้เจ๋งๆ ใน ThaiD ง่ายๆ ไม่ต้องรอ..

Thanks
    80

Quote Originally Posted by DOFJerk View Post
    เมื่อลด Exposure มาแล้วมันก็มืด...

ก็หากต้องการให้มันสว่างขึ้นเหมือนเดิม ทำไง...

ก็ปรับ Brightness เพิ่มเอาครับ..

หลายครั้งที่ภาพมืดๆ เอาไปอัด มันก็ยิ่งจะมืด.. อยากใสๆ เคลียร์ๆ แต่เพิ่ม Exposure แล้วมัน "ขาวหลุด".. ก็ให้มาเพิ่ม Brigtness เอาแทนครับ.. ขาวมันจะหลุดน้อยกว่าการเพิ่ม Exposure.. ในขณะที่ภาพโดยรวมจะสว่างขึ้น..

กรณีที่อยากเพิ่มความสว่างเฉพาะส่วนที่ดูมืด

เช่นถ่ายภาพ ย้อนแสง แล้วอยากให้เห็นดีเทลของส่วนที่มืด ชัดขึ้น
    หรือถ่ายภาพอาคารกลางแจ้ง แล้วอย่างให้เห็นส่วนที่อยู่ในร่มสว่างขึ้น
    ให้ลองปรับค่า Fill light เพิ่มขึ้นดูครับ

7. The Following User Says Thank You to Bottle_arch65 For This Useful Post:

Hikaru (7th May 2010)

Thanks
    1,651

ขอบคุณ ครับ
    ส่วนตัวผมว่า NX ใช้ปรับเนียนๆดีกว่า
    แต่ใช้ NX ไม่คล่องเลย ปรับเยอะถนัดใช้ LR มากกว่า
    Speak Low if you speak Love - W.S.

Thanks
    3,093

Talking

Quote Originally Posted by Bottle_arch65 View Post

กรณีที่อยากเพิ่มความสว่างเฉพาะส่วนที่ดูมืด

เช่นถ่ายภาพ ย้อนแสง แล้วอยากให้เห็นดีเทลของส่วนที่มืด ชัดขึ้น
    หรือถ่ายภาพอาคารกลางแจ้ง แล้วอย่างให้เห็นส่วนที่อยู่ในร่มสว่างขึ้น
    ให้ลองปรับค่า Fill light เพิ่มขึ้นดูครับ
    ได้ครับผม..

Thanks
    29

ขอบคุณพี่ทศมากๆครับสำหรับน้ำใจงามๆกับเพื่อนๆสมาชิกเสมอมา
    ว่างๆแวะมากินถั่วเขียวต้มที่บ้านผมได้นะพี่ ต้มไว้สามหม้อใหญ่ๆเลยฮ่าๆๆๆ
    รอวันที่จะได้บันทึกภาพที่ดีที่สุดในชีวิต

http://piggyprince.multiply.com

มิตรภาพที่ได้จากเพื่อนผู้รักการถ่ายภาพคือมิตรภาพที่ยั่งยืน

Thanks
    136

ขอบคุณ คุณ DOFJerk ครับ

http://conanjung.multiply.com

Thanks
    17

ขอบคุณครับคุณทศ พึ่งจะปรับสีแบบ HSL เป็นก็เพราะคุณทศนี่แหละ ปกติผมใช้ Color Mode ในการแก้สีครับ

ผมติเจ้า LR อยู่นิดเดียวตรงที่ค่า Default มันสีสันไม่ค่อยสวยเหมือนกับตัว DPP ของ Canon และตัว Auto Tone ของมันยังทำงานได้ไม่ค่อยดีนัก สู้ DPP ไม่ได้เหมือนกัน แต่ถ้าต้องเพิ่มไดนามิคเรงจ์ของภาพและแก้สีแล้ว Lightroom กินขาด

Version หน้าผมคิดว่าน่าจะมีการคำนวนสีจาก Profile ของกล้องรุ่นต่างๆ เพิ่มขึ้นมาด้วยจะทำให้มันน่าใช้ขึ้นอีกมาก เหมือน C1

คิดเล่นๆ ว่าถ้า DPP ของ Canon สามารถทำ Fill Light และแก้สีเฉพาะสีได้เหมือน LR จะทำให้น่าใช้ขึ้นอีกเยอะ
    ผมไม่ใช่ Pro คร๊าบ เป็นแค่เป็ด บินได้ ว่ายน้ำได้ แต่ไม่เก่งซักอย่าง
    แวะทักทายผมได้ที่ www.facebook.com/thanin.wongasa

Thanks
    17

ขอบคุณ คุณทศ ที่ทำให้รู้จักและเข้าใจการใช้ LR many thanks..

Thanks
    256

มันเยี่ยมมากเลยครับลองใช้ดูแล้ว.

Thanks
    3

น่าจะปักหมุดนะครับ กระทู้นี้

Thanks
    22

Default ทำไมภาพที่ process ผ่าน LR กับ DPP สีถึงได้ต่างกันขนาดนี้

Quote Originally Posted by DOFJerk View Post
    Adobe พยายามเลียนแบบการ convert RAW จากเจ้าของค่ายกล้องเหมือนกันนะ.. แต่ทำไม่ได้หรอกครับ.. เอาแค่ค่า WB ที่ถูกบันทึกลงมาใน RAW file เอง.. กล้องแต่ละรุ่นมีมาตราฐานไม่เหมือนกัน.. แม้จะเลข K เดียวกันก็สีคนละสี.. เรื่องของสีสัน black point, white point ก็ด้วย.. กับ เจ้าของค่ายเองก็ไม่อยากบอก..
    ดังนั้น LR ไม่สามารถทำสีตามแบบที่กล้องหรือ s/w ของกล้องเองได้ครับ..
    กำลังจะมาโพสถามเลยครับ ว่าทำไมสีของภาพที่ process ผ่าน LR กับ DPP ถึงได้แตกต่างกัน ทั้งๆ ที่ยังไม่ได้ปรับแต่งค่าอะไรเลย

อย่างงี้ผมควรสร้าง preset ที่ให้สีใกล้เคียงกับต้วกล้องเก็บไว้ใช้สำหรับเป็นค่า default ตอน import ภาพเข้ามาใน LR ก่อน แล้วค่อยมาปรับแต่งในขั้นต่อไปใช่มั้ยครับ
    Attached Images Attached Images  
    Last edited by meepooomz; 10th May 2007 at 08:46. Reason: ข้อความหายไป

Thanks
    3,093

Talking

Quote Originally Posted by meepooomz View Post
    กำลังจะมาโพสถามเลยครับ ว่าทำไมสีของภาพที่ process ผ่าน LR กับ DPP ถึงได้แตกต่างกัน ทั้งๆ ที่ยังไม่ได้ปรับแต่งค่าอะไรเลย
    แตกต่างกันเพราะ การคิด การตีความ การแปลง ภาพของทั้งคู่มีข้อแตกต่างกันครับ.. อ่าน #64 ดู ครับ..

Quote Originally Posted by meepooomz View Post
    อย่างงี้ผมควรสร้าง preset ที่ให้สีใกล้เคียงกับต้วกล้องเก็บไว้ใช้สำหรับเป็นค่า default ตอน import ภาพเข้ามาใน LR ก่อน แล้วค่อยมาปรับแต่งในขั้นต่อไปใช่มั้ยครับ
    ลองดูครับ.. แต่เกรงว่าจะไม่เหมือนกันทุกกรณี.. คือภาพนี้เหมือน ใช้ preset เดียวกันกับภาพอื่นอาจจะไม่เหมือน.. ครับ..

+ Reply to Thread
Page 5 of 11 FirstFirst 1234567891011 LastLast

Tags for this Thread

Bookmarks