Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 15 of 16

Thread: XP Blue Screen of Dead -- แบบนี้ HDD พังปล่าวงับ?

KhuKhot, Pathumthani
    Thanks
    3,093

Talking XP Blue Screen of Dead -- แบบนี้ HDD พังปล่าวงับ?

เรื่องมีอยู่ว่า.. วันดีคืนดี.. เปิดเครื่องมา login เข้า Win XP เรียบร้อย.. เปิด IE เล่นได้สัก 5 นาที.. เกิดอาการ อืด.. มึน.. ไฟ HDD ติดแดง.. สักพัก mouse ไม่ขยับ.. ไฟ HDD สว่างค้าง.. อาการ hang.. สักพักขึ้น Blue screen เลย.. Error 0x000000F4
    ก็เลย boot ใหม่.. ก็ boot ไม่ขึ้น.. ขึ้นคำว่า "Disk Read Error"..

เริ่มกังวล.. อะ.. ปิดเครื่องทิ้งไว้สองนาที.. boot ขึ้น login ได้ ปรกติ.. เล่นได้เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้นเป็นชั่วโมง.. แล้วก็ไม่เป็นอีกหลายวัน..

อีกไม่กี่วัน มันก็เป็นอีก.. อาการเดิม.. แต่ไม่จำเป็นต้องเปิด IE นะ คับ..

ล่าสุด เมื่อวาน..
    เจอ blue screen ซ้ำ วันเดียว 4 รอบ.. อาการคล้ายเดิม.. คือ.. อาการอืด..มาก่อน.. สักพักไฟ HDD แดงค้าง.. mouse ไม่ขยับ.. และในที่สุดก็ BSOD (Blue Screen of Dead).. แต่ boot ใหม่ผ่านฉลุย.. ไม่มีคำว่า Disk Read Error ให้เห็น.. แต่สังเกตุพบว่า boot เข้า XP ช้ากว่าเดิมพอสมควร.. ไฟ HDD ก็กระพริบแปลกๆ..

อย่างนี้.. แสดงว่า HDD อยากกลับบ้านเก่า รึเปล่าครับ?

เคยลอง Seagate SeaTool ตรวจสอบหลายทีก็ไม่เจออาการผิดปรกติ.. จะเอา HDD ไปเคลมก็ไม่รู้จะเคลมยังงัย.. เพราะไม่มีอะไรพิสูจน์ว่าเป็นที่ HDD เลยง่ะครับ..

เครื่องใช้มาปรกติทุกอย่างมาได้ ปีเศษ.. ไม่ได้เพิ่ม hardware อะไรใหม่เลย.. นอกจากเพิ่ม HDD 250GB มาอีกหนึ่งลูก.. HDD ทั้งสองตัวเป็น SATA..

ช่วยคิดหน่อยครับ ทำไงดีครับ??...

Thanks
    44

คุณ DOFJerk ลองถอดอุปกรณ์ต่อพ่วงเช่น Ram การ์ดจอ ออกที่ละอย่างแล้วใช้งานดูครับ ว่าใช้งานได้หรือเปล่า เพราะของผม ตอนแรกขึ้น blue screen เหมือนกัน แล้วทำการ boot ใหม่ มันจะทำการ check disk เองหลังจาก boot ได้แล้ว ผม check ก็ผ่านปกติดี แล้วทำการ format แล้วไม่หาย เลยยกไปให้ร้านซ่อม ปรากฎว่า ช่างแค่เอาการ์ดจอ ออกหลังจากลอง format แล้วไม่หายเหมือนกัน ปรากฎว่าไม่มีอาการ blue เลย แต่พอลองใส่กลับก็ขึ้นเหมือนเดิม ช่างเลยเดาว่าการ์ดจอ น่าจะเสีย แต่ผมก็ไม่กว่าเอาการ์ดจอใส่กลับเข้าไปนะครับ เพราะขี้เกียจยุ่งยากกับมันนะครับ ใช้เป็นอย่างเดียว
    ยังงัยลองดูก่อนนะครับ

13o48'19.93"N 100o35'31.27"E
    Thanks
    680

เป็นไปได้มากๆว่า HDD แต่ก็เป็นไปได้เช่นกันว่าอาจไม่ใช่ที่ตัว HDD ตรงๆ อาจเป็น CD DVD หรือ HDD หรือ Controler ที่ต่อพวงอยู่มีปัญหา ลองไล่ดูทีละอย่างแล้วกัน

Santa Cruz, CA, USA
    Thanks
    66

อันนี้พอจะเกี่ยวไหมครับ

http://support.microsoft.com/kb/330100/en-us
    Facebook Page: www.facebook.com/chakrityau
    DeviantArt: http://palmbook.deviantart.com

"Men are not disturbed by things, but the view they take of things." - Epictetus (55-135 A.D.)
    "What about things like bullets?" - Herb Kimmel, Behavioralist, Professor of Psychology, upon hearing the above quote (1981)

Thanks
    3,093

ปัญหาคือ มันไม่เป็นตลอดน่ะสิครับ.. ลองแต่ละอย่างเลยต้องดูอาการหลายวัน..

Unregistered Guest

ผมว่าน่าจะเป็นที่ไฟไม่พอนะครับ คือเพิ่ม hdd มันต้องใช้ไฟเพิ่ม
    ถ้าใช้ psu แบบติดมากับ case มันจะหมดอายุการใช้งานเร็วครับ ของผมไม่ถึงปีดีก็ไป
    อาการณ์คล้ายกัน ถ้าเปลี่ยน psu ใหม่น่าจะหาย ให้ใช้ของ enermax นะครับ (ในpantipใช้กันเยอะมันดี)

ถ้าไฟไม่พอหลายๆครั้งเข้าระวังไปทั้งสองลูกเลยนะครับ

อีกหนึ่งความคิดเห็นนะครับ

Thanks
    26

อาการแบบนี้เป็น ที่ RAM หรือ Card จอ ก็ได้นะครับ นอกจาก HDD แล้ว
    เพราะ check disk ผ่าน ไม่มี bad ไม่มี error ก็น่าจะผ่านตรงนั้นไปได้ ถ้าเป็นที่ HDD ส่วนมากจะทิ้ง bad sector ไว้ให้ดูต่างหน้าเสมอครับ

เรื่อง power ไม่พอก็เป็นไปได้ครับ ของผมถึงกับเปิดไม่ติดเลยนะครับ ตอนเพิ่ม HDD ตัวที่ 4 เข้าไป (จาก HDD 3 ตัว CD-ROM 2 ตัว)

แต่ในใจผมคิดว่าอาจจะเป็นที่ RAM หรือ Card จอ ครับ ลองถอดออก แล้วสับกันดู บางครั้งไม่แน่นดีก็เป็นครับ

ลองดูนะครับ อาการแบบนี้เป็นได้หลายอย่างครับ
    คมจนจะอ้วก

Thanks
    10

ไฟน่าจะพอครับ แต่ Error แบบนี้มี 2 แบบ คือ Disk Error จริงๆ กับ Windows Error ครับ

หมายถึงถ้า Windows พยายามอ่านอะไรสักอย่างที่ไม่สามรถอ่านได้ ก็ Error แบบนี่้ได้ครับ ลอง format Full และลง windows ใหม่

ถ้าหายก็ OK ครับ

อีกแบบอันนี้น่ากลัวหน่อยคือ Harddisk ที่ contact Motor เป็นสนิมตัวใดตัวหนึ่งแบบนี้ แต่ถ้ารุนแรงคืแเปิดครื่องไม่ติดเลย (เคยเจอกับ Harddisk SATA อายุไม่ถึง 1 ปี ครับ) ถ้ามีไขควงดาวก็ถอดแผ่นวงจรมาดูด้านล่างว่าเป็นสนินมหรือเปล่าครับ
    --Boyd--

Thanks
    3,093

Talking

ขอบคุณคร้าบ ทุกๆ ท่าน..

เนี่ยครับ.. เปลี่ยนมาก่อนหน้านี้แล้ว Enermax ง่ะ... สองพัดลมปรับความเร็วพัดลมได้.. 400watt รึไงเนี่ย.. สองพันห้าร้อยบาท...

เมื่อวานลอง CHKDSK แบบละเอียด.. 80GB เล่นเอาสองชั่วโมง.. 0 bad ครับ.. ผมว่ามันช้ากว่าปรกตินะ.. เพราะบาง % ใช้เวลา 1 นาที แต่บาง % เกิน 5 นาที..

เคย search google อ่านไปมา มีคนบอกว่าให้ลองเปลี่ยนสาย SATA.. เมื่อวานก็เลยเปลี่ยนเส้นใหม่ไปแระ.. รอดูผลครับ..

ถ้า HDD พังก็ดีครับ จะได้เคลมตัวใหม่.. อิ อิ.. ยังอยู่ในประกัน นี่.. 3 ปี อ่ะครับ..
    Last edited by DOFJerk; 14th March 2007 at 08:47.

13o48'19.93"N 100o35'31.27"E
    Thanks
    680

HDD พังแบบนี้ เคลมยากเคลมช้า ส่วนมากผมต่อไฟแล้วเอามือตบ ให้อ่านไม่ออกไปเลย ไม่ต้องนั่ง Test

Thanks
    7

ป๋ารุจ โหดจัง

แต่ถ้าต้องเคลมในอาการที่ไม่แน่นอนอย่างนี้ หลังจากดึงข้อมูลออกหมดแล้ว ผมก็ทำเหมือนกันครับ ให้เสียชัวร์ๆ ไปเลย ป้องกันปัญหาต้องวิ่งไปใหม่อีกรอบถ้าดันไม่เสียตอนถึงมือช่างครับ
    @@ ถ่ายภาพเป็นเรื่องสนุก / ถ้ามีทุกข์ก็ให้ออกไปถ่ายภาพซะ @@

Thanks
    1,193

ลองดู Capacitor ตัวโตๆ กลุ่มที่อยู่ข้างๆ CPU ครับ ว่ามันบวมหรือป่าว
    เรื่อง Power ก็มีความเป็นไปได้

Thanks
    150

ทั้งนี้และทั้งนั้น ควร Back up ข้อมูลไว้ได้เลยเฮีย

Thanks
    3,093

Talking

ค่อนข้างมั่นใจแล้วครับว่า HDD ทุกตัวปรกติ...

รู้สึกว่าจะเป็น SATA controller มีปัญหา..
    เพราะ SATA เป็น 3rd กะ 4th ใช่ไหม.. (ก็ 1st, 2nd เป็น E-IDE)
    ผมต่อ HDD 80GB ซึ่งใช้ boot WinXP เข้าเป็น 3rd master..
    ใช้ HD Tune.. วัด Transfer rate ได้ 3.1MB/s.. มิน่า อะไรๆ มันเชื่องช้าไปหมด..
    ส่วน 4th master ต่อ 250GB ไว้.. ความเร็ว 79.1MB/s..
    average access time 13ms ทั้งคู่..

ที่นี้ย้ายทั้งหมดมาใส่ 4th..
    80GB 4th master... boot ไวเหมือนเดิม.. วัด transfer ได้ 53MB/s
    250GB 4th slave.. ไวอย่างเคย..
    average access time 13ms ทั้งคู่..

สงสัย SATA controller มีปัญหา.. หรือไม่ก็ WinXP configue ค่าของ 3rd master ไว้ไม่ดี...

ปล. อดได้ HDD ตัวใหม่เลย... เหอะๆ... ไม่เป็นไร ประกัน 5 ปี.. เดี๋ยวคงมีโอกาส..
    Last edited by DOFJerk; 20th March 2007 at 22:42.

Thanks
    1,193

Quote Originally Posted by DOFJerk View Post
    ปล. อดได้ HDD ตัวใหม่เลย... เหอะๆ... ไม่เป็นไร ประกัน 5 ปี.. เดี๋ยวคงมีโอกาส..
    อย่าให้พังตอน สีปี สิบเอ็ดเดือนแล้วกัน

+ Reply to Thread
Page 1 of 2 12 LastLast