Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Results 1 to 11 of 11

Thread: เกี่ยวกับMD ณ ปัจจุบัน

Thanks
    0

Default เกี่ยวกับMD ณ ปัจจุบัน

คือผมได้เคยสัมผัส MD ของ Sony เมื่อนานมาแล้ว แล้วจำได้ว่าเสียงของมันนั้น มันต่างกับ MP3player มากๆ
    จึงอยากจะให้พี่ๆ แนะนำความกระจ่างให้กับผม ดังนี้คร้าบ
    1.NetMD และ HiMD มันต่างกันยังไงครับ
    2.ณ ปัจจุบัน ปี2007 ผมอยากจะเล่น MD สายไปรึเปล่าครับ
    3.เครื่องและแผ่นยังหาได้อยู่รึเปล่าครับ
    ผมเห็นใน เว็บ www.audiocubes.com มีขายอ่ะครับ

ยังไงรบกวนพี่ๆ ในนี้ช่วยแนะนำด้วยนะคร้าบผม
    ขอบคุณมากครับ

Thanks
    714

NetMD คือ MD ธรรมดา แต่เพิ่มความสามารถในการถ่ายเพลงผ่านทาง USB ได้ ซึ่งแต่เดิม MD จะต้องใช้การก๊อปปี้แบบ real-time (ใช้เวลาจริง เท่าความยาวเพลง) ทำให้ประหยัดเวลาลง (ซึ่งความเร็วจะแปรผันไปตามเนื้อหาของเพลง) และสามารถแก้ไขชื่อเพลงจากเครื่องคอมพ์ฯ ได้ทำการแก้ไขชื่อเพลงได้สะดวกขึ้น

ส่วน HiMD เป็นมาตรฐานใหม่ของ MD ที่ถูกพัฒนาขึ้นมาอีกเยอะเลย ตัวแผ่นถึงมีขนาดเท่าเดิม แต่ก็เก็บข้อมูลได้สูงถึง 1GB

นอกจากเอามาเก็บเพลงได้แล้ว HiMD ยังเก็บข้อมูล, โอนเพลงกลับมาที่เครื่องคอมพ์ (MD ทำได้แค่โอนจากเครื่องคอมพ์ไปที่เครื่องเล่นอย่างเดียว) และเก็บเพลงในลักษณะ Uncompress ได้อีกด้วย

ผมเองก็มีอยู่ตัวหนึ่ง เอามาฟังก็ยังรู้สึกเสียงดี๊ดี แต่เลิกอัดแผ่นใหม่ๆ มาตั้งนานแล้ว (อันที่จริง แผ่นที่ซื้อมายี่สิบแผ่น ยังมีอีกหลายแผ่นเป็นแผ่นว่างๆ เพราะจนป่านนี้ยังขยันไม่พอที่จะอัด)

ตอนนี้ผมว่าดูเป็น Digital Portable Device น่าจะสะดวกกว่า

KhuKhot, Pathumthani
    Thanks
    3,093

ผมก็ว่า MD คงจบแล้วแหละ.. Flash Memory มาทดแทนได้ในราคาและความเร็วที่ดีกว่า..

มีตัวนึง.. ไม่ได้ใช้มาเป็นปีเลย.. เหอะๆ...

Thanks
    0

แสดงว่า งั้นตอนนี้ก็ไม่น่าเล่นแล้วเหรอครับ
    ไม่ชอบ เสียงของ MP3 อ่ะครับ แต่เคยได้ลอง Attract3plus 320k แล้วก็ ถูกใจเอามากๆ เลยอ่ะครับ แต่ถ้าจะให้ซื้อเครื่องของ Sony คงไม่เอาอ่ะครับ
    เพราะอยากได้ MD มากกว่า ถ้าซื้อในบ้านเรานี่ เครื่อง+แผ่น แนะนำที่ไหนอ่ะครับ
    อ้อ...ผมอยู่ต่างจังหวัดน่ะครับ

Thanks
    714

Quote Originally Posted by Modern_drummeR View Post
    แสดงว่า งั้นตอนนี้ก็ไม่น่าเล่นแล้วเหรอครับ
    ไม่ชอบ เสียงของ MP3 อ่ะครับ แต่เคยได้ลอง Attract3plus 320k แล้วก็ ถูกใจเอามากๆ เลยอ่ะครับ แต่ถ้าจะให้ซื้อเครื่องของ Sony คงไม่เอาอ่ะครับ
    เพราะอยากได้ MD มากกว่า ถ้าซื้อในบ้านเรานี่ เครื่อง+แผ่น แนะนำที่ไหนอ่ะครับ
    อ้อ...ผมอยู่ต่างจังหวัดน่ะครับ
    งบไม่เกิน 8,000 อย่างที่แจ้งไว้ใน กระทู้นี้?

Thanks
    0

พี่ได้เล่น MSN รึเปล่าครับ อยา่กคุยด้วยทาง MSN จังเลย ถ้าเล่นก็นี่นะครับของผม tanatanti@hotmail.com

อ้อ........ถ้า MD นี่ เอางบไม่จำกัดอ่ะครับ เล็ง RH10 ไว้อ่ะครับ ของ Sony

Thanks
    2,010

ผมก็เป็นคนนึงที่ชื่นชอบ MD มานานมาก ใช้ sony MD มาได้3ปีแล้ว แต่แล้วคิดว่าคงถึงยุคของมันแล้วครับ
    แผ่นก็หายาก ไม่มีใครเล่นแล้วด้วย แต่เสียงดีกว่า mp3 ครับ แต่ทำใจของหมดยุคไปตามเวลา
    My site : "www.kristimage.com"
    Facebook : http://www.facebook.com/kristimages

Thanks
    0

Quote Originally Posted by NoWay View Post
    ผมก็เป็นคนนึงที่ชื่นชอบ MD มานานมาก ใช้ sony MD มาได้3ปีแล้ว แต่แล้วคิดว่าคงถึงยุคของมันแล้วครับ
    แผ่นก็หายาก ไม่มีใครเล่นแล้วด้วย แต่เสียงดีกว่า mp3 ครับ แต่ทำใจของหมดยุคไปตามเวลา
    ว๊าาาา....แย่เลย แล้วจะทำไงดีล่ะเนี้ย ชอบตรงที่เสียงมันดีกว่า MP3 เนี้ยแหละครับ

Thanks
    714

เห็นด้วยกะคุณ Noway ครับ

แผ่น MD ไม่มีขาย (ในไทย) อยากได้ต้องอัดเอง อัดผ่าน NetMD ก็ได้แค่คุณภาพ LP2/LP4 ถ้าอยากได้คุณภาพจริงๆ ก็ต้องลงทุนอัดกัน Real-time และถ้าอยากได้คุณภาพจริงๆ ก็แนะนำให้ใช้อุปกรณ์เฉพาะที่ทำตัวเหมือน Sound card มี interface ข้างหนึ่งเป็น USB อีกข้างเป็น Fiber ซึ่งให้เสียงดีกว่าต่อ SPIF Optic จากเครื่อง รวมเบ็ดเสร็จแล้ว เล่น Digital Music Portable Device ดีกว่า (ถึง MD จะเป็น Digital แต่ขออนุญาตไม่รวมอยู่ใน Digital Music Portable Device ในความหมายของผมนะครับ)

ตอนนี้โดยส่วนตัว แค่ AAC ผมก็ happy แล้วครับ

Thanks
    0

Quote Originally Posted by D1 View Post
    เห็นด้วยกะคุณ Noway ครับ

แผ่น MD ไม่มีขาย (ในไทย) อยากได้ต้องอัดเอง อัดผ่าน NetMD ก็ได้แค่คุณภาพ LP2/LP4 ถ้าอยากได้คุณภาพจริงๆ ก็ต้องลงทุนอัดกัน Real-time และถ้าอยากได้คุณภาพจริงๆ ก็แนะนำให้ใช้อุปกรณ์เฉพาะที่ทำตัวเหมือน Sound card มี interface ข้างหนึ่งเป็น USB อีกข้างเป็น Fiber ซึ่งให้เสียงดีกว่าต่อ SPIF Optic จากเครื่อง รวมเบ็ดเสร็จแล้ว เล่น Digital Music Portable Device ดีกว่า (ถึง MD จะเป็น Digital แต่ขออนุญาตไม่รวมอยู่ใน Digital Music Portable Device ในความหมายของผมนะครับ)

ตอนนี้โดยส่วนตัว แค่ AAC ผมก็ happy แล้วครับ
    ขอบคุณมากเลยน่ะครับ คุณ D1 ผมก็สรุปได้แล้วว่า จะเล่น MD ต้อนนี้ มันสายไปซะแล้วว T_T

Thanks
    0

ถ้า สมมุติว่า ตอนนี้ผมหาของใหม่ได้จาก ญี่ปุ่น แล้ว ซื้อแผ่น MD มา Stock ไว้ จะเป็นยังไงอ่ะครับ

+ Reply to Thread