Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 3 of 14 FirstFirst 12345678913 ... LastLast
Results 31 to 45 of 207

Thread: รีวิว : มฤตยูทมิฬ EF-S 17-55 F2.8 IS

Thanks
    595

ว่าแต่ 17-55 นี่ระยะ คลอบคลุมการทำงานทั่วไปแล้วหรอครับ ถ้ามีบอดี้เดียวอะครับ
    ผมใช้ 17-40 แล้วอึดอัดกับระยะมากๆเลยครับ บางช๊อตอยากซูม แต่เข้าไปไม่ถึง เซ็งเลย
    จะเปลี่ยนเลนส์ก็ไม่ทัน เพราะมีบอดี้เดียว
    จะลงไปใช้ 17-85 ก็คุณภาพไม่ดีอีก ไม่รู้ทำไงดีหนอเรา
    จริงๆแล้วตัวนี้ ถ้ามีเทเลฯมาเติมอีกตัวก็จบครบจักรวาลครับ แต่สำหรับการใช้งานทั่วไปแล้ว ผมว่าได้มาอีก 15 mm ทำให้สบายกว่า 17-40 ครับ แต่ตัวนี้ใช้กับดิจิตอลคูณ 1.6 แล้วมันกำลังดีน่ะครับ ที่เหลือถ้าไม่แย่จนเกินไปผมก็ใช้ซูมบาทาเอาครับ

ส่วนตัวผมเคยยืมเทเลฯเพื่อนมาใช้ถ่ายรับงาน ปรากฏว่าบางครั้งอยากเข้าใกล้ในระยะประชิด เทเลฯช่วยไม่ได้เพราะพื้นที่แคบไป ออกห่างจากตัวแบบไม่ได้ แต่ถ้าต้องเข้าใกล้แบบก็เหมือนเดิมครับ ขยับเอา ซึ่งผมโชคดีที่ไปถ่ายภาพแล้วแต่ละงานมีพื้นที่ให้หายใจหายคอได้เยอะครับ สุดท้ายผมเองก็มองเทเลฯไว้เหมือนกัน แต่ไปๆมาๆช่างไม่อยากได้เทเลฯแล้วเพราะพกไม่สะดวก หนักก็หนัก แอบเทใจไปให้ฟิกซ์เลนส์เดี่ยวอย่างพวก 50 F1.4 หรือ 85 F1.8 อยู่ครับ เพื่อนใช้อยู่บอกว่าเบา สบาย

ผมว่าจริงๆ 17-85 IS ก็ไม่ใช่ไม่ดีนะครับ เพียงแต่ถ้าต้องการคุณภาพมันตอบโจทย์ไม่ได้ ถ้าถ่ายเล่นๆไม่ซีเรียส ผมว่าตัวนี้ก็แจ่มนะครับ แต่ราคาไม่เหมือนไม่คุ้มกับคุณภาพทำให้มันดูไม่น่าสนใจ

ผมว่าการถ่ายภาพมองที่การใช้งานเป็นหลักดีกว่าครับ จะเลือกเลนส์ได้ถูกใจมากกว่า

2. The Following User Says Thank You to FroZen-BLaZe For This Useful Post:

win01 (14th September 2009)

KhuKhot, Pathumthani
    Thanks
    3,093

Talking

Quote Originally Posted by iGolf View Post
    คือผมอ่านแคตาลอกเลนส์ (ที่ทำให้กิเลสพุ่งทุกครั้งที่หยิบ ) เค้าจะบอกว่า เลนส์ 18-70 มีองศาของการรับภาพเท่ากับ 27-105 (คูณ 1.5) เมื่อเทียบกับฟิล์ม 35mm แบบนี้แปลว่า เราได้ภาพที่แคบลง
    ถูกครับ..
    Quote Originally Posted by iGolf View Post
    แต่ว่ากำลังขยายหรือกำลังของการซูมยังคงเป็น 18-70 อยู่หรือเปล่าอะครับ (สมมุตินะครับ สมมุติ ซูมที่18mm ถูกตัดขอบออกได้องศาของภาพเหมือน 27mm แต่ perspective และกำลังขยายก็ยังเป็นแบบ 18mm) หรือว่า ได้กำลังขยายเหมือนใช้เลนส์ 27-105 จริงๆ เลย เห็นใครๆ ก็บอกว่า คูณอีก 1.5 เท่ากับซูมเท่านั้นเท่านี้ผมเลยงงๆ ว่าจริงๆ แล้วซูมได้เท่านั้นจริงหรือเปล่า (เพราะเห็นในหนังสือยั่วกิเลสบอกว่าเป็นองศารับภาพ แต่ไม่ได้บอกว่าซูม และไม่เคยใช้ฟิล์มหรือฟูลเฟรมเพื่อที่จะเอามาเทียบกัน)
    งง ครับ.. งงคำว่า กำลังขยาย..

ถ้า กำลังขยายที่ว่า ดูกันที่ขนาดภาพ ที่ ระนาบ CCD ก็ถือว่าเข้าใจถูกต้องแล้วครับ.. กำลังขยายไม่มีคูณ..

เอาเป็นว่า คูณ เพื่อบอก องศารับภาพ เมื่อเทียบกับกล้อง 35mm...ครับ
    Aware the Reasons Behind the Answers.. คำเตือน: ความคิดเห็นส่วนบุคคล อาจมีการบิดเบือน โปรดใช้วิจารณญาณและศึกษาข้อมูลเพิ่มเติม..

กระทู้แนะนำ >> ค้นหากระทู้เจ๋งๆ ใน ThaiD ง่ายๆ ไม่ต้องรอ..

Thanks
    1

อดใช้ครับ ใช้กล้องโบราณ10Dอ่า

ส่วนคำถามข้างบนเค้าคงอยากถามว่ารูปที่ออกมา มันอยู่ในช่วงซูม 18 หรือ 27กระมั่ง

ถ้าผิดขออภัย

Thanks
    22

Quote Originally Posted by DOFJerk View Post
    ถูกครับ..
    งง ครับ.. งงคำว่า กำลังขยาย..

ถ้า กำลังขยายที่ว่า ดูกันที่ขนาดภาพ ที่ ระนาบ CCD ก็ถือว่าเข้าใจถูกต้องแล้วครับ.. กำลังขยายไม่มีคูณ..

เอาเป็นว่า คูณ เพื่อบอก องศารับภาพ เมื่อเทียบกับกล้อง 35mm...ครับ
    ขอบคุณมากเลยครับ เข้าใจแล้วครับ
    นอนกอดเลนส์ ก๊ากกกกกก

Thanks
    1

ตามมาอ่านครับ แต่ก็ชอบ 17-40L ตัวเดิมที่ซู้ด

Thanks
    0

มาเก็บข้อมูล

น่าสนใจมากครับเลนส์ตัวนี้

Thanks
    15

review ดีมากครับชอบๆ

Thanks
    0

Review ดีครับ อ่านแล้วอยากขาย 24-105 เลย เสียแต่ใช้ฟิล์มเป็นหลักกับ FF อยู่ไม่งั้นได้เสียตังแน่ ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูลที่เป็นประโยชน์
    อ้อ อยากให้เทียบเรื่องสีด้วยก็ดีนะครับ เพราะน้องผมใช้อยู่ แต่เห็นว่าไม่ค่อยชอบสีเท่าไหร่ ซึ่งความเห็นออกจะต่างกับพวกพี่ๆ ในนี้พอสมควรนะครับ
    (ตัวผมเองยังไม่เคยใช้เองนะครับ อิ อิ)

Thanks
    595

ขอบคุณครับที่รีวิวอันนี้อาจมีประโยชน์สำหรับคนที่กำลังหาข้อมูลครับ

ในเรื่องของสีสันนั้น

เจ้า 17-55 ตัวนี้ ใช้ชิ้นเลนส์ UD เดียวกับ L ซึ่งทำให้มันมีคุณภาพด้านสีสันไม่แพ้ L ครับ ลองดูรูปตัวอย่างที่ผมโพสไว้หน้ากลางก็ได้ครับ ว่าสีสันที่ได้จากตัวนี้ไม่ธรรมดาเลย ถ่ายทอดและเก็บรายละเอียดได้ดีทีเดียว

แต่ทั้งนี้ อยากให้เข้าใจนะครับว่ามันไม่ใช่ L ดังนั้น ทางทีม R&D ของหนอนจึงวางตำแหน่งให้มันได้แค่มวยรองที่มาแบบครบเครื่อง หากจะเทียบกับแบบละเอียดแล้ว ตัวนี้แพ้ L อยู่ดีครับ เห็นชัดที่สุดก็เรื่องการถ่ายย้อนแสง และสีสันที่จะจืดกว่า L อยู่บ้าง

ซึ่งหนอนเองก็มีการปล่อยของแบบอั้นๆมานานแล้ว การจะใช้ EF-S มีขอบแดงคงทำให้บรรดาพ่อยกตา L เคืองได้ เลยทำให้มันมีข้อด้อยอยู่บ้าง ซึ่งก็ตรงกับกฏของการแลกเปลี่ยนที่เท่าเทียมกัน คือ ไม่มีอะไรสมบูรณ์แบบ ได้อย่าง ย่อมต้องแลกมาด้วย ของอีกอย่าง

สำหรับคนที่มีงบ ใช้ดิจิตอลตัวคูณ ผมว่า 2.8 กับ IS แค่นี้ ก็ไม่ต้องมีคำบรรยายครับ ท่านใดไม่เคยได้ลองจับเจ้า IS ก็ระวังด้วยครับ มันดีมาก อิ อิ

อีกอย่างคือสำหรับบางท่าน ช่วงอาจจะไม่ครอบคลุมนะครับ แต่สำหรับผมแล้วช่วงนี้ใช้แล้วสะดวก สบายที่สุดครับ

11. The Following User Says Thank You to FroZen-BLaZe For This Useful Post:

hasavanat (29th January 2012)

Thanks
    234

ใช่ครับ สีคงต้องถ่ายแบบเทียบกันจะแบบ A-B test ถึงจะเห็น เอามาถ่ายปกติ 17-55 สีสวยนะครับ คมขอบชนขอบเลย

แต่ที่น่าสนใจคือมันเอฟ 2.8 (ต่ำสุดเท่าที่เลนส์ซูมจะมี และไม่นับพวกเลนส์ 4/3 ฮ่าๆๆ) ไว้เพิ่มความเร็วชัตเตอร์ยามต้องการ แถมมี IS ซึ่งให้สามารถได้ภาพในสถานการณ์ที่เลนส์อื่นๆอาจทำไม่ได้ง่ายนัก ความยืดหยุ่นในการใช้งาน + keeper rate สูงมากๆ

ส่วนวัสดุ ผมโอเคนะครับ ถือว่าดีเลย อาจจะไม่เท่าแอลตัวเยี่ยมๆ แต่มันก็เหมาะกับวัสดุของ body 350D 400D 20D 30D ครับ ใส่แล้วดูความทนทานเหมาะๆกัน เพราะมันใส่กับพวก 1 series ซึ่งแข็งแรงมากๆและมี seal ไม่ได้อยู่ดี ฉะนั้นใส่ไปกับกล้อง 1.6 แล้วก็ไม่ได้ดูเป็น weak link อะไรครับ

Highly Recommended !!

Thanks
    0

สระสวย ด้านขวาของภาพพัดลมมันกินคน เข้าไปหมดแล้วเหลือแต่ขา ช่วยด้วยยยยยยยย

Thanks
    436

เยี่ยมคับ กลุ้มใจเลือกไม่ถูกตั้งครึ่งปีแล้วคับ คิดวนเวียนอยู่แต่ 24-70 กับ 24-105 รักพี่เสียดายน้อง พึ่งมองเห็นทางสว่างวันนี้เอง มันต้อง17-55 ถึงจะเป็นเนี้อคู่กัน

ขอบคุณมากคับ

Thanks
    595

สำหรับท่านใดที่สนใจ ตอนนี้เจ้าตัวนี้ราคาศูนย์เหลือ 38000 ได้ครับ น่าสอยมาก

ลงมาจาก 44000 โอว แม่เจ้า

ใครไม่ไป FF มีงบ ต้องถอยแล้วครับ ได้ช่วงเกือบเท่า 24-70 แต่ถูกกว่าและคมกว่าครับ (มี IS ด้วยนา)

ปล. ต้องซื้อฮูดแยกนะครับ ประมาณ 1800 หนอนทำไมใจร้ายไม่แถมให้ ราคาก็ไม่ถูกเลย

Thanks
    6

Default ...

ผมมี 30D + 24-70 กับ 10-20 ใช้รับงานแต่งเป็นครั้งคราว
    อ่านกระทู้นี้แล้วชักลังเล เทินเลยดีมั้ย น้อ?

ถ้ามีอีกรุ่น ถอด IS ออกลดให้ผม แปดพันได้มั้ย? ช่วงwide ถือง่าย
    ได้ 2.8 คมๆ โฟกัสไวๆ ก็เอาแล้วครับ
    Last edited by ko_shady; 8th May 2007 at 10:21.
    https://www.facebook.com/Ko51a
    http://500px.com/ko51

Thanks
    595

ผมมี 30D + 24-70 กับ 10-20 ใช้รับงานแต่งเป็นครั้งคราว
    อ่านกระทู้นี้แล้วชักลังเล เทินเลยดีมั้ย น้อ?

ถ้ามีอีกรุ่น ถอด IS ออกลดให้ผม แปดพันได้มั้ย? ช่วงwide ถือง่าย
    ได้ 2.8 คมๆ โฟกัสไวๆ ก็เอาแล้วครับ
    ผมคิดว่าของเดิมก็เยี่ยมแล้วครับ แต่ว่าได้ IS มันช่วยให้ได้ภาพมากยิ่งขึ้นครับ

ผมว่างานแต่ง 17-55 อาจสั้นสำหรับหลายคน เพราะบางจังหวะเข้าใกล้เจ้าบ่าว-เจ้าสาวไม่ได้ มีหลายคนใช้ไปก็ขายทิ้งครับ เพราะช่วงมันไม่พอครับ

ถ้าตัวเดิมมันใช้ได้ดี ไม่อึดอัดมากผมว่าก็ ok ครับ ผมว่าคุณภาพของ 24-70 มันก็สุดยอดตัวหนึ่งเหมือนกันครับ เพียงแต่มันหนักและชอบ back focus หลายตัวครับ

อีกอย่างคือเจ้า 17-55 เวลาโฟกัสที่มืดมากๆ มันก็เอ๋อๆบ้างนะครับ

+ Reply to Thread
Page 3 of 14 FirstFirst 12345678913 ... LastLast