Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Results 1 to 3 of 3

Thread: ขอถามอะไรที่ไร้สาระหน่อยนะครับ

Thanks
    2

Talking ขอถามอะไรที่ไร้สาระหน่อยนะครับ

1. ระหว่าง EF85 f1.8, EF85 f1.2L, EF135 f2L ตัวไหนให้สีสวยหวานใสได้ดีกว่ากันครับ
    2. ผมมีแฟรช 2 ตัวครับ คือ 550EX & 580EX เวลาที่ใช้ถ่ายอะไรที่อยู่ไกลเกิน 20 เมตร ควรใช้ตัวไหน ติดที่หัวกล้อง (เป็นตัวสั่งงานแบบ ไร้สาย) แล้วระบบแฟรชที่ได้จะยังเป็น ETTL II (ใช้ข้อมูลระยะทางจากเลนส์) อยู่หรือปล่าวครับ
    3. กล้องที่ว่าปึ๊กๆ โครงสร้างแข็งแรง ทำจากวัสดุชั้นเลิศ จำพวกตระกูลเลข 1 ทั้งหลายนั้น มันดีจริงๆ เหรอครับ ตกกระแทกนี่ก้อ ไม่พัง ไม่เป็นไรเลยใช่ไหม ??? (ตอนนี้กำลังโดนปั่นประสาทให้ไปเปลี่ยนใช้กล้องใน ซีรีย์ 1 อยู่นะครับ ปัจจุบัน 30D&V )

ขอขอบคุณทุกๆ ท่านนะครับที่กรุณาเสียสละเวลามาตอบคำถามไร้สาระของผมครับ

Somewhere in time
    Thanks
    414

Default ม่ายไร้สาระหรอกครับ แต่เป็นสาระที่ทำให้ไร้สตังค์เอาง่ายๆ

Quote Originally Posted by BOMB-MAN View Post
    1. ระหว่าง EF85 f1.8, EF85 f1.2L, EF135 f2L ตัวไหนให้สีสวยหวานใสได้ดีกว่ากันครับ
    ถ้าต้องการภาพแนวสีสวยหวานใส 85f/1.2L มีให้มากกว่าใคร ส่วน135f/2Lจะให้ภาพแนวสีสวยแต่คมเข้ม ในขณะที่85/1.8 จะให้ภาพแนวหวานๆนุ่มๆ แต่สามารถสร้างสีสวยได้ง่ายๆจากPhotoshop

แต่เลนส์ทุกตัวหากไม่out focus สามารถสร้างภาพแนวสีสวยหวานใสได้ด้วยphotoshopครับ ( ยกเว้น เลนส์เน่า ถ่ายออกมาแล้วสีจืด แฟลร์ฟุ้ง ไม่มีความคมชัด แบบนั้นก็เหนื่อยหน่อย )

Quote Originally Posted by BOMB-MAN View Post
    2. ผมมีแฟรช 2 ตัวครับ คือ 550EX & 580EX เวลาที่ใช้ถ่ายอะไรที่อยู่ไกลเกิน 20 เมตร ควรใช้ตัวไหน ติดที่หัวกล้อง (เป็นตัวสั่งงานแบบ ไร้สาย) แล้วระบบแฟรชที่ได้จะยังเป็น ETTL II (ใช้ข้อมูลระยะทางจากเลนส์) อยู่หรือปล่าวครับ
    ใช้หัวแฟลชยิงinfraredไกลกว่า 20 เมตร นี่มันเกือบเท่าระยะห่างในช่องยิงปืนชาวบ้านระยะ 25 เมตรเชียวนะครับ , มันไกลมากทีเดียวสำหรับระยะทางที่infraredจากหัวแฟลชจะยิงไปถึง ถ้าจะลองก็ควรจะใช้แฟลชตัวที่แรงที่สุดคือ580EXติดกล้อง แต่สัญญาณwirelessที่เกิดจากการกระพริบของหลอดแฟลช (จะมีคลื่นแสงในระดับIRออกมาด้วย , ตัวรับจะรับด้วย IR sensor ) มันมีกำลังส่องสว่างไม่มากนัก ในคู่มือถ้าจำไม่ผิดจะได้แค่ราวๆ 10 เมตรเศษๆเองมะใช่หรือ ( มีแฟลชอยู่แล้วนี่ครับ กางคู่มือมาดูเลย เขาอธิบายไว้แย้ววววว )

ระบบวัดแสงแฟลชก็ยังคงเป็น E-TTL II อยู่ เพราะมันอยู่ในกล้อง มะได้อยู่ในแฟลช เพียงแต่กล้องจะไม่นำข้อมูลระยะทางมาคำนวณ แต่กรรมวิธีในการประเมินต่างๆจะเป็นแนวทางของE-TTL II ครับ ( E-TTL II มันมีมากกว่าการนำข้อมูลระยะทางมาใช้นะจ๊ะ )

เอาเข้าจริงๆระยะทาง 20กว่าเมตร ผมว่าใช้Radio transmitterแทนดีกว่าครับ แล้วปรับแฟลชเป็นmanual แล้วปรับกล้องตามGNของแฟลชโดยคำนวณตามระยะทางระหว่างแฟลชกับวัตถุแทน จะเวอร์คกว่านะ

3. กล้องที่ว่าปึ๊กๆ โครงสร้างแข็งแรง ทำจากวัสดุชั้นเลิศ จำพวกตระกูลเลข 1 ทั้งหลายนั้น มันดีจริงๆ เหรอครับ ตกกระแทกนี่ก้อ ไม่พัง ไม่เป็นไรเลยใช่ไหม ??? (ตอนนี้กำลังโดนปั่นประสาทให้ไปเปลี่ยนใช้กล้องใน ซีรีย์ 1 อยู่นะครับ ปัจจุบัน 30D&V )
    ตกกระแทกหรือ ไม่พังเลยหรือ?
    ขึ้นกับแรงที่มากระทำครับ โดยทั่วไปแล้วกล้องที่โครงสร้างแข็งแรงบึกบึนเมื่อได้รับภาวะโหดๆ ก็จะสามารถผ่านหนักเป็นเบาได้ เพราะนอกจากโครงสร้างภายนอกแล้ว โครงสร้างภายในก็ถูกออกแบบมาให้เป็นอย่างดี ว่าแต่ชีวิตนี้เราๆท่านๆจะทำกล้องหล่นกันสักกี่ครั้งหละครับ ล่าสุดคนที่ผมรู้จัก ทำ 1DmkIIหัวยุบ เพราะหล่นเอาหัวโหม่งโลก แต่prismข้างในไม่แตก กล้องไม่เพี้ยน ทุกระบบทำงานได้ปกติเหมือนเดิม ถ้าเป็นพวก350Dที่เป็นbody plastic ไม่แน่ว่าบางทีอาจจะถึงprismเลยหรือเปล่าก็ๆไม่รู้เหมือนกันครับ ( แต่ก็ไม่ใช่ว่ากล้องโปรทุกตัวที่หล่นแล้วจะโชคดีเหมือนกันนะครับ เพราะต้องไม่ลืมว่าโครงสร้างภายนอกนั้นเป็นแค่เปลือก แต่โครงสร้างภายในคือระบบการทำงาน ถึงจะออกแบบมาดี แต่มันก็เปราะบาง หล่นกระแทกพื้นในบางจังหวะ ระบบหาโฟกัสก็อาจจะเคลื่อนได้ง่ายๆแล้ว )

แต่ถ้าเขวี้ยงลงมาจากชั้น3 เหมือนF3HPในอดีตกาลนานโขที่เถ้าแก่ร้านซันนี่คาร์เมราเอามาอวดผมเมื่อ20กว่าปีที่แล้วหละก้อ กล้องอะไรจะโปรแค่ไหนก็คงจะมีสภาพคล้ายๆกัน ( แต่ตัวนั้นนี่ชัตเตอร์ยังทำงานได้อยู่นะ แต่มันถ่ายภาพไม่ได้แล้วนี่ จะมีประโยชน์อะไร )

ใช้30D ก็นับว่าบึกแล้วนะครับ เพราะbodyเป็นmagneseum alloy หล่อขึ้นรูป แล้วมาหุ้มด้วยพลาสติกในบางจุด มันอาจจะไม่บึกเท่ากับกล้องโปร แต่มันก็แพงไม่แพ้กับEOS1Vที่เป็นกล้องโปรเชียวนะ แล้วจะข้ามไปเล่นEOS1Dseriesด้วยแค่แรงยุของเพื่อนเชียวหรือครับ จ่ายเพิ่มอีกเป็นแสนเชียวนะครับ

ขอขอบคุณทุกๆ ท่านนะครับที่กรุณาเสียสละเวลามาตอบคำถามไร้สาระของผมครับ
    ไม่ไร้สาระหรอกครับ แต่เป็นสาระที่ทำให้ไม่จำเป็นต้องเสียสตังค์ด้วยเหตุเพียงเล็กน้อย
    ก่อนจะซื้ออะไรก็ตาม ต้องคิดหาประโยชน์ของมันให้ได้อย่างน้อย 3 ข้อก่อน

Thanks
    2

ขอบคุณ พี่หมอหนก มากๆนะครับ ทุกคำตอบจากพี่หมอ
    คือแสงสว่างในปัญญาของผมจริงครับ

+ Reply to Thread

Tags for this Thread

Bookmarks