Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Results 1 to 4 of 4

Thread: เวลาต่อท่อ extension tube ถ่ายมาโคร ต้องชดเชยแสงรึเปล่าครับ

Unregistered Guest

Default เวลาต่อท่อ extension tube ถ่ายมาโคร ต้องชดเชยแสงรึเปล่าครับ

พึ่งได้ kenko tube มาต่อกับ 50mm f/1.8 ครับ พอถ่ายมาแล้วรู้สึกมัน under หน่อยนึงอะครับ ก็เลยสงสัยว่าต้องชดเชยแสงหรือเปล่า เหมือนจะเคยได้ยินนานแล้วว่าจะต้องชดเชยแสงแต่ไม่แน่ใจ แต่ความคิดผมแสงมันก็ไม่ได้หายไปไหนหนิครับ ความยาวโฟกัสก็เท่าเดิม แสงก็วัดผ่านเลนส์ ถ้าเป็น tc เพิ่มความยาวโฟกัสแต่รูรับแสงเท่าเดิม ก็จะเสียแสงอันนี้เข้าใจอยู่ครับ แต่ tube นี่มันเสียแสงด้วยเหรอครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

13o48'19.93"N 100o35'31.27"E
    Thanks
    680

ถ้ามีขั้วไฟฟ้ากล้องจะชดเชยให้เองครับ

Somewhere in time
    Thanks
    414

เรื่อง tube เสียแสงนี่ เคยพูดกันมานานแล้ววววววววว
    มันเสียแสงเพราะระยะทางมันเพิ่มขึ้น ทำให้ความเข้มส่องสว่างของแสงที่ไปกระทบกับฟิล์มหรือimage sensor มันลดลงเป็นสัดส่วนระยะทางยกกำลัง2

จะมีขั้วไฟฟ้าหรือไม่ก็แล้วแต่กล้องครับ แต่ถ้าหากกล้องยังสามารถวัดแสงผ่านเลนส์ได้อยู่อย่างปกติ กล้องมันจะคำนวณค่าแสงที่มันวัดได้อยู่ดีแหละครับ

แต่!!! เนื่องจากNikonใช้ระบบควบคุมช่องรูรับแสงด้วยระบบกลไก การต่อtube หรือTCก็ตาม การทำงานของกระเดื่องเขี่ยกลไกคุมช่องรูรับแสงจะไม่สามารถทำงานได้อย่างทันทีทันควันนัก เพราะจะมีรอยต่อระหว่างชุดกระเดื่องเพิ่มขึ้นอีก 1 ชุด ดังนั้นหากใช้กับเลนส์บางตัว อาจจะมีปรากฏการณ์ที่พบว่าที่ f/stopแคบกว่า f/11 และใช้ความเร็วชัตเตอร์สูงๆ อาจจะทำให้การทำงานของชุดกระเดื่องไม่ทันการ ค่าexposureจริงๆที่แสงมากระทบกับimage sensorอาจจะผิดเพี้ยนไปได้ ซึ่งโดยหลักการแล้วจะมีแนวโน้มไปทางoverซะมากกว่า

แต่สำหรับในกรณีของเจ้าของกระทู้ อาจจะเกิดจากการวัดแสงพลาดก็ได้ครับ ต้องดูกันว่าลักษณะของการวัดแสงนั้นเป็นเช่นไร ฉากหลังสว่างมากกว่าวัตถุมากน้อยแค่ไหน รวมไปถึงการเลือกmodeของการวัดแสง
    Last edited by หนก บางหลวง; 25th December 2006 at 12:20.
    ก่อนจะซื้ออะไรก็ตาม ต้องคิดหาประโยชน์ของมันให้ได้อย่างน้อย 3 ข้อก่อน

Thanks
    104

อาจจะเป็นเพราะสภาพแสงไม่ดีก็ได้นะครับ

ถ้าเป็นดิจิตอลก็ต้องถ่ายมาเป็น RAW อ่ะครับแล้วมาปรับตั้งเอาเองทีหลัง แต่ถ้าเป็นฟิล์มแสงครึ้มๆ ก็ชดเชยให้โอเวอร์นิดนึงอ่ะครับ ภาพจะได้ไม่ดูทึมๆ

นี่ผมก็ถ่ายในสภาพแสงพอดีแต่ทึมๆ แบบในร่ม
    ข้างนอกมีเมฆ อันนี้ต้องเอามาปรับครับ ถ่ายยังไงก็ไม่สวย

ภาพใหญ่ปรับจาก RAW ภาพเล็กปรับจาก JPEG
    Attached Images Attached Images   
    https://www.youtube.com/user/hutdockz/

+ Reply to Thread