Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Results 1 to 8 of 8

Thread: ตัดใจจากกล้องเก่าไปกล้องใหม่กันได้ยังไงครับ

Thanks
    31

Nikon ตัดใจจากกล้องเก่าไปกล้องใหม่กันได้ยังไงครับ

ตามหัวข้ออ่ะครับ คือถ้ากล้องเก่ายังไม่พัง เพื่อนๆ ตัดใจไปซื้อกล้องใหม่กันยังไงครับ

ตอนนี้ผมมี D700 อยู่อยากเปลี่ยนเป็น D750 แต่ก็รักตัวเก่ามาก ๆ ไม่เคยงอแง ทำงานดีทุกอย่าง แต่ถ้าไปซื้อใหม่ก็เสียดายทั้งเงิน ทั้งของและความผูกพันธ์

นานๆพิมพ์ที Guest

พยายามมองหาข้อด้อยของมันที่รุ่นใหม่ดีกว่าและ "เราได้ใช้ประโยชน์กับมันจริงๆ" คือเปลี่ยนแล้วคุณภาพของภาพต้องดีขึ้นชัดเจน โอกาสได้ภาพสูงขึ้นภาพเสียน้อยลง ถ้านับได้หลายข้อก็เปลี่ยนไปเถอะครับ เรื่องราคาตกและความผูกพันธุ์ต้อง "ทำใจ" และ " "ตัดใจ" ให้ได้ พนันได้เลยว่าถ้าได้กล้องใหม่ทีคิดดีแล้วก่อนซื้อ คุณแทบจะไม่หยิบตัวเดิมมาใช้แน่นอนซักพักก็จะลืมของเก่าเชื่อเถอะผมผ่านจุดนี้มาแล้ว 5555

Thanks
    2,255

ของผมใช้วิธีซื้อเพิ่มครับ ไม่ขายของเก่าออก ฮา.........

ปกติผมจะเปลี่ยนกล้องทุก 5-6 ปี คือดูกล้องที่สร้างความเปลี่ยนแปลงให้กับการถ่ายรูปได้จริงๆเช่น มี Dynamic range ที่ดีกว่ากล้องรุ่นเก่ามากๆ เป็นต้น
    ล่าสุดตอนนี้ผมกำลังดู Sony A7 III ไว้ ซึ่ง DR ดีกว่ากล้องเดิม 5D III หลายช่วงตัวอยู่ แต่คงยังไม่ซื้อตอนนี้กะรออีกสัก 1-2 ปีให้ราคาลงกว่านี้หน่อย (ซื้อคู่ Adapter ใช้กับเลนส์หนอนนี่ล่ะ)
    ถ่ายรูปเป็นงานอดิเรกครับ

4. The Following User Says Thank You to Akewizard For This Useful Post:

lkunl (26th January 2019)

Thanks
    4,090

ถ้ากล้องตัวแรกนี่ผมเก็บไว้ครับ ถ้ามันผูกพันธ์มากๆ
    โดยเฉพาะอย่างยิ่งตัวที่ใช้มานานๆ ราคาขายต่อนี่แทบจะไม่ได้ราคา เก็บไว้ดีกว่า
    แต่ต้องระวังเรื่องแบตครับ ถ้ากล้องรุ่นเก่ามากแบตมันอาจจะเลิกผลิต เก็บไว้ก็ใช้ไม่ได้
    รวมรูปถ่ายผมครับ www.facebook.com/lkunl

6. The Following User Says Thank You to lkunl For This Useful Post:

Akewizard (2nd February 2019)

Thanks
    54

ไม่เคยเล่นจนพังสักที พอเก่าก็หาตัวใหม่มาเพิ่ม ตัวเก่าขายไม่ออก ถูกแสนถูกเก็บไว้ดูดีกว่า
    ตอนนี้พอแล้วเรื่องกล้อง ใหม่เก่าก็ถ่ายภาพเหมือนกัน ไม่ได้พัฒนาไปถึงใหนสำหรับตัวผม หันมาสะสมเลนส์ดีกว่า ได้ภาพดูแตกต่างขึ้นมาหน่อย
    OLYMPUS fans boy.

8. The Following 2 Users Say Thank You to thai-ko For This Useful Post:

Akewizard (2nd February 2019), คุณปาปา (4th February 2019)

Thanks
    574

ไม่ได้ต้องตัดใจ หรือ ทำใจอะไรเลย

เพราะกล้องที่ใช้อยู่ แม้จะอายุ ห้าหกปี แต่ยังทำงานได้ ทำได้ดี

ทำได้มากกว่าฝีมือและความสามารถที่ผมมี

อีกอย่างคือ ไม่ชอบตกเป็นเหยื่อการตลาด ของสินค้าใดๆทั้งสิ้น

การตกเป็นเหยื่อชวนเชื่อที่ฝ่ายการตลาดยุให้ ซื้อๆๆ
    สำหรับผม มันน่าอับอายครับ

ไม่ว่ากล้อง รถ มือถือ ฯลฯ เปลี่ยนเมื่อพัง หรือซ่อมไม่คุ้ม หรือ ทำงานที่ควรจะทำไม่ได้

รถผม อายุ 20+ ปีแล้วครับ
    ดีใจมากมาย มีคนให้ thank ความเห็น
    ขอบคุณเหลือหลาย

Thanks
    1

กล้องที่ผมยังต้องการ ต่อให้เก่าผมก็เก็บครับ แต่ถ้ากล้องตัวไหนที่ไม่ต้องการก็ขายทิ้งไป

Thanks
    0

ถ้าเป็นต่างค่ายกัน ผมตัดใจขายยากมาก อาจจะเก็บไว้ทั้งคู่
    แต่หากเป็นค่ายเดียวกันผมจะมองว่ามันมีอะไรเด่นกว่าที่จะมาทดแทน และอุปกรณ์อะไรใช้ด้วยกันได้
    ให้คิดว่ากล้องเดิมสามารถใช้เป็น Second Camera ได้ เวลาใช้เลนส์ Fix สองตัว

+ Reply to Thread

Tags for this Thread

Bookmarks