Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Results 1 to 6 of 6

Thread: ปรึกษาหน่อยคับ สักครั้งกับ "leica" ตัวแรกในชีวิต

Unregistered Guest

SLR ปรึกษาหน่อยคับ สักครั้งกับ "leica" ตัวแรกในชีวิต

ผมมีงบอยู่ 100000-110000 อยากได้ กล้องleica ตัวแรกสักตัว เป็นความฝันมานานมากว่าอยากมีกล้อง leica ในวันที่พอจะมีงบ ชอบถ่ายแนวเน้นบุคคล หน้าชัดหลังเบลอแบบละลายจับใจ ลองลงมาก้จะเป็นพวกวิว มาโคร ผมมอง leica q ไว้ เพราะได้เลนมาด้วย แต่เป็นเลน 28 f1.7 เลนตัวนี้เหมาะกับถ่ายแนวๆไหนคับที่ให้ได้ประสิทธิภาพเลนเต็ม แต่มองอนาคตไว้ก็กลัวว่าวันนึงเราจับ q ไปนานๆจะเกิดอยากเปลี่ยนเลนขึ้น เลยมองอีกทางเลือกไว้เป็น m240 กับ m9 ไว้คับ แต่ถ้าซื้อก็ยังไม่มีเงินซื้อเลน ด้วยงบที่พอ กับกล้อง leica q พร้อมเลน กับ m240 และ m9 แต่ตัวกล้อง เลยตัดสินใจยาก รบกวนพี่ๆชี้แนวทางหน่อยคับ

Thanks
    24

ส่วนตัวผมก็เพิ่งจะมีตัวเดียวและเป็นตัวแรกนะครับคือ mp240 + 35 summilux pre fle ผมแนะนำให้เจ้าของกระทู้เก็บเงินอีกนิดหนึ่งก็ได้นะครับ ผมว่าตระกูล m มันเป็นตระกูลที่ทำชื่อเสียงให้ leica มากที่สุดแล้ว แต่ถ้าเจ้าของกระทู้ชอบเลนส์แบบออโต้ก็คงต้องไป sl หรือไม่ก็ Q ก็ถูกทางแล้วละครับ ส่วนตัวผมเลยคิดว่าภาพจากเลนส์ตระกูล m มีมิติมากครับ ถ้าจะเอาเลนส์ที่ถ่าย portrait จริงๆ คงต้องเป็น 75 lux หรือไม่ก็ 50 noct ไปเลยแต่ราคาจะโหดมากๆ แต่ก็แลกมาด้วยมิติที่สุดยอดเช่นกันครับ ละลายหลังจับใจ ภาพเด้งแน่นอน เก็บเงินต่ออีกหน่อยก็ได้ครับ ไหนๆก็เก็บมาขนาดนี้แล้ว แต่สุดท้ายก็ต้องแล้วแต่เจ้าของกระทู้นะครับ ฮ่าๆ

3. The Following 2 Users Say Thank You to yosvarit For This Useful Post:

JumboA111 (26th July 2017), Keelovestory (4th August 2017)

Thanks
    6

ผมแนะนำให้ไป MP-240 นะครับ ผมว่า white balance ดีกว่า M-240 ราคามือสองต่างกัน 2-3 หมื่น ขึ้นไปแล้วแต่สภาพ แต่ได้กล้องใหม่กว่าแน่นอน ส่วนเลนส์ก็ 35 ตัวนึง 50 ตัวนึงก็เพียงพอแล้วครับ ส่วนจะเป็นตัวไหนก็ต้องศึกษาไปครับว่าชอบแบบไหน เลนส์แต่ละเลนส์แต่ละยุคก็จะมีคาแรคเตอร์ต่างกันไป เสน่ห์ไลก้าคือตรงนี้ด้วยแหละครับ บางคนชอบเลนส์ยุคใหม่บางคนชอบยุคเก่า ไม่เหมือนกัน ราคาทั้งชุดเกินงบแน่ๆ ทางเลือกอีกทางคือเลนส์ไลก้ากับโซนี่ A7 mark2 ครับ ใส่อแดปเตอร์ก็ถ่ายได้สบาย เลนส์ไลก้าซื้อแล้วราคาไม่ค่อยตกครับ เก็บไว้ได้ พอมีเงินก็ค่อยหาบอดี้มาใช้ ส่วนไลก้า Q ก็เป็นกล้องที่ดีแต่ใช้ M แล้วจะสนุกกว่าถ้าชอบถ่ายรูปจริงๆจังๆครับ

5. The Following 2 Users Say Thank You to rabhas330 For This Useful Post:

Keelovestory (4th August 2017), moteonly (1st August 2017)

yosh118 Guest

Default พึ่งสอยมาครับตัวแรกในชีวิต

ผมเป็นสาวกfujiนะครับใช้ตั้งแต่ X100 - X100s - xPro1 - X100F
    ผมจัดMP240 มาครับ สวยใช้ดีไม่มีจุดแดงดึงดูดสายตาโจร
    แต่การที่เรามาเริ่มที่ MP240 มันมีทั้งข้อดีและข้อเสียเหมือนกันนะครับ

ข้อดี :
    รูปสวย ขึ้นอยู่กับเลนส์ด้วยนะครับอันนี้คนละฟิวกับFuji เลยซึ่งมันจะออกสีสดใส แต่ของleica จะเป็นอีกโทนนึงเลยครับ ผมใช้ summicron f2 35 นะครับv3 ไม่มีตังซื้อแพงๆ
    โฟกัส สนุก ให้อารมณ์การถ่ายรูปจริงๆ ประสบการณ์ในการถ่ายรูปนั้นเปลี่ยนไปเลยครับจากแค่กดๆ ปรับ F ตอนนี้ต้อง focus ใช้ Range finder ถ้าจะเอา bokeh
    ถ้าไม่สนbokeh เป็นแนวสตรีทก็ใช้ F8 แล้ว zone เอาครับชัดทั่วๆสวยงาม

ข้อเสีย:
    อย่างเดียวเลยคือ นำ้หนักครับ หนักจริงๆตัวนี้

Thanks
    215

เหมือนตอนนี้ Q มือสองก็ยัง ราคาราวๆ 130,000 - 150,000 บาท อยู่นะครับ ถ้าเจอมือสอง Q ราคา 110,000 นี่ถือว่าถูกสุดๆเลย

แต่ยังไงแนะนำว่าเก็บตังอีกนิดครับเพื่อซื่อ M240
    งบ 110,000 ตอนนี้จะสามารถซื่อ M8 + เลนส์ voigtlander ได้ (หรือ 50 summicron M) 1 ตัวครับผม
    แต่ไม่แนะนำ M8 เพราะเป็นกล้องที่ต้องเข้าใจมันจริงๆ และใช้จนรู้ถึงมาเล่นมันครับผม ส่วนตัวจริงๆผมก็ชอบสีของ M8 แต่สำหรับตัวแรกเลย ผมไม่แนะนำ

Thanks
    0

Leica นี่คมชัดมากครับ ผมชอบแบรนด์นี้เป็นพิเศษใน สินค้าไอที แต่พวกมือถือและ อุปกรณ์เสริมมือถือ ต่างๆมีแค่บางรุ่นที่ใช้เลนส์ Leica ครับ

+ Reply to Thread