Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Results 1 to 5 of 5

Thread: เปรียบเทียบ Filter สองตัวเด็ด B+W clear xs-pro mrc nano กับ Kenko Zeta Quint Protect

Thanks
    0

Compact เปรียบเทียบ Filter สองตัวเด็ด B+W clear xs-pro mrc nano กับ Kenko Zeta Quint Protect

สวัสดีเพื่อนๆ พี่ๆ ทุกท่านครับ เป็นสมาชิกมานาน ไม่ค่อยได้โพสอะไรเท่าไร วันนี้จัดฟิลเตอร์ใหม่มา เลยอยากเอาแบ่งปันให้ดูกัน

โดยฟิลเตอร์ทั้งสองรุ่น ราคาใกล้เคียงกัน แล้วเห็นในไทยยังไม่ค่อยมีคนรีวิว ทั้งสองตัวจะเป็นหน้า 46 แบบใส เน้นกันรอยเหมือนกัน ตัวแรกที่อยากเอามาแนะนำคือ

Kenko Zeta Quint Protector ซึ่งตัวนี้ผมได้มาจาก Yodobashi ตอนไปเที่ยวที่โตเกียว แล้วไปซื้อเจ้า Pana Leica 15 1.7 แล้วก็เลยหาฟิลเตอร์ดีๆสักตัว แต่ไม่มี B+W ขาย แล้วเจ้านี่คือตัวที่แพงที่สุดแล้ว
    โดยตัวนี้ถือเป็นเกรดที่สูงสุดของทาง Kenko / Hoya แล้วครับ แต่เดิมมีขายเฉพาะในญี่ปุ่น แต่หลังๆเห็น BigCamera เอาเข้ามาขายด้วย ราคาก็ขี่ๆกับ B+W เลย โดยคุณสัมบัติเด่นๆเลยก็คือ ตัวชิ้นกระจกเป็น Tempered glass แข็งแรงกว่าฟิลเตอร์ทั่วไป เมื่อแตกจะไม่เป็นคมแล้วบาดหน้าเลนส์ , ตัวเฟรมเป็น Duralumin ที่เป็นวัสดุผสมชนิดใหม่ แข็งแรงกว่า Aluminium เดิมๆ , Dust-free Coating,ZR Coating
    Name:  P1230320.JPG
Views: 2177
Size:  151.4 KB

ตัวที่สองก็คือ B+W clear xs-pro mrc nano ซึ่งทุกคนก็น่าจะรู้สึกดีอยู่แล้วถึงชื่อเสียงที่ดังกระฉ่อนมานาน โดยผมเพิ่งถอยเจ้า B+W มาใหม่เพราะได้ 25 1.4 มาเพิ่มอีกตัว คุณสมบัติหลักๆเลยคือ Coating หนาๆ กันรอยนิ้วมือ กันรอยกระแทกต่างๆดีมาก เช็ดทำความสะอาดง่าย และได้เฟรมทองเหลืองเคลือบสีดำ
    Name:  P1230323.JPG
Views: 2153
Size:  177.1 KB

โดยหลังจากทดลองใช้งานแล้ว ผมจะพยายามเปรียบเทียบเป็นหลายๆมุมมองดังนี้
    1. การกินแสง การเกิด Flare ความผิดเพี้ยนของสี - ข้อนี้คือสิ่งสำคัญที่สุดของฟิลเตอร์ครับ ใส่ฟิลเตอร์ไม่ดี ไม่ใส่ยังดีกว่า สำหรับคู่นี้นั้นหลังลองใช้เทียบดูแล้ว ผมว่าต่างกันน้อยมากๆนะครับ ส่วนตัวให้ B+W ดีกว่านิดนึง +-กันไม่เกิน 5-10 % Flare ที่เกิดขึ้นก็แล้วแต่มุมที่แสงตกกระทบ อย่างในรูปตัวอน่างจะเห็นแสงสะท้อนไฟจากโลโก้เม้าของ B+W รูปแรกจะน้อยกว่านิดนึง ซึ่งในสภาพที่แสงปกติ ไม่ได้ถ่ายย้อนแสงหนัก แทบจะไม่ต่างกันเลย การกินแสงก็แทบไม่ต่างกัน สีที่ได้ก็ใกล้เคียงกันมาก ผมแยกไม่ออก อาจจะเป็นที่กล้องผม (GX8) มันไม่ใช่ FF ที่ละเอียดยิบๆก็เป็นได้

2. Coating ข้อนี้ผมให้ B+W ชนะครับ คือ Coating โหดมากๆ นิ้วแตะไปยังไม่มีแม้แต่คราบ หยดน้ำลงไปก็เช็ดออกง่ายมากๆ ซึ่ง Kenko ก็ทำได้ดีนะครับ ดีกว่า Zeta ธรรมดา กับ Hoya HD เยอะอยู่ เช็ดก็ไม่ได้ยากอะไร แต่แอบเปื้อนง่ายกว่า B+W เยอะ โดยรวมผมประทับใจมากๆ

3. Frame ข้อนี้นั้น ผมว่าดีเสียคนละอย่าง Kenko ใช้วัสดุผสมรุ่นใหม่ ข้อดีคือเบา แต่แข็งแรง แต่อย่างไรก็ตาม base มันก็คือ Aluminum อยู่ดีนะ เพราะฉะนั้นใส่ไปแล้วขันแน่นๆ นานๆไปก็เอาออกยากเหมือนกัน แต่การสึกหรอน้อยมากๆ ใส่มาสองปีแบบไม่สึกหรอเลย เกลียว สี ทุกอย่างสภาพยังดีมาก ข้อดีอีกอย่างคือเบา เบากว่า B+W อย่างรู้สึกได้ แต่ B+W ที่เป็นทองเหลืองจะถอดเข้าออกง่ายกว่า ไม่ค่อยได้รับผลกระทบจากอุณหภูมิที่เปลี่ยนแปลงมากนัก แล้วก็ทนทานดีด้วย แต่หนักเอาเรื่อง

โดยสรุปภาพรวม ผมให้ B+W ชนะไปนิดๆ เพราะราคาที่ผมได้มาก็พอๆกัน แต่ถ้าใครชอบฟิลเตอร์เบาๆ หรือไปเที่ยวญี่ปุ่นอยู่แล้ว เจ้า Zeta Quint นี้ก็ถือว่าน่าสนใจมากนะครับ

พี่ๆคนไหนมีคอมเม้นเพิ่มเติม แนะนำได้เลยครับ ขอบคุณครับ

2. The Following 2 Users Say Thank You to dusitmon123 For This Useful Post:

gunscha (21st April 2017), lkunl (13th June 2017)

Thanks
    289

ผมว่าkenkoตามภาพ ภาพพิ้นผิวโต๊ะผ่านยี่ห้อนี้ดูแปลกๆนะครับในขฌะ ฺB&W clear ดูเป็นธรรมชาติ หรือเพราะout โฟกัส

Thanks
    37

เพิ่งมาเห็นโพสต์ ขอบคุณมากครับ

เห็นมีขายราคาใกล้เคียง B+W อยู่เหมือนกัน อยากซื้อมาลองอยู่ งั้นกลับไปใช้ B+W ตามเดิมดีกว่า
    Camera bag Mania

Thanks
    12

B+W ทำความสะอาดง่ายมากๆครับ

Thanks
    0

เช็ดยากครับ zeta นี่อะ
    My Item

Leica CL

Olympus EM1 mark ii

Canon 7D mark ii

+ Reply to Thread