Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 15 of 20

Thread: Review: Panasonic Lumix DMC-GX85 ความลงตัวที่น่าสนใจวันนี้

โคราช - เชียงใหม่
    Thanks
    1,528

Default Review: Panasonic Lumix DMC-GX85 ความลงตัวที่น่าสนใจวันนี้

สวัสดีกันอีกครั้ง..สำหรับ ชาวไทยดีโฟโต้ครับ...รอบนี้ ผมมี กล้อง Micro 4:3 อีกตัวที่น่าสนใจ..มานำเสนอให้เพื่อนๆ ได้ลองพิจารณา..
    นั่นคือ Panasonic GX85 (บางประเทศจะเป็นรุ่น GX80นะครับ)

จนถึงตอนนี้ กล้องได้ออกสู่ตลาดบ้านเรา ไปสักระยะหนึ่งแล้ว.. ส่วนรีวิวนี้ จริง ๆ ได้ทำขึ้น พร้อม ๆ กับการออกตลาดของกล้อง เพียงแต่ยังไม่ได้นำกระทู้ขึ้น เพราะยังไม่สมควรแก่เวลา.. จนมาถึงตอนนี้ จึงได้เวลานำมาให้เพื่อน ๆ ชมกันครับ

เรามาว่า สเป็คของกล้อง คร่าว ๆ ก่อนนะครับ..กล้องตัวนี้ใช้เซ็นเซอร์ Micro 4:3 ความละเอียด 16 ล้าน พิกเซล ใช้เซ็นเซอร์รับภาพรุ่นใหม่ นำ lowpass filter ออก ทำให้สามารถ เก็บรายละเอียดได้สูงกว่าเดิม 10-15% มีกันสั่น 5 แกน ในตัวกล้อง เป็นแบบ Dual ก็คือ ทำงานได้ทั้งในโหมด ภาพนิ่งและภาพเคลื่อนไหว(คุ้มค่ามาก) และยังทำงานร่วมกับ เลนส์ พานาโซนิกเอง ที่มีกันสั่นที่เลนส์ ทำให้ได้ประสิทธิภาพสูง (ต้องอัพเดท เฟิร์มแวร์ เลนส์และกล้องให้รองรับก่อนนะครับ) ถ่าย VDO ความละเอียดสูง ขนาด 4K ได้.. รองรับบิทเรท สูงถึง 100 mbps ม่านชัตเตอร์ แบบใหม่ ลดการสั่นสะเทือนขณะบันทึกภาพ..(และมี โหมดเงียบ ให้ใช้ด้วย)

จอภาพ เป็นแบบ สัมผัส.. และ กางออกมาได้(ไม่ถึงกับ พับกลับมาเซลฟี่ได้ แต่ก็ สะดวกมากแล้ว) มี wifi ในตัว..สามารถ สั่งงานกล้องด้วย app ได้.. ให้ช่องมองภาพความละเอียดสูงมาด้วย.. พิเศษอีกเรื่องก็คือ จอสัมผัส..และ ยังสามารถ สัมผัสสั่งงานได้ ทั้งๆ ที่ ใช้ช่องมองภาพอยู่.. มีแฟลช ป๊อปอัพ มาให้ด้วย..

ลูกเล่น ต่าง ๆ ให้มาครบมาก ๆ ทั้งแอพ ทำผิวเนียน แอพถ่าย Time-Lapse และอื่น ๆ คือเล่นถึงตอนนี้ยังเล่นไม่หมด..(ยัดมาให้แบบ ไม่มีกั๊ก เฉพาะ ไล่มาให้ฟังนี่ยังไม่หมดนะครับ)

ที่ว่ามาทั้งหมดนี้..อยู่ในกล้องราคา สองหมื่นกลาง ๆ(เฉพาะ บอดี้).. นะครับ..
    Last edited by reawat; 11th November 2016 at 14:20.
    มิฉาชีพยังลอยนวล...ซื้อขายของมือสอง..ไม่รู้จัก ไม่เห็นของ อย่าโอนเงินก่อน

2. The Following User Says Thank You to reawat For This Useful Post:

spskboy (8th April 2017)

Thanks
    1,528

เวลาที่มีอยู่กับกล้อง ราว ๆ อาทิตย์เศษ ๆ ต้องถือว่าโชคดีมาก ๆ ที่ผม มีโอกาสได้ทดสอบ ถึงสองทริปใหญ่ ๆ นั่นคือ ทริป พอร์ตเทรต ที่เขาใหญ่ (โรงแรม Hotel des artisis เช่นเคย) และงานล่องเรือที่พัทยา โดยทั้งสองทริป แยกใช้เลนส์ ให้เหมาะกับงาน ก็คือ ทริปพอร์ตเทรต ผมใช้ panasonic 42.5 f/1.2 (ตัวเดียวโดด ๆ) และทริปลงเรือ ใช้ Zoom Panasonic 12-35 mm f/2.8 เป็นหลัก..(มี 35-100 f/2.8 แจมบ้างนิดหน่อย)

เป็นกล้องที่ใช้สนุกมากครับ. (คงด้วยเพราะเลนส์ สมรรถนะสูงด้วย). ถึงขึ้นที่ว่า หลังจากรีวิวไปแล้ว..ผมก็ไปตามหาซื้อมาเป็นเจ้าของเองเสียเลย หนึ่งตัว
    Attached Images Attached Images    
    Last edited by reawat; 19th November 2016 at 12:02.
    มิฉาชีพยังลอยนวล...ซื้อขายของมือสอง..ไม่รู้จัก ไม่เห็นของ อย่าโอนเงินก่อน

Thanks
    1,528

อยากจะเริ่มด้วย ทริป พอร์ตเทรต ก่อน... ภาพ ทั้งหมดจากเลนส์ 42.5 f/1.2 Nocticron ตัวท็อปของค่าย.. อันว่า เลนส์ตัวนี้นั้น.เห็นราคาค่อนข้างสูง แต่หากได้นำมาลองใช้งานกับกล้องตัวนี้ พบว่าเซ็นเซอร์ของกล้อง สามารถ รีดสมรรถนะเลนส์ ออกมาได้เยอะ.. จะรู้สึกเลยว่า..กิเลส พุ่งปรี้ดดดดดด...

ผมเอง ส่วนตัว ก็ใช้กล้องทุกค่าย ทุกฟอร์แมต.. แต่ ผลงานจากเลนส์ตัวนี้ บนกล้องตัวนี้ ผมบอกได้ง่าย ๆ ว่า มหัศจรรย์มาก.. ไฟล์ใกล้เคียงกับกล้องเซ็นเซอร์ใหญ่อย่างมาก.. จนอยากจะบอกว่า สองวันที่ไปทริป ที่เขาใหญ่ ผมไม่ได้ ใช้เลนส์ตัวอื่นเลย.. (ทั้งๆ ที่แบก กล้องไปสองฟอร์แมต และเลนส์ นับสิบตัว) เชื่อไหมครับว่า ถ่ายสนุก จน ไม่ได้หยิบเลนส์ตัวอื่นออกมาจากกระเป๋าเลย..กดไปเป็นพันภาพ..(ลำบากตอนเลือกภาพลงกระทู้นี่แหละ)

ส่วนตัวกล้องเอง.. ด้วยซอฟต์แวร์ที่ก้าวหน้าขึ้นมาก ๆ.. มีระบบ รู้จำใบหน้า สามารถตั้งให้จำหน้าคนได้.. ระบบตรวจจับใบหน้า ที่ทำงานได้ตลอดเวลาทั้งหน้าด้านตรงและหน้าด้านข้าง โดยไม่ต้องเสียเวลาปรับอะไรเลย ทำให้ถ่ายภาพบุคคล ถ่ายนางแบบ หรือถ่ายภาพในงานปาร์ตี้ได้อย่าง ลื่นไหล..ถ่ายง่าย และถ่ายสนุก.. แถมเมื่อตรวจจับใบหน้าได้แล้ว..การวิเคราะห์สภาพแสงก็จะแม่นยำขึ้นตามไปด้วย..เรียกว่า ถูกจริตกับตากล้องแนวพอร์ตเทรตมาก ๆ ทีเดียวครับ
    Attached Images Attached Images    
    Last edited by reawat; 5th November 2016 at 19:16.

Thanks
    1,528

ตัวกล้องเองนั้น เป็นกล้องที่ตอบสนองความต้องการได้เกินราคาของมันไปมาก..ในหลายเรื่อง..ไม่ว่าจะเป็นการถ่าย VDO4K ให้ซอฟต์แวร์ถ่าย Time-lapse มาในกล้องด้วยเลย หรือกระทั่ง การตอบสนองการควบคุม เช่น shutter lag ที่สั้นมาก ๆ.. ทำให้เราสามารถ ถ่ายภาพ ที่วัตถุเคลื่อนไหวได้แม่นยำมาก.. การถ่ายต่อเนื่องที่รวดเร็วถึง 6.4 ภาพ ต่อวินาที เมื่อถ่าย RAW+JPG แถมกล้องยังสามารถโฟกัสวัตถุ ระหว่าง ยิงต่อเนื่องด้วยนะครับ แต่ถ้า ถ้าถ่าย JPG จะได้สูงถึง 8.4 เฟรมต่อวินาที...ทำให้ เก็บภาพเคลื่อนไหวได้สบายๆ ..

แต่ถ้ายังไม่จุใจ ด้วยฟังก์ชั่นพิเศษโดยอาศัยคุณสมบัติของ การบันทึกวีดีโอความละเอียดสูง 4K ถ้าต้องการถ่ายภาพ เคลื่อนไหวที่ ยากมากขึ้น กล้องสามารถ ใช้ประโยชน์จาก ความสามารถ บันทึก วีดีโอ 4k บันทึกภาพ ต่อเนื่องในโหมดพิเศษนี้ แล้วเรานำมาเลือกเฟรมใช้ได้สบายๆ (แต่จะได้ภาพ ขนาด 8 ล้านพิกเซลไฟล์ JPG) จะได้ภาพ ถึง 30 ภาพ ต่อหนึ่งวินาทีแบบสะดวกสบายมาก.(ในกล้องจะเรียกโหมดนี้ว่า 4K photo)

4K Photo ในกล้องนั้นมีให้เลือกสามโหมดนะครับ..แต่เนื่องจาก ปรกติผมไม่ค่อยได้ใช้กล้องรัวหนักขนาดนี้เลยไม่ได้ ทดสอบมาให้ดูครับ..
    แต่คร่าว ๆ ก็มี บันทึกภาพ ตลอดเวลาที่กดชัตเตอร์... หรือ เริ่มบันทึกเมื่อกดครั้งแรก และหยุดบันทึกเมื่อกดอีกครั้ง..ส่วนโหมดที่สามนั้น กล้องจะบันทึกภาพไปเรื่อยๆ รอจนเรากดชัตเตอร์ กล้องจะเอาภาพ ช่วงเวลาก่อนกดชัตเตอร์บันทึกมาให้ด้วย..(เผื่อความผิดพลาดของช่างภาพได้ดีมาก ๆ)

ผมไม่ได้ลองเล่นเพราะ แค่กด ธรรมดา ช็อต ต่อช็อต.. กล้องที่มี shutter lag สั้น สามารถทำให้เราได้ภาพตามต้องการ ง่ายๆ ตามที่ผมต้องการอยู่แล้ว
    Last edited by reawat; 23rd November 2016 at 15:47.

Thanks
    1,528

ด้วยอาศัย คุณสมบัติที่สามารถ ถ่าย VDO4K ตัวกล้องยังมีอีกลูกเล่นก็คือ Post focus เมื่อ เรากดชัตเตอร์ถ่ายภาพ จุดโฟกัสของกล้องจะวิเคราะห์ วัตถุในเฟรม แล้ว ไล่กวาดโฟกัส ไปยังทุก ๆ จุด แล้วบันทึกเป้น วีดีโอ มา...เราสามารถ เปิดภาพขึ้นมาแล้วเลือก จุดชัด กล้องก็จะ ดึงเอาภาพที่ชัดตรงจุดที่เราต้องการออกมา.. ได้ไฟล์ภาพ ขนาด 8 ล้านพิกเซล ก็เป็นของเล่นใหม่ที่น่าสนุกมาก ๆ อีกอย่างหนึ่ง

ตัวอย่าง ภาพ ที่ใช้ฟังก์ชั่น Post focus ครับ.. ถ่ายมาก่อน แล้วมาเลือก จุดชัดภายหลัง..นับว่าแก้ปัญหาโฟกัสไม่เข้าได้ดีทีเดียว.. เสียอยู่อย่างเดียว..มันใช้ไม่ได้กับเลนส์มือหมุน... ฮาาาา
    Last edited by reawat; 4th November 2016 at 12:06.

Thanks
    1,528

การทดสอบถัดมา ก็คือ การนำไปใช้ออกทริปท่องเที่ยว แบบ สบาย ๆ ..(บนเรือ ต้องใช้กล้องเบา ๆ ครับ.. และ แน่นอน เรือนั้นขยับอยู่ตลอดเวลา.. เป็นสถานะการณ์ที่ต้องพึ่งกันสั่นของกล้องอย่างเต็มที่) บนเรือนั้น ขาตั้งกล้อง ลืมไปได้เลย.. อาศัยกันสั่นของกล้องและเลนส์ได้แค่นั้น..

สิ่งที่ประทับใจในกล้องตัวนี้ก็คือ กันสั่นแบบ ทำงานร่วมกันทั้ง บอดี้และเลนส์.. ต้องบอกว่าเป็นสุด ๆ ของกันสั่น..

ถ่ายพลุ ด้วยมือเปล่า ๆ ก็ทำได้ครับ.. อาจจะ ไม่ค่อยดีเท่ากับขาตั้งกล้อง..แต่บนเรือที่โคลงเคลงตลอดเวลา.... ขาตั้งกล้องตัดทิ้งไปได้เลย... ชัตเตอร์ประมาณ 1/8 ครับ..ไม่กล้าลากยาวกว่านั้น(ประเดี๋ยวจะได้เงาะมาแทนพลุ).. ภาพที่ได้นั้น..คมชัดเกือบทุกภาพ มีแต่ผมนี่แหละ ที่พลาด คือ กะขนาดของพลุไม่ค่อยถูก..และ กะจังหวะไม่ค่อยดี..ต้องขออภัยครับ..

ส่วนภาพตอนดัน iso สูงๆ ในที่แสงน้อย ๆ ก็ ดีกว่า micro 4:3 รุ่นก่อน ๆ อย่างเห็นได้ชัด... รวม ๆ แล้ว งานกลางคืน งานต้องพึ่งกันสั่น.. รับมือได้สบาย ๆครับ
    Last edited by reawat; 5th November 2016 at 19:19.

Thanks
    1,528

เซ็นเซอร์ของกล้อง ที่ผู้ผลิต เคลมว่า ให้รายละเอียด มากกว่าเดิมนั้น จริงแท้แน่นอนครับ..เพราะ ผมมีเลนส์ Micro 4:3 อยู่หลายตัว..จับมาใส่ตัวไหน ก็เห็นได้ชัดเจนว่า ได้รายละเอียดจากเลนส์มากขึ้น.. (เป็นอีกอย่างที่ทำให้ผมตาลุกวาว เพราะ ผมมีเลนส์เดิมๆ เก็บไว้หลายตัวอยู่)

สามภาพ นี้จากเลนส์รุ่นเก่าหน่อย Olympus 70-300 f/4-5.6 ครับ..เป็นเลนส์ของระบบ 4:3 แต่ใส่อะแดปเตอร์แปลงมาเป็น Micro 4:3

*** ภาพ พระจันทร์ นี่เปิดใช้ระบบช่วยชีวิต เต็มพิกัดครับ.. Digital Zoom 4x (เทียบเท่า ฟูลเฟรม 2400 mm) ใช้โหมด iResolution แล้วใช้มือเปล่า ๆ ยืนถ่าย (ภาพสั่นดิก ๆ) หลายภาพ กว่าจะได้ดวงจันทร์ในเฟรม เพราะ ถือด้วยมือครับ.. ดวงจันทร์วิ่งไปวิ่งมา ตาลาย.. ภาพไม่ได้ครอปนะครับ..ถ่ายมาได้เกือบ ๆ เต็มดวง เต็มเฟรม เพื่อทดสอบระบบลดความสั่นไหวของภาพ ***

อีกเรื่องที่ต้องชมก็คือ ม่านชัตเตอร์แบบใหม่ ลดแรงสั่นสะเทือนขณะถ่ายภาพ ได้ดีมาก ๆ ครับ..ปรกติแล้วเวลาผม บันทึกภาพ ด้วยกำลังขยายสูงขนาดนี้.. นอกจากจะต้องใช้ขาตั้งกล้อง(ที่มีน้ำหนัก มาก ๆ) ช่วยแล้ว ยังต้องใช้ระบบล็อก กระจกสะท้อนภาพช่วยอีกแรง จึงจะได้ภาพ ที่คมชัด.. ภาพนี้ ใช้มือเปล่า ๆ ยิงธรรมดา ๆ (แต่ ไม่ได้ใช้ได้ทุกภาพนะครับ..กดชัตเตอร์เป็นสิบเหมือนกัน) แต่มันก็ทำให้สิ่งที่การบันทึกภาพที่ยุคก่อนๆ ไม่สามารถ ทำได้..ให้เป็นไปได้ อย่างง่าย ๆ ครับ

ภาพนก ถ่ายปรกติครับ.. ดึงซูมสุด ๆ ที่ 300 mm (เทียบเท่า ฟูลเฟรม 600 mm)
    Last edited by reawat; 10th November 2016 at 19:27.

Thanks
    1,528

หรือจะเป็นเลนส์อีกตัวที่ผมใช้ประจำ ก็คือ panasonic 12-35 mm f/2.8 ภาพจากกล้องตัวนี้รายละเอียด มากกว่าที่เคยได้จากเลนส์ตัวนี้..

ภาพล่างสุด เป็นภาพ ตอนถ่ายผ่านกระจกหน้าต่างของโรงแรมลงมา.. ส่วนมาก รายละเอียด ตอนถ่ายผ่านกระจก จะหายไปเยอะ.. แต่คราวนี้ดีกว่าที่เคยถ่ายได้ครับ
    Last edited by reawat; 5th November 2016 at 01:57.

Thanks
    1,528

อีกเรื่องที่ทำให้ถ่ายสนุก ก็คงเป็นซอฟต์แวร์ของกล้องเอง.... พอเจอสถานะการณ์แย่ ๆ อย่างเช่นในภาพ ความเปรียบต่างสูง ๆ และมีแนวโน้มว่าจะเกิดรายละเอียดตกหล่น..ตัวกล้องก็จะ พยายามเก็บรายละเอียดเอาไว้...กล้องรุ่นหลัง ๆ ที่เป็นกล้อง mirrorless นั้นทำได้ทุกตัวแหละครับ..จริง ๆ แล้ว ..แต่ตัวที่ออกทีหลังก็จะ ได้เปรียบรุ่นก่อน ๆ เพราะ เซ็นเซอร์รับภาพที่ออกทีกลังก็จะสามารถ เก็บรายละเอียดได้มากกว่ารุ่นก่อน ๆ ..

ระบบ รู้จำใบหน้า และ ตรวจจับใบหน้าทำงานได้ดีมาก จังหวะการใช้งานต่าง ๆ ได้พยายามแก้ไขข้อบกพร่องจากรุ่นก่อน ๆ มาอย่างมาก ยกตัวอย่างเช่น การใช้งานในสตูดิโอ ก็ทำได้ทันทีเลยเพราะค่ามาตรฐานของกล้องจะไม่จำลองแสง กล้อง mirrorless ก่อนหน้านี้ หน้าจอจะมาพร้อมการจำลองแสง จะไม่สามารถใช้งานในสตูดิโอได้ เพราะเมื่อเราใช้ไฟสตูดิโอ เราต้องปรับ เข้าโหมด Manual และหรี่รูรับแสง เพราะจะมืดมองยาก จอหลังของกล้อง ก็จะมืดสนิท มองไม่เห็น แต่ GX85 ตัวนี้ ภาพในจอจะยังสว่าง ปรกติ (จริง ๆ ก็เป็นข้อได้เปรียบตามปรกติของกล้องที่ออกมาทีหลังแหละครับ..เซ็นเซอร์จะรับแสงมืด ๆ ได้ดีกว่า)

** หากใช้แสงธรรมชาติ และต้องการเห็นผลของค่ารับแสงทันที ให้ไปเปิด Constant Preview ON ในเมนู Custom setting นะครับ.. (อยู่ราว ๆ หน้าที่ 5/9)

จากการทดสอบถ่ายภาพในหลายๆ แนว.. หรือการใช้อุปกรณ์ร่วม อื่น ๆ อย่างเช่น เลนส์มือหมุน.. ผมรู้สึกได้เลยว่า ซอฟต์แวร์ของตัวกล้อง ออกแบบมาอย่างฉลาด เอื้ออำนวยให้นักถ่ายภาพ ใช้งานได้สนุก และลดความผิดพลาดในการทำงานลงได้เยอะครับ

Last edited by reawat; 19th November 2016 at 12:03.

Thanks
    1,528

สามภาพนี้ จากเลนส์ panasonic 25 mm f/1.4 เป็นเลนส์เล็ก ๆ เบา ๆ ราคาพอประมาณ ๆ อีกตัวหนึ่ง.. เมื่อนำมาใช้กับบอดี้ ที่จอพับได้ และ กันสั่นในบอดี้ อย่าง panasonic GX85 ตัวนี้.. หยิบมาถ่าย เล่นๆก่อนอาหารเช้า รอขนมปังปิ้งได้สบายๆ กดชับ ๆ ๆ ง่ายมาก.

Thanks
    1,528

การใช้ร่วมกับเลนส์มือหมุน ก็ทำได้ดีเยี่ยม.. ด้วยการใช้จอสัมผัส เลือกจุดที่ต้องการโฟกัสขยายขึ้นมาได้ง่าย ๆ มีระบบช่วยโฟกัสอย่างพีคกิ้งโฟกัส อย่างครบถ้วน ... ระบบกันสั่นห้าแกน..ที่บอดี้ให้มา ทำให้ใช้เลนส์มือหมุนได้อย่างคุ้มค่ามากขึ้น..

ที่สำคัญก็คือ เมื่อใช้งานเลนส์มือหมุน.. ทุกๆ ครั้งที่เปิดกล้องขึ้นมา..ตัวกล้องจะถามว่า ต้องการเปลี่ยนทางยาวโฟกัสของเลนส์หรือไม่..(ซึ่งผม ลืมตั้งบ่อย ๆ) ข้อนี้ถูกใจผมมากครับ ด้วยเหตุที่ว่า กล้องที่มีกันสั่นที่ตัวกล้องนั้น.. เมื่อใช้งานเลนส์มือหมุน..จำต้องปรับตั้ง ทางยาวโฟกัสเอง(เพราะ เลนส์ไม่มี ระบบใด ๆให้ข้อมูลกับ กล้อง).. และมักจะมีปัญหา เมื่อเปลี่ยนเลนส์ แล้วเรามักจะลืมเข้าไปตั้งค่านี้ก่อนใช้งาน..ซึ่งอาจได้ภาพเสีย ๆ ทั้งชุด..เพราะระบบกันสั่นทำงานไม่สอดคล้องกับการเคลื่อนไหวของภาพ.. ตัวกล้องทำการบ้านมาดีมาก..ออกแบบการใช้งานหลายๆ จุดได้น่าชมเชยมากครับ

ปรกติแล้วผมชอบโฟกัสด้วยการ ซูมภาพ เข้ามา แต่ถ้าถ่ายย้อนแสงแรง ๆ บางครั้ง หน้านางแบบจะมืด แล้วโฟกัสยาก..
    ให้แก้ด้วยการ ปรับระบบวัดแสงไปที่ วัดแสงเฉพาะจุดนะครับ.. กล้องจะได้สนใจแค่ส่วนที่เราซูมขึ้นมาแล้วจะไม่เกิดปัญหาจุดที่จะหาโฟกัส มืด ครับ..

สามภาพนี้ เพิ่งถ่ายเพิ่มเข้ามานะครับ เพราะ ได้กล้องมาแล้วเพิ่งมีโอกาสทดสอบ.. และด้วยเลนส์มือหมุน นั้น กล้องจะไม่ทราบข้อมูลของเลนส์ จึงไม่สามารถ ช่วยเรื่อง ความคมชัด หรือความผิดเพี้ยนได้ (และผมก็ไปปิด i Resolution เสียด้วย) ภาพก็เลยออกจะ ซอฟต์ ๆ หน่อย ตามประสา เลนส์ f/0.95 ซึ่งเป็นสิ่งที่เหมาะกับการถ่าย สาว ๆ นั่นแหละครับ.. ถ้าไปคมขุดคุ้ยขึ้นมามาก ๆ ช่างภาพอาจเจ็บตัวได้ครับ.. ^^"
    Last edited by reawat; 11th November 2016 at 23:39.

13. The Following User Says Thank You to reawat For This Useful Post:

JumlongCh (8th April 2017)

Thanks
    1,528

รวม ๆ แล้ว ที่นำไปใช้งานเพลินจนไม่อยาก ส่งคืน.. (และในที่สุดก็ต้องโดนอีกตัวจนได้).. ดู ๆ แล้วแม้แต่ผม ก็น่าจะยังใช้ฟีเจอร์ของกล้องไม่หมดด้วยซ้ำ (ตามประสากล้อง ยุคหลัง ๆ ใส่ของเล่นมาเยอะเหลือเกิน) และต้องขอชมเชย กล้องรุ่นหลัง ๆ ในทุกยี่ห้อ..ที่ อัดฟังก์ชั่นเข้าไปจนแน่น แต่ก็พยายามรักษาความใช้ง่าย ไว้ให้อย่าง สุดชีวิต.. ผมลองมาทุกยี่ห้อ แต่ละยี่ห้อจะมีวิธีคล้ายๆ กันก็คือ มี Quick Menu ให้..และ ตั้ง โปรแกรมปุ่ม ฟังก์ชั่นที่ใช้บ่อย ๆ ได้..

พยายามลองโน่นลองนี่ อีกฟังก์ชั่นที่น่าสนใจครับ.. คือ L monochrome บริษัทเคลมว่าเป็นโหมดสีที่สีดำ ดูลึก และใกล้เคียงฟิล์มขาวดำมาก.. เท่าที่ลองก็สวยมาก ๆ ครับ..แต่รูปที่อยากจะลง น่าจะลงไม่ได้ ..เอารูปแทนไปดูพลาง ๆ ก่อน.. ไว้มีโอกาสจะมาอัพเดทให้ชมอีกนะครับ
    Last edited by reawat; 11th November 2016 at 23:40.

15. The Following User Says Thank You to reawat For This Useful Post:

spskboy (8th April 2017)

Thanks
    1,528

บทสรุปของ Panasonic Lumix DMC-GX85

เป็นกล้อง ระดับกลางของค่าย.. ที่จัดเต็มๆ มาจาก panasonic แบบโหดร้ายมาก...ลองนั่งนึกๆดูครับ..ว่าอยากได้อะไร พานาโซนิกจับใส่มาให้ทุกอย่างที่นึกออก.. ช่องมองภาพคุณภาพดี แฟลชหัวกล้อง จอทัชสกรีนพับได้..การสั่งงานกล้องผ่าน WiFi กันสั่นห้าแกน แบบ Dual โปรแกรมหน้าเนียน..ระบบถ่าย Time-Lapse ระบบรู้จำใบหน้า..การถ่ายแบบเงียบ เซ็นเซอร์รับภาพที่ปรับปรุงคุณภาพขึ้นไปอีกระดับ ให้วงแหวนปรับการทำงานมาสองวง และอื่น ๆ อีกจนจำไม่หมดครับ.

ถ่าย VDO ความละเอียดสูงถึง 4K ได้ ตรงนี้เนื่องจากผมไม่ชำนาญเรื่อง วีดีโอ ต้องขออภัยที่ไม่ได้ทดสอบให้ชม แต่เท่าที่ติดตามผลการใช้งาน ถือว่าโดดเด่นมากครับ.. และยิ่งผสมกับกันสั่น ห้าแกนบนบอดี้(ที่ทำงาน ร่วมกับกันสั่นของเลนส์ได้ด้วย)แล้ว..วีดีโอที่ได้ คุณภาพเหลือเฟือครับ..

การใช้งาน..การจับถือ น้ำหนัก การควบคุมกล้อง ทำได้อย่างคล่องตัว ปุ่มและระบบควบคุมให้มาเยอะไม่ต้องนั่ง งมในเมนู.. แถมทัชสกรีนที่ช่วยให้การควบคุมง่ายขึ้น..พิเศษอีกก็คือ สามารถ ทัชได้ทั้งๆ ที่ตาของเรา ส่องอยู่ใน EVF ตัวกล้อง ชาร์จแบตได้ในตัว ผ่านสาย usb ซึ่งสะดวก ยามเดินทาง เพราะใช้ตัวชาร์จและ powerbank ของโทรศัพท์ชาร์จได้ด้วย สะดวกดีครับ

ก่อนหน้านี้ เท่าที่ผมเคยทดสอบกล้องของพานาโซนิก ผมจะไม่ชอบสีขาวที่ดูหมอง ๆ ของภาพที่ได้ (ซึ่งเกิดจาก i Dynamic) คือเมื่อกล้องพบว่า ส่วนสว่างของภาพ กำลังจะเสียรายละเอียด กล้องจะพยายาม ดึงสีขาวเอาไว้ไม่ให้ภาพเสีย.. แต่ผมเองชอบถ่ายด้วยเลนส์สว่าง ๆ แล้วปล่อยให้ส่วนสว่าง หายไป กล้องรุ่นนี้เพียงแค่ปิด i Dynamic ก็ได้ภาพแบบที่ผมต้องการแล้วครับ แต่สิ่งที่ดีขึ้น (ซึ่งน่าจะเกิดจากเซ็นเซอร์ที่ดีขึ้น) ก็คือ ถึงแม้จะเปิด i dynamic เอาไว้ ภาพก็ยังสดใสดีกว่ารุ่นก่อน ๆ จนผมรับได้ (ข้อนี้เป็นรสนิยมส่วนตัวของผมเองนะครับ)

ดังนั้น รวม ๆ แล้ว ต้องบอกว่า ถูกใจอย่างมาก.. เหมือนได้กล้องที่อยากได้มานาน มาไว้ในมือ..อัดฟังก์ชั่นมาเต็มพิกัด แต่ควบคุมง่าย ตัวกล้องฉลาดใช้สนุก ถ่ายอะไรก็เพลินไปหมด..แถมพาให้เลนส์ตัวเก่า ๆ ของเรา ได้แสดงศักยภาพออกมาได้มากกว่าเดิม และที่ชอบใจอีกอย่างก็คือ ราคาอยู่ในระดับกลาง ๆ ด้วย บอดี้เปล่าๆ ขายกันอยู่ที่สองหมื่นกลาง ๆ (ซึ่งก็จะถูกลงไปเรื่อย ๆ ตามเวลา ตามกลไกตลาด) ซึ่งเมื่อได้ลองแล้ว ราคานี้ไม่ต้องคิดมากเลยครับ จัดมาเรียบร้อย สบายใจ (ป้ายยาคนอื่นไว้เยอะ..โดนเองซะบ้าง)

จุดด้อยของกล้อง เท่าที่ทดสอบเอง และฟังจาก user หลายๆ ท่าน ก็ต้องมีบ้าง จะขอรวบรวมไว้เป็นข้อ ๆนะครับ
    1. ระบบ VDO ไม่ได้ให้รูเสียบ mic มาให้ หลาย ๆ ท่าน บ่นเรื่องนี้กัน (แต่ส่วนตัวผมเห็นว่าถ้าใครถ่าย vdo แบบซีเรียส ส่วนมาก ก็มักจะแยกระบบอัดเสียงต่างหาก)
    2. ตัวกล้องหนากว่า รุ่นเดิม ๆ (คงเพราะ กันสั่นห้าแกน ที่จับใส่มาให้) และค่อนข้างหนักสักเล็กน้อย (แต่ก็จับถนัดขึ้นนะครับ)
    3. จอพับขึ้นพับลงได้ แต่ พับกลับมา เซลฟี่ไม่ได้ (อุตส่าห์มีโปรแกรมหน้าเนียนมาให้) แต่จริง ๆข้อนี้ทำให้จอภาพ แข็งแรง ใช้ทนทานอยู่นะครับ
    4. ช่องมองภาพ อยู่มุมซ้ายบนของด้านหลังกล้อง..ทำให้เหมาะกับการใช้ตาข้างขวา ส่อง..มากกว่าใช้ตาข้างซ้าย (ลองส่องดูด้วยตาข้างซ้ายก็ใช้ได้อยู่ครับ แต่ทัชจอไม่ค่อยสะดวก)
    5. บอดี้ตอนไม่ได้ใช้งาน ปิดสวิทช์กล้องไว้ มันมีส่วนเคลื่อนไหวได้ ก๊อก ๆ แก๊ก ๆ น่าจะเกิดจาก เซ็นเซอร์มันขยับได้ครับ.ผมก็ไม่รู้มันจะมีปัญหาไหม แต่ส่วนตัวกังวลเล็กน้อย
    6. ในชุดไม่ได้ให้แท่นชาร์จมา ต้องชาร์จด้วยการเสียบสาย usb เข้าที่กล้อง ถึงจะทำให้ชาร์จสะดวกในตอนเดินทางเพราะเราใช้เพาเวอร์แบงค์ชาร์จได้ แต่ถ้ามีแบต หลายก้อน จะชาร์จลำบาก

คร่าว ๆ ที่นึกข้อดีข้อเสียออก ก็คงประมาณ ๆ นี้แหละครับ.. ใครสนใจหากล้องไว้ใช้งานสักตัวในเวลานี้ ลองมอง Panasonic Lumix DMC-GX85 ตัวนี้ดูบ้างนะครับ..

** ขอขอบคุณ Hotel des artists เขาใหญ่.. https://www.facebook.com/hoteldesartists.khaoyai
    ** Herglory Villa ปากช่อง และพี่อุ๊ https://www.facebook.com/Hergloryvilla

ขอฝากที่พักทั้งสองที่ไว้ด้วยนะครับเพราะเป็นที่ ๆ ผมไปรบกวนสถานที่ถ่ายภาพ บ่อย ๆ ด้วยแสงสวย สถานที่งาม ๆครับ..ต้องขออนุญาติโปรโมตกันสักนิด

วันนี้หมดโควต้า ต้องลากันไปก่อน สวัสดีครับ..
    Last edited by reawat; 11th November 2016 at 14:21.

17. The Following User Says Thank You to reawat For This Useful Post:

momo (12th November 2016)

Thanks
    0

ใช้กับเลนส์มือหมุนตัว Carl Zeiss Planar T* 50mmf1.4 MMJ (C/Y) ตัวนี้คุณภาพโอเคมั้ยครับ หรือตัว Panasonic 42.5 f1.7 ดีครับ

19. The Following User Says Thank You to natthasit90 For This Useful Post:

reawat (14th November 2016)

Thanks
    1,528

ถ้าแนะนำ ให้ใช้เลนส์ 42.5 น่าจะคมกว่าครับ.. จริง ๆ ถ้าชอบมือหมุนก็ใช้ 50 mm f/1.4 ได้อยู่ครับ..จะได้ระยะเท่า 100 mm ของ กล้องเซ็นเซอร์ 24x36 มม. แต่ด้วยความที่เซ็นเซอร์เล็ก เวลาใช้กับมือหมุนจะไม่คมเท่าไหร่.. จริงๆ คงต้องแล้วแต่ชอบ. ถ้าจะให้ชัวร์คือ ไปหาทดสอบทั้งสองอย่าง แล้วค่อยตัดสินใจครับ

+ Reply to Thread
Page 1 of 2 12 LastLast