Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Results 1 to 10 of 10

Thread: พี่ ๆ เพื่อน ๆ มีใครเคยติดตั้งกล้องวงจรปิดไว้ดูผ่าน internet บ้างครับ

ikok's Avatar
    ikok is offline หนุก ๆ ขำ ๆ
    Thanks
    104

Default พี่ ๆ เพื่อน ๆ มีใครเคยติดตั้งกล้องวงจรปิดไว้ดูผ่าน internet บ้างครับ

พอดี ช่วงนี้ในซอยบ้านขโมยชุมมาก โดนขึ้นบ้านกันหลายหลังเลย

บ้านผม ปกติตอนกลางวันจะไม่ม่ใครอยู่เลยครับ .... ก็เลยมีความคิดอยากติดกล้องเอาไว้ดูผ่านอินเตอร์เน็ต เพราะผมทำงานหน้าจอตลอด ก็เลยคิดว่าจะสะดวก เพราะดูได้ตลอดเวลาทำงาน ... และก็ติด ADSL อยู่แล้วด้วย ... เลยคิดว่าน่าจะเอามาใช้ประโยชน์ได้ครับ

เลยอยากทราบเทคนิค หรือ แหล่งข้อมูลที่จะใช้มา setup ครับ
    (เหมือนเคยเจอว่าต้องใช้พวกเว็บ dynamic dns เช่น no-ip.com แต่ข้อมูลยังไม่พอครับ)

ขอบคุณครับ
    "The camera doesn't make a bit of difference. All of them can record what you are seeing. But, you have to SEE" // Ernst Hass

เทศบาลนครหาดใหญ่
    Thanks
    77

ไม่เคยติดนะครับ .. แต่เคยไปหาข้อมูลเรื่องนี้ เราสามารถติดวงจรปิดแล้วดูผ่าน internet ได้ครับ .. โดยที่บ้านเหมือนจะมี server ที่ต้องเปิดทิ้งไว้ทั้งวัน ...

ว่าแต่ .. ถ้าบ้านไกลที่ทำงาน ถึงเรา monitor เห็นคุณขโมย .. แล้วเราจะกลับมาขอลายเซนต์เขาทันไหมครับ ?

ถ้าไม่ทัน .. ผมว่าติดสัญญาน sirence ดีกว่าไหมครับ

Thanks
    1,193

เห็นที่ฟอร์จูน มีอยู่หลายเจ้า ลองไปสอบถามดูก็ได้ครับ
    มีอยู่เจ้าหนึ่ง ตั้งบู๊ต แต่ไม่มีคนดู เปิดกล้องวิ่งผ่าน IP ลิ้งค์ไปที่บริษัท กดไมค์สอบถามได้เลย..โชว์ของจริงให้เห็นๆไปเลย

ลองเสริ์ชใน Google ดู ก็มีเยอะเหมือนกันครับ

ความคิดเห็นของโปรเจงก็น่าคิดครับ แต่ไหนๆก็ไหนๆแล้ว เห็นความเคลื่อนไหวภายในบ้าน สำหรับผม อุ่นใจกว่า
    แต่ใครจะมานั่งเฝ้าหน้าจอทั้งวันหว่า อิอิอิ

หรือติดมันทุกระบบไปเลย

13o48'19.93"N 100o35'31.27"E
    Thanks
    680

ติดไปให้โรงงานในเครือหลายโรงงานแล้วครับ ... พวกนี้จะมี 2 แบบ คือ แบบเป็น Card อยู่บน PC กับ เป็นเครื่องมาเลยเหมือน ตัว Player แต่ไม่ว่าจะเป็นอะไรก็ตาม ต้องเปิด Net กับเจ้าตัวนี้ทั้งวัน และมี HDD เยอะๆสำหรับเก็บตัว VDO File ที่ถ่ายได้มาไว้ดูย้อนหลัง ทีนี้ถ้าเป็น Net บ้านคุณก็ต้องไปลงทะเบียนกับ พวก Dynamic DNS ทั้งหลายแหล่ เพราะทุกครั้งที่คุณเข้า Net IP จะเปลี่ยน ทำอันนี้ จะมีโปรแกรมไปแจ้ง Server ว่าตอนนี้ IP คุณเป็นอะไร แล้วผูกเข้ากับ ชื่อที่คุณลงทะเบียนไว้ เช่น rutch.dyn.net เป็นต้น การเรียก ดูก็มีสองอย่างคือ เรียกผ่าน Web แต่ตัว คุมกล้องต้อง Support Web ก็ดูได้เลย กับอีกแบบคือต้องลงโปรแกรมของเขา ซึ่งแบบนี้เวลาที่เราติดโปรแกรมที่เครื่องเราอาจไม่ผ่านระบบขององค์กรได้ อาจโดน Block Port ทำให้โปรแกรมไม่ทำงานครับ

ikok's Avatar
    ikok is offline หนุก ๆ ขำ ๆ
    Thanks
    104

Default ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ พี่เจง ป๋ารัช และก็ท่านขุน

ที่สนใจจะติดกล้องนี่ก็เพราะในซอยบ้านค่อนข้างจะรู้จัก ไหว้วานกันได้อ่ะครับ ถ้าเกิดเหตุอะไรขึ้นแล้วดูผ่านกล้อง คิดว่าน่าจะโทรไปให้ลุงป้าน้าอาในซอยช่วยดูได้อ่ะครับ

จริง ๆ ผม Search ในกระทู้ เจอหลอดไฟที่พี่ reawat แนะนำไว้ที่ http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?t=16004 ก็น่าสนใจดีเหมือนกันครับ ... ระบบไซเรนก็ว่าจะติดเหมือนกันครับ คงเป็นโครงการต่อไปจากกล้องวงจรปิดอ่ะครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูล และ ไอเดีย มาก ๆ เลยครับ
    "The camera doesn't make a bit of difference. All of them can record what you are seeing. But, you have to SEE" // Ernst Hass

Thanks
    714

เคยเล่นของ Panasonic มี software ติดมากับตัวกล้อง โดยทาง Panasonic จะมี dynamic dns server ของตัวเอง และตัวกล้องจะใช้ความสามารถของ uPnP คุยกับ Router เพื่อหา IP แล้วส่ง IP ดังกล่าวไปที่ dynamic dns ของ Panasonic ได้เองเลย โดยเราไม่จำเป็นจะต้องไปลงทะเบียนเปิด account กับผู้ให้บริการ dynamic dns และรองรับการเรียกเข้าหากล้องหลายๆ ตัวได้ โดยตัว software จะใช้ความสามารถของ uPnP ที่จะคุยกับ router เพื่อตั้ง port forwarding เองอัตโนมัติไปยังกล้องแต่ละตัวอีกด้วย

หรือไม่ตอนนี้ก็มีอุปกรณ์แบบที่จะอ่าน IP จาก router แล้ว register IP เข้าบริการ dynamic dns เอง แค่นำอุปกรณ์ตัวนี้เสียบเข้าในวงแลน แต่ราคาเป็นหลักหลายพันอยู่เหมือนกัน ซึ่งถ้าเราตั้ง port forwarding ใน router เป็น พวกนี้ไม่จำเป็นจะต้องใช้เลย แต่ถ้าทำไม่เป็นและรักสะดวกก็อาจจะหันมาใช้อุปกรณ์เหล่านี้

มีรุ่นพี่ทำ solution พวกนี้อยู่ ได้เห็นระบบของจริงแล้วถึงโอ้โห.. มันไม่ได้ใช้กล้องตัวเดียวจับ เพราะกล้องตัวเดียวไม่สามารถจับรายละเอียดได้หมดทุกอย่าง เค้าจะแยกเป็นหลายๆ กล้อง เช่นกล้องหนึ่งถ่ายภาพโดยรวม อีกภาพโฟกัสตรงทางออก เพื่อถ่ายทะเบียนรถ และมีอีกหลายๆ จุด เวลาจะหาอะไรที สามารถนำภาพจากกล้องแต่ละตัวมากต่อๆ กันเหมือนตัดต่อหนัง ทำให้เห็นการเคลื่อนไหวอย่างต่อเนื่องจากกล้องตัวหนึ่งไปยังกล้องอีกตัวหนึ่ง แล้วนำข้อมูลทั้งหมดมารวมกัน

Thanks
    97

ขโมยเยอะแบบนี้น่าจะใช้อุปกรณ์ตรวจจับความเคลื่อนไหว แล้วสามารถส่งสัณญาณเป็นเสียงกระดิ่งให้ดัง (ให้เพื่อนบ้านรับรู้) รวมทั้งสามารถต่อสัณญาณโทรศัพท์แจ้งข้อความสั้นๆมาที่มือถือเราได้ รวมถึงสถานีตำรวจด้วยครับ..

Thanks
    0

ตอนนี้ dyndns เก็บเงินหนิครับ ต้องซื้อ IP Checker มาใช้แทน เสียบเข้ากับเร้าเตอร์ที่บ้านก็ใช้งานได้เลย ไม่ต้องเสียค่าบริการ

สนใจดูได้ที่เว็บไซค์นะครับ

http://www.cctvbangkok.com/
    http://www.mediasearch.co.th/
    http://www.xn--12cgiaf3c0a4bqd1eret5a8gzfsq.com/

Thanks
    0

dynamic dns ช่วงนี้เสียเงินแล้วครับ รายปี ตกปีละ 900 กว่าบาท ก่อนหน้านี้จะใช้ได้ฟรีแค่ 30 วัน จากนั้นต้องเสียเงินครับ
    เพิ่ง pay ให้กับ โรงแรมที่ทำงานมาเหมือนกัน

Napatsanun Guest

Default Hardwarezone

ลองเข้าไปดูเว็บนี้สิครับ ในนี้จะมีแนะนำอุปกรณ์ Access Point ขยายสัญญาณนะครับ รู้สึกว่าเขาพึ่งจะเขียนบทความมาด้วย จากคนรู้จักส่งมาคิดว่าโอเคอยู่นะครับ

https://hardwarezone.io/access-point-work-from-home/

+ Reply to Thread