Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Results 1 to 12 of 12

Thread: แบ่งปัน ขายของออนไลน์ เกือบโดนกลโกงครับ

Thanks
    25

Block แบ่งปัน ขายของออนไลน์ เกือบโดนกลโกงครับ

ผมไปโพสขาย Leica ใน website หนึ่งครับ จากนั้นผมก็ได้รับอีเมล์จากฝรั่งคนหนึ่งมาเจรจาต่อราคาครับ ก็โต้ตอบอีเมล์กันได้สักสองสามเมล์ เขาก็บอกตกลงที่จะซื้อ แต่เขาบอกว่าเขาอยู่อังกฤษ เขาซื้อให้ลูกค้าเขาและให้ผมส่งกล้องไปให้ลูกค้าเขาที่ไนจีเรีย และก็เสนอให้ราคาผมเพิ่มสำหรับค่าส่ง เขาถามเบอร์บัญชีผม เขาบอกจะโอนเงินให้ผม เคสนี้ผมรู้สึกแปลกๆ บอกว่าอยู่อังกฤษ แต่ก็ใช้ภาษาแปลกๆ ผมเลยบอกเขาไปว่าผมไม่ขาย เรื่องของผมเลยหยุดตรงนั้น

ผมอยากรู้เลยไปหาข้อมูลต่อนะครับ ปรากฎว่า ขั้นต่อไปที่พวกนี้จะทำคือ เขาจะบอกว่าสั่งโอนเงินให้แล้ว แต่ธนาคารต้องไปรับ tracking number ของพัสดุก่อนถึงจะปล่อยเงินออกมาให้ได้ ช่วงนี้เขาก็อาจโชว์คำยืนยันปลอมๆสารพัดจากธนาคาร PayPal หรือไม่ก็ Western Union หรือไม่ก็โทรมาเอง จากนั้นก็จะรีบเร่งให้เราส่งของเพื่อจะได้ tracking number อาจมีคนของธนาคาร PayPal หรือไม่ก็ Western Union ตัวปลอมโทรมาบ้าง (อาศัยความโลภของคนหนะครับ) ถ้าเราส่งของ ซึ่งแน่นอนเรามี tracking number พอให้เขาไป แน่นอนอีกเช่นกัน เขารู้ว่าส่งของแล้ว เขาก็จะหายไป และแน่นอน (ครั้งที่ 3) ไม่ได้เงินแน่นอน

เอามาเล่าสู่กันฟังครับ อย่าเห็นว่าเป็นฝรั่ง อย่าเห็นแก่ราคาที่เขาให้ ถ้ามีให้ส่งของไปต่างประเทศ ประเทศแปลกๆ โอนเงินผ่านธนาคาร PayPal หรือ Western Union แล้วเงินถูก hold ไว้รอ tracking number หรือวิธีการคล้ายๆกันนี้ สงสัยไว้ก่อนเลยครับ แต่เอาจริงๆนะครับ ควรสงสัยตั้งแต่ให้ส่งไปประเทศแปลกๆแล้วครับ เราจะได้ไม่ต้องให้ข้อมูลบัญชีมัน เขาไม่จำเป็นต้องซื้อที่เมืองไทยครับ มันดูไม่มีเหตุผลครับ

จริงๆผมน่าจะซ้อนแผนบอกไม่มีเงินค่าส่งของ ให้มันโอนมาก่อน... อันนี้ล้อเล่นนะครับ ไม่เคยโกงใคร โพสขายครั้งแรกในชีวิตก็เกือบโดนเสียแล้ว

นี่คือสิ่งที่ผมคุยกับมันนะครับ ลบบางอย่างออกบ้าง เดี๋ยวจะหาว่าผมขายของ อยากเอามาเล่าสู่กันฟังจริงๆครับ

-----

Sorry Andy. I'm an attorney and this item is meant to be sold to domestic buyer who can meet me in person only. Thank you for your interest in my post though.

Best,

Tong

Sent from my iPhone

On May 24, 2559 BE, at 19:23, Andy Pedro <andy.pedro016@gmail.com> wrote:

Thanks for the reply...I'm Andy Pedro by name ....I'm ok with the price and condition you gave me for your advert and i will be paying through bank to bank transferred as you know it's the best way to pay for online purchases,So Am From England but i want the buy this item from my client in West African Nigeria as gift so i want this item to shipped to Nigeria via Thailand EMS Post Office and Am willing to offer you XXX Baht for the item plus the shipping fee via Thailand EMS Post Office ,If you agree with my offer,kindly get back to me with your full bank details below for the payment to be made asap...

BANK INFORMATION.
    Bank Name........
    Account Name..........
    Account Number...............
    Swift Code........................

Quickly consider my offer and get back to me as soon as possible with your bank details so that will can finalize the transaction.
    Greetings
    Andy

On Tue, May 24, 2016 at 1:12 PM, Tongkamol Chantararatn <tongkamol@gmail.com>wrote:
    I bought it in XXX, so it is less than XXX old. It is still in perfect condition as I don't have much time to enjoy it. Frankly, I paid XXX for it (with special discount) so I believe XXX for depreciation is somewhat reasonable.

Best,

Tong

Sent from my iPhone

On May 24, 2559 BE, at 19:03, Andy Pedro <andy.pedro016@gmail.com> wrote:
    Yes...Am interested ,i would like to know more about it,before i proceed on doing anything,When last was it used,how long have you owned it,and hope it's still in great Condition?
    Greetings
    Andy

On Tue, May 24, 2016 at 12:59 PM, Tongkamol Chantararatn <tongkamol@gmail.com> wrote:
    It's only XXX old so the final price would not be less than XXX. Please note that I have already registered Adobe Lightroom if that matters to you. Other than that, the camera is more than being in perfect shape. Bought from Leica authorized reseller in Thailand.

I have some other stuff as well if you are interested. I have XXX.

Best,

Tong

Sent from my iPad

> On May 24, 2016, at 6:04 PM, Andy Pedro <andy.pedro016@gmail.com> wrote:
    >
    > What's your final price

Last edited by tongkamol; 24th May 2016 at 20:40.

2. The Following 5 Users Say Thank You to tongkamol For This Useful Post:

A 01 (25th May 2016), Mikonta (23rd August 2016), papokk (30th May 2016), Sellerman (4th July 2016), ตาสว่าง (25th May 2016)

bangbon district
    Thanks
    1,729

พอบอกว่าไนจีเรียนี่ผมก็ลบเมล์ทิ้งล่ะ
    กลัวเมีย

4. The Following 2 Users Say Thank You to จอมมารพุงโต For This Useful Post:

Mikonta (23rd August 2016), tongkamol (25th May 2016)

Thanks
    233

ไนจีเรียนี่เลิกขายครับ เก็บของกลับบ้านนอน

6. The Following 3 Users Say Thank You to umo For This Useful Post:

Mikonta (23rd August 2016), Sellerman (4th July 2016), tongkamol (28th May 2016)

Thanks
    17

ขอบคุณมากครับที่ช่วยแชร์

8. The Following User Says Thank You to michelin For This Useful Post:

tongkamol (29th May 2016)

Thanks
    57

ดีที่เอะใจถอยออกมาทันครับ

10. The Following User Says Thank You to jimmy8269 For This Useful Post:

tongkamol (31st May 2016)

Thanks
    43

วันนี้ผมเช็คเมลก็พึ่งเห็น ด้วยความที่เห็นว่าเป็นคนต่างชาติ เลยรู้สึกแปลกๆ ลองกูเกิ้ลดูก็มาเห็นกระทู้นี้ มาแพทเทรินเดียวกันเลยครับ What's your final price? 555
    แต่ผมยังไม่ได้ตอบอะไรกลับไปครับ
    ขอบคุณที่มาแชร์กันนะครับ
    ปล. ผมครอปรูปจากมือถือ แล้วใช้สีดำลบอีเมล กับชื่อสินค้าที่ลงขายไว้นะครับ
    Name:  PicsArt_05-30-01.45.38.jpg
Views: 412
Size:  53.0 KB
    Canon EOS 6D
    EF 24-70 F4 L IS USM
    Sigma 50 f/1.4 EX DG HSM
    EF 85 f/1.8 USM
    Tamron 70-300 VC Di USD f/4.0-5.6
    Yongnuo 568ex ii

ออกจากบ้านมาทำงาน เพื่อหาตังไปผ่อนอุปกรณ์
    นั่งรอเวลาเลิกงาน เพื่อจะได้ไปถ่ายรูป

มือใหม่ขอคำแนะนำติชมด้วยครับ
    https://www.facebook.com/papokk
    http://www.flickr.com/photos/108271216@N07/

12. The Following 3 Users Say Thank You to papokk For This Useful Post:

JumboA111 (31st May 2016), Mikonta (23rd August 2016), tongkamol (31st May 2016)

Thanks
    0

555...แสดงว่าพี่แอนดี้นี่แกท่องเว็บไทยดีหากล้องหาเลนส์จริง ๆ จังๆ แน่เลย น่าจะอยู่ไทยมานานจนอ่านภาษาไทยเก่ง เพราะผมก็เพิ่งได้รับอีเมล์จากพี่แกเมื่อชั่วโมงที่แล้วนี่เองครับ

14. The Following 2 Users Say Thank You to DrGunner For This Useful Post:

Sellerman (4th July 2016), tongkamol (31st May 2016)

Thanks
    25

ผมไม่ได้โดนจากไทยดีนะครับ (ผมยังโพสขายในนี้ไม่ได้) พี่แอนดี้แกคงท่องหลายเว็ปครับ กล้องที่บ้านคงเยอะด้วย แต่ตังค์อยู่ครบ ระวังกันให้ดีๆนะครับ น่าจะต้องมีรูปแบบอื่นอีก ถ้าหลงกลโดนโกงไปนี่เจ็บใจแย่เลย

Thanks
    25

Quote Originally Posted by papokk View Post
    วันนี้ผมเช็คเมลก็พึ่งเห็น ด้วยความที่เห็นว่าเป็นคนต่างชาติ เลยรู้สึกแปลกๆ ลองกูเกิ้ลดูก็มาเห็นกระทู้นี้ มาแพทเทรินเดียวกันเลยครับ What's your final price? 555
    แต่ผมยังไม่ได้ตอบอะไรกลับไปครับ
    ขอบคุณที่มาแชร์กันนะครับ
    ปล. ผมครอปรูปจากมือถือ แล้วใช้สีดำลบอีเมล กับชื่อสินค้าที่ลงขายไว้นะครับ
    ยินดีที่โพสต์นี้มีประโยชน์นะครับ บางทีผมก็อยากจัดการพวกนี้กลับนะครับ แต่กลัวบาป

Bangkok, Thailand
    Thanks
    370

ผมว่าต้องมีคนไทยร่วมด้วยเพราะผมลงขายเป็นภาษาไทย แต่มีฝรั่งอีเมล์มาแบบเดียวกับข้างบนเลย
    ผมก็ไม่เข้าใจเวบที่ผมลงขายของ จะโชว์อีเมล์ทำไม เพราะพวกนี้ไม่กล้าโทรมาคุยก่อนหรอก
    เมล์ที่ 1 ตอบแบบใจเย็น
    เมล์ที่ 2 ด่ากลับไป
    เมล์ที่ 3 ด่าและสาบแช่ง

ปวดใจไอ้พวกนี้ ไม่น่าเจริญไปได้

18. The Following User Says Thank You to paloh For This Useful Post:

tongkamol (3rd June 2016)

Thanks
    25

Quote Originally Posted by paloh View Post
    ผมว่าต้องมีคนไทยร่วมด้วยเพราะผมลงขายเป็นภาษาไทย แต่มีฝรั่งอีเมล์มาแบบเดียวกับข้างบนเลย
    ผมก็ไม่เข้าใจเวบที่ผมลงขายของ จะโชว์อีเมล์ทำไม เพราะพวกนี้ไม่กล้าโทรมาคุยก่อนหรอก
    เมล์ที่ 1 ตอบแบบใจเย็น
    เมล์ที่ 2 ด่ากลับไป
    เมล์ที่ 3 ด่าและสาบแช่ง

ปวดใจไอ้พวกนี้ ไม่น่าเจริญไปได้
    ผมเคยคิดจะบอกมันไปว่าไม่มีค่าส่งของ ช่วยส่งค่าส่งของมาให้ก่อน จะได้หลอกพวกมันบ้าง แต่คิดๆแล้วก็กลัวบาปครับ

ดูจากที่คุย มันอ่านไม่ออกหรอกครับ มั่วๆไปเรื่อยๆ

Unregistered Guest

Default ยังอยู่นะ วันนี้ยังติดต่อมาอยู่เลย น่าจะจัดการอะไรสักอย่าง

andy.pedro016@gmail.com เพิ่งติดต่อมาซื้อกล้องเมื่อวาน มุขเดิมทุกอย่าง เหมือนที่คุณโพสไว้เลย

+ Reply to Thread