Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 15 of 16

Thread: มือใหม่มากๆครับ แต่อยากเริ่มจากกล้องที่คุณภาพดีๆเลย D750 ตอบโจทย์นี้ได้ไหมครับ

Thanks
    0

Nikon มือใหม่มากๆครับ แต่อยากเริ่มจากกล้องที่คุณภาพดีๆเลย D750 ตอบโจทย์นี้ได้ไหมครับ

ผมไม่มีความรู้เรื่องกล้องเลยครับ ตั้งแต่เด็กๆก็ใช้แต่กล้องอัตโนมัติทั่วๆไป ใช้แต่ระบบอัตโนมัติของกล้องมาตลอด อยากจะใช้กล้องดีๆ กับเค้าบ้าง เอามาถ่ายภาพครอบครัว
    ได้ลองอ่านกระทู้ต่างๆมาพอสมควร อยากได้กล้องที่ให้คุณภาพของภาพ ที่ดีๆ และใช้งานง่าย(ผมจะพยายามเรียนรู้เรื่องการใช้งานครับ) ในอนาคตอาจจะขยับขยายเพิ่มเติม
    ต่อไปถ้าความสามารถไปถึง เลยอยากได้กล้องที่จบไปได้ยาวๆ มองว่า D750 น่าจะเป็นคำตอบที่ดี อยากถามเพื่อนๆว่า ตัวเลือกนี้มันโอเคมั๊ยครับ หรือว่าควรจะดูรุ่นอื่นๆ แต่ใจ
    ผมโอนเอียงมาทางนิคอนครับ แต่ก็ยังรับฟังทุกๆคอมเม้นท์นะครับ ขอบคุณมากๆ

ปล ผมใช้แต่กล้องแบบที่มีระบบอัตโนมัติมาโดยตลอด ตั้งแต่ยังเป็นระบบฟิมล์

คลองหลวง ปทุมธานี
    Thanks
    238

D750 เกินพอครับ ถ้าใช้กล้องตัวนี้ เรียนรู้ ตามประสิทธิภาพกล้อง แล้วเข้าใจระบบ รับรองว่า เกินพอ แล้วระบบ ออโต้ของกล้อง ก็ช่วยเราตัดสินใจได้มาก สะดวกมากมายครับ

Thanks
    186

Nikon

ผมว่า ถ้างบถึงก็จัดได้เลยครับ D750 เป็นกล้อง FX (Full frame) ที่โปรยกนิ้วให้ครับ ไม่จำเป็นต้องเริ่มต้นจากรุ่นต่ำก็ได้นะ
    อันนี้รีวิวของ ThaiD ครับ http://www.thaidphoto.com/forums/sho...d.php?t=336244
    แต่แนะนำว่าให้ศึกษาความรู้เกี่ยวกับการถ่ายภาพเยอะๆ + ความรู้เกี่ยวกับเลนส์ และโดยเฉพาะคู่มือที่มากับกล้อง อ่านคู่มือให้เข้าใจและหัดใช้งานให้ครบทุกฟังก์ชั่น พยายามลดการใช้งานโหมด Auto ไม่งั้นจะกลายเป็นว่าใช้กล้องไม่คุ้มราคาครับ 555

ปล.ผมเริ่มตั้งแต่ D3300 > D5100 > D7100 > ตอนนี้สุดอยู่กับที่ D600 ก่อน

Thanks
    78

คอนเฟิร์มครับ ว่าเป็นกล้องดีจริงๆ ผมชอบทุกๆอย่างโดยเฉพาะความสะดวกรวดเร็วเข้าถึงคำสั่งต่างๆได้ง่าย
    ผมชอบฟังก็ชั่น U1 และ U2 คือสามารถปรับให้มันจำแม้กระทั่งวิธีการโฟกัส จำนวนช็อตที่ยิงต่อวินาทีได้

ส่วนตอบโจทย์รึเปล่าอยู่ที่ตัวเจ้าของกล้องเอง แรกๆอาจจะยังได้ภาพไม่ถูกใจเพราะเป็นมือใหม่ บางคนรู้สึกว่าใช้ยังไงก็ไม่คุ้มถ่ายยังไงก็ไม่สวยเอาไปปล่อยมือสองซะเลย
    แต่ต้องไม่ท้อไม่หยุดที่จะพัฒนาตัวเองครับ ดูรูปเยอะๆครับ แล้วรูปจะสวยมันไม่ได้มีทุกวันทุกเวลา หลายๆรูปต้องรอเวลาให้ได้จังหวะเช่นให้มีคนเข้ามา ให้มีเรือวิ่งผ่าน ให้มีเงานก
    Last edited by tongpix; 7th May 2016 at 12:47.

Thanks
    141

1.ซื้อหนังสือสอนการถ่ายภาพ DSLR มาลองอ่านก่อนครับ
    2.ลองเช่า D750 มาลองใช้ก่อน เพราะยังไม่เคยใช้ DSLR และใช้ระบบอัตโนมัติเป็นส่วนใหญ่มาก่อน ดูว่าเข้าใจ ควบคุมได้แค่ไหน ถูกใจหรือป่าว
    3.ยอมรับได้ไหมถ้าไม่ถูกใจแล้วต้องขายขาดทุน 50% สมมติว่าไม่ถูกใจหรือมี Body ตัวใหม่ออกมาแล้วอยากเปลี่ยน (สมมติ DF2) แล้วต้องขาย ทำใจตรงนี้ได้หรือป่าว เพราะ Body ส่วนใหญ่ราคาตกเร็วกว่าเลนส์
    (ออกนอกประเด็นไปเยอะ)

สรุป ถ้างบไม่ใช่ปัญหา จัดD750 ไปเลยครับ ใช้ยาวๆ เจ็บแต่จบในครั้งเดียว
    (ผมใช้ D700 ยังคิดเลยว่า ถ่ายยังไม่เก่งเท่ากล้อง สำหรับผมแค่นี้ก็พอแล้ว)

Thanks
    0

ขอบคุณทุกๆความเห็นนะครับ คิดว่าคงได้เรียนรู้การใช้งาน และสนุกกับการถ่ายภาพ และหวังว่าคงจะได้รับความรู้ คำแนะนำดีๆในภายภาคหน้าจากเพื่อนๆอีก ความเห็นเอกฉันท์แบบนี้ คงจะจัดรุ่นนี้แล้วหละครับ
    รบกวนสอบถามเพิ่มเติมนิดนึงว่า เอาแบบพร้องเลนส์เลย ดีไหมครับ หรือว่าซื้อแยกแบบที่ต้องการดี

Thanks
    78

เลนส์อยู่ที่สไตล์เราด้วยครับ ว่าชอบถ่ายรูปแบบไหน ชอบเดินทางไปสถานที่ไหน ลองหาดูรูปจากเลนส์แต่ละตัว
    ถ้าเน้นคล่องตัวก็ เลนส์ 24-120 ที่มากับกล้องเลยครับ

สำหรับผมมี 24-120 + Flash SB910 ครับ
    เลนส์ตัวต่อไปที่ตั้งใจจะซื้อคือ 14-24 F2.8 ไว้ถ่าย Landscape, วัดวาอาราม บ้าน
    ตัว Fix 35 F1.8 สำหรับถ่ายแนว Life, Street, ตลาด

======
    ถ้าเน้นถ่ายสาวๆ ก็ 85 F1.8, 85 F1.4, ถ้าอเนกประสงค์ คือถ่ายสาวๆได้ด้วย หรือถายเพื่อ Crop ภาพจากระยะที่ไกลขึ้นก็ 70-200 F2.8

Thanks
    1

ถ้าไม่พูดถึงเรื่องเงิน ตัวนี้ก็ตอบโจทย์ได้ทั้งมือใหม่และมือเก่าครับ

Thanks
    2

ตอนนี้ใช้ D750 อยู่เหมือนกันครับ เรื่องพร้อมเลนส์ก็แล้วแต่ความชอบเลย ถ้าเน้นท่องเที่่ยว เลนส์ kit 24-120 ก็โอเคเลย สะดวกดี ครอบคลุม
    ส่วนตัวผมชอบเลนส์ fix สุดท้ายเลยมาจบที่ 20 F1.8, 50 F1.4 และ 135F2DC แต่บางครั้งก็เปลี่ยนลำบากเปลี่ยนเลนส์เหมือนกันครับ

Thanks
    2

ผมใช้ d90 ก่อนแล้ว หลังจากนั้นก็ไปลอง Sony a72 ไม่ถนัดจริงๆฮะ จับไม่ถนัดเลย มันเล็กไปหน่อย แล้วก็กินแบตถ่ายแป๊บๆ หมดไปครึ่งแล้ว ไม่เหมือน dslr เลยขายทิ้งไปแล้วซื้อ d750 มาใช้มีความสุขดีฮะ แต่ดันเจอลอตที่มีปัญหาต้องเอาไปซ่อมอีก ฮ่วย แต่ก็ไม่มีปัญหาอะไรในการใช้งานนะครับก็ยังใช้ได้ดี ซ่อมก็ฟรี แต่ตั้ง2-3อาทิตย์นานจังฟะ -*- จะซื้อก็แนะนำเลยฮะ ไม่ผิดหวัง แล้วถ้าไม่รีบรองานกล้อง จะซื้อได้ถูกกว่าฮะ

Thanks
    0

ขอบคุณทุกๆความเห็นเลยนะครับ จัดมาเรียบร้อยแล้ว แค่นั่งอ่านคู่มือก็งงเป็นไก่ตาแตกแล้วครับ 55555 ลองถ่ายดูเล่นๆก็ประทับใจดีครับ แต่ยังค่อนข้างสับสนกับปุ่มต่างๆมาก ไม่เคยจับกล้องใหญ่ๆแบบนี้มาก่อนเลย ก็จะพยายามคลำไปเรื่อยๆ ถ้าประสบปัญหายังไงก็จะมารบกวนสอบถามเพื่อนๆชาวนิคอนอีกนะครับ

ปล.อยากถ่ายรูปลูกๆและครอบครัวเยอะๆครับ ผมควรจะซื้อเลนส์ที่ไว้สำหรับถ่ายภาพบุคคลอีกสักตัวดีไหมครับ หรือว่าใช้เลนส์คิด 24-120 ไปเรื่อยๆก่อนดี

คลองหลวง ปทุมธานี
    Thanks
    238

24 -120 ไปก่อนก็ดีครับ แล้วค่อยมาดูว่าส่วนใหญ่ ใช้ ระยะ ช่วงไหนมากจึงค่อยหา Fixed lens ที่ระยะใก้ลเคียงมาใช้เพิ่มเติม

Thanks
    147

ถ่ายสนุกครับ ลูกเล่นเยอะ

Thanks
    0

หลังจากได้ลองใช้ไปสักพักก็รู้สึกสนุกไปกับกล้องมากเลยครับ ไม่ผิดหวังจริงๆที่เลือกรุ่นนี้ ถึงแม้ว่าตอนนี้ยังจะใช้กล้องได้ยังไม่คุ้มค่าก็ตาม 5555 เพราะยังใช้ได้ไม่ครบทุกฟังก์ชั่นเลยครับ แรกๆก็งง สับสนพอสมควร เนื่องจากว่าผมทำมาหาเลี้ยงชีพโดยการเปิดร้านอาหาร ก็เลยอยากถ่ายพวกภาพอาหารต่างๆเพื่อทำเมนูแนะนำลูกค้า ผมควรจะซื้อเลนส์เฉพาะทางไหมครับ แล้วก็อีกอย่างนึงคือ ถ้าผมจะซื้อเลนส์สำหรับถ่ายภาพบุคคล เอาไว้ถ่ายภาพครอบครัว โดยเฉพาะลูกๆ การซื้อเลนส์ fix หรือว่าเลนส์ที่มีซูมระยะสั้นๆ ที่มีค่า f 1.4 หรือว่า 2.8 อย่างทีเพื่อนๆแนะนำมา มันจะภาพออกมาดีกว่าเลนส์คิดส์ทีผมมีอยู่นี่มากไหมครับ
    คือผมเริ่มรู้สึกสนุกไปกับการถ่ายภาพแล้ว เลยอยากมีประสพการณเพิ่มเติม รบกวนเพื่อนๆช่วยแนะนำหน่อยนะครับ ว่าถ้าจะซื้อเลนส์เพิ่มเติมอย่างที่ว่า ควรจะซื้อรุนไหนดี ผมลองค้นหาดูจากร้านค้าต่างๆ มันมีให้เลือกเยอะแยะไปหมด ขอขอบคุณล่วงหน้านะครับ

ปล มีอีกอย่างที่อยากสอบถามครับ ตอนนี้ผมลองถ่ายรูปแล้วส่งไปในไอแพด มันสวยดีครับ แต่พอเอามาลงโน๊ตบุ๊คเก่าๆที่ใช้อยูแล้วรู้สึกว่าภาพมันห่วยมากเลย สงสัยผมจะต้องเปลี่ยนใหม่ด้วยแน่ๆ ผมควรจะเลือก Mac หรือ Window ดีครับ ถ้ามองในแง่ของภาพ และการใช้โปรแกรมตกแต่งภาพในอนาคต คอมตัวเก่าผมก็จะเอาไว้ใช้งานเอกสาร และงานทั่วไป ส่วนตัวใหม่นี่กะว่าจะเอาไว้ดหน้ง ฟังเพลง แต่งรูปเล่นครับ
    ผมอาจจะมีคำถามเยอะไปสักนิดนะครับ เนื่องจากไม่มีประสพการณ์เลย รบกวนด้วยครับ

Thanks
    78

Quote Originally Posted by jakgrit View Post
    หลังจากได้ลองใช้ไปสักพักก็รู้สึกสนุกไปกับกล้องมากเลยครับ ไม่ผิดหวังจริงๆที่เลือกรุ่นนี้ ถึงแม้ว่าตอนนี้ยังจะใช้กล้องได้ยังไม่คุ้มค่าก็ตาม 5555 เพราะยังใช้ได้ไม่ครบทุกฟังก์ชั่นเลยครับ แรกๆก็งง สับสนพอสมควร เนื่องจากว่าผมทำมาหาเลี้ยงชีพโดยการเปิดร้านอาหาร ก็เลยอยากถ่ายพวกภาพอาหารต่างๆเพื่อทำเมนูแนะนำลูกค้า ผมควรจะซื้อเลนส์เฉพาะทางไหมครับ แล้วก็อีกอย่างนึงคือ ถ้าผมจะซื้อเลนส์สำหรับถ่ายภาพบุคคล เอาไว้ถ่ายภาพครอบครัว โดยเฉพาะลูกๆ การซื้อเลนส์ fix หรือว่าเลนส์ที่มีซูมระยะสั้นๆ ที่มีค่า f 1.4 หรือว่า 2.8 อย่างทีเพื่อนๆแนะนำมา มันจะภาพออกมาดีกว่าเลนส์คิดส์ทีผมมีอยู่นี่มากไหมครับ
    คือผมเริ่มรู้สึกสนุกไปกับการถ่ายภาพแล้ว เลยอยากมีประสพการณเพิ่มเติม รบกวนเพื่อนๆช่วยแนะนำหน่อยนะครับ ว่าถ้าจะซื้อเลนส์เพิ่มเติมอย่างที่ว่า ควรจะซื้อรุนไหนดี ผมลองค้นหาดูจากร้านค้าต่างๆ มันมีให้เลือกเยอะแยะไปหมด ขอขอบคุณล่วงหน้านะครับ

ปล มีอีกอย่างที่อยากสอบถามครับ ตอนนี้ผมลองถ่ายรูปแล้วส่งไปในไอแพด มันสวยดีครับ แต่พอเอามาลงโน๊ตบุ๊คเก่าๆที่ใช้อยูแล้วรู้สึกว่าภาพมันห่วยมากเลย สงสัยผมจะต้องเปลี่ยนใหม่ด้วยแน่ๆ ผมควรจะเลือก Mac หรือ Window ดีครับ ถ้ามองในแง่ของภาพ และการใช้โปรแกรมตกแต่งภาพในอนาคต คอมตัวเก่าผมก็จะเอาไว้ใช้งานเอกสาร และงานทั่วไป ส่วนตัวใหม่นี่กะว่าจะเอาไว้ดหน้ง ฟังเพลง แต่งรูปเล่นครับ
    ผมอาจจะมีคำถามเยอะไปสักนิดนะครับ เนื่องจากไม่มีประสพการณ์เลย รบกวนด้วยครับ
    ถ้าเป็นรูปที่ต้องการให้ ชัดเฉพาะตัวแบบ ไม่ต้องการรายละเอียดฉากหลัง เลนส์ F1.4 หรือ 2.8 จะตอบโจทย์ได้ครับ เช่น ถ่ายคนครึ่งตัว ถ่ายใบหน้าคนที่กำลังแสดงอารมณ์
    ปกติผมไปเที่ยวกับครอบครัว จะชอบถ่ายให้ติดวิวด้วยมากกว่าครับ สัก F5.6 - F8
    การเลือกเลนส์ฟิก ดูภาพว่าระยะแบบนี้เราชอบไหม ทดลองถ่ายระยะฟิกจากเลนส์ 24-120 ที่มีอยู่ก็ได้ครับ ลองขยับเข้าขยับออกดูว่าเราชอบไหม

ถ้าถ่ายภาพลูกๆ เด็กๆ เลนส์ไม่สำคัญเท่าการโฟกัส การจับจังหวะให้ทัน เพราะเด็กมักไม่อยู่เฉยๆ

ส่วนถ่ายอาหาร 24-120 ก็ได้ครับ ภาพจะออกมาดีถ้าสภาพแสงดี ความสว่างของภาพเท่ากัน ไม่มีเงารบกวน

+ Reply to Thread
Page 1 of 2 12 LastLast