Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Results 1 to 7 of 7

Thread: กำลังไฟของที่ชาร์จจีน กับของแท้ไม่เท่ากันจะมีปัญหามั้ยครับ

Thanks
    41

Help กำลังไฟของที่ชาร์จจีน กับของแท้ไม่เท่ากันจะมีปัญหามั้ยครับ

ลองถอย Dual Charger มาจาก eBay มาครับ
    เป็น Universal charger ที่เปลี่ยนไปชาร์จได้หลายที่ห้อ
    แต่เจอปัญหาคือ พึ่งรู้ว่ากำลังไฟออกไม่เท่ากันกับของแท้

ของแท้ Olympus
    Output 8.7V 0.6A

Dual Charger โนเนม
    Output 8.4V 0.5A/0.8A(?)

ไม่ทราบว่าจะเป็นปัญหาอะไรมั้ยครับ
    กะใช้เป็นตัวหลักเวลาไปเที่ยว

Name:  image.jpeg
Views: 126
Size:  84.8 KB
Views: 122
Size:  139.0 KB
Views: 123
Size:  91.8 KB

Thanks
    25

amp น้อยชาร์ตช้ากว่าครับ (แต่ถ้าน้อยกว่ามากบางทีอาจชาร์ตไม่เข้า) amp สูงชาร์ตเร็วกว่า แต่ตัวถ่านจะร้อนอาจส่งผลต่ออายุการใช้งานครับ จากรูปดูเหมือนเป็น super charger นะครับ output หลากหลายมากๆ ไม่รู้ปรับเอง auto หรือเปล่า ที่จะพูดต่อไปอย่ากลัวนะครับ ลองตัดสินใจดู การเลือกที่ชาร์ตไม่ควรดูแค่ volt และ amp ครับ ที่ชาร์ตไฟที่ดีควรมี regulator คอยควบคุมไฟ จะได้จ่ายไฟได้เสถียร สม่ำเสมอ (บางที regulator ก็อยู่ในอุปกรณ์ที่ชาร์ต) มีวงจรตัดไฟ และไอ้สายไฟที่มาจากเต้าเสียบต้องมีคุณภาพด้วยนะครับ ลืมอีกอย่างครับ คือการออกแบบแผงวงจรและอุปกรณ์ที่ใช้บนแผงวงจรครับ ถ้าออกแบบแผงวงจรไม่ดีหรืออุปกรณ์ที่ใช้ไม่มีคุณภาพอาจมีการไหม้หรือระเบิดได้ ไม่ได้อยากขู่เลยครับ แต่เราอาจเคยเห็นเหตุการณ์ดังกล่าวตามข่าวบ้างครับ สำหรับผม ผมจะไม่ชาร์ตอุปกรณ์ทิ้งไว้ตอนไม่อยู่บ้านครับ ความเห็นส่วนตัวนะครับ เอาไว้เป็นแค่ความเห็นความเห็นหนึ่งนะครับ

3. The Following 2 Users Say Thank You to tongkamol For This Useful Post:

Palajin (13th May 2016), บอด (29th April 2016)

Thanks
    25

เอาจริงๆนะครับถ้าไม่คำนึงถึงความปลอดภัยของที่ชาร์ต ผมว่า volt น้อยกว่านิดหน่อย ถ้าชาร์ตเข้าก็ไม่น่ามีปัญหา (แต่อาจชาร์ตได้ไม่เต็ม) นึกอย่างนี้นะครับ มีแก้วสองใบมีหลอดเชื่อมกันตรงกลาง น้ำในแก้วที่มากกว่าก็จะไหลมาในแก้วที่น้อยกว่า volt คือปริมาณน้ำ amp คือ ปริมาณการไหลของน้ำ พอมันเท่ากันมันก็หยุดไหล

ส่วนแอมป์ ดูอย่างงี้นะครับ ดูว่าแบ็ตความจุเท่าไร ปกติชาร์ตช้าจะจ่ายที่ 0.5c หรือครึ่งนึงของความจุ ถ้าเกิน 1c จะเริ่มมีความเสี่ยงเรื่องความร้อนของแบต เวลาชาร์ต ไม่อยากพูดเลยว่าแบตโดยทั่วไปน่าจะรับได้ที่ 2c แต่ไม่แนะนำอย่างแรง ตั้งแต่ 1c ก็จะเริ่มมีความร้อนมาเกี่ยวข้องละครับ และถ้าร้อนสะสมมากๆก็อาจระเบิดได้ ตัวอย่างบรรดา i ทั้งหลาย ไม่ว่าไอโฟน ไอแพ็ด ส่วนใหญ่อัตราจะอยู่ประมาณ 0.55-0.65c ครับ

หวังว่าคงช่วยในการตัดสินใจได้บ้างนะครับ

5. The Following 2 Users Say Thank You to tongkamol For This Useful Post:

Palajin (13th May 2016), บอด (29th April 2016)

Unregistered Guest

ชาร์ตได้แต่ช้าลงครับ ปัญหาหลักของเครื่องชาร์ตเทียบคือความร้อนขณะชาร์ตมากกว่าของแท้และที่สำคัญมันอาจจะชาร์ตเต็มแล้วไม่ตัดอันนี้น่ากลัวกว่ายังไงก็ระวังอย่างที่ท่าน tongkamol ตอบไว้นะครับว่าอย่าชาร์ตทิ้งไว้เมื่อไม่มีใครเฝ้าครับ

Thanks
    574

แรงดันชาร์จที่ แบต Li ต้องการ คือ 8.1 volts
    ฉนั้น แรงดันเครื่องชาร์จจะ 8.4 หรือ 8.7 ก็ ไม่ต่างกัน
    ชาร์จแบตได้เต็มเหมือนกันทั้งคู่

แรงดันที่ระบุ เป็นค่าลอยๆ
    ถ้าจะเอาแบบเชื่อถือได้ ต้องบอกเป็นแรงดันขณะที่จ่ายกระแส (loaded potential)

กลไกการชาร์จแบต Li ซับซ้อนกว่าแบตพวก NiMH หลายเท่า
    ดูจาก voltage อย่างเดียวไม่ได้หรอก

Name:  Clip.jpg
Views: 69
Size:  28.8 KB

แรงดันตอนเริ่มต้น ควรที่จะต้องสูงพอที่จะดันกระแส 1.0 x ค่า mA (ค่า C)
    ถ้าสูงไม่พอ ก็ชาร์จได้ช้าหน่อย

เมื่อชาร์จจนพลังงานแบตเกิน 80% ก็จะต้องลดแรงดันชาร์จลง เพื่อให้กระแสชาร์จลดลง เหลือ 0.2-0.5 x C
    เมื่อเกิน 95% จะลดลงอีก และเปลี่ยนการชาร์จเป็นแบบ trickle คือ ชาร์จด้วยแรงดันต่ำๆ (กระแสน้อยๆ) เป็นระยะๆ จนเต็ม 100%
    Last edited by คุณปาปา; 2nd May 2016 at 12:03.
    ดีใจมากมาย มีคนให้ thank ความเห็น
    ขอบคุณเหลือหลาย

8. The Following 4 Users Say Thank You to คุณปาปา For This Useful Post:

Palajin (13th May 2016), tongkamol (1st May 2016), wa san (30th April 2016), บอด (30th April 2016)

Thanks
    1

เอาตามความคิดผมนะครับ เรื่องอุปกรณ์ไฟฟ้า อย่าไปเสี่ยงกับของราคาถูกเลยครับ ยิ่งพวกอุปกรณ์ชาร์จถ่าน แบตอะไรพวกเนี้ย เพราะเราต้องเสียบปลั๊กทิ้งไว้หลายชั่วโมง ใช้ของไม่ดีเกิดระเบิดตูมตามขึ้นมา ได้ไม่คุ้มเสียนะครับ

ยังไงใช้ของแท้มากับกล้องที่ซื้อมาดีกว่าครับ หรือถ้าของที่มากับกล้องเสียแล้ว ก็ซื้อของแท้อันใหม่เถอะครับ

Palajin's Avatar
    Palajin is offline ถ่ายสวยๆ ไม่เป็น เน้นฮาเฮ
    นนทบุรี แถวๆหลังพันธ์ทิพย์งามวงศ์วาน
    Thanks
    2,390

ถ้าเลือกได้ผมเลือกของแท้ครับ
    ถ้ามันแพงเกินไปผมก็ใช้ของเทียบครับ (ของเทียบ ไม่ใช่ของปลอมนะ)
    เท่าที่ดูน่าจะพอใช้ได้นะครับ (ไม่มีหลักวิชาการอะไรกะเค้าเล้ย 555)
    ถ่ายให้สวย ถ่ายดูดี ไม่มีหรอก
    มีแต่บอก ถ่ายรัวๆ เตรียมตัวไว้
    1..2..3 3..3..3 ยิงเข้าไป
    รูปที่ถ่าย ออกมาได้ หน้าคล้ายลิง

+ Reply to Thread

Tags for this Thread

Bookmarks