Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Results 1 to 10 of 10

Thread: ตัดสินใจไม่ถูก ระหว่าง Pana Gx8 กับ Oly omd em5 ii

Thanks
    125

SLR ตัดสินใจไม่ถูก ระหว่าง Pana Gx8 กับ Oly omd em5 ii

ตัดสินใจไม่ถูก ระหว่าง Pana Gx8 กับ Oly omd em5 ii ไม่รู้จะเลือกตัวไหนดี
    - 2ตัวนี้ถ่ายแสงน้อยๆ ตัวไหนดีกว่ากันคับ
    - รวมๆแล้วเวลาใช้งานจริงตัวไหนดีกว่ากันครับ

ขอคำแนะนำจากผู้รู้หน่อยนะครับ เพื่อนำไปประกอบการตัดสินใจครับ
    ขอบคุณครับ...

Thanks
    41

น่าจะไกล้เคียงกันมากๆ เพราะทั้งสองตัวออกมาเวลาไล่ๆกัน
    ต่างกันชัดเจนที่งานวีดีโอดีของพานากว่ามาก และปรับ EVF ได้
    และกันสั่นในบอดี้ของโอลี่ ช่วยถ่ายชัตเตอร์ช้ากว่าปกติได้ทุกเลนส์

ถ้าเล่นมือหมุนมาโอลี่ แต่ถ้ารับงานวีดีโอไปพานา

ความเห็นส่วนตัวล้วนๆนะครับ ผมมีแต่ EM5, EM5II

3. The Following User Says Thank You to บอด For This Useful Post:

YokeePlayboy (18th April 2016)

Thanks
    413

ถ้าพอใช้เป็น คุณภาพที่ได้ก็ไม่ต่างกันครับ หรือ ถ้าใช้ไม่เป็น ก็ไม่ต่างกันอีก 55555
    (มาขอแก้ ถ้าใช้ไม่เป็น ออโต้รวด พานาเหนือกว่ามาก Ai นี่โคตรเทพเลยครับ มันปรับภาพมาสวยกว่าหลายรูปที่ตั้งใจปรับอีกครับ5555)
    คือ รวมๆ ไม่ต่างกันครับ จะแค่ชอบโทนภาพ รูปทรงกล้อง การวางปุ่ม แบบไหนกว่ากัน (ส่วนตัวผมไม่ชอบกล้องมีกะโหลก)

แต่ถ้าวัดกันแบบลึกๆหน่อย ต้องดูว่าใช้ถ่ายอะไร เลนส์อะไรบ้างครับ
    โอลี่ กันสั่นเทพกว่า (ศุนย์ก็เช่นกัน----ประชด) ใช้เลนส์มือหมุนได้กันสั่น 5แกนหมด แต่ พานา ได้แค่ 2-3แกน
    พานามีโหมด 4K photo รัวภาพ 30 fps มาเลือกทีหลัง โอกาสได้ภาพเยอะมากกกก และ evf ขยับได้นี่ผมชอบมาก ส่องกลางแดด มุมก้ม มุมเงย นี่สบาย

แต่สุดท้าย ตามประโยคแรกครับ ใช้เป็น อะไรก็ใช้ได้ครับ
    Last edited by Cyanobloom; 20th April 2016 at 14:56.

5. The Following User Says Thank You to Cyanobloom For This Useful Post:

YokeePlayboy (20th April 2016)

Thanks
    0

ผมว่าถ้ารอได้รอตัว GX80/85 ไปเลยครับ ผมว่า function ที่ให้มาสุดติ่งและราคาเป็นมิตรมากด้วย ที่สำคัญตัวบอดี้กันสั่น 5 แกนแถมมี DUAL IS เข้าไป ถ่าย VDO สุดยอดครับ

7. The Following User Says Thank You to noahark For This Useful Post:

YokeePlayboy (21st April 2016)

Thanks
    21

ถ้าไม่ได้รับงาน ผมว่าซื้อที่ชอบ ดีกว่าฮะ หลัก ๆ ของผมคือ หน้าตาของกล้องเลย

VDO เอาเข้าจริง รับงาน เค้าใช้กล้องเฉพาะทาง คุณภาพต่างกันมากครับ ส่วนตัวผมถือว่าเป็นของแถม นะครับ สำหรับ VDO ที่มากับกล้องพวกนี้

สิ่งที่ทำให้คุณภาพของภาพต่างคือเลนส์ อ่ะครับ เอากล้องตัวทอป มาใช้กับเลนส์ Kit คุณภาพก้อได้แค่ นั้น

เลือกที่ชอบ แล้วเผื่องบให้เลนส์เยอะ ๆ หน่อย

9. The Following User Says Thank You to K_OLY For This Useful Post:

YokeePlayboy (21st April 2016)

หลักสี่ แจ้งวัฒนะ
    Thanks
    1,102

Quote Originally Posted by K_OLY View Post
    VDO เอาเข้าจริง รับงาน เค้าใช้กล้องเฉพาะทาง คุณภาพต่างกันมากครับ ส่วนตัวผมถือว่าเป็นของแถม นะครับ สำหรับ VDO ที่มากับกล้องพวกนี้
    ส่วนตัวผมขอเห็นต่างนะครับ^^(ขอแย้งอย่างสร้างสรรค์นะครับ มาถกกันได้ครับ)
    งานวีดีโอหลายอย่างใช้กล้องเฉพาะทางจริง แต่อีกหลายๆอย่าง ใช้แค่นี้ก็เกินพอครับ ยิ่งในวงการcinematic wedding ส่วนใหญ่เราๆก็ใช้กันแต่กล้องที่ถ่ายภาพนิ่ง+vdoนี่แหละครับ มันสะดวกและประหยัดดี เนื้อไฟล์ดีเกินพอ เยอะสุดก็dslr canon รองลงมาก็ ML sonyและpanasonic
    ส่วนผมใช้GX8เป็นตัวหลักในการถ่ายวีดีโอ "หาเงิน" แม้ตัวนี้ถูกตัดทอนจากgh4หลายอย่าง แต่ก็เพียงพอสำหรับในงานทั่วๆไป 4kใช้ได้จริงให้bitrateระดับ100mbpsเลย นำมาcropทำken burns effectในs/w แล้วexportเป็น full hdก็ให้ความคมและรายละเอียดที่สูงมาก ไม่เห็นร่องรอยการcompressแต่อย่างใด
    กล้องภาพนิ่งดีๆในปัจจุบันการถ่ายวีดีโอไม่ใช่ของแถมอย่างที่เข้าใจแล้วนะครับ(อันนี้คือfactทางspec) ตัวเรือธงอย่าง1Dx mk2 ใส่เสปคเน้นvdoอย่างรุนแรง(ซึ่งผมยังชั่งใจอยู่ แต่หากซื้อมาก็คือซื้อมาถ่ายวีดีโอครับ)

กลับมาที่เจ้าของกระทู้ ผมเลือกGx8เพราะเอามาถ่าย4Kครับ แต่หากถ่ายแต่ภาพนิ่ง ให้พิจารณาเรื่องการวางปุ่ม การจับถือใช้งานก็ได้ครับ เพราะสองตัวนี้ จะให้อารมณ์ที่แตกต่างกันโดยสิ้นเชิงครับผม
    Iphone photographer

11. The Following 3 Users Say Thank You to phonlamai For This Useful Post:

mengazaa (30th April 2016), YokeePlayboy (25th April 2016), บอด (28th April 2016)

Thanks
    9

จากที่มี EM5II ของตัวเอง แล้วเคยจับ GX8 มาบ้างนิดหน่อย ถ้าเอามาถ่ายทั่วๆไปแบบเป็นงานอดิเรก ทั้งสองตัวผมว่าดีพอๆกัน ในแบบดีกันคนละแบบครับ

โหมด auto ผมชอบของ พานามากกว่า ง่ายและถ่ายมาแล้วได้ภาพค่อนข้างตรงใจ
    ถ่าย action ชอบพานา เพราะ 4K photo เจ๋งมากๆ
    ถ่ายทะเล น้ำตก ภูเขา ชอบโอลี่ เพราะมีโหมดให้เล่นเยอะ ทำให้ถ่ายได้ง่ายขึ้น
    ถ่ายดาว live composite ของโอลี่ มันยอดมาก
    ถ่ายมาโคร ชอบโอลี่มากกว่า
    ถ่ายคน ผมชอบสีพานามากกว่า

ทั้งสองกล้องมีข้อดีครับ เลือกที่ชอบได้เลยครับ
    Panasonic GX85
    Olympus OM-2n
    Lomo'instant Boston Edition
    Panasonic Leica 15 f1.7
    Panasonic Leica 25 f1.4
    Zuiko 50 f1.8 MIJ, 28 f2.8, 35-105 f4-5.6, 50 f2.8 Macro, 75-150 f4-5.6, 200 f4

ถ้าไม่ฝึก...ก็ไม่เก่ง

13. The Following User Says Thank You to poom_i For This Useful Post:

YokeePlayboy (26th April 2016)

Thanks
    251

ระหว่างสองตัวนี้ ผมมองเหมือนตอนเลือก canon กับ nikon เลย คือมอง การบริการหลังการขาย ตอนนั้นผมเลือก canon ตอนนี้ผมเลือก pana ครับ
    ปล ถ้าจะขอบคุณผม กรุณากดปุ่ม ให้ด้วยครับ

15. The Following User Says Thank You to khunnonn For This Useful Post:

YokeePlayboy (25th April 2016)

Thanks
    41

Quote Originally Posted by khunnonn View Post
    ระหว่างสองตัวนี้ ผมมองเหมือนตอนเลือก canon กับ nikon เลย คือมอง การบริการหลังการขาย ตอนนั้นผมเลือก canon ตอนนี้ผมเลือก pana ครับ
    ผมกะลังลังเลจะย้ายจากหนอนไปนิคพอดีครับ สงสัยคงต้องไปทำการบ้านเรื่องศูนย์นิคในไทย

Thanks
    251

Quote Originally Posted by บอด View Post
    ผมกะลังลังเลจะย้ายจากหนอนไปนิคพอดีครับ สงสัยคงต้องไปทำการบ้านเรื่องศูนย์นิคในไทย
    ตอนนี้น่าจะดีกว่าแต่ก่อนเยอะมากแล้วครับ ที่พูดหมายถึงตอนผมถอย 5D ตัวแรกครับ
    ปล ถ้าจะขอบคุณผม กรุณากดปุ่ม ให้ด้วยครับ

18. The Following User Says Thank You to khunnonn For This Useful Post:

บอด (9th May 2016)

+ Reply to Thread