Review ล่าสุด

Results 1 to 6 of 6

Thread: ภาพบรรยากาศ ThaiDphoto Ontour #2 ทริปถ่ายดาว ณ สังขละบุรี

Thanks
    1,150

Default ภาพบรรยากาศ ThaiDphoto Ontour #2 ทริปถ่ายดาว ณ สังขละบุรี

Thaidphoto On Tour ทริปล่าช้าง ณ สังขละบุรี ดินแดนแห่งมนต์เสน่ห์
    ขอบคุณผู้ใหญ่ใจดี บริษัท ชีร์โร่ มาร์เก็ตติ้ง (ประเทศไทย) จำกัด
    ที่สนับสนุนทริป และนำเอาเลนส์ SIGMA กองใหญ่ มาให้พวกเราได้จับ ได้ลอง กันอย่างจุใจด้วยนะค้า

ทริปนี้เราเตรียมตัวกันเยอะมากๆ มีทั้งกลุ่มไลน์ไว้คุยนัดแนะกัน มีทั้ง Group Facebook ให้โพสต์คำถามการเตรียมตัว มีทั้งวีดีโอแนะนำการเตรียมตัว วีดีโอแนะนำการถ่ายภาพ รวมไปถึงเทคนิคต่างๆ ที่วิทยากรคนเก่ง เตรียมมาแบ่งปันให้เราฟัง งานนี้อยากขอบคุณผู้สนับสนุนอีกครั้ง ที่ช่วยให้เรามีวีดีโอ มาแบ่งปันเพื่อนๆ สมาชิก ทั้งที่ได้ไปทริป และไม่ได้ไปทริป ได้รับความรู้โดยทั่วกัน
    วีดีโอสำหรับทริปนี้ เราจัดทำไว้ทั้งหมด 4 ตอน เพราะการถ่ายภาพดวงดาวและทางช้างเผือกต้องอาศัยการเตรียมตัวค่อนข้างมาก ทั้งอุปกรณ์สำหรับการถ่ายภาพและข้าวของเครื่องใช้ที่จำเป็นสำหรับการออกทริปในครั้งนี้ค่ะ

ตอนที่ 1 : เตรียมตัวออกทริปถ่ายดาว
    ไปชมกันดูนะคะ ว่าต้องเตรียมอุปกรณ์และเตรียมพร้อมร่างกายกันอย่างไรบ้าง กายพร้อม ใจพร้อม อุปกรณ์ต้องพร้อม ด้วยนะค้า (ไม่งั้นนั่งมองดาวอย่างเดียว เสียดายแย่เนอะ )

ตอนที่ 2 : เตรียมตัวถ่ายภาพแนว Documentary

แน่นอนว่าเราไปถึงสังขละบุรีทั้งที มีอะไรให้ถ่ายภาพเยอะมาก โดยเฉพาะมนต์เสน่ห์แห่งสังขละบุรีที่ใครๆ ต่างหลงใหล เราย่อมอยากได้ภาพสวยๆ กลับมา ไปชมกันค่ะ เทคนิคการถ่ายภาพแนว Documentary ที่สังขละบุรี คุณเก๋ง มีข้อแนะนำและการเตรียมตัวอย่างไรบ้าง

Last edited by momo; 12th April 2016 at 16:24.

Thanks
    1,150

ตอนที่ 3 : เตรียมตัวถ่ายภาพทิวทัศน์
    คุณเก๋ง เจ้าของ Login Name "เด็กวัดช้าง" มีภาพทิวทัศน์สวยๆ เยอะมาก ซึ่งใครหลายๆ คน อาจสงสัยว่า มีเทคนิค และการเตรียมตัว การวางแผนถ่ายภาพอย่างไรบ้าง ทริปนี้ คุณเก๋งจะมาแบ่งปันเทคนิคการถ่ายภาพทิวทัศน์ให้เราทราบกันด้วยค่ะ

ตอนที่ 4 : เตรียมตัวถ่ายภาพดาว และทางช้างเผือก

ทริปดาวปีนี้ ที่เราต้องไปไกลถึงสังขละบุรี เพราะเราหมายมั่นว่าจะได้ภาพทางช้างเผือกสวยๆ ที่มีวัดจมน้ำเป็นฉากหน้า ซึ่งภาพดังกล่าวในปัจจุบันเรียกได้ว่าหาได้ยากมาก การนั่งเรือออกไปยามดึก และถ่ายภาพดาวท่ามกลางความมืดมิด ต้องเตรียมอุปกรณ์ เตรียมความพร้อม และการฝึกฝีมืออย่างไรบ้าง ไปชมกันได้เลยค่ะ

Last edited by momo; 12th April 2016 at 15:36.

3. The Following User Says Thank You to momo For This Useful Post:

supersomle (20th April 2016)

Thanks
    1,150

เมื่อเตรียมความพร้อมกันเรียบร้อยแล้ว เราก็ไป....กันเลยค่า

รวมพลกัน ณ จุดนัดพบ เพื่อนๆ สมาชิก ครึกครื้นมาก รับเสื้อ ป้ายชื่อ และเอกสารต่างๆ พร้อมแล้ว ก็เตรียมเดินทางกันได้เลย เป้าหมายต่อไป จุดถ่ายภาพที่ 1 ค่ะ

กองถ่ายเราพร้อมมาก ณ สะพานมอญยามค่ำคืน เพื่อนๆ สมาชิกก็ถ่ายภาพกันอย่างเต็มที่ มีนายแบบสุดหล่อมาให้ถ่ายด้วยนะ

แสงเช้า ณ สะพานซองกาเรีย ใครเป็นใครดูกันเองนะค้า

Super Telephoto ของ Sigma 150-600mm ท่านได้แต่ใดมา
    ส่องให้ไกล ต้อง Sigma ส่องไปให้ถึง

Last edited by thaidphoto; 18th April 2016 at 10:36.

Thanks
    1,150

เห็นเงียบๆ อุปกรณ์เพียบ นะค้า

เฮฮา...จีบสาว...รึเปล่า ?

รุมถ่ายน้องมืด คนดัง "นักกระโดดน้ำแห่งสะพานมอญ"

ช่างภาพสุดหล่อประจำทริป

ถึงแล้ว "วัดจมน้ำ" เป้าหมายคืนนี้ของเรา ต้องมาดูสถานที่เพื่อเตรียมการณ์ไว้สำหรับคืนนี้ค่ะ เพราะยามค่ำคืน จะมืดและมองทางได้ลำบาก แน่ล่ะสิ .. ถ้าไม่มืด ดาวก็ไม่สวยสิเนอะ
    ใครเล็งพื้นที่ตรงไหนไว้บ้าง เดี๋ยวคืนนี้ได้รู้กัน งานนี้บอกเลย ลุ้นมาก ขอให้ฟ้ามีดาว และอย่ามีเมฆนะ Please...

มื้อเที่ยง ณ ร้านอาหารชื่อดังแห่งสังขละบุรี "แพมิตรสัมพันธ์" แต่...มีเสียงแว่วว่า อาหารที่รีสอร์ทที่เราพักก็อร่อยไม่แพ้กันเลยค่ะ

มื้อค่ำ ณ ซองกาเลียรีสอร์ท อิ่มแล้ว อร่อยแล้ว เตรียมความพร้อมกันสักเล็กน้อย คุณเก๋ง วิทยากร บรรยายเทคนิคการถ่ายภาพเพิ่มเติม และแนะนำการเตรียมการ นัดแนะขั้นตอน วิธีการถ่ายภาพดาว ณ วัดจมน้ำในคืนนี้
    เรานัดพบกัน ตีหนึ่งครึ่ง น้องช้างนัดเราไว้ ตีสาม จะขึ้นพ้นหลังคาโบสถ์ให้เราถ่ายภาพได้พอดิบพอดี

เบื้องหลังการล่าภาพดาว น้องช้างที่นัดไว้ ไม่เบี้ยว และสวยซะด้วยค่ะ

ขอบคุณภาพสวยๆ จากคุณเก๋ง ทางช้างเผือก ณ วัดจมน้ำ สังขละบุรี

ที่พักของเรา ซองกาเรียรีสอร์ท วิวสวยขึ้นชื่อ ใครๆ ก็ต้องลองมุมสวยกันบ้าง

วิวสวย อาหารก็อร่อย สมาชิกทริปคอนเฟิร์ม ค่ะ
    ปล. อย่าถามเรื่องคุณภาพการบริการนะ อันนี้ต้องเดาเอาเอง แหะ

แวะพัก ณ จุดชมวิว ป้อมปี่ เหมาะแก่การถ่ายภาพพระอาทิตย์ตก เป็นอย่างมาก ใครผ่านมาแนะนำให้แวะนะคะ
    แต่ทริปนี้ เราต้องรีบกลับ กทม. รอพระอาทิตย์ไม่ไหว เลยได้ภาพวิวกันมาแทน

ขอบคุณทุกท่านที่มีส่วนร่วมกับทริปของเรานะคะ
    ขอบคุณคุณเก๋ง "เด็กวัดช้าง" วิทยากรคนเก่งประจำทริป ที่ทุ่มเทให้กับเราและเพื่อนสมาชิกเป็นอย่างมาก
    ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทริป ที่ไปร่วมสนุกด้วยกัน ทริปนี้อาจมีผิดพลาด ไม่ได้ดังใจบ้าง โมโม่ขออภัย และจะนำไปปรับปรุงในครั้งหน้าค่ะ
    ขอบคุณผู้สนับสนุนใจดี ที่ทำให้เรามีทริป มีกิจกรรมสนุกๆ ร่วมกัน
    พบกันใหม่ทริปหน้า เร็วๆ นี้ค่า

Last edited by thaidphoto; 18th April 2016 at 10:00.

6. The Following 2 Users Say Thank You to momo For This Useful Post:

supersomle (20th April 2016), testdrive (23rd April 2016)

Thanks
    53

Thanks
    11,573

ขอบคุณมากๆครับที่เอาภาพบรรยากาศมาให้ดูอย่างละเอียด ขอบคุณทีมงานที่ตั้งใจทำจริงๆครับ